จะบริจาคเลือดต้องเตรียมตัวยังไงบ้างมีกติกาอะไรบ้าง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 18 พฤศจิกายน 2004.

1. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    พอดีจะไปบริจาคเลือดที่สภากาชาดไทยค่ะ แต่กำลังคิดว่าตัวเองยังมีบางอย่างไม่พร้อมเช่น

ไม่ได้นอนพอเพียง วันๆนึงได้นอนแค่สอง-สามช.ม. บางทีไม่นอนเลย แต่ไปนอนบนรถเมล์เอา (แต่ไม่เลยป้าย ก็ไม่รู้ทำไม)

ไหนจะทานอาหารเสริมเยอะ คือกระเจียวขายอาหารเสริม เลยกินเองซะเยอะ ไม่รู้เลือดเราจะมีสารพวกนี้เยอะไปมั้ย

ไงก็ช่วยบอกแนะนำกันทีนะคะ ว่าต้องเตรียมตัวไงบ้าง เขามีกติกายังไง

คือจะบริจาคซะที เพราะกระเจียวพูดมานานแล้ว เดี๋ยวช่วงลอยกระทงนี่ว่าจะไปบริจาค หรือไม่ก็วันพ่อ หรือวันรัฐธรรมนู_ เดี๋ยวดูก่อน ว่าลูกค้าสั่งของมามั้ย กำลังวุ่นๆขายของช่วงนี้ วุ่นวายมาก

กระเจียวตั้งกระทู้ใหม่แล้วเน้อ ไม่ได้ทิ้งเวบไปไหน แต่ขอทำใจหน่อย กรรมมันมารุมหลายเรื่อง เครียดๆ

(kiss)

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

3. กระเจียว

ขอบพระคุณค่ะ เลยก๊อปซะเลย

เชิ_ชวนทุก ๆ ท่านที่มีอายุ 17 - 60 ปี สุขภาพแข็งแรง นอนหลับเพียงพอเกินกว่า 6 ชั่วโมง ไปบริจาคส่วนประกอบโลหิต ได้แก่ เกร็ดเลือด เม็ดเลือดแดง เม็ดเลือดขาว และหรืออื่นใดที่ทางสภากาชาดจะเป็นผู้ขอจากท่านเอง เพียงแต่ท่านเข้าไปแสดงตนเป็นผู้บริจาคโลหิตตามธรรมดาที่สภากาชาดไทย ถนนอังรีดูนังต์ เมื่อท่านได้รับการตรวจวัดความดันโลหิตแล้ว เมื่อมาถึงเค้าเตอร์เบอร์ 4 จะมีพยาบาลจากห้องบริจาคพลาสม่ามายืนรอดูสีบัตรของท่าน หากสีบัตรของท่านตรงกับออเดอร์ที่ทางสภากาชาดต้องการ พยาบาลจะทาบทามถามท่านว่า ขอรับบริจาคเกร็ดเลือด หรือส่วนประกอบของเลือดอื่นใดจากท่าน จะได้หรือไม่ ? และท่านมีเวลาว่างประมาณ 2 ชั่วโมงหรือไม่ ? เพราะขบวนการนี้ต้องใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง หากท่านไม่ประสงค์จะเสียเวลา ท่านสามารถยืนยันว่า ไม่ว่างและจะบริจาคเป็นเลือดธรรมดา whole blood ซึ่งพยาบาลก็จะถอยออกทันทีด้วยความขอบพระคุณ

ทุก ๆ ช่วงปิดเทอม ปริมาณโลหิตสำรองจะขาดแคลนเป็นอย่างมาก ครั้งนี้ก็คงเช่นเดียวกัน พอดีวันนี้เป็นวันครบรอง 30 กว่าวันที่ผมได้บริจาคเกร็ดเลือดมา ผมจะออกเดินทางจากบริเวณ ร.พ. เมโย สามแยกเกษตรเวลาประมาณ 11.00 น. ไปทำธุระที่สะพานพระราม 5 ถึงเวลาประมาณ 12.00 น. แล้วตรงไปสภากาชาดไทย ท่านที่ต้องการร่วมเดินทางสามารถโทรศัพท์เรียกผมไปรับได้ในช่วงเวลาดังกล่าว โทร 09-3155754 ผมยินดีบริการครับ

เมื่อบริจาคส่วนประกอบโลหิตหรือโลหิตเสร็จแล้ว ผมจะเลยมาที่สวนลุมพินี เพื่อร่วมสวดมนต์ถวายพระพรสมเด็จพระสังฆราช เสร็จการสวดมนต์ประมาณ 20.00 น. ครับ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 23 เม.ย. 47 - 09:04 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:203.118.85.193

