( งานถวายปัจจัยหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ได้เสร็จเรียบร้อยครับ ชมรูปได้ที่ หน้า 16 ครับ )

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย เฮียเครียด, 25 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. arsular

arsular สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    เบอร์บัญชี โอนไม่ได้นะครับ ไม่ทราบว่าใส่ผิดหรือเปล่า

เพราะว่าปกติ รหัสจะมี 10 หลักน่ะครับ แต่ของพี่มี 12 หลัก

แต่ถ้าถูกแล้ว ยังไงตอนเย็นจะลองไปโอนเครื่องอื่นอีกทีน่ะครับ ^_^

2. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกน่ะครับพี่ ผมลองโอนเช็คดูแล้วน่ะครับ ตรงออมสิน จะมีอยู่ 12 หลักครับพี่ส่วนที่อื่นหลักๆน่าจะ 10 หลักครับ ธนาคารกสิกรไทยของผมก็ 10 หลักครับแต่ออมสินนี้ น่าจะ 12 ครับผมดูของแฟนและของพี่ที่รู้จักก็ 12 หลักครับ

3. ปีหนู

ปีหนู สมาชิก

25 ธันวาคม 2011
    ที่ทำงานต้องการทำบุญด้วย แต่รวมกันมาจะได้หรือเปล่า คนละนิดละหน่อย แต่ขอเป็นCD ของหลวงปู่ได้หรือไม่ค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้าที่รับเรื่องไว้;aa2

4. วิภังค์

วิภังค์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    น่าจะมีการผิดพลาดของเลขที่บัญชี เพราะวันนี้โอนไม่ไป

ลองเช็คใหม่อีกทีครับ เฮียเครียด หรือไม่งั้นก็เฮียลองโอนเข้าบัญชีนั้นดูก่อน

มีการสับหมายเลขกันหรือป่าว แต่ว่าของออมสิน 12 หลักนั้นถูกแล้ว

ส่วนธนาคารอื่นๆ จะมีแค่ 10 หลักเท่าที่เห็น

5. เฮียเครียด

ใช่จริงๆครับพี่ ผมต้องกราบขออภัยมาน่ะที่ด้วยครับพี่ เลขที่ถูกจริง

ธนาคาร ออมสิน เลขที่บัญชี 02-0039-7986-22
    ชื่อบัญชี นาย สมนึก เพชรดาวงศ์ สาขา จักรวรรดิ
    นาย สมนึก เพชรดาวงศ์

6. วิภังค์

ว่าแล้วเชียว หมายเลข 2 ตัวท้ายทีแรก 62 ที่ถูกคือ 22

ไว้จะโอนไปครับ คงทำด้วยไม่มากหรอก ตามกำลังทรัพย์

อนุโมทนาในเจตนาดีครับ

7. เฮียเครียด

อนุโมทนาบุญด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --> สาธุ.

8. เฮียเครียด

ผมต้องขอโทษพี่ด้วยครับที่ทำให้พี่ต้องเสียเวลา ผมลงเลขที่บัญชีผิดเองครับ เลขที่ถูกน่ะครับพี่

ธนาคาร ออมสิน เลขที่บัญชี 02-0039-7986-22
    ชื่อบัญชี นาย สมนึก เพชรดาวงศ์ สาขา จักรวรรดิ
    นาย สมนึก เพชรดาวงศ์

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเฮียเครียดครับ สีนวดเมตตามหานิยม คืออะไรครับ
    ยังมีรายการอื่นสำหรับร่วมทำบุญ 300 บาทมั้ยครับ ผมตั้งใจจะโอนวันพรุ่งนี้อ่ะครับ

10. อาหลี_99

อาหลี_99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    วัดไปไงครับ น้ำลดหมดแล้วใช้ไหมมีแผนที่ไม่ครับๆ

11. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    แผนที่ไปสวนทิพย์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. fon-dekwat

