จอมปลวกขึ้นบ้าน แล้วทุบทำลายจอมปลวกโดยไม่ได้ฆ่า ปลวกเลย จะบาปไหม แล้จะแก้ไขยังไง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มหา, 2 พฤษภาคม 2005.

1. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    จอมปลวกขึ้นบ้าน แล้วทุบทำลายจอมปลวกโดยไม่ได้ฆ่า ปลวกเลย จะบาปไหม แล้จะแก้ไขยังไง

2. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหอะ ๆ ๆ กาสือก๊ะอยากจะรู้อยู่เหมือนกัลล์ .....

ทุกวันนี้ ไม่กล้าทำไร จนคุณปลวกได้ใจ แทบจะป่ายขึ้นมานอนเตียงเดียวกับกาสืออยู่แว้ววววว ลามมาเรื่อย ...

อยากจาบ้าตาย - -'

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    เอ..คุณตา คุณยายผมเป็นคนชอบเข้าวัดทำบุญทำทาน เจริญกรรมฐานมากๆ เล่าให้ฟังนะครับว่า ทำบุญแล้วก็กรวดน้ำ แผ่เมตตาให้ปลวก แล้วเอาน้ำที่หยาดใส่ภาชนะในเวลากรวดนั้นน่ะ ไปค่อยๆเทที่ปลวก ....... ปลวกก็หายไปครับ..... ผมไม่เคยทำครับ แต่ได้ยินมางี้ก็เล่าต่อ เผื่อจะมีผู้สนใจนำไปใช้ด้วยความเมตตาต่อปลวกครั

4. ปิดทองหลังพระ

ปิดทองหลังพระ บุคคลทั่วไป

ตอบนะ

เรื่องแบบนี้ก็ตอบยากเน๊าะ บ้านก็บ้านเรา แต่ฆ่าเขามันก็บาป ทางที่ดีหน้าจะใช้สารเคมีหรืออะไรกันไว้ตั้งแต่ตอนสร้างบ้านโน่นครับ ตอนนี้สายไปแระ แต่ถ้าปล่อยให้เขาอยู่ในบ้านเราอย่างอิสระมาก เดี๋ยวเราก็ไม่มีบ้านอยู่อีก เบียดเบียนตนเองอีกดีไม่ดีต้องไปเดือดร้อนระหกระเหินไปนอนบ้านคนอื่นให้เขาต้องเดือดร้อนอีก ทุบจอมปลวกก็เป็นการทำลายบ้านปลวกแต่ปล่อยจอมปลวก ก็เป็นการทำลายบ้านเรา ถ้าไม่อยากทำร้ายปลวกและเราไม่จำเป็นต้องใช้พื้นที่ตรงนั้นเราก็น่าจะให้เขาอยู่นะ แต่ควรเอาสารเคมีมากันไว้ไม่ให้เขาลุกลามไปที่อื่นให้เขาอยู่แค่นั้นพอ และอีกอย่างเราต้องรักษาบ้านให้สะอาดถ้าบ้านรก จะมาอยู่หมดแหละ ทั้งปลวกทั้งหนู ทั้งงู แถมตะขาบ แมงป่อง ครานี้หละซาฟารีชัดๆ

5. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ก็กำจัดปลวกแค่ภายในบ้านสิครับแล้วโรยยารอบ ๆ บ้านด้วย กว่าจะได้บ้านมามิใช่ถูก ๆ หรือ เดินไปเจอตามข้างถนนซะที่ไหน มันแพงมาก ๆ ครับสำหรับบ้านหลังนึง แล้วเราจะปล่อยให้ปลวกขึ้นมากัดกินได้หรือ ผมว่าเป็นคนดีแบบสุดขั้วแน่ ๆเลย (ผมไม่เอาด้วยล่ะ แต่ก็สงสารมันเหมือนกัน)

ตอนนี้ที่บ้านมีนกพิราบมาทำรังอยู่ นานแล้ว แต่ไม่เคยไปกวนมัน ตอนหลังชอบไปดูลูกนก แม่นกมันก็ตกใจที่เห็นผมมอง มันก็บินหนีไป แต่ในใจไม่ได้คิดร้ายนะ แต่ก็ไปแอบดูเรื่อย ๆ ครับ มันธรรมชาติดี (แม่นกมันก็เห็น) มีอยุ่ช่วงนึ่งนึกถึงไข้หวัดนก เลยต้องไล่มันไป (รอไล่ตอนที่มันไม่มีลูกนกแล้ว คือมีแม่นกนอนอยุ่บนรังเปล่า ๆ) มันก็กลับมาอยู่อีก ในใจก็นึกสงสารมันก็ต้องให้มันอยุ่ร่วมกับเราต่อไป แต่ตอนนี้มันขี้รดรถผมเละเลยครับ ขนาดให้มันอยุ่นะเนีย แค่ไล่ไม่กี่ครั้งเอง เซ็งเลย

6. อบเชย

อบเชย Active Member

14 มิถุนายน 2005
    ช่วยตอบครับ

บาปครับ บาปที่ไปทำลายที่อยู่ของเขา แก้โดยการทำบุญที่เป็นลักษณะ
    ของการสร้างที่อยู่อาศัย แล้วอุทิศให้เขา เช่นบริจาคสร้างวัด สร้างโรงเรียน สร้างบ้าน แล้วอุทิศให้เขา ที่เขามาแสดงว่าเราเคยไปเบียดเบียนหรือเคยไปอาศัยเขา เขาเลยมาอยู่กับเราหนะครับ ถ้าไปทำร้ายบ้านเขาไว้จริงๆ เขาก็คงขึ้นบ้านมาทำลายบ้านเราแน่ๆ แต่ถ้าแค่อาศัยอยู่ในบริเวณ แสดงว่าแค่เคยพึ่งพิงกันและกันหนะครับ

ตอบตามที่ถามนะครับ

อบเชย