ความคิดเห็นที่ 1 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

ไปถึงสภากาชาดไทย ถนนอังรีดูนังต์บ่าย 2 โมงครึ่ง รีบตรวจวัดความดันแล้วก็มาถึงด่านเจาะฮีโมโกรบีน ด้วยความคุ้นเคยกับเจ้าหน้าที่ ท่านจึงพูดขึ้นว่า " อ้าววันนี้มาสาย สงสัยเขาไม่เอาเกร็ดเลือดแล้ว เดี๋ยวเครื่องเสร็จไม่ทันเลิกงาน " ผมเลยไปเค้าน์เตอร์เบอร์ 4 เพื่อทอดสะพานให้พยาบาลห้องพลาสม่าที่จะมาคอยหาลูกค้าพิเศษ พบพยาบาลเขาบอกว่า " วันนี้เกร็ดเลือดเต็มแล้วนะคะ ไปบริจาค whole blood ได้เลยค่ะ " ผมหยิบแถบบาร์โค้ดได้ก็ไปบริจาคเลือดแบบธรรมดา เพียง 4 นาทีก็มานั่งที่ดื่มโอวัลตินได้แล้ว ขณะดื่มโอวัลตินเห็นผู้ชายท่านหนึ่งกำลังวัดความดันให้เด็กห_ิงคนหนึ่ง เข้าใจว่าเป็นลม จึงเข้าไปนั่งใกล้ ๆ เพื่อขอฟังคุณผู้ชายนั้นหน่อย ท่านจึงแนะนำตัวเองว่าเป็นนายแพทย์ที่มาช่วยสภากาชาดไทย และสิ่งที่ท่านแนะนำมีประโยชน์มาก ผมจะได้เขียนในความคิดเห็นต่อไปครับ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 07:41 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 2 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

ท่านแนะนำตนเองว่าชื่อ นายแพทย์ ด. อายุ 66 ปี เด็กห_ิงที่เป็นลมอยู่หน้าป้ายรถเมล์เพราะเป็นการบริจาคโลหิตครั้งแรก อายุ 17 ปี น้ำหนักคาบเส้น 50 ก.ก. พอดี พอบริจาคเสร็จก็ลุกขึ้นเร็วและรีบเดินทางเกินไป ประกอบกับอากาศที่ร้อนจัดมาก จึงทำให้เป็นลมอยู่หน้าป้ายรถเมล์และ ร.ป.ภ. ช่วยกันอุ้มเข้ามาส่งคุณหมอ เมื่อสอบถามเด็กห_ิงคนนั้นแล้วจึงทราบว่า

1. กำลังอยู่ในช่วงงดอาหารเพราะต้องการผอมอย่างนางแบบ
    2. เมื่อคืนนอนไม่เต็มอิ่ม

ดังนั้น ผมขอเตือนคุณผู้ห_ิงทั้งหลายว่า ท่านควรต้องมีคุณสมบัติและปฏิบัติตนตามที่ทางสภากาชาดไทยต้องการ หากขาดไปแม้แต่เพียงข้อเดียว ก็ขอให้งดไว้ก่อน จนกว่าจะได้คุณสมบัติตามนั้นนะครับ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 07:52 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 3 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

ผมได้กราบเรียนถามคุณหมอ ด. หลายต่อหลายเรื่องที่ผมอยากถามใครสักคนมานาน วันนี้เป็นโอกาสดีที่ผมได้พบหมอของสภากาชาดไทย จึงขอถ่ายทอดสิ่งที่ได้กราบเรียนถามมาเล่าสู่กันฟังด้วยการย่อเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ

1. เรื่องการบริจาคส่วนประกอบโลหิตอย่างชา_ฉลาด ( แบบที่ผมคิดและนำเสนออยู่เสมอ ๆ ) คุณหมอ ด. ตอบว่า ขออย่าให้คิดเช่นนั้นเลย คืออย่าไปจ้องจะบริจาคเฉพาะที่ห้องพลาสม่าเลย เพราะคนที่บริจาคที่ห้องพลาสม่านั้น ส่วนประกอบโลหิตที่บริจาคที่ห้องพลาสม่าจะมีค่าใช้จ่ายในกระบวนการสูงมาก คือถุงละ 7,000.- บาท ( เฉพาะค่าถุงค่ากระบวนการผลิต ) ดังนั้นคนจนก็หมดสิทธิได้รับ จะขายให้กับโรงพยาบาลเอกชนเท่านั้น ส่วนที่สภากาชาดไทยผลิตให้คนจนคือการนำเอา whole blood ที่ได้รับบริจาคจำนวน 4 ถุงมาปั่นแยกเอาเฉพาะเกร็ดเลือดจะได้เพียง 1 ถุง แต่ต้นทุนต่ำคือเพียง 400 กว่าบาท นี่คือส่วนที่คนจนได้รับจริง ๆ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 08:04 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 4 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

