งูเข้าบ้านบ่อยมากท่านใดพอรู้พอเห็นอะไรช่วยเเนะนำด้วยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สว่างไสว, 23 ตุลาคม 2018.

1. สว่างไสว

สว่างไสว สมาชิก

ท้าวความนะครับ ก่อนหน้านี้ ผมอยู่บ้านเก่าจังหวัดเดิม ไม่เคยเจองูเข้าบ้านหรือบริเวณบ้านเลย
    นานๆมากจึงจะเจอซักครั้ง พอย้ายมาอยู่บ้านเเฟน 1-2 ปีเเรก ยังไม่เจออะไร เเต่พอเข้าปีที่ 3 ผมเริ่มหันมาสวดมนต์นั่งสมาธิ ก็เริ่มเห็นมีงูเข้าบ้านเป็นระยะ เเต่ส่วนใหญ่จะเป็นตัวเล็กๆเเละไม่ใช่งูพิษ

ส่วนตัวผมเกิดปีงูเล็ก บ้านติดถนนลาดยาง เเต่ก็มีเกาะกลาง มีป่าบ้างทางหลังบ้าน เเต่ไม่ใช่ป่าทึบ เพียงเเต่มันมีต้นไม้ มีหญ้าขึ้น ค่อนข้างรกหน่อย เเต่ทางหลังบ้านผมก็ปิดช่องไว้หมด ทางหลังบ้านไม่ค่อยมีเข้า เเต่จะมาเข้าหน้าบ้านตลอด บ้านผมค้าขาย เคยมีเเม่ชีที่นับถือบอกให้สวดคาถา
    ขันธะปะริตตะคาถา เเผ่เมตตาให้เหล่าพญางู เเต่ทำไมยิ่งสวดเหมือนงูยิ่งมา ส่วนตัวเป็นกลัวงูมากครับ

เเละเเม่ชีที่นับถือ เค้าบอกว่า เจ้าที่บ้านผมเป็นงูด้วยนะ ช่วงติดๆกันอาทิตย์ 2 อาทิตย์มานี้ เจอ 2 ตัวเเล้ว ก่อนหน้านั้นอีกหลายครั้งหรือว่าใกล้ออกพรรษาเค้ามาทักทาย ขนาดไปไหว้หลวงพ่อโสธรเมื่อต้นปี ตอนจะกลับยังมีงูเขียวมาขึ้นรถอีก มันมีเหตุอะไรที่เค้ามาบ่อยๆเกี่ยวกับบ้าน

ครอบครัว หรือกับผมไหมครับ เเถวบ้านผมก็มีงูเข้าบ้านคนอื่นเหมือนกัน เเต่ส่วนใหญ่เค้าฆ่าทิ้งหมด เเต่บ้านผมไม่เคยฆ่า จับไปปล่อยตลอด ถ้าไม่จับเองก็โทรเรียกกู้ภัย ช่วยเเนะนำทีครับ ท่านใดที่มีความสามารถสื่อสารกับสิ่งลี้ลับหรือมองเห็นอะไร ส่วนใหญ่ก็เป็นงูตัวเล็กๆครับ ไม่มีพวกมีพิษ เห่า จงอาง ไม่มี เเต่ผมก็กลัวเวลาลูกค้ามาซื้อของเค้าจะกลัว ถ้ามีออกมาเผ่นผ่าน

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากๆครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นที่สภาพแวดล้อมเอื้อด้วยครับ
    งูจะชอบเข้ามาหาที่ชื้นๆ โดยเฉพาะในห้องน้ำ ที่บ้านหลังหนึ่งสภาพแวดล้อมคล้ายคุณ ช่วงคนอยู่ไม่มาก
    มันก็แอบเข้ามาได้ครับ
    ห้องนอนผมมันยังลงมาตามรูฝ้า
    เพดานเลยครับ แต่ที่เหมือนกันคือ
    ไม่ใช่แบบมีพิษ เข้าใจว่ามันคงมากิน
    พวกจิ้งจก หรือสัตว์ปีกครับ

เลยแก้ด้วยการจัดวางของ
    ไม่ให้มีบริเวณสิ่งของวางที่พื้นโดยตรง
    เพื่อลด เพื่อไม่ให้เกิดความชื้น
    เพราะงูเหล่านี้ชอบ แก้ด้วยการอุดรู
    ตามฝาผนังต่างๆ(เพราะตอนที่มันลงมา
    จากฝ้านี่เห็นกับตา แรกนึกว่าตาฝาด
    ที่ไหนได้ เลื้อยผ่านตัว ผ่านแขนผมเลยครับ ๕๕๕)
    และก็โรยด้วยแป้งมันรอบๆบริเวนบ้าน
    (ปูนขาวไม่ได้ผลลองแล้ว)

จัดสภาพภายในบ้านใหม่
    ให้ดูโล่งโปร่งๆ พยายามอย่า
    ให้มีจุดไหนที่เก็บความชื้น

ป่าแบบที่คุณว่า งูแบบไม่มีผิดนะชอบครับ
    ส่วนตัวเห็นประจำ สำคัญคือ ไม่ให้เค้า
    เข้ามาในบริเวนบ้านพอครับ

ปล และการจับไปปล่อยตรงนี้ดีแล้วครับ
    เพราะธรรมชาติสภาพแวดล้อม
    เค้ามันเปลี่ยน เค้าไม่ได้มีเจตไม่ดีอะไร

ส่วนงูเห่าก็เคยมี
    แต่ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาครับ

หลังๆมา ก็ไม่พบว่ามีงูเข้าบ้านอีก
    หลังจากจัดสภาพอวดล้อมใหม่
    แต่เลื้อยผ่านมาให้เห็นมีเรื่อยๆครับ

ถัดหลังบ้านหลังหนึ่งผมไป
    มีงูเหลือมตัวเท่าขาด้วยครับ
    แต่เค้าก็ไม่ได้มาวุ่นวายอะไรครับ

ยังไงลองดูวิธีนี้ก่อนนะครับ
    ส่วนวิถีทางนามธรรมค่อย
    ว่ากันอีกทีครับ

3. สว่างไสว

จริงๆผมทีเเรกผมก็คิดเเบบนั้นล่ะครับ เเถวบ้านมันเป็นในเมืองนะ เเต่ก็มีส่วนของป่าเเซมๆอยู่ด้านหลังบ้าน งูเล็กๆพวกนี้จะมีมาบ้าง เข้าบ้านบ้าง ก็คงไม่เเปลกอะไร เเต่ที่มันเข้าบางทีมันชอบเข้า ในเวลาที่สำคัญๆจนน่าสงสัยน่ะครับ เช่น เข้าช่วงออกพรรษาบ้าง ขนาดไปไหว้หลวงพ่อโสธร มันก็ยังมีมาขึ้นรถ ทั้งที่มันเลื้อยผ่านรถเยอะเเยะ ดันมาหยุดที่รถผม เเล้วขึ้นเฉยเลย
    ล่าสุดเเฟนผม ตอนเช้าเปิดร้าน เจอ 3-4 รอบ ติดๆกันช่วงเวลาไล่เลี่ยกัน ผมเลยมานั่งนึกย้อนว่า 5 ปีก่อนหน้านี้ ช่วง 2 ปีเเรกผมมาอยู่บ้านเเฟนก็ไม่เคยเจอเลย เเต่ 3 ปีให้หลัง พอผมเริ่มหันมาสวดมนต์นั่งสมาธิ ก็เริ่มมีมาให้เห็น ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ที่ให้คำเเนะนำ

4. สว่างไสว

ขนาดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปช่วยงานกฐินในวัดต่างอำเภอ ยังเห็นมาป้วนเปี้ยน
    ขึ้นต้นมะพร้าวอยู่เลยครับ ต้นมะพร้าวกับโต๊ะที่ผมนั่ง ห่างกันไม่ไกลนะประมาณ 5 เมตรได้
    ไปไหนๆก็เจอ เลยถ่ายรูปกลับมา เเต่ก็งงว่าต้นมะพร้าวเเนวเกือบดิ่ง เเต่งูเขียวมันขึ้นได้ไวมากจนถึงสุด

5. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    เจอตัวก็บอกเขาซิคะว่า อย่ามาให้เห็นตัว ต่างคนต่างอยู่ เขตบ้านคนอาศัยนะ ไม่งั้นเกิดอะไรขึ้น อย่ามาว่ากันทีหลังนะ ! บอกบ่อยๆ บอกต่อหน้า ซักพักจะค่อยๆหายหน้าหายตากันไปเอง ( เดาเฉยๆค่ะ )
    อย่างน้อยๆ ถ้าไม่อันตราย มันก็ช่วยจำกัดปริมาณ จิ้งจก แมลงสาบ ตะขาบ ไปได้พอควร

6. เวโรจนะ

เวโรจนะ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังเคลิ้ม พอเจอตอนท้ายที่ว่า เดาเฉยๆนะคะ นี่จบเบย

7. สว่างไสว

จริงๆก่อนหน้านั้นผมก็บอกตลอดนะ อธิษฐานในใจตลอด เเละยังสวดขันธะปะริตตะคาถา
    เเผ่เมตตาให้เหล่าพญางู ทุกวันด้วย พยายามบอก เจ้าที่เจ้าทาง เทวดาที่ปกปักษ์รักษาที่บ้าน ถ้าท่านทั้งหลายสื่อสารกับงูได้ ช่วยบอกด้วย ที่นี้ไม่มีอาหาร ไม่ใช่ที่อยู่ ถ้าท่านหลงเข้ามาก็ให้ออกไป หรือไม่ต้องผ่านเข้ามาได้จะดีมาก บางทีเป็นร้านค้ามีลูกค้ามาซื้อของเค้าก็จะตกใจกลัว เเต่ถ้าเข้าบ้านผมทีไรจะจับไปปล่อยตลอดไม่เคยทำร้ายเค้านะ เเต่ใกล้ๆกันเเถวบ้าน ถ้าเข้าเมื่อไหร่เค้าจัดการฆ่าทันที หรือเค้าจะมาสื่อสารอะไรหรือเปล่าเป็นอีกข้อที่ผมสงสัยเเต่ยังไม่มีคำตอบ
    เเต่เคยมีเเม่ชีท่านนับถือ ผมเคยปรารพเรื่องงูเข้าบ้านให้ท่างฟัง ท่านบอกว่า เจ้าที่บ้านผมเป็นงูนะ ตอนนี้ลองหยุดสวดขันธะปะริตตะคาถา เเล้วครับดูว่าผลจะเป็นยังไง

8. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ปลูกตะไคร้ริมรั้ว ปลูกมะนาวริมบ้าน ช่องทางเข้าติดตาข่ายไว้ ต้นไม้ล้อมสังกะสี พื้นโรยปูนขาว แต่ไม่รับประกันว่าเอาอยู่มั้ย ขึ้นกับสภาพแวดล้อมด้วย เช่น เลี้ยงสัตว์ เช่น เป็ด ไก่ หนู กบ เป็นต้น