คู่แท้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ชื่นชอบ, 25 ธันวาคม 2004.

1. ชื่นชอบ

ชื่นชอบ บุคคลทั่วไป

ทำไมเวลาแอบชอบใคร ต้องคิดว่าเขาใช่เนื้อคู่เราแน่ๆ
    จนถึงตอนนี้ทำงานแล้ว
    เจอผู้ชายคนหนึ่งทีทำงานคิดว่าใช่เขาแน่ๆ
    เพราะเราต่างชอบทำอะไรเหมือนกันบ่อยมากแต่ไม่ค่อยได้คุยกัน
    อดีตพ่อของเขาเคยไปเป็นปลัดที่บ้านปู่ ครอบครัวของเราก็เคยรู้จักกันมาก่อน
    จนในที่สุดเขาก็แต่งงานกับแฟนที่เจอกันตอนไปเรียนที่เมืองนอก
    เราต่างฐานะกันอย่างนี้
    ฉันเหมือนคนหมดที่จะรักใครๆอีก
    ฉันจะต้องทำใจและแก้ไขความทุกข์นี้ได้อย่างไร

2. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    ยุค...ใจคนไวกว่าแสงเท่านั้นเองค่ะ!... เหมือนหนุ่มๆ สาวๆ วัยแรกแย้มแค่เพียงลมพริ้วผ่านก็สะท้านถึงทรวงใน... ถ้าว่ากันตามหลักวิทยาสาดเสียเทเสียนี่คงเกริ่นยาว!!!

เอาตามหลักสันดานคนนะ? เขาเรียกว่าตีขลุมเข้าข้างตัวเองนะ ยายนี่แค่เตะหมาแล้วหมาไม่กัดนี่ยังอดทรนงตัวเองเลยว่า ชาติก่อนนะคงมีปารมีและอำนาจมากละสิ... ถ้าเจอหนุ่มไหนๆ แล้วใจเขวจิตเลยเขวตามนี่ อาจเรียกว่าบุพเพสันนิวาสได้ค่ะ (แต่พอคบอันไปไหงกลายเป็นอาละวาดไปฉิบ!)... ต้องเตือนตนเสมอ ให้เกียรติตัวเอง อย่าจริตว่าเคยสร้างสมมา อันที่จริงตามกรรมการเวียนว่านี่ทั้งแผ่นภพนี่เคยเจอกันแทบทั้งนั้นหล่ะ ถ้าเค้าที่จริตว่าน่าจะเป็นของๆเราแล้วหลุดลอย ต้องมาย้อนสิว่ากรรมดีหรือกรรมร้ายที่เค้าแคล้วคลาดจากเป้า!!!

ถ้าเค้าจำต้องไปเป็นเนื้อนาบุญสาวอื่นนี่ ยังพอคบเป็นมิตรได้จงคบเถิด เพราะกว่าจะเกิดมาเจอกันแต่ละภพนี่นานมาก

ทีหน้าทีหลังอย่าตีขลุมอีกล่ะ!!! เดี๋ยวพลาดเป็นปลาตกโพลง?

ที่ใดมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์!

3. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    แม่นๆ

4. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    บุพเพสันนิวาส

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

BITCH

ว้าย!...นังบิชชี่ BITCH ก้อเคยมาตอบป่วนห้องนี้ด้วยนี่เน๊อะ ....5555...

โห... คารมน่ายัดทุเรียนทั้งเปลือกใส่ปากหล่อนเสียเจงๆ อิอิ ...(b-deejai)

6. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตราบเท่าที่มนุษย์ยังเวียนวายตายเกิด หลายภพหลายพันชาติ เท่าทียังไม่ถึงพระนิพพาน ...ร่วมสร้างร่วมทำกรรมใดไว้ หรือแม้นแต่อธิฐานจิตก็ดี ล้วนมีผลมีค่าเป็นพลัง แห่งบุญแห่งกรรมนั้นๆที่ติดตามตัวมา แต่มนุษย์น้อยคนนักที่จะรู้และเข้าใจในผลของกรรมนั้น ยิ่งถ้ามีภพมีภูมิที่เคยร่วมสร้างสมบุญบารมีมาด้วยกันเกือบร้อยชาติ พันชาติ แค่พลังของความรู้สึก ก็สามารถสกิดอารมย์ ให้เกิดความอ่อนไหวได้..... ทำไมต้องรักกันปานจะกลืน ? ทำไมทำดีกับคนนั้นคนนี้ไม่ขึ้นเสียที ? ทำไมรักเขาด้วย เกลียดเขาด้วย ?ทำไมไม่สมหวังในความรัก ? ทำไมมาพบรักแท้ถูกใจยามแก่เฒ่า ? หรือว่าถ้ารู้อย่างนี้กลั้นใจ 37 ปี แล้วมารอคนรักคนนี้ดีกว่า ? เคยพูดหลายหนแล้วเรื่องต่างกรรมต่างวาระ เพียงแต่ว่าเราไม่สามารถล่วงรู้ในอดีตชาติของตัวเราเองและผู้อื่นได้ ทุกคนก็รู้อยู่แล้วว่า อดีตมีจริง ปัจจุบันมีจริง อนาคตมีจริง ในเมื่อเราไม่สามารถล่วงรู้ความเป็นไปในโลกใบนี้อย่างถ่องแท้ ก็ให้เวลาที่เหลืออยู่เป็นเครื่องพิสูจน์ต่อไป รักแท้จะไม่แพ้อะไรเลย เพราะถ้าแพ้จะไม่ใช่รักแท้ (คิดเอง)