2. ระยะเวลาการบริจาคเลือดที่เมืองนอกกำหนด 1 - 2 เดือนครั้งแต่ไทยกำหนด 3 เดือนครั้งและรับถึงอายุ 60 ปีบริบูรณ์ ได้รับคำตอบว่า หากเป็นการบริจาคเฉพาะเกร็ดเลือดในประเทศไทยกำหนดว่า สามารถบริจาคได้ทุก ๆ 30 วัน พลาสม่าทุก ๆ 14 วัน เม็ดเลือดแดงทุก ๆ 120 วัน เม็ดเลือดขาวทุก ๆ 180 วัน ในกรณีดังกล่าวข้างต้นนี้ไม่ขอกล่าวถึง จะขอกล่าวถึงในกรณีเดียวคือเลือดรวม whole blood ว่า ที่ประเทศไทยกำหนดเช่นนั้น เพราะเอามาตราฐานการกินอยู่แบบชาวบ้านมาประเมิน เพื่อให้เป็นแนวปฏิบัติของเจ้าหน้าที่เท่านั้น ตามความเป็นจริงก็คือ หากบำรุงร่างกายด้วยการกินเลือดหมูเป็นอาหารอย่างน้อยวันละ 1 มื้อ ร่างกายก็จะได้รับส่วนที่ขาดหายไปกลับคืนมาอย่างรวดเร็วและพร้อมจะบริจาค whole blood ได้อีกภายในเวลาเพียง 30 วัน และหากร่างกายทั่ว ๆ ไปแข็งแรงดีพอก็สามารถบริจาคได้จนตลอดอายุขัยคือถึง 70 หรือ 80 ปี ซึ่งที่เมืองนอกหลายประเทศก็รับบริจาคในผู้สูงอายุทั้ง ๆ ที่ประเทศนั้น ๆ มีจำนวนผู้บริจาคอย่างล้นเหลือ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 08:17 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 5 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

3. การบริจาคเลือดแบบ whole blood มีข้อดีข้อเสียอย่างใดหรือไม่ทั้งในเพศชายและเพศห_ิง ได้รับคำตอบว่าในเพศชายมีข้อดีมากกว่า ข้อเสียคือถ้าไม่กินเลือดหมู ร่างกายจะขาดธาตุเหล็กซึ่งคนส่วนมากไปกินแบบเม็ด ( ดูดซึมได้เพียง 5 - 10 % ) ( เลือดหมูมีธาตุเหล็กที่ร่างกายดูดซึมได้ 50 % นอกจากนั้นยังมีส่วนประกอบของโลหิตที่ร่างกายจำเป็นต้องใช้สร้างเม็ดเลือดด้วย )

อีกประการหนึ่ง ผู้ชายที่บริจาคเลือดเป็นประจำ ๆ จะมีอัตราการเป็นโรคหัวใจต่ำมาก ต่ำเท่ากับผู้ห_ิงที่อยู่ในช่วงมีประจำเดือน

ถ้าผู้ชายไม่บริจาคเลือดก็จะมีอัตราการเป็นโรคหัวใจสูงเท่ากับผู้ห_ิงที่อยู่ในช่วงหมดประจำเดือน

ทั้งนี้เพราะธาตุเหล็กที่มากเกินไปจะทำให้มีอัตราการเสี่ยงเป็นโรคหัวใจทั้งในเพศชายและเพศห_ิง การนำเหล็กออกจากร่างกายด้วยการบริจาคเลือด ร่างกายจะสู_เสียเหล็กเป็นจำนวนมาก การรับประทานเลือดหมูจะได้รับการชดเชยเข้าไป แต่อย่างมากก็ไม่เกินสิ่งที่สู_เสียไป ดังนั้นช่วงที่ร่างกายขาดเหล็กประมาณ 20 กว่าวันแรกหลังการบริจาคเลือดนั้น เป็นช่วงที่ร่างกายมีอัตราการเสี่ยงต่ำมากที่จะเป็นโรคหัวใจ

