จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. kkk23m

kkk23m เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมบริจาคบุญให้แล้วนะครับ อยากจะทราบจริตกรรมฐานที่เหมาะกับตัวเองครับ ผมเกิดคืนวันเสาร์ที่ 22 มี.ค.2518 เวลาตี 1.05 น.แต่ตามบัตรปชช.จะเป็นวันอาทิตย์ 23 มี.ค.2518 ปีเถาะ บางคนก็บอกเป็นปีขาลครับ เลยไม่แนใจ รบกวนด้วยนะครับ

2. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๓๐๔

ตำราบางตำราก็ไม่ถอยหลัง แต่ทางที่ดี คุณบอกเวลาปกติก็ดีนะคะ
    โหราฯ จะไม่สับสน

ดวงชาตาของคุณเป็นราคะจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานคือ อสุภกรรมฐาน และกายคตานุสสติกรรมฐาน
    เลือกเอาได้ค่ะ
    เดี่ยวนี้เจอราคะจริตเยอะขึ้น
    ธรรมะที่เป็นกำลังของราคะจริตคือ
    http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/

หากจะฝึกกสิณอย่าได้เริ่มต้นกสิณไฟนะ
    ไปฝึกอบรมกับเราก็ได้นะคะ เข้าไปดูรายละเอียดที่นี่
    หลักสูตรเรียนฟรี

3. arttioz

arttioz สมาชิก

อยากทราบจริตของผมครับ

เกิด
    วันศุก
    วันที่ 7 ตุลาคม 2531
    เวลา 9:14 am
    บริจากแล้วครับ

ขอบคุณครับ

4. แสนสวาท

คนที่ ๓๐๕

arttioz

ดวงชาตาของท่านน่าศึกษาท่านหนึ่งนะคะ
    ท่านมีส่วนผสมที่เกิดจากพุทธิจริต และปัญญาจริตในคัมภีร์สุวรรณโคมคำ
    นับเป็นผู้มีปัญญาเลิศมากก่อน ท่านน่าจะได้เคยบรรลุธรรมมาจากอดีตชาติ
    ซึ่งในชาตินี้ท่านก็จะบรรลุธรรมเดิมอีก และเจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไป

เมื่อท่านคือพุทธิจริต และปัญญาจริต ผสมกัน
    กรรมฐานของท่านคือ
    มรณานุสสติกรรมฐาน อุปสมนุสสติกรรมฐาน
    อาหาเรปฏิกูลสัญญา จตุธาตุววัฏฐาน
    กสิณ มหาภูตรูป ๔ (ดินน้ำไฟลม)กสิณแสงสว่าง อากาศกสิณ อรูปฌาณ

หลักธรรมที่ท่านควรเจริญคือ
    สติปัฏฐาน ๔
    ปธาน ๔
    อิทธิบาท ๔
    วิสุทธิ ๗
    รวมทั้งหลักธรรมในส่วนของอนุตตริยะ ๖ ด้วย

หากท่านได้ฝึกกรรมฐานที่เหมาะสมกับจริตของท่านน่าจะเริ่มที่ กสิณดิน ง่ายสุด
    ซึ่งท่านไม่น่าจะใช้เวลานานเกินหนึ่งสัปดาห์ ท่านน่าจะได้กสิณดินก่อน

ท่านก็มึพื้นฐานทางเจโตวิมุุตติมาเป็นอย่างดี
    ในบั้นปลายของชีวิตท่านจะอยู่ในร่มเงาพระพุทธศาสนาแน่นอน

ท่านสามารถเข้าไปร่วมฝึกกสิณทั้ง ๔ ได้ในวันที่ ๒๓ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๖ นี้
    เข้าไปดูรายละเอียดใน หลักสูตรเรียนฟรี