ด้วยความยินดีครับ คนละนิดคนละหน่อยตามกำลัง เดี๋ยวยังไงสำหรับซีดีหลวงปู่ ต้องดูก่อนว่าที่พี่เอกมีหรือเปล่า? ถ้าไม่มีผมจะมอบให้เอง เพราะพอมีอยู่บ้าง อนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. fon-dekwat

สีนวด หรือสีผึ้ง ตามแต่จะเรียกใช้ทาปาก ในสมัยก่อนไม่มีลิปสติก คนโบราณจะใช้ขี้ผึ้งหุงกับน้ำมันมะพร้าวใช้ทาริมฝีปากกันปากแตก ครูบาอาจารย์ท่านก็ทำขึ้นมาแจกจ่ายลูกศิษย์ลูกหาใช้กัน โดยเด่นทางเมตตา มหานิยม เจรจา ค้าขาย ผู้ใหญ่รักเมตตา เอ็นดู หรือคนโสดก็จะมีคนรัก คนชอบ ซึ่งครูบาอาจารย์ทำก็จะมีส่วนผสมว่านมงคลต่างๆและการหุงนวดก็มีการเสกคาถาลงด้วย มีส่วนผสมมงคลต่างๆทางเมตตา (ก็คงประมาณนี้ครับ ผิดถูกประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ)

14. เฮียเครียด

สีนวดเมตตานี้ผมขออ้างอิ้งจากน้องฝนล่ะกันครับ ...........

สีนวด หรือสีผึ้ง ตามแต่จะเรียกใช้ทาปาก ในสมัยก่อนไม่มีลิปสติก คนโบราณจะใช้ขี้ผึ้งหุงกับน้ำมันมะพร้าวใช้ทาริมฝีปากกันปากแตก ครูบาอาจารย์ท่านก็ทำขึ้นมาแจกจ่ายลูกศิษย์ลูกหาใช้กัน โดยเด่นทางเมตตา มหานิยม เจรจา ค้าขาย ผู้ใหญ่รักเมตตา เอ็นดู หรือคนโสดก็จะมีคนรัก คนชอบ ซึ่งครูบาอาจารย์ทำก็จะมีส่วนผสมว่านมงคลต่างๆและการหุงนวดก็มีการเสกคาถาลงด้วย มีส่วนผสมมงคลต่างๆทางเมตตา (ก็คงประมาณนี้ครับ ผิดถูกประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ)

ส่วนรายการอื่นนี้ ก็จะมีพระองค์หลวงตามหาบัว หลังองค์พระธาตุพระพนมครับ องค์สีทองผมก็ไม่รู้ว่ารุ่นอะไรครับ แต่องค์นี้ของพี่แก๊สร่วมทำบุญครับ
    ถ้าพี่สนใจรุ่นนี้เดี๋ยวน้องจัดพิเศษ ติดจีวรพร้อมพระเกศาท่านให้ครับ แต่เกศานี้อาจจะไม่กี่เส้นน่ะครับพี่

15. เฮียเครียด

ต้องขอบคุณน้องฝนจริงๆเลยครับ ที่ช่วยเข้ามาตอบให้ พี่กว่าจะเข้าได้ก็เก้าโมงกว่าแล้ว เดี๋ยวจะต้องรีบเข้ามาตอบให้เร็วกว่านี้ครับ........

16. วิภังค์

เฮียครับ เช้าวันนี้ผมโอนไป 111 บาทครับ

เพื่อทำบุญปรับปรุงและซ่อมแซมเสนาสนะ สำนักสงฆ์สวนทิพย์ หลวงปู่บุญฤทธิ์ ครับ

พอดีว่างบผมมีน้อยครับ

17. เฮียเครียด

ผมขอกราบขอบพระคุณ
    ผู้ร่วมบุญทุกๆท่านอย่างสูง
    ขออนุโมทนาในผลบุญกุศลกับทุกๆท่านด้วยครับ
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