ในเพศห_ิงขอเตือนว่าอย่าบริจาคโลหิตในขณะที่มีประจำเดือน เพราะร่างกายจะสู_เสียธาตุเหล็กมากเกินไป

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 08:37 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 6 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

4. จำนวนผู้บริจาคเลือดที่ประเทศไทยควรจะมีคือจำนวนเท่าใด ? ได้รับคำตอบว่า เรื่องนี้ในประเทศไทยยังตามหลังห่างมาก ๆ จากหลาย ๆ ประเทศอยู่ ( ทั้ง ๆ ที่เป็นเมืองพุทธ ) อยากฝากหน้าที่การประชาสัมพันธุ์ไว้เป็นหน้าที่ของทุก ๆ คนทั้งในและต่างประเทศ ทั้งภาคเอกชนและรัฐบาล ถ้าประเทศไทยเรามีจำนวนผู้บริจาคมาก ก็จะทำให้สามารถรับบริจาคเลือดแบบ whole blood แล้วนำมาปั่นแยกส่วนประกอบของโลหิตได้ในราคาต้นทุนต่ำมาก ๆ เพื่อนำมาแจกจ่ายให้คนจนได้ทั่วประเทศ โดยไม่เกิดช่องว่างขึ้นระหว่างคนจนและคนรวย

จำนวนผู้บริจาคเลือดในประเทศไทยเมื่อเทียบกับต่างประเทศนั้นห่างกันมาก เช่นในบางประเทศมีจำนวนผู้บริจาคเลือดเป็นประจำ 3 - 10 กว่าเปอร์เซ็นต์ของจำนวนประชากรทั้งประเทศ แต่ประเทศไทยนั้นน้อยมาก อาจเริ่มต้นด้วย 0. ??? เปอร์เซ็นต์ เป็นเหตุให้ยังมีการขายเลือดอยู่ในปัจจุบัน ซึ่งเรื่องนี้น่าจะหมดไปนานแล้ว และเลือดที่ได้จากการขายมักมีคุณภาพต่ำกว่าเลือดที่ได้รับจากการบริจาค

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 08:52 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 7 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

5. จำนวนเลือดแบบ whole blood ที่ทางสภากาชาดไทยต้องการจริง ๆ เพื่อให้เพียงพอแก่การใช้งานคือเท่าไร ? ได้รับคำตอบจากคุณหมอ ด. ว่า จำนวนที่มีความต้องการจริง ๆ นั้นคือประมาณเดือนละ 6 - 7 หมื่นถุง ( 1 คนต่อ 1 ถุง ) แต่ทุกวันนี้เราได้อย่างมากเดือนละ 3 หมื่นหรือ 3 หมื่นกว่า ๆ ต่ำกว่าความต้องการจริงครึ่งหนึ่ง ซึ่งตามตัวเลขแล้ว หากประชาชนไทยมีจำนวนผู้บริจาคเพียงแค่ 1 - 2 เปอร์เซ็นต์ของจำนวนประชากรทั้งหมด เลือดเราจะพอใช้อย่างไม่ต้องสงสัย การขายเลือดจะหมดสิ้นไป คนจนคนรวยจะไม่มีช่องว่างว่า ถ้ามีเงินก็ซื้อส่วนประกอบของเลือดจากห้องพลาสม่าได้ ส่วนคนจนไม่มีส่วนประกอบของเลือดให้เลย แม้แต่ whole blood ก็ยังไม่เพียงพอ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 09:03 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 8 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

6. เราควรมาบริจาคที่สภากาชาดไทย ถนนอังรีดูนังต์ หรือที่หน่วยเคลื่อนที่ทั่ว ๆ ไป คุณหมอ ด. กล่าวว่า เป็นความจริงที่การมาสภากาชาดไทยหรือ ร.พ. ให_่ ๆ อย่างศิริราชที่มีเครื่องรับบริจาคครบทุกแบบมีประโยชน์กว่า และต้นทุนก็ต่ำกว่าหน่วยเคลื่อนที่ เพราะหน่วยเคลื่อนที่ต้องจ่ายค่ายานพาหนะค่าเบี้ยเลี้ยงเจ้าหน้าที่ ทำให้ต้นทุนสูงกว่า แต่ก็ไม่อยากให้ผู้บริจาคเสียเวลาทำงานและเดินทางมาบริจาคไกล ทางสภากาชาดไทยจึงบริการหน่วยเคลื่อนที่เพื่ออำนวยความสะดวกแก่ผู้บริจาคถึงแม้จะมีต้นทุนสูงกว่าก็ตาม

