ค่าไล่วิญญาณชิน 11,500 บาท !!!

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Ve_Venich, 21 มิถุนายน 2013.

1. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

วิญญาณชินคืออะไร นั่นคือประโยคแรกที่เราถามกับพ่อหมอชาวใต้ที่พูดผ่านคนแปลเป็นภาษากลางให้เราอีกที เขาบอกว่าบ้านเราสร้างคร่อมตอไม้ที่มีวิญญาณชินอยู่ วิญญาณชินคือโจรที่ตายแล้วสิงอยู่ที่ตอไม้ แล้วคอยตามเรา นับว่าเป็นหมอดูคนแรกในชีวิตเลยก้อว่าได้ที่บอกว่าเรามีวิญญาณโจร (ชิน)ตาม คนอื่นร้อยละเก้าสิบของหมอดูจะบอกว่าเรามีเทพผู้หญิงคุ้มครองอยู่ หมอดูบอกว่าวิญญาณชินนี่แหละที่เป็นตัวการทำให้ความรักเรามีปัญหา แรกๆเหมือนจะดี แต่แล้วก้อกลับพลิกเลวร้ายไปเลยจนเรางง มันก้อจริงนะ คนแปลบอกว่าเราก้อแค่ถือศีล6ข้อ มาสวดมนต์พร้อมกับหมอดูสัก3ครั้ง ที่เหลือหมอดูจะเอารูปเราไปสวดให้ 6 เดือน ตอนแรกคิดว่า อืม...สงสันเราจะโชคดีเจอหมอดูแบบเทวดาให้มาช่วยเหลือคน เลยถามค่าใช้จ่ายว่าเท่าไหร่ คนแปลบอกว่า 11,500 โอ๊ย!!! แม่เจ้าค่าไล่ชินนี่มันแพงขนาดนี้เลยเหรอ เราเลยบอกว่าไม่ทำได้มั้ย เขาบอกได้ไม่บังคับ เราเลยบอกเขาว่าเงิน 11,500 แลกกับทำให้ผู้ชายเลวๆคนนึงกลับมาทำให้เราเสียใจ เราว่าเราเอาเงินนี้ำปทำบุญกับแม่น่าจะสบายใจกว่า ก้อเลยบอกขอบคุณเขาไป

ขอถามผู้ที่รู้จักวิญญาณชินว่า
    1. การทำพิธีไล่วิญญาณชินนี้มันแพงขนาดนั้นเลยเหรอ
    2. แล้วจริงหรือเปล่าที่วิญญาณชินตามเราแล้วทำให้เราอาภัพเรื่องความรัก
    3. แล้วถ้าเรามีวิญญาณชินตามอยู่จริงๆ มีวิธีแก้อย่างไรบ้างเอาแบบไม่เสียค่าใช้จ่ายสูงขนาดนั้นน่ะค่ะ
    4. ถ้าไม่มีวิญญาณชินแล้ว เรื่องความรักเราจะดีขึ้นด้วยไหม

อีกอย่างตอนนี้กลัวหมอดูโกรธที่เราไม่ทำพิธีกับเขา กลัวเขาเอารูป วันเดือนปีเกืด ชื่อนามสกุล ที่อยู่ของเราและคนที่เกี่ยวกับเราไปทำของใส่ มีโอกาสจะเป็นแบบนั้นไหมค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่เข้ามาให้ความกระจ่างและช่วยเหลือค่ะ

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

พวกอ้างตัวตาทิพย์เดี๋ยวนี้คงไปทิพย์กันในนรกคะเคยเจอรายนึง ตอนแฟนดิฉันเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย เขาบอกจะช่วย ให้เปลี่ยนชีวิตใหม่ ให้โรคหายไปเลย เปี่ยนชะตาทำให้ยมบาลไม่มาเอาชีวิต เค้าขอค่าพิธี 30000 คะ ถ้าเป็นดิฉันช่วยชีวิตคนได้ จะไม่เอาสักบาท เหมือนถ้าเราช่วยได้แต่ปล่อยให้เขาตายแบบนี้ มันเลวชัดๆ

3. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ... ขอโทษนะคะ เรียกว่า " ชิน หรือ ญิน " คะ .. ไม่ใช่อะไรนะคะ เพราะพอดีคุณบอกว่าทางใต้คะเลยต้องถามเพื่อความแน่ใจ ถ้าชินไม่รู้จักคะ ถ้า ญิน เป็นชื่อเรียกสิ่งชั่วร้ายในศาสนาอิสลามคะ ...