(เดี๋ยวพี่ส่งซองมารับของที่ระลึกในงานบุญนี้ด้วยน่ะครับ หรือถ้าอยู่กรุงเทพฯโทรนัดรับของกันก็ได้ครับ)

18. วิภังค์

เอาเป็นว่าผมรับไว้ โดยให้เฮียเก็บไว้ แล้วเอาไปให้ผู้อื่นที่ทำบุญสร้างกุศลนี้ต่อไปครับ

19. เฮียเครียด

อนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับสาธุ

20. เฮียเครียด

การเข้ามาทางธรรม [​IMG]

พระอาจารย์ffice:smarttags" <?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ท่านศึกษาเล่าเรียนมาระดับสูงจากต่างประเทศ มีความรู้ดีทั้งภาษาฝรั่งเศส และภาษาอังกฤษ จบมาแล้วท่านได้ทำงานในกระทรวง และถูกย้ายให้ไปประจำอยู่ที่จังหวัดหนองคาย ทำให้ท่านได้เข้าสู่ทางธรรม ดังที่ท่านเล่าให้ฟัง ดังนี้ <O:p</O:p
    “ครั้งนั้น อาตมาทำงานอยู่ที่กระทรวงริมคลองหลอดนี่แหละ ทำงานอยู่ปีกว่า นั่งทำงานชั้นบนหน้าห้องปลัดกระทรวง ต่อมาผู้ใหญ่สั่งย้ายออกไปอยู่ที่หนองคาย<O:p</O:p
    ก็ตอนที่ส่งไปจังหวัดหนองคายนี่แหละ การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่จึงเกิดขึ้น ถ้าอยู่ในกรุงเทพฯ นี้คงไม่ได้บวชหรอก เหตุเพราะไม่เจอพระดี หรือไม่ก็คงตายไปแล้วมั้ง<O:p</O:p
    พอเขาสั่งย้ายออกไปอยู่หนองคาย พวกเพื่อนๆ ที่ทำงานอยู่ด้วยกันก็บอกว่า “โอ...ไปผูกคอตายดีกว่านะพวกเรา !”<O:p</O:p
    แหม ! มันก็น่าจะผูกคอตายจริงๆ นะ เวลานั้นเป็นสมัยสงคราม ไฟฟ้าก็ไม่มี ที่ทำงานหลังคาสังกะสี ลำบากมากนะ พ.ศ. ๒๔๘๖ น่ะ<O:p</O:p
    ก็ไปอยู่ที่นั่น ครอบครัวไม่มี อยู่บ้านหลวง ตอนเช้าก็เดินตามทุ่งนา มองเห็นพระออกบิณฑบาต ก็ไปยืนมองดู คิดว่า “เขามาบวชกันทำไม?”<O:p</O:p
    นั่น ! คิดว่า คนมาบวชเป็นพระภิกษุเป็นคนยากจน แน่ะ ! ดูถูกเขานะ มันไม่รู้ - เลยคิดไปอย่างนั้น<O:p</O:p
    ขณะยืนปลงมองดูพระท่านออกรับบิณฑบาตอยู่ ก็คิดไปต่างๆ นานา - เรายังโง่ ไม่รู้ความเป็นจริงอย่างนั้น ก็เพราะว่าแรกๆ มันไม่คิดจะบวชอย่างนี้ ไม่เคยคิดเลย พระพุทธศาสนาก็เรียนรู้อยู่ มิใช่ว่าไม่รู้หลักธรรม<O:p</O:p
    “อาตมาไม่ได้สนใจอะไรเลยเวลานั้น ก็ยังเป็นฆราวาสอยู่นะ ไปทำงานที่จังหวัดหนองคาย<O:p</O:p
    ทีนี้ขณะมองดูพระภิกษุรับบาตรอยู่นั้น มันก็เกิดความอัศจรรย์ขึ้นกับตัวเอง คือ มีเสียงกระซิบขึ้น<O:p</O:p