หมายเหตุ
    สภากาชาดไทย ถนนอังรีดูนังต์
    ร.พ. ศิริราช ( คลังเลือด ) สภากาชาดไทย
    และ ร.พ. ให_่ ๆ บางแห่งมีเครื่องมือเก็บส่วนประกอบของโลหิต
    เครื่องเก็บเกร็ดเลือด เครื่องเก็บพลาสม่า เครื่องเก็บเม็ดเลือดแดง เครื่องเก็บเม็ดเลือดขาว เครื่องเก็บเซลล์ต้นกำเนิด และอื่น ๆ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 09:18 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.132.125

ความคิดเห็นที่ 9 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

สรุปได้ว่า " เลือดหมูเป็นอาหารที่ดีที่สุดสำหรับผู้บริจาคโลหิตเป็นประจำ "

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 24 เม.ย. 47 - 13:06 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:202.133.134.96

4. กระเจียว

ก๊อปต่อๆเป็นหน้าสองค่ะ

ความคิดเห็นที่ 10 : (เด็กบ้านยางสีสุราช) อ้างอิง |

อนุโมทนานำแหน่ครับ จ้อย จ้อย บริจาคบ่ได๋ครับ

ญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญ

พระอรหันต์แบบฉฬภิ_โ_ นี่ล่ะครับที่ข้อยอยากเป็น

อัชฌาสัยฉฬภิ_โ_

อัชฌาสัยของท่านที่ชอบมีฤทธิ์มีเดชทำอะไรต่ออะไรเกินกว่าสามั_ชนจะทำได้ เรียกว่าอัชฌาสัยของท่านผู้มีฤทธิ์ หรือท่านผู้ทรงอภิ__า ๖ ได้แก่

๑.อิทธิฤทธิ์
    ๒.ทิพยโสต
    ๓.จตูปปาต_าณ
    ๔.เจโตปริย_าณ
    ๕.ปุพเพนิวาสานุสสติ_าณ

ต่อเมื่อฝึกฝนคุณธรรมหกประการนี้คล่องแคล่วว่องไวดีแล้ว จึงฝึกอบรมวิปัสสนา_าณต่อไป เพื่อให้ได้อภิ__าข้อที่ ๖. ก็จะเข้าสู่ความเป็นโลกุตรฌาน นั่นคือเข้าสู่ความเป็นพระอริย
    ๖ อาสวักขย_าณ ได้แก่การทำลายอาสวะให้หมดสิ้นไป

ขอบคุณหลวงงพ่อฤาษีลิงดำที่แนะทางเลือกให้ข้าพเจ้าขอรับ
    จากคุณ : เด็กบ้านยางสีสุราช [ ตอบ: 25 เม.ย. 47 - 10:53 ] แนะนำตัวล่าสุด 08 ต.ค. 47 | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 503 | ฝากข้อความ | ip:203.113.61.230

ความคิดเห็นที่ 11 : (peepa) อ้างอิง |

ขออนุโมทนาในกุศลจิตของคุณสมบูรณ์ ต. ค่ะ ที่นำเสนอเรื่องราวดี ๆ ให้ได้ทราบส่วนตัวเองแล้วก็ได้บริจาคอวัยวะกับสภากาชาดไทย และบริจาคเนื่อเยื่อกับศูนย์เนื้อเยื่อชีวภาพกรุงเทพฯ แล้วค่ะ ขอให้คุณเจริ_ในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ
    จากคุณ : peepa [ ตอบ: 26 เม.ย. 47 - 12:08 ] แนะนำตัวล่าสุด | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 63 | ฝากข้อความ | ip:202.133.170.253

ความคิดเห็นที่ 12 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

ขอบคุณคุณเด็กบ้านยางสีสุราชและคุณ peepa มากครับ ในกรณีของคุณทั้ง 2 นี้ไม่ควรบริจาคโลหิตครับ เพราะทราบว่าท่านหนึ่งร่างกายไม่เอื้ออำนวย อีกท่านหนึ่งนอนไม่เพียงพอ ตามความเป็นจริงแล้วที่ว่านอนเพียงพอ 6 ชั่วโมงนั่นหมายความถึงอายุผู้บริจาคควรอยู่ที่ 17 - 35 หากเกินจากนั้น เช่นอายุเกิน 40 ปีขึ้นไป การนอนคืนก่อนวันบริจาคควรเป็น 8 - 10 ชั่วโมง และหลังบริจาค 2 - 3 คืนก็เช่นกัน ควรได้หลับยาวขนาดนั้นจริง ๆ

ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยบำรุงร่างกาย เพราะคิดว่าเราใช้วิธีดูอาการอ่อนเพลียหลังการบริจาคจะดีกว่า ซึ่งผมไม่เคยอ่อนเพลียหลังจากบริจาคเลย ตั้งแต่เริ่มบริจาคเมื่ออายุ 17 - เกือบจะ 50 เข้าปีนี้ มีเพียงครั้งนี้เท่านั้นที่รู้สึกง่วงและนอนได้ถึง 10 ชั่วโมงมา 2 - 3 คืนแล้ว จากการที่ได้สนทนากับคุณหมอ ด. แล้ว จึงทราบว่า ร่างกายจำเป็นต้องได้รับการบำรุงด้วยอาหารที่ถูกต้องในปริมาณจำนวนและระยะเวลาที่พอเพียง การหลงไหลได้ปลื้มว่าใช้วิธีกินธาตุเหล็กชนิดเม็ดน่าจะดีที่สุดแล้ว กลับเป็นความคิดของคนที่ไม่รู้ความจริงไปเลย คุณหมอ ด. ยังเล่าให้ฟังว่า ร่างกายมันหิวเหล็ก แต่เราไปกินอย่างอื่น ทำให้กินเท่าไรไม่รู้จักอิ่ม เลยทำให้อ้วน นี่ก็เพราะไม่รู้จักกินเลือดหมูนั่นเอง ถ้าได้กินเลือดหมู ร่างกายได้รับธาตุเหล็กเพียงพอ ก็จะไม่กินมั่วไปหมด บริจาคเท่าไรก็ไม่อ้วน

อีกประการหนึ่ง หลังการบริจาค 5 - 7 วันไม่ควรนำตัวเข้าไปเสี่ยงในเขตที่มีการระบาดของโรคติดต่อทุกชนิด เพราะร่างกายอาจติดเชื้อได้ง่ายในระยะนั้น เนื่องจากเม็ดเลือดขาวน้อยลง ทำให้ติดเชื้อได้ง่ายด้วย

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 26 เม.ย. 47 - 17:59 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:210.86.201.1

ความคิดเห็นที่ 13 : (นิวสมบูรณ์ ต.) อ้างอิง |

มีท่านผู้ต้องการบริจาคโลหิตถามเข้ามาว่า มีเบอร์โทรศัพท์ของศิริราชพยาบาลหรือไม่ ? ผมไม่มีเบอร์ที่นั่นครับ แต่ทราบมาว่า น่าจะอยู่ที่ตึก 84 ปีศิริราชพยาบาล ถามแพทย์ พยาบาลและเจ้าหน้าที่ทุกคนว่า คลังเลือด ธนาคารเลือดที่รับบริจาคเลือดอยู่ที่ไหนก็ได้นะครับ บอกว่าเราต้องการมาบริจาคเลือด เวลาทำการก็น่าจะเหมือนกับที่สภากาชาดไทยเพราะเป็นสาขาของสภากาชาดไทยครับ

วันจันทร์ - ศุกร์ 08.00 - 16.30 น.
    วันเสาร์ 09.00 - 12.00 น.
    วันอาทิตย์ 12.00 - 15.30 น.

ผมไม่แน่ใจว่าสาขาของสภากาชาดไทยมีเวลาที่ผมโพสต์ไว้นี้หรือไม่ครับ ? แต่ทราบมาว่าถ้าเป็นสาขาต่างจังหวัดจะหยุดวันอาทิตย์ ส่วนเวลาถ้าคลาดเคลื่อนกันก็คงแค่ครึ่งชั่วโมงครับ

การเตรียมความพร้อมก่อนไปบริจาคโลหิต การปฏิบัติตนหลังการบริจาคโลหิตเป็นเรื่องที่สำคั_และจำเป็นมาก ยิ่งโดยเฉพาะท่านที่เป็นผู้ห_ิง เพราะลูกสาวผมเองก็เคยเป็นลมครั้งหนึ่งหลังการบริจาคทันที และอีกครั้งหนึ่งลูกสาวผม หลังการบริจาคโลหิตไปติดเชื้อไข้เลือดออก ทำให้เกล็ดเลือดต่ำมากจนต้องนอนรักษาตัวใน ร.พ. มาแล้ว แต่เธอก็ยืนยันจะบริจาคต่อไปถ้าร่างกายเธอพร้อมครับ

จากคุณ : นิวสมบูรณ์ ต. [ ตอบ: 26 เม.ย. 47 - 18:10 ] ยังไม่แนะนำตัว | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 2695 | ฝากข้อความ | MSN | ip:210.86.201.1

ความคิดเห็นที่ 14 : (ตรงประเด็น) อ้างอิง |

อนุโมทนากับคุณสมบูรณ์ ต.ครับ.....