.... เพราะคำว่า " ผี " ก็ตรงกับคำว่า " ญิน " ไม่ได้หมายถึงวิญญาณของผู้ตายอย่างที่คนส่วนใหญ่เชื่อกัน เพราะตามคำสั่งสอนของอิสลาม คนที่ตายไปแล้ว ก็จะถูกนำไปพักรออยู่ในโลกแห่งบัรซัค ไม่สามารถออกมาเพ่นพ่านอย่างที่คนเขาอุปาทานกัน ส่วนการที่บอกกันว่า วิญญาณนายคนนั้น วิญญาณนางคนนี้ มาเข้าทรงเข้าสิง หรืออะไรก็แล้วแต่ สิ่งนั้นพอจะสรุปได้สามอย่างคือ

1. การที่หมอทรงแกล้งหลอกเพื่อหาเงินใช้

2. การสะกดจิตตนเองแล้วเสนอข้อมูลที่ถูกเก็บไว้ในส่วนลึกของสมอง (เป็นการอธิบายตามหลักวิทยาศาสตร์)

3. การที่ญินเข้าสิงจริงๆ ซึ่งเป็นปรากฏการณ์ที่ไม่บ่อยเท่าข้อแรก

.... ไม่งั้นก็คงแนะนำไม่ได้หรอกคะ

4. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

คนแปลบอกว่า "ชิน" ค่ะ หมอดูเป็นพุทธค่ะ เพราะท่องนะโมด้วยค่ะ คือเราโทรไปหาเขาน่ะค่ะ ไม่ได้ไปเอง หาในอากู๋เจออยู่ทู้เดียวเกี่ยวกับวิญาณชินของทางใต้ แต่ก็ไม่ได้ให้ความกระจ่างอะไรมากมายนักค่ะ เลยมาถามในนี้น่าจะให้ข้อมูลได้มากกว่าค่ะ แต่ก็ขอบคุณที่มาร่วมแสดงความเห็นนะค่ะ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1. การทำพิธีไล่วิญญาณชินนี้มันแพงขนาดนั้นเลยเหรอ
    แพงหรือถูกกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่จะตั้ง
    2. แล้วจริงหรือเปล่าที่วิญญาณชินตามเราแล้วทำให้เราอาภัพเรื่องความรัก
    ก็แล้วแต่วิญญาณชินเขาตั้งใจจะตามทำไม ตามมาช่วยหาคู่ก็ไม่อาภัพรัก
    3. แล้วถ้าเรามีวิญญาณชินตามอยู่จริงๆ มีวิธีแก้อย่างไรบ้างเอาแบบไม่เสียค่าใช้จ่ายสูงขนาดนั้นน่ะค่ะ
    เอาขนาดไหน โปรดระบุ
    4. ถ้าไม่มีวิญญาณชินแล้ว เรื่องความรักเราจะดีขึ้นด้วยไหม
    ถ้าอ้วนดำ นิสัยไม่ดี ก็ไม่ดีขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2013
  6. โมทนาman

ช่วยชีวิตผมทีสิ

7. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

ของที่สื่อถึงตัวเรา ชื่อ-นามสกุล วันเดือนปีเกิด สามารถนำไปทำอาคมวิชาต่ำได้ครับ ถ้าหากหมอเขาเลว

8. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

การออกเสียงที่ถูกต้องของคำนี้ คือ "เจนน์" Dijn คะ เหมือนกับจินนี่ในตะเกียงในหนัง อาระดิน เขาอ่านกัน

ศึกษาเรียนอยู่ในโรงเรียน ผู้อพยพนานาชาติ และมีเพื่อนทั้งชั้นมาจาก
    อัฟกานีสถาน, เซอเบีย, บอสเนีย, เฮเซโกวินน่า, ซูเรีย, เอริทเธรีย,ตุรกี

คนไทยทำเสียงไม่ได้เลย ออกเป็นญิน มั้ง ชิน มั้ง ตามพื้นฐานภาษาของคนเอเชียตะวันออกเป็นตระกูล ภาษา tibeto-chinese จะสั้นออกทางปากมี ตัว ย กับ ช เยอะแบบ คน ทางอาหรับเขาไม่ได้ออกอย่างนั้น โดยเฉพาะพวก โมรอกโคฟังเหมือนเสียงผึ้งบิน ออกมาจากคอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  9. โมทนาman

และถ้าหมอทำเป็น

10. DuchessFidgette

เขาออกทีวีด้วยคะหมอคนนี้ แต่ดิฉันไม่เชื่อเขาหรอกคะ เขาบอกทำให้พวกดาราเขาเอา สองแสน