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ท่าทางคุณหนุ่มเหลือน้อยเนี่ย..จะเข้าใจถึงสัจธรรมในเรื่องของความรักเป็นอย่างดีนะ....แต่ที่ผมเห็นมา
    รักแท้มักจะแพ้ความใกล้ชิด เป็นส่วนมากนะครับ (bb-flower

8. ไอ้ใบ้

คุณตั้มครับ เราให้คำนิยามคำนี้ผิดกันไปเองครับ รักแท้จะไม่แพ้อะไรหรอก ครับ ถ้าแพ้เค้าจะเรียกอีกแบบครับ " รักแท้บ้างไม่แท้บ้าง " " รักแท้ในคืนหลอกลวงบ้าง " "รักแท้แบบกลวงๆบ้าง " ....เหมือนเพชรอ่ะครับ ถึงยังไม่เจียรนัย เราก็เรียกว่าเพชร พลอยเจียรให้ตายก็เรียกว่าพลอย น่าจะใช่นะครับ อย่าว่าผมหลงในเรื่องความรักเลยนะครับ ผมรู้เท่าทันทุกอย่างแหละ แต่มันหนีไม่ออกครับ งานนี้ เหมือนลีวาย์ริมแดง กระดุมเงินอ่ะครับ แล้วราคาแค่ 300 บาท หนีไม่ออกจริงๆครับ เหมือนได้เปล่า.....เอ๊ะเราคุยเรื่องเดียวกันใช่ไหมคุณตั้มศักดิ์ ?

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ที่จริงผมก็เห็นด้วยกับคุณหนุ่มเหลือน้อยนั่นแหละครับ แต่ก็อยากแซวเล่นๆ นิดนึง...อิ..อิ...
    ผมก็เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับความเชื่อเรื่อง "เนื้อคู่" เหมือนกันครับ ส่วนจะคู่แท้หรือไม่แท้
    อันนี้ก็ไ่ม่ทราบเหมือนกัน คือ ผมเคยรักผู้หญิงคนหนึ่ง รักอย่างมาก หลงด้วยแหละ
    ขนาดเที่ยวไปหาหมอดู หาพระ ฯลฯ เพื่อดูว่าคนนี้ "ใช่" หรือเปล่า หลายๆ หมอดู
    พระหลายรูป ฯลฯ ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า คนนี้ "ใช่เลย" เป็นเนื้อคู่กันมา...
    แล้วผลเป็นไง...หุ..หุ...ด้วยความหลงระเริงใจ คิดว่า "เนื้อคู่กันแล้วคงไม่แคล้วกัน"
    ผมเลยไม่ค่อยจะยอมลงให้เธอสักเท่าไร เรียกว่าถ้าไม่ผิด เป็นไม่ขอโทษ ว่างั้นเถอะ
    ในที่สุด...ต่างคนต่างมีศักดิ์ศรี ก็เลยต้อง "ทางใครทางมัน" ทั้งๆ ที่ผมก็ยังรักเธออยู่
    ขนาดว่าบางคืน นอนคิดถึงด้วยความห่วงหาอาวรณ์ แต่โทษที ...สายน้ำย่อมไม่ไหลกลับ
    ฉันใด ความสัมพันธ์ฉันท์คนรักระหว่างเธอกับผมก็คงไม่หวนคืนฉันนั้น คงมีแต่ความเป็น
    เพื่อน เป็นพี่และน้องที่มีแต่ความห่วงใยให้กันและเป็นที่พึ่งที่ปรึกษาให้กันในยามมีปัญหาเท่านั้น
    ทุกวันนี้ บางครั้งไปให้หมอดูทำนายชะตาชีวิต หมอดูบางคนก็จะทักถึงอดีตแฟนคนนี้
    ว่าเจอหรอยัง หรือหายไปไหน....ฯลฯ