อยากฝากย้ำสักเล็กน้อยน่ะครับ(หลายท่านอาจทราบแล้ว).....ถ้าเราสงสัยว่าเราอาจจะไปรับเชื้อHIVมาภายใน2สัปดาห์ ไม่ว่าจะทางใดก็ตาม อาจตรวจHIV-p24Agในเลือดเราเป็นผลลบลวง เพราะเทคโนโลยี่ในปัจจุบันนี้ยังไม่มีวิธีใดที่ตรวจเอดส์ได้100%ในกรณีที่ไปรับเชื้อมาใหม่มากๆ เพราะปริมาณเชื้อมันจะต่ำมากๆ จนเทคโนโลยีปัจจุบันยังตรวจจับตรงนี้ไม่ได้100%.....ปัจจุบันนี้มีการหลุดรอดไปได้1ใน1ล้านถุง(สมัย6-7ปีก่อน หลุดประมาณ1ใน20000-30000 )....ถ้าจะบริจาคโลหิตก็ควรให้พ้นช่วง2สัปดาห์นี้ก่อนน่ะครับ.

จำกรณีเด็กมุสลิมที่เป็นฮีโมฟิเลียติดเอดส์จากการเติมเลือดที่ชลบุรีได้ไหมครับ.....นั่นเป็นเหตุสุดวิสัยเพราะเทคโนโลยีในตอนนั้นหลุดได้มากกว่าตอนนี้มากมาย และเด็กคนนี้ต้องรับน้ำเหลืองมาก ในช่วงหลายๆปีต้องรับเลือดเป็นพันยูนิต....อัตราเสี่ยงยิ่งสูง....คุณหมอเด็กท่านนั้นโดนสื่อถล่มเสียยับเยิน.... น่าสงสารทั้งเด็กที่ติดเอดส์ ผู้ปกครองเด็ก และหมอเจ้าของไข้

ควรรอให้เกิน2สัปดาห์หลัง"มีโอกาสเสี่ยงที่จะรับเชื้อ" แล้วค่อยไปบริจาค....จะปลอดภัย100%กับผู้รับเลือด....จึงจะเป็นกุศลที่สมบูรณ์แบบ.แต่ไม่ต้องกังวลมาก เพราะตรงนี้ทางสภากาชาดเขาจะมี จนท.มาสัมภาษณ์ประวัติและมีแบบฟอร์มให้กรอกอยู่แล้ว.....

ญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญญ

"อยู่อย่างบริสุทธิ์เสียอย่าง.....

อะไรก็ช่าง..... เอวัง ก็มีด้วยประการะฉะนี้"

ธรรมะโอวาทของ หลวงปู่ สิม พุทธาจโร

จากคุณ : ตรงประเด็น [ ตอบ: 26 เม.ย. 47 - 19:08 ] แนะนำตัวล่าสุด | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 374 | ฝากข้อความ | ip:202.129.9.226

ความคิดเห็นที่ 15 : (Deus) อ้างอิง |

ขอบพระคุณมากครับที่นำเรื่องดีๆมาให้อ่าน

เมื่อวันพ่อปีที่แล้ว ผมตั้งใจจะไปบริจาคพลาสม่าเต็มที่ที่สวนงู แต่กาชาดไทยไม่ยอมรับ เพราะว่าผมไม่มีประวัติกับเค้านานพอ

ผมเองก็ตั้งปณิธานว่าจะบริจาคพลาสม่าอย่างสม่ำเสมอ
    ตอนนี้ก็เลยบริจาคพลาสม่าในเขตเมืองที่อยู่ทุกๆ ๒ สัปดาห์
    หวังว่าผมคงจะได้มีโอกาสไปบริจาคได้อย่างสม่ำเสมอและตลอดชีวิตเหมือนคุณอาสมบูรณ์นะครับ

จริงๆผมอยากจะบริจาคเกล็ดเลือดด้วย แต่ทางกาชาดไม่ยอมรับ เพราะกลัวผมจะมีเชื้อมาเลเรีย
    เค้าบอกต้องรอดูอาการก่อนเป็นเวลา ๑ ปี ส่วนพลาสม่านี่ไม่มีปั_หา

