เรื่องเด่น งานออกนิโรธกรรม ท่านพระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร ประจำปี พ.ศ.๒๕๖๑

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์, 21 กันยายน 2018.

1. โพธิสัตว์

โพธิสัตว์ Active Member

31 ธันวาคม 2016
    กระทู้เรื่องเด่น:
    92

ขอเชิญสาธุชนผู้ใจบุญร่วมมหากุศลงานออกนิโรธกรรม
    ท่านพระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร ประจำปี พ.ศ.๒๕๖๑

กำหนดการงานบุญเข้า-ออกนิโรธกรรม พระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร
    ณ ปรียนันท์ธรรมสถาน อ.พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์

***วันเข้านิโรธกรรม***

วันอาทิตย์ที่ ๑๖ กันยายน พ.ศ. ๒๕๖๑
    ณ กระท่อมนิโรธกรรม ปรียนันท์ธรรมสถาน อ. พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์ เวลา ๑๘.๐๐ น.

***วันออกนิโรธกรรม***

วันอาทิตย์ที่ ๒๓ กันยายน พ.ศ. ๒๕๖๑

เวลา ๐๕.๐๐ น. หลวงปู่ครูบาบุญยัง ปุญญกโร แสดงธรรมเทศนา ๑ กันฑ์
    เวลา ๐๖.๐๐ น. หลวงปู่ครูบาบุญยัง ปุญญกโร และท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก) เป็นองค์ประธานรับการออกนิโรธกรรมพระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร
    เวลา ๐๖.๓๐ น. ตั้งขบวนแห่เสลี่ยงพระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร และท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม และพระสุปฏิปันโน เข้าสู่ศาลาพิธี
    เวลา ๐๗.๐๐ น. พิธีบวงสรวง โดยท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม
    เวลา ๐๗.๓๐ น. ตักบาตรนิโรธกรรมพระครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร และทำบุญกับพระสุปฏิปันโณ
    เวลา ๐๘.๓๐ น. พิธีเจริญพระพุทธมนต์ และสืบชะตาแบบล้านนา
    - พระครูบาเจ้าวิฑุรย์ ถวายเครื่องปัจจัย ไทยทานแด่พระสุปฏิปันโณ
    เวลา ๑๐.๐๐ น. ตัวแทนฆราวาสนำกล่าวคำถวายภัตตาหารเพล
    - ญาติโยมรับประทานอาหารโรงทาน

**เสร็จพิธี**

* หมายเหตุ
    - กำหนดการอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมของเวลา

- ภัตตาหารเช้าสำหรับถวายพระสงฆ์นั้นได้จัดเตรียมสถานที่รอนิมนต์ถวายพระฉันได้ทันทีเมื่อท่านมาถึงหรือตามสะดวกของพระคุณเจ้า

โมทนาบุญทุกประการครับ
    จะขอให้คำว่านิโรธกรรม แทนคำนิโรธสมาบัติ เพื่อป้องกันการปรามาสเกิดกรรมได้ สาธุ โมทนาบุญทุกประการ สาธุทำบุญกับพระที่เข้านิโรธสมาบัติ