11. พี่กอกล้วย

พี่กอกล้วย เป็นที่รู้จักกันดี

ชิน ก็วิญญาณทั่วไปนี่ล่ะครับ บางคนก็ว่าเป็นดวงๆลอยไปมา บางคนก็ว่าอะไรมากมาย แต่สรุปแล้ว ชินก็คือ ผี ง่ายๆนี่เองครับผม

เอาล่ะครับ พิธีไล่ชิน แบบ ง๊ายง่าย อีซี่ อีซี่ ให้คุณเตรียมตัวดังนี้

ประการแรก ทำบุญใส่บาตร รักษาศีลห้า ศีลแปดให้บริสุทธิ์สักเจ็ดวันนะครับ

ประการที่สอง หลังจากรักษาแล้ว ให้คุณนั่งสมาธิด้วยจะดีมาก เวลานั่งให้มีคนเป็นเพื่อนด้วย ป้องกันการผิดพลาดและอาจถูกแทรก เพราะท่าทางคุณกำลังมีใจที่อ่อนกำลังไม่ปกตินะครับ

ประการที่สาม เมื่อใจสบายแล้ว ไปกราบเท้าพ่อแม่ จุดธูปขอขมาพระ ขอขมาครูอาจารย์

ประการที่สี่ สวดมนต์ มงคลสูตร รัตนสูตร และอาฏานาฏิยะปริตร เพื่อทำน้ำมนต์อาบกินครับ

หลังจากนี้อาจมีการเกิดอาการบางอย่างได้เช่นกัน แต่ไม่มีปัญหาครับ สบายๆ หลังจากทำเรียบร้อยแล้วก็ให้หมั่นทำความดี ลดระดับอัตตาตัวตนลง แล้วจะไม่เป็นอีกครับ

เห็นมะ ง๊าย ง่าย ลองทำดูนะครับ ผมรักษามาหลายคนละ

12. โมทนาman

ฝรั่งออกเสียง "ญิน" ไม่ได้ เลยกลายเป็น "เจนน์"

13. โมทนาman

แต่ผมมั่นใจว่าคุณช่วยผมได้ครับ

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    โดนหลอกเห็นๆ..... :boo::boo::boo:

15. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ควรจะเรียก ญิน หรือ ยิน มันมีทั้งขาวและดำนิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  16. DuchessFidgette

คนที่เขาออกเสียงให้ฟังเป็นแขกโมรอกโค อาหรับ แท้ ลองเซิร์ชหาคริปเสียง คนอาหรับพูดคำนี้ดู มันมีเสียง ซซ หลัง ตัว จ ด้วย ไม่ใช่ ญ หรือ ย เลย

17. โมทนาman

อาหรับแท้ไม่ได้อยู่โมร็อคโค
    และคนไทยสมัยนี้ก็ออกเสียง ญ.หญิง กันไม่เป็นแล้ว

18. DuchessFidgette

โมร็อกโคก็เป็นคนอาหรับชนิดหนึ่ง ถ้าอาหรับทางจอร์แดน ออก ชจีน เสียง ช นำหน้า มีจีนเร็วๆตามหลัง

19. โอสถฤาษี

โอสถฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2012
    ไปสวดมนต์ด้วยซัก 3 วัน เอายานอนหลับให้กินซะตั้งแต่วันแรก กะไม่เหลือแระ.....
    มีพระพุทธรูปศักด์สิทธิ์ในประเทศไทยเยอะแยะไปหมด ไปกราบซิจ๊ะ
    ขอพรท่านให้ท่านคุ้มครองปกป้องจากเสนียดจัญไรทั้งหลายทั้งปวง..เอาใจเข้าหาพระด้วยล่ะ
    ถ้าจะให้เคลียร์ มีเวลาก็ไปเข้าวัดปฏิบัติธรรมอยู่กรรมซัก 3 วัน ชีวิตอาจพลิกได้....

20. DuchessFidgette

ความจริง เนี้ย Dijn มันก็ปีศาจชนิดหนึ่งในศาสนาอิสลาม เป็นผีที่ไม่ใช่ผีที่เกิดจากมนุษย์ตาย แต่เป็นผี ที่คล้ายๆกับซาตาน มีอยู่มาตั้งแต่พระเจ้าสร้างโลก คหสต ไม่เชื่อคะ เชื่อแต่ของพุทธอย่างเดียว คนทรงของจขค คง หมายถึงผีอิสลามทางใต้