จะทำยังไงดีครับ ให้เราหาย จองเวร คนคนหนึ่งได้??????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PalmPalmnaraks, 24 มกราคม 2005.

1. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

จะทำยังไงดีครับ ให้เราหาย จองเวร คนคนหนึ่งได้??????

มีคนเคยมาทำให้เรา เจ็บปวด เดือดร้อน ทั้งกาย ทั้งใจ ครับ ทั้งๆที่เราไม่เคยให้ทำให้เขาเดือดร้อน หรือไม่เคยไป ทำไรที่ไม่ไม่ดี กับเขาเลยเราก็อยู่ของเรา ปาล์มเข้าใจดีครับ ว่าเป็นเรื่องของกรรมเก่า แต่ว่าทำไมมันทำใจอโหสิกรรมให้คนคนนั้นไม่ได้ เลยครับ ทำบุญก็แล้วเจริญเมตตา ก็แล้ว ใจมันยังตามอาคาตแค้เขาคนนั้นอยู่ ช่วยแนะนำแนวทางให้ปาล์มทีครับ ..............ได้โปรด

2. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มันเป็นส่วนลึกๆของจิตหนะ อโหสิกรรมไม่ได้ทำได้เพียงแค่คำพูดนะ ใจเราต้องอโหสิกรรมจริงๆด้วย ถ้าเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องของกรรมเก่า ก็อยากให้ลองคิดกลับกันว่าชาติที่แล้วเราก็เคยไปทำให้เขารู้สึกแบบที่เรากำลังได้รับนี้ เเบบที่เรากำลังรู้สึกอยู่นี้ เขาก็เคยเจ็บอย่างที่เรากำลังเจ็บ
    ถ้าเขาจะมาทวงความรู้สึกนั้นคืนก็คืนให้เขาไปเถอะ เราเข้มแข็งและยินยอมที่จะรับผลของกรรมนั้นดีกว่าดึงดันให้มันทำลายจิตใจเราทั้งในตอนนี้และในภพชาติต่อๆไปไม่รู้จักจบจักสิ้น
    ปล่อยวางและให้อภัยเขาเถอะ ที่เราต้องวนเวียนเกิดมาทำร้ายกันอยู่ทุกภพทุกชาติเนี่ย
    ก็เพราะว่าไม่มีใครอภัยให้ใครก่อนนี่แหละ ถ้าชาตินี้เราให้อภัยอโหสิกรรมได้ จากศัตรูก็จะกลับกลายมาเป็นมิตรในภายหลัง
    นี่เป็นเรื่องที่เคยประสบกับเจ้ากรรมนายเวรของเรา มันเป็นเรื่องจริงทีเดียว

3. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอเพิ่มเติมอีกนิด อันนี้เป็นบทคัดลอกมาจากหนังสือพระไตรปิฎกฉบับพิเศษ
    ธรรมธาตุ ธรรมชาติแห่งสรรพสิ่ง มีข้อความในบทของกรรมที่พระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า

อนึ่งการเผชิญภาวะต่างๆนั้นคือ " กรรมเก่า "
    การตัดสินใจเลือกการตอบสนองนั้นคือ " กรรมใหม่ "
    ตัวอย่างเช่น นายดำเคยประทุษร้ายบุคคลผู้ไม่ผิดแต่กาลก่อน มาในบัดนี้กรรมนั้นทำให้
    นายดำถูกประทุษร้ายโดยไม่ผิด เมื่ออยู่ในภาวะเผชิญเช่นนี้ นายดำสามารถเลือกตอบสนอง
    ได้ 3 วิธีคือ
    1. วางเฉย ก็เป็นอันว่าได้รับผลกรรมแล้ว กรรมนั้นก็สิ้นสุดลง
    2. ประทุษร้ายตอบ ก็เป็นอันว่ารับกรรมเก่าและก็สร้างกรรมดำใหม่ขึ้นอีก ในกาลต่อไป
    ก็จักโดนประทุษร้ายอีกแน่นอน
    3. อภัยและเมตตา ก็เป็นอันว่ารับกรรมเก่าแล้ว ก็สร้างกรรมขาวใหม่ขึ้น ในกาลต่อไป
    ศัตรูนั้นก็จักกลายมาเป็นมิตร