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป
    สาธุการ

5. arttioz

arttioz สมาชิก

สถานที่ฝึกอยู่ใกล้กับที่ผมอยู่มากเลย มีจำนายไหมครับ แผ่นฝึกกศินดินนะครับ

6. แสนสวาท

มีจำหน่ายค่ะ ไปซื้อได้
    ซื้อวันไปอบรมกสิณก็ได้ค่ะ จะได้สนทนากัน

7. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนตอบ pm ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. jotaro4s

รบกวนด้วยครับ

9. jotaro4s

จิรานุวัฒน์ครับ
    23 สิงหาคม 2520 ปีมะเส็ง
    วันอังคาร 6 โมงเช้าครับ
    ขอบคุุณมากครับ กระผมร่วมบริจาควัดพระบาทน้ำพุหลายครั้งแล้วครับ

10. แสนสวาท

คนที่ ๓๐๖

อนุโทนาสาธุการค่ะ

หากรู้เวลา่เกิดก็จะดีมาก

โมหะจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานคืออานาปานสติกรรมฐาน
    หมวดธรรมะ คือ กรรม ๑๒ หาอ่านได้ที่กระทู้ที่ดิฉันทำไว้ในอดีต
    ฝึกกสิณยากหน่อยสำหรับคุณนะ ต้องการบริกรรมขณะเจริญกสิณ

คุณควรหาทางฝึกการใช้ลูกประคำ ให้บ่อย
    หรือก่อนเจริญกรรมฐาน ควรที่จะเดินจงกรมก่อนนะ

จะถามอะไรอีก ถามได้ค่ะ

หลักสูตรเรียนฟรี

11. แสนสวาท

การพยากรณ์จริตธาตุ ไม่ได้ตอบเป็นการส่วนตัวค่ะ
    เพราะส่วนนี้ เป็นการพยากรณ์ฟรี
    เงินบริจาคให้วัดพระบาทน้ำพุ ครั้งละ ๑๕ บาท

การรู้จริตตนนั้นยากนัก
    หากรู้แล้วยังทำนิ่งเฉย
    ก็ไร้ประโยชน์ เหมือนดั่งเคย
    จะฝึกเลย กรรมฐานถูกจริตตน หรือไม่ ก็ตรองจิตลองคิดดู

แสนสวาท

12. jotaro4s

ผมเกิด6 โมงเช้าครับ ขอบคุณครับ

13. แสนสวาท

หมั่นเจริญกรรมฐานนะคะ

14. jotaro4s

ครับผม ขอบคุณมากนะครับ

15. แสนสวาท

16. แสนสวาท

นับเนื่องจากนี้ คนทั่วหล้าจะได้รู้
    ถอดรหัสนำสู่ แดนประวัติศาสตร์ร่วมสมัย
    องค์สยัมภูที่เฝ้าคอย คืนถิ่นนามวิไล
    ชื่อ"สุวรรณโคมคำ"นั้นไซร์คือหลักธรรม...

....
    ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ

ติดตามเรื่องราวของชาวสุวรรณโคมคำ

https://www.facebook.com/pages/ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ/602658063130163?ref=

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2013
  17. แสนสวาท

เหตุใดเล่าจึงกล่าวเช่นนี้

ถอดรหัสนำสู่ แดนประวัติศาสตร์ร่วมสมัย
    องค์สยัมภูที่เฝ้าคอย คืนถิ่นนามวิไล
    ชื่อ"สุวรรณโคมคำ"นั้นไซร์คือหลักธรรม...

ถอดเนื้อหาใจความแล้วจะเข้าใจ เพราะความจริงเริ่มปรากฏชัดเจน
    ว่าสุวรรณโคมคำ เป็นดินแดนที่สำคัญยิ่งในอนาคตอันที่รอคอย

เหล่าบริวารของพญานาคาธิบดีศรีสุทโธ เริ่มกลับมา
    สมบัติเก่าเริ่มกลับมายังบริวาร
    การต่อเชื่อมเริ่มสำเร็จในค่ำคืนทั้งสอง
    ที่ต่อเชื่อม อาทิตย์และจันทร์
    ในวันจันทร์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๖
    และอาทิตย์ที่ ๑๑ สิงหาคม ๒๕๕๖
    เข้าชมปรากฏการณ์บนท้่องฟ้าที่เป็นนิมิตรกรรม
    ที่เวปชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ

และ...นับเป็นความปีติใจเป็นอย่างยิ่งที่ค่ำคืนบูชาบูรพาจารย์รุ่นที่ ๒๓
    พระศรีฯ ทั้งสอง ท่านมาเป็นประธาน เข้าร่วมพิธีไหว้ครู
    ยังความปีติใจให้ชาวเราสุวรรณโคมคำยิ่งนั

หลายครั้งที่บูรพาจารย์แห่งสุวรรณโคมคำ ท่านได้มาดูการเรียนการสอน
    ทั้งที่ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ และดินแดนบูรพาจารย์หุบเขาสุวรรณโคมคำ
    สัมผัสพระองค์ท่าน พระมหาเถระศรีศรัทธาฯ พระองค์เสด็จมา

คัมภีร์ได้เปิดเผย ได้ศึกษากันมากขึ้น
    ทั้งในหลักสูตร "ปฐมดาราพุทธศาสตร์"
    ที่ำนำหลักธรรมผนวกเข้ากับการพยากรณ์ ปริศนาเลขสามตัว
    สมบูรณ์ขึ้นตามลำดับ
    การจัดสมดุลย์ของสมการของแต่ละคน ก็ทำได้ดี สมบูรณ์ขึ้น

ต่อแต่นี้ไป ท่านจะได้รู้จักสุวรรณโคมคำ ดินแดนประวัติศาสตร์ร่วมสมัย
    การไหว้ครูรุ่น ๒๓ จัดสมดุลย์โลก โดยชาวฟ้าสุวรรณโคมคำ
    องค์สมัยภูจะคืนถิ่นงามวิไล
    ชื่อสุวรรณโคมคำนั้นไซร์ คือหลักธรรม

สาธุการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2013
  18. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    วันอังคาร 28 ธันวาคม 2525 เวลา 21.30 น. ขอทราบจริตเพื่อเป็นแนวทาง บริจาคแล้วครับ

19. แสนสวาท

คนที่ ๓๐๗

สูญตา

ปัญญาที่แฝงด้วยศรัทธาจริต
    ที่จริงน่าจะนับเนื่องว่าท่านเป็นพุทธจริตคนหนึ่ง ก็จะนอกตำราครู
    สุวรรณโคมคำไปหน่อย หากนับทางสุวรรณโคมคำแล้วท่านคือปัญญาจริต
    อันที่ท่านจะหาอ่านไม่เข้าใจเพราะเนื้อหาอันท่านจะหาอ่านเพิ่มเติมในพระไตรปิฎกไม่มี
    หากแต่ความแยกย่อยท่านมีความเป็นพุทธะมาจากดั้งเดิมในอดีตกาล
    อันเป็นว่า แสงสว่างทางปัญญา ท่านก็เคยได้มาจากเดิม
    อัดแน่นด้วยการสร้างกุศลบารมีธรรมตลอดมา
    อันเป็นพื้นฐานที่มีค่าอย่างยิ่ง
    หากท่านเป็นนักบวช อาจต้องเดินเข้าออกสองครั้งในร่มเงาพระพุทธศาสนา

กรรมฐานที่เหมาะกับท่านตามดวงชาตาคือ อนุสติ ๑-๖
    ข้อธรรมที่สนับสนุนทางปัญญาของท่าน คือ อนุตตริยะ ๖
    กสิณหากท่านบริกรรมในการเจริญกสิณดิน ไม่ช้านานท่านก็ใช้ได้อย่างคล่องแคล่ว
    ฝึกต่อด้วยกสิณไฟได้ แต่อย่าลืมว่าพื้นฐานคือกสิณดิน

ติดตามที่เวปของชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำท่านจะได้ทราบวันที่ให้การอบรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2013
  20. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ปัญญาที่แฝงด้วยศรัทธาจริต หมายถึง....ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ ขอบคุณครับ