จะวางวัวธนูไว้ในรถตรงไหนดี โดยไม่ต้องแขวน ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kao-pan, 4 มิถุนายน 2015.

1. kao-pan

kao-pan Active Member

1 มิถุนายน 2013
    ผมจะเอาวัวธนูจำนวน 2 ตน มาวางบูชาในรถ เพื่อกันขโมย และกันผีครับ แต่ผมไม่อยากแขวนหรือเอากาวสองหน้าติดที่คอนโซลรถครับ อยากถามพี่ๆว่า ......

ถ้าผมจะเอาวัวธนูทั้งสองมาวางซุกไว้ที่กล่องใส่ทิชชูหลังรถ โดยซุกไว้ในกล่อง

หรือเอามาวางไว้ที่ช่องข้างประตูรถ(เฉพาะตอนที่ลงรถและล็อครถแล้ว) แต่เวลาขับรถก็จะเอาวางในช่องเก็บของหน้ารถ เวลาเข้าคาร์แคร์ล้างรถก็เอาลงไปด้วย คือวางให้เฝ้ารถเฉพาะตอนจอดรถตรงช่องข้างประตูรถฝั่งคนขับ จะดีมั๊ยครับ ? ผมควรวางวัวธนูตรงไหนดีครับ ? ผมไม่อยากแขวนที่กระจกหน้า หรือติดกาวที่คอนโซลอ่ะครับ ขอบคุณครับ

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมแขวนคอดีกว่าครับ เท่ห์ดีด้วย สมัยนี้เขาไม่ถือกันแล้ว อยู่กับตัวสั่งได้ด้วย

3. kao-pan

kao-pan Active Member

1 มิถุนายน 2013

ที่คอแขวนพระแล้วอ่ะครับผม

4. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมก็เอาไว้ช่องข้างประตูนะ

5. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบจะเอาไว้กะพานดิน
    ผมเอาไว้กะฝางประทีบที่ จุดแล้วหนะจะเหลือที่เป็นดินเผา
    แต่ไม่ได้เลี้ยงอะไร

วัวธนู ถ้าเป็นแบบพุทธ ไม่ใช่แบบฮินดูนะ

จะมีลักษณะ มีกำลังตรงที่เป็นเฟือง กุุญแจรถ ที่มีแรงบิด
    ถ้าเอาไว้ในบ้านก็จะอยู่แถวๆกุญแจบ้าน ฟันเฟืองในกุญแจ

6. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

คติจีน ภาษามวยจีน
    จะมีคำวาตีวัวข้ามภูเขา ผมก็ไม่ได้สันทัด
    คล้ายๆกะ วัวอยู่อีกฝั่งของภูเขา เราชกใส่ภูเขากระเทือนถึงวัว ที่อยู่อีกด้านของภูเขา

หรือแทงสนุกเกอร์ ลูกแคนนอน