ผมเคยถามพระบางรูปว่า ทำไมเป็นเนื้อคู่กันแล้วจึงแคล้วคลาดจากกันไปได้ และผมก็ได้
    คำตอบที่ทำให้อึ้งไป และยอมรับว่า เรามันโง่เอง หลงมัวเมาว่าเป็นคู่กันแล้วย่อมไม่แคล้ว
    จากกัน พระท่านอธิบายให้ผมฟังว่า จริงอยู่ที่ชายหญิงเป็นเนื้อคู่กัน เื่มื่อถึงเวลาของตน
    แล้วไม่ไขว่คว้า พอถึงเวลาของคนอื่นเขาก็มาใช้สิทธิของเขา คนเราต่างเกิดมาหลายภพ
    หลายชาติ แต่ละชาติก็มีคู่ครองต่างกันไป ไม่แน่เสมอไปว่าจะได้เป็นคู่ครองกันทุกภพทุกชาติ
    นอกจากจะอธิษฐานร่วมกันไว้ และมีความตั้งใจอย่างแรงกล้าที่จะเกิดมาเป็นเนื้อคู่กันทุกๆ ชาติ
    ดังนั้น แม้ว่าชาตินี้เราจะมาพบกัน แต่ถ้าเราไม่สนใจใยดี ก็ถึงทีที่คนอื่นซึ่งเคยเป็นเนื้อคู่ของ
    เขาเหมือนกันจะมาทวงสิทธิอันนั้นไป

พอได้ฟังดังนี้ ผมก็หายแคลงใจในเรื่องที่ว่า "เป็นเนื้อคู่กันแล้วย่อมไม่แคล้วกัน" ไปเลย....
    ตอนนี้ผมตาสว่างแล้วละ....แต่..อะแฮ้ม...ขอประทานโทษ เนื้อคู่คนใหม่ของผมในชาตินี้
    น่ารักที่สุดเลยยยยย........แถมยังเอ๊าะๆ อีกด้วยนา....

10. ไอ้ใบ้

" เนื้อคู่คนใหม่ของผมในชาตินี้น่ารักที่สุดเลย " ดีใจด้วยครับคุณตั้ม แต่คุณตั้มยังไม่ได้บอกเลยนะครับ ว่าเป็น ผู้ชายหรือผู้หญิง หรือว่าเป็น LADY BOY ว้าว อย่าตอบนะครับว่าใช่... เรื่อง ข้าง/คู่ ในอดีตเนี่ย ถ้าเคยอยู่ร่วมกันมาหลายภพหลายชาติ บางทีมันหนีไม่ออกหรอกครับ เพราะจิตมันสำผัสได้ ถ้าเราไม่ตอบสนองมันจะร้าวไปถึงข้างในครับ ยกเว้นคนๆนั้นจะไปอธิฐานขอเลิกแล้วต่อกัน แต่ถ้าอีกฝ่ายไม่อธิฐานด้วยก็ไม่เกิดผลครับ แต่อธิฐานร่วมกันว่า พอแล้วชาตินี้ชาติหน้าอย่าได้เจอพบรักกันอีกเลย มันทุกข์มากแล้ว ก็จะสัมฤทธิ์ผลอ่ะครับ ......แต่คุณเชื่อมั้ย เรายังไม่นิพพานหรอก ถ้าคิดว่ารักกันอยู่ อธิฐานด้วยกันซิ เกิดชาติหน้า ขอให้เป็นรักแรกและรักเดียวต่อกัน ผมว่าน่าจะดีกว่ามานั่งทนทุกข์ใจแบบนี้ บางคู่ถูกสาบก็มีนะคุณตั้ม พอจะดีกันก็งอนกัน พอจะงอนกันก็ดีกัน เพื่อนฝูงตามใจไม่ถูกก็มี คือเบื่ออ่ะ วิธีล้างคำสาบ ไม่อยากหรอก เอาไอ้ทีงอนๆกันไปอธิฐานขอคืนคำสาบที่คนแช่งอ่ะครับ (คิดเอง) น่าจะได้ผล อยู่ที่คู่นั้นจะทำด้วยกันหรือเปล่า.......วันนี้ดีจังได้คุยกับคุณ ผมได้ระบายอะไรบางอย่างออกมา หลังจากที่อั้นมา 2-3 เดือนแล้ว คุณรักแฟนคนนี้ ไม่ต้องคิดว่าใช่เนื้อคู่หรอก ให้คุณบอกกับตัวเองว่า เค้าจะเป็นอย่างไรคุณก็รัก เป็นขี้ฑูต เป็นเอดส์ เป็นมะเร็ง หรือเป็นอะไรอีกจิปาถะ ขอให้คุณมีคำว่ารักในหัวใจคุณ ทุกอย่างมันจะมีพลังแฝงออกมาผลักดันให้สำเร็จเองครับ ไท่ต้องไปนึกถึงอดีต ผมไม่เคยสนใจเรื่องเนื้อคู่หรอกครับ แต่ผมสามารถมองเห็นเด็กตัวดำๆ ผิวใสๆ เหมือนน้ำผึ้ง หน้าตามอมแมม ขี้โรค ตั้งแต่ผมอายุ 10 ขวบแล้วครับ แต่ผมหาไม่เจอไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน ภาพนั้นหลอนผมตั้งแต่ ขึ้น ป. 1 อ่ะครับ แต่เราไม่ได้ใส่ใจหรอกเพราะยังเด็กเกินไป ที่จะไปค้นหาคำตอบว่าเด็กคนนั้นเป็นใคร....แฮๆๆๆๆพล่ามมาเยอะ ขออภัยด้วยนะครับ แหมคุณมาตรงจังหวะที่ผมอยากระบายพอดี ขอโทษครับ......

