จะดูกรรมได้อย่างไรคับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ShouKung, 30 พฤศจิกายน 2006.

1. ShouKung

ShouKung เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    อยากรู้ว่ามีวัดไหนที่ดูกรรมมั่งคับ ตอนนี้ผมทุกข์ทรมานใจมากเลย อยากจะรู้วิธีปฎิบัติตัวให้ถูกต้องนะคับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคับ ขอบคุณคับ

2. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ดูกรรมปัจจุบันก่อนดีไหมครับ ว่าทุกขืเรื่องอะไร จะแก้อย่างไร
    เอาทีละเรื่อง ก่อนดีไหมครับ
    คงไม่ต่างกับการทำงาน
    งานยากและเหนื่อยก็ทุกข์มาก เครียดมาก
    งานเบาสบาย ก็ทุกข์น้อย ไม่เครียด

3. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    เท่าที่เคยอ่านหนังสือเจอ ก็จะมีแม่ชีทศพรที่วัดพิชัย แต่ว่าคนไปเยอะมากๆๆ แล้วก็ถ้าจะไปนั่งกรรมฐานที่วัดอัมพวัน ของหลวงพ่อจรัญก็ดีค่ะ เท่าที่อ่านในหนังสือ กรรมฐานจะช่วยให้เราเกิดปัญญา แล้วก็สามารถลดกรรมได้ เพื่อนที่ไปมาจากที่เป็นคนใจร้อนมากๆๆ พอไปกรรมฐานมา กลับมาก็ใจเย็นลงค่ะ

4. as

as เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมที่ส่งผลให้เกิด "ชาติ" เป็นกรรมที่ต่อเนื่องยาวนาน เป็นกรรมหนัก
    เช่น เกิดเป็นสัตว์ชนิดต่างๆ เกิดเป็นคนพิการแต่กำเนิด เป็นต้น กรรม
    หนักนี้อาจก่อกรรมกับคนทั่วไปมาก ในชาติที่เป็นคน เช่น ทำสงคราม
    หรือ ทำกับพระศาสนา ล้วนเป็นกรรมหนักที่ส่งผลได้ตั้งแต่ลงนรก จวบ
    มาเกิดเป็นสารพัดสัตว์ก็ยังโดน จากนั้นพอมาเป็นคนก็ยังไม่พ้นไปได้อีก

ส่วนเศษกรรม มากน้อย ก็จะลงไปละลายในชาติบางชาติ เช่น น้อยมากๆ
    ก็ชดใช้ในชาติที่เป็นสัตว์ชั้นล่างๆ หนักขึ้นมา ก็มาใช้หมดในชาติที่เป็นสัตว์
    ชั้นสูงขึ้น แต่หากมากหน่อย ก็มาโผล่ตอนเป็นคน

ความยาวนานของกรรมในชาติที่เป็นคน ขึ้นอยู่กับทำกรรมในอดีตชาติมาก
    ขนาดไหน กรรมนี้หนีไม่ได้ มีเท่าไรก็ต้องรับเท่านั้น จะเอากรรมดี มาล้าง
    กรรมชั่วไม่ได้ ถ้าทำทั้งกรรมดี และกรรมชั่ว ก็ได้รับทั้งสอง

แต่ชดเชยได้ เช่น กรรมต้องเสียทรัพย์ ก็ให้ทำให้ทรัพย์เสียไปก่อน เป็น
    การตัดกรรม เช่น แกล้งทำเงินหล่นตรงหน้าขอทาน แล้วเดินรีบหนีไปเลย
    แบบนี้ เรียกว่าเสียก่อนเสีย แล้วต้องทำใจว่า เราต้องเสีย แล้วอนุโมทนา
    บุญนั้น ผลบุญก็ได้รับต่อไป แต่อาจไม่ใช่ชาตินี้

บางอย่างหยุดได้ เช่น อาฆาตกรรม เช่น ทำแท้ง ผีเด็กที่ตายมารบกวน
    สามารถเทศนาด้วยเมตตา เพื่อปลดปล่อยวิญญาณแค้นนั้นได้ แต่ผู้ถูก
    อาฆาต ต้องตั้งจิตทำด้วยตัวเอง หากไม่มีจิตที่จะเมตตาทำจริงจังแล้ว
    เขาก็ไม่คลายอาฆาต

ขึ้นอยู่กับกรรมของท่านเป็นลักษณะไหน กระผมก็จะแก้ไปตามนั้น
    ยินดีช่วยครับ.......................................................