    อันนี้สำคัญมากนะ คนอื่นอาตมาไม่รู้หรอก แต่อาตมามันเป็นอย่างนั้น ที่เขาเรียกว่า สังหรณ์ นั่นแหละ มันเกิดขึ้นกับคนบางคน<O:p</O:p
    ต่างประเทศเขาศึกษากันมากเรื่องนี้ มันเป็นสิ่งไม่ใช่วัตถุนิยมที่เขาศึกษานั้นมีมาก พวกฝรั่งเขาเรียกว่า SPIRITUAL คือ การศึกษาทางจิตใจ หรือ ทางใจ กันมาก<O:p</O:p
    ยิ่งพวกวิญญาณ และก็คนทรงนี่นะ เขาศึกษาเล่าเรียนกันมาก เช่น SPIRITUALITY ความเชื่อเรื่องวิญญาณ และเรื่องจิตใจ นี่ เขาศึกษากันมากมายจริงๆ <O:p</O:p
    อย่างกับประเทศไทยเรานี้ มักศึกษากันแบบวัตถุนิยมเกินพวกฝรั่งเขามาก จึงเป็นวัตถุนิยมร้อยเปอร์เซ็นต์ไงล่ะ !<O:p</O:p
    อาตมาเคยไปศึกษามา เขาเอาจริงนะเรื่องเหล่านี้ ทำเป็นตำราออกมา ที่เมืองไทยเราเรียกว่า ปญาณศาสตร์ หรือ ปรจิตวิทยา เขาเรียนกันในมหาวิทยาลัยใหญ่ๆ เช่นในอังกฤษ ในอเมริกา มีปริญญานะในเรื่องนี้<O:p</O:p
    ...(พระอาจารย์ท่านยกตัวอย่างการทดลองเรื่องนี้ในต่างประเทศแต่ผมของดเว้นไว้นะครับ)...<O:p</O:p
    ส่วนเรานั้น ครูบาอาจารย์ทั้งหลายท่านได้ศึกษาไปไกลแล้วฝรั่งเพิ่งจะ ก.ข. เท่านั้น<O:p</O:p
    ทีนี้ย้อนกลับมาในเรื่องของอาตมา ที่ได้ยินเสียงกระซิบ อันนี้อย่างในพระพุทธศาสนาจัดว่าเป็นผู้มีอุปนิสัยแต่ปางก่อน และเสียงกระซิบนั้นบอกว่า ถ้าเราบวชแล้วก็จะไม่สึก !<O:p</O:p
    มันแย้งกับความคิดครั้งแรก เมื่อมองดูพระภิกษุสงฆ์ออกรับบิณฑบาตว่า เขามาบวชกันทำไม ?”<O:p</O:p
    ...พระอาจารย์ยกตัวอย่าง ปรจิตวิทยา ของครูบาอาจารย์ลูกศิษย์สายของหลวงปู่มั่น ภูริฑตฺโต แล้วโยงมาถึงสังคมไทยเรา ว่า :<O:p</O:p
    “อันนี้เราเรียนรู้กันมานานแล้ว เว้นแต่คนไทยไม่ค่อยจะทำจริงกัน เอาแต่ความคิดของตนเองเป็นใหญ่ ไม่ฝึกฝน ใกล้เกลือกินด่าง นะ<O:p</O:p
    อันนี้กล้าพูด ใครจะโกรธก็ช่างเถิด วัตถุนิยมมากมายเกินฝรั่งจริงๆ ไปดูเถอะ !"<O:p</O:p
    พระอาจารย์พูดถึงหลวงปู่ชอบ ในตอนนี้ว่า : -<O:p</O:p
    “พระอาจารย์ของอาตมาเอง หลวงปู่ชอบ ฐานสโม ไงล่ะ<O:p</O:p
