จะทำอย่างไรครับให้เราเกิดมาทำแต่กรรมดี ?

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย palati, 18 เมษายน 2013.

1. palati

palati เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ พระอาจารย์เล็ก ขอรับ

ขออนุญาตสอบถามพระอาจารย์ครับ คนเรานั้นเกิดมาดีบ้างชั่วบ้างปะปนกันไป ยามที่กุศลกรรมเกื้อหนุนนั้นก็จะประพฤติปฏิบัติดี แต่ยามใดที่ถึงคราวอกุศลกรรมให้ผลก็ทำให้ทำผิดทำพลาดไปบ้าง ถ้าเราเคยทำผิดไปแล้วเราก็สำนึกผิดได้และตั้งใจมั่นที่จะปฏิบัติดีต่อไปผมเชื่อว่าเป็นสิ่งที่ดี แต่ว่าถ้าเรายังต้องเกิดอีกชาติหน้าเราจะทำอย่างไรครับให้เราไม่มีใจหลงคิดทำชั่วอีก เพราะกว่าผมจะเข้าใจถึงธรรมมะของพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ได้ ก็ต้องแลกมาด้วยชีวิต แต่ก็ต้องใช้ชีวิตบนรถเข็นตลอดชีวิต จนมาเจอกับธรรมมะที่ถูกใจของหลวงพ่อฤาษีฯ และของพระอาจารย์เล็ก ที่สอนให้เข้าใจนิพพานและปฏิบัติเพื่อนิพพาน ซึ่งตัวผมก็ตั้งใจตามที่หลวงพ่อและพระอาจารย์สอนว่าให้ไปนิพพานซะเลยในชาตินี้ แต่ก็กลัวว่าถ้าบารมียังไม่ถึงแล้วยังต้องมาเกิดอีกกลัวจะพลาดพลั้งทำกรรมไม่ดีอีก จึงอยากจะขอคำสอนของพระอาจารย์ว่าถ้าเรายังต้องเกิดอีกจะทำอย่างไรครับให้เราเกิดมาทำแต่กรรมดีครับ

ขอกราบขอบพระคุณพระอาจารย์เล็กไว้ ณ ที่นี้ขอรับ
    [/SIZE][/SIZE][/SIZE]