ฆ่าเชื้อโรคเป็นบาปไหม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 25 พฤศจิกายน 2018.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

GkhtBZ_QmH9p57A7MZTUQ4tr5lJswtFObriCgPTgBVZj8cuotVyVIuEei8Q4DjC_hgFQfCjA&_nc_ht=scontent.fbkk5-7.jpg

ฆ่าเชื้อโรคเป็นบาปไหม

ก็อย่างมีคนๆ หนึ่ง เข้าไปกรุงเทพฯ ที่ซอยสายลม แกมาถาม บอกว่า "เชื้อโรคในร่างกายเป็นสัตว์มีชีวิตใช่ไหม และการที่เราจะกินยาฆ่าสัตว์มีชีวิตในร่างกายไม่บาปหรือ ?"
    ฉันตอบว่าไง รู้ไหม ฉันก็ตอบว่า
    "คุณลงนรกแต่ผู้เดียวเถอะ ฉันเชื่อพระพุทธเจ้าอย่างเดียว ฉันไม่เชื่อคุณหรอก"
    ใช่ไหมคุณ ให้เขาลงนรกแต่ผู้เดียว

นี่เราไม่ได้ลงนรกด้วยนะ เชื้อโรคมีในร่างกาย รูปร่างมันอยู่ที่ไหน ช่าง เรื่องร่างกายของเรา เราทำให้ร่างกายของเราเป็นสุข ใช่ไหม ไม่ใช่ร่างกายเกิดมา เพื่อเป็นพื้นฐานที่อยู่ของเชื้อโรค ต้องดูคำสอนแค่พระพุทธเจ้าทรงสอน อย่าให้มันเลยไป ถ้าเลยนิพพานไปมันก็ต้องลงอเวจีหรือลงอย่างดีก็ลงโลกันต์ ก็เอากันแค่ที่พระพุทธเจ้าท่านสอน พระพุทธเจ้าทรงเป็นสัพพัญญูอยู่แล้ว อะไรทุกอย่างที่พระองค์ไม่รู้น่ะไม่มี ท่านบอกว่า "วิชาความรู้ที่ตถาคตรู้ แต่ว่ามันไม่เป็นทางบรรลุมรรคผล ตถาคตไม่สอน"

เล่าเรื่องนักวิทยาศาสตร์คนไทย

อย่างวิชาความรู้ทางวิทยาศาสตร์ พระพุทธเจ้ารู้ไหม ถ้าไม่แน่ใจให้ไปถาม ดร.อาจอง ดร.อาจอง คนนี้ได้กรรมฐานและได้ทิพจักขุญาณ เคยสอนลูกศิษย์ได้ "ทิพจักขุญาณ" เยอะ ต่อมาฝรั่งก็จ้างให้ทำจรวดอะไร มันพังเรื่อย ต่อมาแกเป็นหนึ่งในร้อยของนักวิทยาศาสตร์ที่เขาคัดไว้ คือเขาคัดไว้ ๑๐๐ คน เธอเป็นคนไทยคนเดียวในหนึ่งในร้อยของเขา

ทีนี้มาวันหนึ่ง เธอคิดว่าทำไง แก้กันยังไงมันแก้ไม่หาย มันก็พังเรื่อย และที่ข้างห้องที่แกพักมันก็มีเนินดิน ก็ไปนั่งอยู่ที่เนินดินจิตสบายๆ ก็ขอบารมีพระพุทธเจ้า ขอสูตรเอาเพียงแค่แก้ให้หาย ไม่ได้ทำทุกอย่าง ปรากฏสูตรขึ้นมาในอากาศ แกก็รีบเขียนตามนั้นทันทีและแก้ไขอยู่

หลวงพ่อพระราชพรหมยานมหาเถระ วัดท่าซุง อุทัยธานี
    จากหนังสือ "ธัมมวิโมกข์" ฉบับที่ ๓๔๒ กันยายน ๒๕๕๒ หน้าที่ ๘๔ ถึง ๘๕
    คัดลอกโดย ธัมม สุขโข