    โอ !... จิตท่านว่องไวเหลือเกิน เป็นที่เลื่องลือความฉับไวทางจิตนี่ พวกพระกรรมฐานถือว่า ท่านเป็นรองจากพระอาจารย์<st1:personName ProductID="ของท่าน คือ" w:st="on">ของท่าน คือ</st1:personName> หลวงปู่มั่น ภูริฑตฺโต นั่นเอง จึงเกรงกลัวกันมาก<O:p</O:p
    อันนี้ยืนยันว่ามีจริงนะ ท่านพ่อลีก็บอกว่าเออๆ ... อย่าไปวุ่นกับมันเลย นั่งสมาธิต่อไปเถิด !<O:p</O:p
    สำหรับอาตมานี่นะ เรื่องเสียงกระซิบนี่มักจะแม่นยำมาก พออยู่นิ่งๆ มันก็บอกปั๊บขึ้นมา<O:p</O:p
    นั่นแหละ ขณะเห็นพระเดินมาบิณฑบาต ก็นึกว่าบวชมาทำไม มันก็เกิดกระซิบขึ้นมาอย่างนี้นะโยม...”<O:p</O:p
    พระอาจารย์บุญฤทธิ์ ท่านเป็นคนจังหวัดอุตรดิตถ์ เกิดเมื่อปีพ.ศ. ๒๔๕๘ (ปีเถาะ) ณ บ้านท่าอิฐ ต.ท่าอิฐ อ.เมือง<O:p</O:p
    ญาติโยมได้ถามถึงข้อปฏิบัติ หรือความเกี่ยวข้องในพระพุทธศาสนามาตั้งแต่เด็กในชีวิตของท่าน ซึ่งท่านเล่าให้ฟังดังนี้<O:p</O:p
    “ตอนเป็นเด็กน่ะ เริ่มต้นครั้งแรก อาตมาไหว้เทวดา โยมแม่ท่านสอน<O:p</O:p
    ต่อมาก็สวดมนต์ อิติปิโส ภควาฯ สวดเก่ง แถมยังแถมบทกรรมฐานอีกนะโยม หลับเลยนะโยมมันมากไป<O:p</O:p
    เดี๋ยวนี้อาตมาไม่ค่อยชอบสวด เอาทางด้านกรรมฐานอย่างเดียว<O:p</O:p
    อาตมาเกิดบ้านนอกนี่นะ เรื่องไหว้เทวดานี้ทำมาตั้งแต่เด็กๆ เลยทีเดียว...<O:p</O:p
    การไหว้เทวดานั้นทำก่อนนอนทุกคืนๆ แต่ก็มีผล มีความศักดิ์สิทธิ์มากเหมือนกัน ที่มาเห็นผลนี้ก็ตอนมาอยู่กรุงเทพฯ นะ ตอนนั้นโตแล้ว<O:p</O:p
    วิธีปฏิบัติก็กราบสามหน แล้วก็ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา ปู่ย่าตายาย ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ ก็น้อมนึกเอาเฉยๆ นะ<O:p</O:p
    พอเติบโตก็ได้พบความอัศจรรย์ คือ ดีแน่ เชื่อได้ เป็นที่พึ่งยามคับขันได้ ตั้งใจให้แน่วแน่ - เทวดาช่วยที...ก็เป็นผล เป็นจริงๆ <O:p</O:p
    เป็นอย่างไรนั้น อาตมาก็อยากให้โยมภาวนาดู ก็จะรู้ความจริง นั่นแหละมันเป็นอย่างนั้น<O:p</O:p
    แต่ก่อนแม่บังคับให้สวดมนต์คล่องแคล่วดี วิสัยเด็กมันชอบทางนี้อยู่บ้าง<O:p</O:p
    ถึงว่าอาตมาโชคดีที่เกิดอยู่บ้านนอก ถ้าอาตมาเกิดเป็นเด็กกรุงเทพฯ ก็เสร็จแน่เลย เพราะวัฒนธรรมทางด้านจิตใจมันหายไปหมดแล้ว...”<O:p</O:p
    ฯลฯ<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้