โทรติดต่อสอบถาม : 098 7896516

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ อยากจะทราบว่าการเจ้านิโรธสมาบัตินี่ใครเป็นผู้ที่สามาถเข้าได้ครับ ?
    หลวงพ่อ : สามารถเข้าได้ทุกคน ถ้าคนนั้นเคยได้อรูปฌานมากก่อนและก็เป็นพระอริยเจ้าขั้นพระอรหันต์
    ผู้ถาม : ถ้าเป็นพวกสุกขวิปัสสโก เข้าได้ไหมครับ ?
    หลวงพ่อ : พวกสุกขวิปัสสโก เข้าไม่ได้เขาใช้ผลสมาบัติ สุกขวิปัสสโก เตวิชโช ฉฬภิญญโญ นี่เข้าผลสมาบัติ ถ้าหากว่าปฎิสัมภิทาญานจึงเป็นนิโรธสมาบัติ แต่มันมีความสำคัญว่า ท่านได้สมาบัติ ๘ มาก่อนหรือเปล่าถ้ามีพื้นฐานมาจากสมาบัติ๘ก็เข้าได้เหมือนกันหมด
    ผู้ถาม : แล้วอานิสงค์ของการถวายทานกับพระที่ออกนิโรธสมาบัติมีอานิสงค์มากไม่ครับ ?
    หลวงพ่อ : ถ้าเป็นคนจน ก็เป็นมหาเศรษฐีในวันนั้น
    ผู้ถาม : มีบุคคลตัวอย่างบ้างไหมครับ ?
    หลวงพ่อ : มีอย่างคนใช้ของนางวิสาขากำลังไถนาอยู่ พระที่ออกจากนิโรธสมาบัติท่านก็เดินไป พอดีภรรยาเอาข้าวมาส่งพอดีพอเห็นเข้าก็คิดว่า เราเป็นทาสเขานี่ ทรัพย์สินเราก็ไม่มี บุญอยากจะทำก็ทำไม่ได้ วันนี้พระมาบิณฑบาต ภรรยาก็เอาข้าวไปเผื่อคนเดียว แกก็ใส่บาตรหมด ความหิวมันก็เกิดขึ้นก็เพลีย เพลียมากท่านก็หลับไป พอตื่นขึ้นมาปรากฎว่าไถเป็นทองคำ ซวยเลย ซวย มหาศาล ก้อนดินที่ไถไว้ก็เป็นทองคำหมด ไปหยิบดูเป็นทองคำจริง ๆ เลยเรียกเจ้านายมาดู เจ้านายก็เห็นเป็นทองคำจริง ๆ เลยถามว่าเรื่องมันเป็นอย่างไร ท่านก็บอกว่าใส่บาตรพระ พระอะไรก็ไม่รู้แกไม่รู้จักนี่นะ แกก็ถามนายว่า จะทำยังไง นายก็บอกว่า ถ้าทรัพย์มันเกิดขึ้นกับแผ่นดินถือว่าเป็นของหลวง แกจึงไปกราบทูลพระราชาทรงทราบพระราชาก็ถามว่า ทองคำมีประมาณเท่าไร ควรจะเอาอะไรไปบรรทุกดี เขาก็บอกว่าเอาเกวียนสัก ๕oo เล่มพอ พระราชาก็ส่งเกวียนไป ๕oo เล่ม บรรทุกเอาทองคำมากองที่พระลานหลวงแล้วก็ป่าวประกาศใครมีทองคำเท่านี้บ้าง ปรากฎว่าหาคนมีทองคำเท่านั้นไม่ได้ เลยตั้งแกเป็นมหาเศรษฐี รวยใหญ่
    ผู้ถาม : คนใช้ชื่ออะไรครับ ?
    หลวงพ่อ : ชื่อนายบุญ ชื่อเขาก็แปลกเหมือนกัน ท่านอยู่กับนางวิสาขา เป็นมหารเศรษฐีแล้วก็ไม่ยอมออกจากเรือน อยู่ที่นั้นแหละ บ้านนั้นก็มีแต่เศรษฐี ท่านเมณฑก ปู่ของนางวิสาขาก็เป็นมหาเศรษฐี พ่อนางวิสาขา แม่นางวิสาขา นางวิสาขา แล้วก็นายบุญผู้เป็นทาส ห้าเศรษฐีในบ้านเดียวกัน เลยรวยใหญ่
    ผู้ถาม : อย่างนี้พระท่านเจาะจงหรือเปล่าครับ ?
    หลวงพ่อ : ท่านก็ต้องดูก่อนว่า วันนี้เราไปบิณฑบาต เราจะไปทางไหน จะมีใครให้อาหาร ท่านต้องดูก่อนนะ ถ้าพระที่ท่านออกจากนิโรธสมาบัติที่อยู่ในป่าลึก เมื่อรู้คนแล้วท่านก็เหาะไป ถ้าเหาะไปแล้วรู้ว่าคนจะเห็น ท่านก็ลง ลงแล้วก็เดิน จะไม่ยอมเหาะ ถ้าใครถวายอาหารวันนั้นก็เฮงที่สุด
    ผู้ถาม : ถ้าหากถวายทานกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติ ถ้าต้องการจะปรารถนานิพพานได้ไหมครับ ?
    หลวงพ่อ : ถ้าเขาปรารถนานิพพานก็ได้ แต่ไม่ใช่ได้วันนั้น แต่โดยมากเขามีผล เพราะว่าเวลาเขาใส่บาตร เขามักจะอธิษฐานว่า ธรรมใดที่พระคุณเจ้าเห็นแล้ว ขอให้ข้าพพเจ้าเห็นธรรมนั้นด้วยเถิด แล้วพระท่านก็รับ เอวัง โหตุ มีความหมายว่า เจ้าปรารถนาสิ่งใดก็ขอให้ได้สิ่งนั้นสมความปรารถนา ถ้าปรารถนาโลกีย์ทรัพย์มันก็ได้ ปรารถนาโลกุตรรทรัพย์มันก็ได้ อันน้พระที่ท่านออกจากนิโรธสมาบัติคือพระอรหันต์ กำลังท่านเข้มมาก ฉะนั้นเขาต้องได้ แต่จะได้ชาตินั้นหรือชาติต่อมาก็อีกเรื่องหนึ่งนะ
    นิโรธ แปลว่า ดับ มันดับทุกขเวทนา เวลาเข้าก็ต้องยึดพื้นฐานของสมาบัติ ๘ ก่อน คือ รูปฌาน๔ และอรูปฌาน๔ แล้วต่อไปนั้นก็ตัด มันตัดทุกขเวทนาทั้งหมดจึงเรียกว่านิโรธ การเข้านิโรธสมาบัตินี่ไม่ใช่ ๗ วัน ๑๕ วันเสมอไปนะ ถ้าหากว่าเขาไม่ต้องการทำงานอีกต่อไป เขาจะอธิษฐานอย่างนั้นจนสิ้นชีวิตก็ได้ คำว่าสิ้นชีวิตไม่ใช่หมายความว่าหิวตาย ไม่ใข่อย่างนั้น ถ้าไม่หมดอายุขัยเขาห้ามไป เขาก็นั่งแบบเป็นสุข ถ้าหมดอายุขัยก็ตัดไปนิพพานได้เลย