จงเลือกคำตอบที่ถูกต้องไปไว้ที่ใจคุณ....ข้อ 3 ถูกต้องละคร๊าบบบบบบ ข้อนี้แหละ นะ

4. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

ขอบคุณครับพี่กระสือ

กระจ่างมากๆครับ ปาล์มจะนำไปทำครับ คนคนนั้นทำกับปาล์มมานานแล้วครับ แต่ว่ามันยังทำใจให้อภัยเขาไม่ได้ซักที แต่ปาล์มจะพยายามครับ

5. กระสือข้างส้วม

1
    เอ้อนะ...ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่นแหละ เง้ยยไม่จ้ายยย
    ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น เรื่องแบบนี้บางทีก็ต้องอาศัยเวลา
    ไม่ใช่จะทำได้ในทันทีหรอก ค่อยๆปล่อยวางนั่นแหละ กระสือเองกว่าจะปล่อยวางกับใครบางคนได้ ยังใช้เวลาตั้งนาน แต่ตอนนี้ก็ทำได้แล้ว
    เเล้วจะรู้ว่า มันยอดมากเลย.....จอร์จ เวลาชนะใจตัวเองได้เนี่ย
    ไม่มีชัยชนะใดที่ยิ่งใหญ่ ไปกว่าการชนะใจตัวเองอีกแล้ว(good) ลองทำดู

6. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอให้ทำใจใส ใส..และนึกอธิฐานจิตในใจว่าเราจะมิตรกับคนและสัตว์ทุกคน/ตัว หัดถือพรมวิหาร 4 ซิ ดีๆ มากเลยนะ พอใจมันขุ่นตัวหิริโอตัปปะจะขึ้นมาเตือนเราเลยว่าอย่านะ อย่าคิด อย่าโกรธ อย่าพูด อย่าทำแบบนั้น มันไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้นะ ลองดูแรก ๆ อาจจะยากไปหน่อย แต่หากเราเริ่มทำจนชินแล้วใจจะคุ้น ในใจเราจะมีแต่ความรัก ใครก็ไม่สามารถมาทำให้ใจเราขุ่นได้ด้วย และให้คิดว่าหากใครมาทำให้ใจเราขุ่น เราก็คิดเสียว่าคงในอดีตเราเคยทำเขาไว้ ดังนั้นเหตุการณ์นี้ถือเป็นโอกาสดีที่เราจะได้ชดใช้กรรมที่เราทำกับเขาด้วยใจใส ๆ ไม่โต้ตอบยิ้มในใจว่าเราจะทนให้เขากระทำกับเรา เพื่อขอใช้กรรมและจะได้หมดเวรกันไป และไม่ต้องเจอกับสิ่งเหล่านี้อีก..(good)

7. Catwater

Catwater เป็นที่รู้จักกันดี

เอามันมาทำเป็นเมียยยยยย 55555555
    (b-green)

8. กระสือข้างส้วม

1
    รู้สึกคุณ Catwater ก็จะถนัดแต่เรื่องผัวๆเมียๆเนี่ยแหละนะ
    ดูสิ.....ระเริงนารีซะหมดเรี่ยวหมดแรงมาเชีย ดู๊ ดู

9. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ชีวิตความเป็นมนุษย์สั้นครับ เริ่มให้อภัยเขาเถอะครับ ชาติต่อไปจะได้เป็นมิตรกับเขา

10. มิยาโมโต้

มิยาโมโต้ บุคคลทั่วไป

ขอให้คุณเข้ามาที่เว็บนี้แล้วอ่านบทความทุกบทความเข้าทำความเข้ามจให้ถ่องแท้

ผมเองก็เคยเป็นนะครับ ขอให้คุณเข้ามาที่เว็บนี้แล้วอ่านบทความทุกบทความเข้าทำความเข้ามจให้ถ่องแท้ ถ้าเมื่อใดที่คุณไม่ต้องการอะไร จิตใจอยู่ในความว่าเปล่า สิ่งที่มีคือสิ่งที่ไม่มี ไร้จิตอาฆาต ใจจึงปลอดโปร่ง จากนั้นทำสมาธิหรือฝึกวิชาต่างๆจากเว็บที่ผมบอก เพื่อขจัดมารในจิตใจของคุณออก ก่อนอื่นขอให้อ่านเรื่องของ มิยาโมโต้ มูซาชิก่อน ว่ามิยาโมโต้กลายเป็นยอดคนได้อย่างไร ถ้ารู้ว่ามิยาโมดต้ ทำอย่างไรก็ปกิบัติตามเว็บนั้นได้เลย www.newsworks.org

11. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ปาม อย่าคิดมาก มนุษย์ทุกคนมีทั้งข้อดี ข้อเสียในตัว
    ไม่มีใครสมบูรณ์ทุกอย่าง ถ้าดีไปหมดทุกอย่างก็คงไม่ต้องมาเกิดหรอกคะการที่เรามาเกิดก็เพื่อ
    แก้ไข ส่วนเสียของเรา การที่เราพยาบาทใคร เราต้องคิดดูก่อนว่า

เราผิดหรือเขาผิด
    เคยได้ยินไหม อย่าไปใกล้ คนไม่ดี ไม่งั้นจะมีเรื่องเดือดร้อนตามมา
    เราก็เคยเป็นนะ ทั้งพยาบาท ทั้งอาฆาต
    เวลาคะ เวลา พอเวลาผ่านไป จะ ลบความเจ็บปวดไปเอง
    คงต้องใช้เวลาอ่ะคะ แล้วจะ อโหสิกรรมได้เอง

12. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ไม่ทราบว่าคุณปาม ไปมีเรื่องอะไรกับเขาคะ
    ถ้าเรื่องใหญ่โตก็ค่อยๆคิดนะคะ ถ้าเรื่องกระจ๋อยก็ ใจเย็นๆ

13. ดาวประกาย

ดาวประกาย เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2005

14. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

เราต้องรู้จักให้อภัยค่ะ ให้เค้าก่อนที่เราจะรับ

15. แดดเช้า

แดดเช้า สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ค่ะ ขอแนะนำนิดหนึ่งนะคะ ลองทำดู

อธิษฐานคลายความผูกโกรธ

ตั้งนโม 3 จบ
    "ด้วยอานุภาพคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่ว่าข้าพเจ้าจะเคยผูกโกรธจองเวรกับบุคคลผู้นี้ด้วยประการใดก็ตาม บัดนี้ ข้าพเจ้าเห็นโทษของการจองเวร ผูกโกรธแล้วว่า เป็นการกระทำผิดต่อคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระอริยสงฆ์ ข้าพเจ้ามีความปรารถนาจะคลายความจองเวรผูกโกรธทั้งหมดทั้งสิ้นที่มีต่อบุคคลผู้นี้

ด้วยความปรารถนาอันเป็นมงคลของข้าพเจ้าที่ต้องการคิดในสิ่งที่ดีงาม ขอให้กรรมทั้งหลายเหล่านั้นจงมลายหายไปสิ้น และการตั้งจิตปรารถนาของข้าพเจ้าจงสัมฤทธิผลด้วยอานุภาพคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ด้วยเทอญ"

สาธุๆๆๆ

ทำบ่อยๆ นะคะ ทุกครั้งที่รู้สึกจองเวร ระลึกถึงอานุภาพคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ แล้วจะเข้าใจเองว่า ไม่มีอานุภาพใดเหนือกว่าอานุภาพเบื้องบนนี้อีกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2005
  16. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

41
    ของเเบบนี้ต้องใช้เวลาฝึกฝนครับ เเต่ขอรับรองว่าทําได้เเน่ถ้าเราเอาจริง อย่างเเรกคือ ต้องอ่านธรรมะครับ สองคือนั่งสมาธิทุกวัน ห้านาทีก็ยังดี พอมีสติมากขึ้น อีกหน่อยจะวางได้ครับ รับรอง เเต่จะเร็วหรือช้า ขึ้นอยู่ที่จิตเราครับ เเต่รับรองว่าทําได้เเน่

17. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ก่อนอื่นเลยเลิกที่จะไปกระทบกับเขาไม่ว่าทางดีและทางชั่วนะครับถ้าทำได้.....นอกนั้นวิธิการหลายท่านได้บอกไปแล้ว.....ขอให้สำเร็จนะครับ...อภัยทานมีผลสูงกว่าอมิสทานนะครับ...

18. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

41
    เมื่อใดที่เราคิดถึงเรื่องของเขา ให้เรานึกคําว่า ให้อภัย ไว้เสมอครับ ทําในทุกครั้งที่คิดครับ เดี๋ยวเราจะปล่อยวางเเล้วให้อภัยได้จริงครับ อีกเทคนิกหนึ่งคือ ถ้าเราให้อภัยเเล้ว ใจมันยังคิดอีก ให้ปล่อยเขาครับ คือหมายถึง ไม่ต้องไปตามเขาครับ เราถือว่าให้อภัยเเล้ว ถ้าจิตมารจะช่วยกวนใ้ห้เราขุ่นอีกก็ไม่ต้องไปสนครับ เพราะเรารู้เเล้วว่า เเท้จริงเเล้ว เราได้ให้อภัยไปเเล้ว หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ รักษาศีล เเผ่เมตตาในทุกๆวันไว้ครับ เเล้วจิตใจเราจะเย็นลงเเละปล่อยวางได้เองครับ เเต่ยังไงต้องอดทนครับ การปฏิบัติธรรมนั้นต้องปฏิบัติกันไปจนวันตายครับ ทําวันสองวันไม่ได้ผลเเน่นอนครับ เรื่องของโทสะ ยึดในอัตตาตัวตนนี่ต้องหมั่นเจริญอสุภะเอาไว้ในทุกวันครับ เวลานั่งสมาธิให้พยายามนึกภาพศพของเรา นึกภาพพระพุทธรูปเอาไว้ครับเเต่ไม่ต้องไปเคร่งเครียด คือทําให้ดีที่สุด จะนึกได้ไม่ได้ไม่เป็นไร เเต่่ขอให้ตั้งใจทําครับ ทําไปทุกวันเดี๋ยวใจเราจะเย็นลงอย่างไม่น่าเชื่อครับ จริงๆถ้าปฏิบัติในเเง่วิปัสสนาเเล้ว เวลาเราโมโหหรือเเค้นใคร เราจะนึกคําว่า โมหะหนอ โทสะหนอ เเล้วเอาจิตจับอยู่หว่างคิ้วหรือที่จมูกก็ได้ ( อันนี้เเล้วเเต่ถนัดครับ กลางอกก็ได้ ) ให้จิตเราอยู่ตรงกลาง ไม่เอนไปซ้ายหรือขวา โมโหอยู่ก็รู้ว่าโมโห เเต่เราไม่ไปตามอารมณ์เขา อะไรประมาณนี้ครับ เป็นกําลังให้เเล้วกันครับ คุณทําได้เเน่นอนถ้าศรัทธาเเละมุ่งมั่นในการปฏิบัติจริงครับ ผมฝาก vdo นี้ให้ดูครับ ดูเเล้วให้คิดว่า สุดท้ายเราก็เหลือเเค่นี้ เเม้เเต่ตัวเราก็เอาไปไม่ได้เเล้วเราจะโกรธเกลียดกันไปทําไม อันนี้คือวิธีเจริญอสุภะครับ คือให้เห็นความตายที่จะเกิดขึ้นกับเรา เป็นสัจธรรมจริงเเท้ของชีวิตครับ เจริญในธรรมครับ

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/d8GGnlJjwGg&amp;hl=en_US&amp;fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/d8GGnlJjwGg&amp;hl=en_US&amp;fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

19. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาตั้ง๕ปีกว่า เขาคงอโหสิกรรมให้กันและกันไปแล้วกระมัง? เอ...ว่าแต่ว่าน้องปาล์มเนีัยคนเดียวกันกะน้องปาล์มคนเก่งที่เวปผลบุญหรือเปล่าหนา?

แล้วเรายุ่งไรกะเขาเนี้ย

โมทนาจ้า

20. โลกุตตระ

โลกุตตระ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณปาล์มลองนึกถึงคนที่ดีกับเรา นึกถึงคราใดก็สุขใจ สบายใจ

แต่ถ้าเราแค้นใครอาฆาตพยาบาทใคร นึกขึ้นที่ไรก็ร้อนรุ่มใจ

ไม่สบายใจ คับแค้นใจ สิ่งเหล่านี้ทำร้ายจิตใจเรา นึกขึ้นมาคราใด

ก็แผดเผาจิตใจเราให้อับเฉา หมองใหม้...

แต่ถ้าเราอโหสิกรรมให้แผ่เมตตาให้เขาไป ด้วยความตั้งใจทำจริงๆ

อย่าสักแต่ทำเฉยๆ(ทำเฉพาะกริยา)

ความร้อนรุ่มใจ ไม่สบายใจ ความคับแค้นใจทั้งหลาย จะหายไป

ความสุขกายสุขใจ อยู่ที่เราทั้งนั้น เราทำเองและรับผลเอง ครับ.

อนุโมทนา..

หมายเหตุ ตอบเสร็จแล้ว เพิ่งทราบว่าเป็นกระทู้ เมื่อห้าปีที่แล้ว
    จะลบก็เสียดายเพราะตั้งใจเขียนไปแล้ว คิคว่าเป็นอุทาหรณ์ก็แล้วกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2010