จะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นกฐินสามัคคีหรือไม่

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย พรพรพรพรพ, 3 ธันวาคม 2012.

1. พรพรพรพรพ

พรพรพรพรพ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อสงสัยเรื่องวิธีสังเกตว่ากฐินเป็นกฐินสามัคคีหรือไม่ จะสังเกตจากลักษณะภายนอกได้อย่างไรครับ

อย่างการสังเกตจุลกฐินหรือกฐินหรือมหากฐิน ดูได้จากผ้าไตรว่ามีครบหรือไม่ และถวายทุกรูปหรือไม่

แต่จะสังเกตจากลักษณะภายนอกได้อย่างไรว่ากฐินดังกล่าวเป็นกฐินส่วนตัวหรือกฐินสามัคคี เพราะบางวัดอาจจะเป็นกฐินสามัคคีแต่ประกาศไว้แค่งานบุญกฐินคือละไว้ในฐานที่เข้าใจ แต่บางวัดประกาศเป็นกฐินธรรมดาตามความต้องการของเจ้าภาพไม่ใช่กฐินสามัคคี(ตรงนี้ ตามความเข้าใจส่วนตัวคือผู้มาต่อยอดก็จะกลายเป็นต่อยอดบริวารไม่ใช่ต่อยอดกฐิน)

หรือแม้แต่กฐินวัดท่าซุงที่ประกาศเป็นมหากฐินสามัคคีทุกครั้ง ผมซึ่งไม่เคยมีโอกาศไปที่วัดสักครั้ง อาศัยดูจากรูป ก็ไม่เห็นถึงความแตกต่างจากกฐินส่วนบุคคลที่เจ้าภาพทุนหนาทอดถวายเป็นการส่วนตัวแต่อย่างใด

และปีนี้เองที่ผมได้มีโอกาศต่อยอดกฐินพระราชทานจากองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ก็ไม่รู้ว่าผมไปต่อยอดองค์กฐินหรือบริวารกันแน่ รู้แค่ว่าหลังจากกรานกฐินเสร็จกรรมการวัดประกาศร่วมต่อยอดผมก็ตรงแหน่วไปที่จุดรับต่อยอดเลย