ผู้ถาม : ที่ต้องนั่ง ๗ วันบ้าง ๑๕ บ้าง เป็นกฎเกณฑ์ของพระที่เข้านิโรธสมาบัติใช่ไหมครับ ?
    หลวงพ่อ : ที่ว่านั่งอยู่แค่ ๗ วัน ๑๕ วัน เพราะว่าร่างกายท่านต้องทำงาน ถ้าเกิน ๑๕ วันไปร่างกายมันขาดอาหารใช้งานไม่ไหว พอถอนออกมาแล้วก็ต้องซ่อมกันนาน ส่วนใหญ่แล้วท่านใช้เวลา ๗ วัน มากกว่า ๑๕ วัน สบาย ๆ แต่ถ้าเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว ส่วนใหญ่ท่านอยู่ ๑๕ วัน ที่เรียกว่า สุขวิหาร สุขวิหาร ก็คือ นิโรธสมาบัติ พระพุทธเจ้าทรงพักผ่อนร่างกาย ท่านก็มีเวลาพักผ่อนเหมือนกัน เวลาท่านเหนื่อยท่านก็พัก ๑๕ วัน ไม่พบใครเลยนะ.

ที่มา : หนังสือ ธรรมปฎิบัติ ๒๗ รวมคำสอนของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(พระมหาวีระ ถาวโร)

ที่มา https://www.facebook.com/vt.preeyanan/

2. madeaw23

madeaw23 สมาชิก

กราบสาธุครับ