สำหรับอาหารเสริม นอกจากเลือดหมูแล้ว ตับหมูก็ให้ธาตุเหล็กสูงมากนะครับ ตามด้วยตับไก่

ผมได้ลงชื่อบริจาคไขสันหลังด้วย แต่ไม่รู้ว่าชาตินี้จะมีบุ_ได้บริจาคหรือเปล่า เพราะอัตราที่จะผู้รับกับผู้บริจาคจะเหมาะสมกันนั้นคือ ๑ ใน ๕๐,๐๐๐ เลยทีเดียว

5. กระเจียว

ก๊อปหน้าสาม

ความคิดเห็นที่ 20 : (ตรงประเด็น) อ้างอิง |

เรียนคุณเดอุส....

จากข้อความของคุณ "........แต่ถ้าใครจะเอาอะไรจากผม ผมก็ให้ล่ะครับ รวมถึงดวงตาที่สั้น ๘๐๐ เอียงอีก ๑๗๕ คู่นี้ของผมด้วย.....".

การรับบริจาคดวงตา ที่สำคั_คือเขาจะเอากระจกตาไปใช้ ไม่ใช่เลนส์.....ตรงที่คุณบอกว่าตาสั้นแบบมหาศาล 800 และเีอียงกะเท่เล่ 175 (อิ อิ อิ ผมพูดเล่นน่ะครับ ) นั้นเป็นความผิดปกติส่วนเลนส์น่ะครับ.... แต่ผมไม่ใช่หมอตาน่ะครับ ตามที่ผมทราบมาคิดว่าคุณน่าจะบริจาคดวงตาได้น่ะ...

ขออนุโมทนาด้วยครับ....

"อยู่อย่างบริสุทธิ์เสียอย่าง.....

อะไรก็ช่าง..... เอวัง ก็มีด้วยประการะฉะนี้"

ธรรมะโอวาทของ หลวงปู่ สิม พุทธาจโร

จากคุณ : ตรงประเด็น [ ตอบ: 27 เม.ย. 47 - 22:56 ] แนะนำตัวล่าสุด | สมาชิกลานธรรมถาวร | ตอบ: 374 | ฝากข้อความ | ip:202.129.43.136

ความคิดเห็นที่ 21 : (Deus) อ้างอิง |

ทางกาชาดไทยเค้าก็บอกอย่างนี้ครับ ผมก็เลยลงชื่อบริจาคดวงตาไปเรียบร้อยแล้วครับ

6. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

มีก็อปมาด้วยแฮะ
    เพิ่งไปตอบเพิ่มมานะเนี่ย(smile)

7. กระเจียว

8. หนูอุ่น

หนูอุ่น สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2004
    ครั้งที่ 28 แล้ว กระเจียว

9. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    โห! อนุโมนทนกับคุณ หนูอุ่น สาธุ ^/\^

ง่ายๆ คือน้ำหนัก 45 ขึ้นไป สุขภาพร่างกายแข็งแรง อายุตามที่น้องกระเจียวก๊อปมา ระบบเลือดในร่างกายปกติดี ไม่เป็นโรคที่สามารถติดต่อได้ทางเลือดทั้งปวงหรือทางน้ำเหลืองค่ะ แต่ใครไม่ทราบ หากไปบริจาคแล้วจะทราบเองนะค่ะ ก่อนไป ก็ควรรับประทานอาหารพออิ่มนะค่ะ บางคนบอกให้ทานผักผลไม้เยอะเป็นพิเศษล่วงหน้าสัก 3 - 5 วัน ก่อนบริจาค เพื่อให้เลือดคล่องตัว นอนหลับพักผ่อนเต็มที่ อย่างน้ำไม่ต่ำกว่า 8 ชั่วโมง ประมาณว่า ร่างกายสดชื่นสดใสปิ๊งๆๆ ไม่เป็นหวัด
    ส่วนผู้ห_ิงหากมีประจำเดือนก็ต้องเจ็ดวันไปแล้วค่ะ เพราะเม็ดเลือดกำลังถูกสร้างอยู่ค่ะ
    3เดือน บริจาคได้ 1 ครั้ง
    พอกลับมาก็ทานธาตุเหล็กที่ทางสภากาชาดให้มา แล้วก็ทานอาหารบำรุงธาตุเหล็กเพิ่มอีกก็ดีนะค่ะ

10. กระเจียว

ขอบคุณค่ะพี่ผู้

อ้าวหนูอุ่น ดันรู้ว่าเราพูดว่าจะบริจาคเลือดกี่ครั้งอีก กรรม อายเค้า(kiss)