จริงหรือที่เค้าห้ามห้อยพระ 2 องค์

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย กระติ๊บ, 16 สิงหาคม 2008.

1. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อก่อนห้อยหลวงปู่ทวดค่ะ แต่ตอนนี้ได้พระพลังจิตมา ก็อยากจะห้อยด้วย
    แต่มีคนทักว่าเค้าห้ามห้อยพระ 2 องค์ แล้วอย่างนี้ถ้าอยากห้อยหลายๆ องค์ควรทำอย่างไร มีเคล็ดอะไรไหมคะ

2. อมรศิกานต์

อมรศิกานต์ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่กำลังใจและศรัทธาค่ะ
    ที่ให้ห้อยเลขคี่เพราะอาจจะดูสวยกว่าก็เป็นได้ค่ะ

แนะนำให้เข้าไปดูตรงกระทู้นี้ค่ะ
    [​IMG] ห้อยพระคู่หรือคี่ ดี กว่ากกัน

โดยส่วนตัวแล้วเราห้อยสององค์ค่ะ
    (เหรียญยันต์ดวงกับพระแก้วแดง)

ธรรมสวัสดีค่ะ

3. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยครับ ห้อยพระคี่ดูสวยกว่า ห้อยพระคู่มันดูยังไงก็ไม่รู้ครับ มันไม่ค่อยสมดุลกัน ส่วนถ้าจะเอาห้อยด้านหลังองค์นึง ด้า่นหน้าองค์นึง ก็แล้วแต่นะครับ ผมว่าจะห้อยกี่องค์ก็ได้ครับ

4. นครานี

นครานี Active Member

ส่วนตัวคิดว่าอยู่ที่ความแข็งแรงของต้นคอของคนที่ห้อย กับความศรัทธามากกว่า อันนี้แล้วแต่บุคคล แต่ถ้าใจมีพระอยู่ไม่จำเป็นต้องห้อยเลยก็ได้

5. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    ถ้าอยากจะห้อยเลขคู่ ส่วนมากด้านหน้าจะห้อยเป็นเลขคี่ และจะห้อยไว้ด้านหลังตรงต้นคออีกองค์ครับ (ระวังหลัง)
    พระก็จะดูสวย และน้ำหนักสมดุลย์ ไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่งครับ

6. mainoi

mainoi เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2008
    โมนาท สา..ธุ สา..ธุ สา..ธุ

7. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    เราห้อย 7 องค์ ไม่เห็นเป็นไร บูชาเพื่อเป็นพุทธานุสติ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ พุทธานุสติกรรมฐานเป็นกรรมฐานที่เข้าถึงพระนิพพานง่ายที่สุด เพราะพระพุทธเจ้าไม่ได้อยู่ที่ไหนนอกจากพระนิพพาน
    สาธุ อนุโมทามิ

8. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

พระมีอะไรไม่ดีครับทำไมถึงใส่ 2 องค์ ไม่ได้ครับไม่เกี่ยวครับที่ว่าห้ามใส่ 2 องวค์

9. ราชันย์ดำ

ราชันย์ดำ Active Member

15 สิงหาคม 2008
    แล้วแต่ศรัทธาครับ ไม่มีข้อห้ามหรอกครับ เพียงแต่เค้าบอกว่า พระคู่ใช้สวดงานศพแค่นั้นเอง แต่พระเคริ่องไม่เกี่ยวกันหรอกครับ

10. DDS3334

DDS3334 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ไม่ได้มีข้อกำหนดครับพระท่านไม่มีกิเลสแล้ว อย่าเอากิเลสของคนเราไปเกี่ยวกันครับอยู่ที่จิตใจของเราเป็นหลัก

11. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    เหอ ๆ พระคือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ

ถ้าห้อยคู่ ผมก็ปลงละแหละครับ

เรามิใช่กาย กายมิใช่เรา

ห้อยตามกำลัง คอ ( สร้อยด้วย ) สร้อยเล็ก ห้อย น้อย มันก็โหลงเหลงอ่ะคับ

ถ้าเล็กห้อยใหญ่ ก้อ ดู เกะกะ

ส่วนผมเหรอ

ตามกำลัง สิ่งของครับ ใส่เยอะ ๆ ดีกว่า

แต่ที่จริงก็อยูที่ศรัทธาแหละคับ

12. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณทุกๆข้อความค่ะ อนุโมทามิ

13. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ส่วนตัวแล้ว ชอบห้อยเดี่ยวมากครับ แต่เขาไม่ได้มีข้อห้าม ที่จะข้อ คู่ หรือ คี่ อยู่ที่ความศรัทธาในองค์พระมากกว่า

14. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อยู่ที่กำลังใจครับ
    กำลังใจน้อยก็ห้อยมาก
    กำลังใจมากก็ห้อยน้อย
    กำลังใจเต็มก็ไม่ต้องห้อยครับ

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...<!-- / message --><!-- sig -->

15. อิศเรณ

อิศเรณ สมาชิก

ขึ้นอยู่กับศรัธทาส่วนบุคคลมากกว่ามั้งครับ

16. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ผมไม่ไ้ด้ห้อยเลยครับพระไม่สบายบ่า คอ แต่ว่าผมจะหาองค์เล็กๆมาอยู่ แต่ยังไม่มีเลย

17. night_club

night_club เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่ความพอใจในการห้อยครับ
    มี2ย่อมดีกว่า1จริงไหม
    ยิ่งห้อยหลวงปู่ทวดนะครับยิ่งสุดยอด
    แล้วห้อยพระพลังจิตนะครับ
    เป็นพลังส่งเสริมกัน
    สุดยอดครับอย่าคิดมากครับ
    ขึ้นอยู่ที่แรงศรัทธามากกว่าครับ

18. winwinwin

winwinwin เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นลุงที่ห้อยเป็นร้อยๆองค์ไหมครับ แกจะสนไหมว่าเป็นเลขคู่หรือคี่ ผมเองก็พกบ้างห้อยบ้าง ตามแต่จะพก คนเราให้มีพระเป็นร้อย(เว้นลุงคนนั้นนะ) ที่ขึ้นคอประจำไม่เกิน 10 องค์ ศรัทธาคือพลังหลักในพุทธานุสสติ หากเราศรัทธาในพุทธะ ในทุกขณะ ไม่ว่าพระอะไรก็ดีเหมือนกันหมดล่ะครับ ทุกอย่างอยู่ที่กำลังใจ

19. KritZ_2530

KritZ_2530 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ห้อยตามกำลังคอนะครับ
    ปกติแล้วเลขคี่สวยกว่า
    1, 3, 5, 7, 9 ...ฯลฯ
    ชอบเลขอะไรก็ห้อยตามศรัทธาครับ
    จะจัดพระหนึ่งองค์อยู่กลางอกได้สะดวก
    ถ้าเป็นเลขคู่มันจะแกว่งๆแปลกๆยังไม่ทราบได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2010