11. :-)

:-) เป็นที่รู้จักกันดี

12. ไอ้ใบ้

ยินดีครับ...(||) ได้คุยกับคุณตั้มแล้วมีความรู้สึกว่าถูกคออ่ะครับ (แต่ไม่ทราบว่าคุณตั้มจะถูกคอผมหรือเปล่า) เรื่องของผมไร้สาระครับ ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ตัวจริงก็จริงน่าเวทนายิ่งกว่าอ่ะครับ เห็นว่าบอร์ดนี้ชื่อ เวปพลังจิต ก็เลยเล่าเรื่องเกี่ยวกับจิตบ๊องส์ๆ ให้เพื่อนๆฟังอ่ะครับ คุณไม่มีเรื่องบุพเพอาระวาทบ้างเหรอครับ บ่นๆให้ฟังบ้างซิครับ จอยประสบการณ์กันก็ดีนะครับ ไอ้เรื่องภพภูมินี้จริงๆแล้ว เราเงียบไม่อยากพูดไม่อยากรับรู้หรอก เพราะรู้แล้วบางทีมันเป็นทุกข์ อยากทำวันนี้ให้ดีที่สุด แต่เมื่อมีเหตุมันก็ต้องมีผล ถ้าเรารู้เหตุที่มาบางทีเราอาจจะแก้ไขปัญหาได้ถูกจุดอ่ะครับ วันนี้ทำไมไม่อยากไป รร. ไม่สบายครับ แต่จริงๆแล้ว ลืมทำการบ้านอ่ะครับ การรู้อดีตชาติถ้าเรารู้จักนำมาประยุกต์แก้ไข ในสิ่งที่ผิดพลาดก็เป็นสิ่งที่ดีต่อปัจจุบันและอนาคตอ่ะครับ ชาตินี้แก้ไม่ทัน อธิฐานขอแก้ชาติหน้าก็แล้วกัน ก็ว่าไปตามเรื่องอ่ะครับ เริ่มพล่ามอีกแล้ว พอก่อนครับ

13. tamsak

22
    ผมว่านะ...เรื่องบุพเพอาละวาดของใครก็คงไม่น่าสนใจเท่าเรื่องของยายผีป่า.... ไม่เชื่อลองถามยายดูสิ

14. DevilBitch

Oh! why Yai?!!!...No No No!!!(b-cry)

15. ไอ้ใบ้

OH. WHY ME ?!!!!...NO NO NO

16. DevilBitch

พระท่านเคยเทศน์ว่าต่อให้ปราถนาต่อกันหวังพบกันทุกภพไปแต่มาช้าไป ถ้าเขามีคนอื่นก่อนแม้เราจะใช่คนเคยขอพบกันแต่เจอกันช้าไป เราไปแทรกก้อนรกกินนะคะ ต้องให้คนปัจุบันร้างกันก่อนถึงค่อยรักกันได้

17. ไอ้ใบ้

มาบ่นอะไรแถวนี้ครับ ยาย.....ยายมีบัตรคิวไหมครับ สำหรับผมต้องใช้บัตรคิวครับยาย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

18. DevilBitch

จะถอนการใช้สิทธิ์ด้วยการกากบาทเป็นบัตรเสียเหรอคะ หรือหย่อนบัตรไปงั้นๆล่ะ ได้ก้อดีไม่ได้ก้อดี ...

19. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    555 กระทู้คู่แท้ แต่ปางก่อน

20. DevilBitch

หัวเราะไปเห้อกาสือ ระวังเข้าตัวเองเน้อ อิอิ