จะอ่านกันถูกไหมหนอชักเป็นห่วงแฮะ ถามมาได้เลยไม่ต้องเกรงใจ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 9 เมษายน 2011.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    สมาชิกอ่านออกเสียงอย่าเดานะ ถามคำอ่านมาเลยจ้ะไม่ต้องเกรงใจนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2011
  2. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อ้า 14 เมษาพอดีเลยค่ะ แฮปปี้ อยากจะอ่านพระไตรปิฏกบ้างค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ^^

2 . หาบทความพระไตรปิฏกจากที่ไหนหรือคะ ^^
    3. อ่านซ้ำกับของท่านอื่นได้หรือไม่คะ
    4. เห็นพี่ผ่อนคลายใช้โปรแกรมอะไรหรือคะ แฮปปี้ โหลด Adobe Audition มาเมื่อคืน เพื่อนอัดเสียงเพื่อการนี้โดยเฉพาะ แต่เป็นรุ่นลองค่ะ แล้วต้องซื้อเป็นดอลล่า แฮปปี้ไม่มีตังอ้าค่ะ มีลิงค์ให้โหลดฟรีไหมคะ ฮือๆ T^T
    5. แฮปปี้ใส่นำทองเพลงบรรเลง ร่วมได้ด้วยได้ไหมคะ ^^
    6. ถามเยอะจัง แต่ขออีกนิดนะคะ
    7. อัด + แก้ไขแล้ว = ส่งไฟล์ที่ไหนหรือคะ?
    8. อาจมีคำถามอย่างอื่นอีก แต่คิดไม่ออกแล้วค่ะ แล้วจะเข้ามาถามใหม่นะคะ ^^

คือแฮปปี้ตั้งใจจริง เกิน 100 เลยนะคะ ขอความกรุณา มา ณ แฮปปี้ ด้วยนะคะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ^^

3. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อ้้อ 9. ค่ะ ลายเซนแฮปปี้ใช้ได้ไหมคะ อ่านแล้วอยากคลิกไหมคะ แล้วคลิกไหมคะ ถ้าใช่ ก็คือสำเร็จค่ะ ที่แฮปปี้ช่วยเผยแพร่การอ่านออกเสียงพระไตรปิฏก อาจจะชวนฉงนนิดหน่อย แต่น่าจะได้ผลดีนะคะ ^^

4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะน้องแฮปปี้ มาตอบแทนพี่ผ่อนค่ะ

อ้า 14 เมษาพอดีเลยค่ะ แฮปปี้ อยากจะอ่านพระไตรปิฏกบ้างค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ^^

มีไมโครโฟน และโปรแกรมอัดเสียงค่ะ

2 . หาบทความพระไตรปิฏกจากที่ไหนหรือคะ ^^

http://84000.org/tipitaka/pitaka2/sutta18.php

3. อ่านซ้ำกับของท่านอื่นได้หรือไม่คะ

อ่านได้ค่ะ พี่กบแนะนำเลมนี้ เลือกอ่านหัวข้อไหนก็ได้ตามสดวกค่ะ
    http://84000.org/tipitaka/pitaka2/sutta18.php

4. เห็นพี่ผ่อนคลายใช้โปรแกรมอะไรหรือคะ แฮปปี้ โหลด Adobe Audition มาเมื่อคืน เพื่อนอัดเสียงเพื่อการนี้โดยเฉพาะ แต่เป็นรุ่นลองค่ะ แล้วต้องซื้อเป็นดอลล่า แฮปปี้ไม่มีตังอ้าค่ะ มีลิงค์ให้โหลดฟรีไหมคะ ฮือๆ T^T

แนะนำใช้โปรแกรมนี้ เป็นของฟรีค่ะ

แนะนำ โปรแกรมอัดเสียง audacity-win-1.2.6

5. แฮปปี้ใส่นำทองเพลงบรรเลง ร่วมได้ด้วยได้ไหมคะ ^^

ถ้านำไปมิกซ์กับดนตรีเป็นก็ทำได้ค่ะ

6. ถามเยอะจัง แต่ขออีกนิดนะคะ
    7. อัด + แก้ไขแล้ว = ส่งไฟล์ที่ไหนหรือคะ?

นำไฟล์มาอัพที่บอร์ดพระไตรปิฎกเสียงอ่านนี้ การอัพโหลดไฟล์ให้ศึกษากระทู้นี้ค่ะ

การอัพโหลดไฟล์ การทำเครื่องเสียง

8. อาจมีคำถามอย่างอื่นอีก แต่คิดไม่ออกแล้วค่ะ แล้วจะเข้ามาถามใหม่นะคะ ^^

คือแฮปปี้ตั้งใจจริง เกิน 100 เลยนะคะ ขอความกรุณา มา ณ แฮปปี้ ด้วยนะคะ
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ^^

ตอนนี้งานพระไตรปิฎกเสียงอ่านเหลือเพียงพระอภิธรรมปิฎก(อ่านค่อนข้างยาก) และใกล้เสร็จแล้วค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  5. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

จะถามแล้วน๊ะ...

ทุกขาปฏิปทาขิปปาภิญญา อ่านว่า .....ทุก ขา ปะ ติ ปะ ทา ขิบ ปา พิน ยา

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2011
  6. J.Sayamol

อนุโมทนาสำหรับคำตอบค่ะ..พี่ผ่อนนนนนนนน

ต้องแก้ไขจริง ๆ ด้วย ดีนะที่ถาม..ไม่งั้นอ่านออกเสียงผิดเลยแหละ
    เจงจะไปอ่านต่อแล้วค่ะ

ข อ บ คุ ณ ค่ ะ . . _/|\_ . .

7. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคำอ่านค่ะคุณผ่อนคลาย

สานุสยวาร อ่านว่า สา นุ สะ ยะ วา ระ

ยมกปกรณ์ อ่านว่า ยะ มะ กะ ปะ กอน

@ เครื่องหมายนี้ และทั้งประโยคค่ะ เครื่องหมายนี้และทั้งประโยค เป็นคำขยายทำความเข้าใจไม่ต้องอ่าน

@๑. บาลีพึงเป็น โน จ โส ฯ ปุคคโลกาสวาร ซึ่งจะกล่าวข้างหน้า ก็เป็นตัวอย่างในข้อนี้ เพราะว่า ใน
    <SMALL>@พระบาลีนั้น ท่านกล่าวไว้ว่า โน จ โส ตโต ดังนี้ เป็นอาทิ แม้ในคำว่า โน จ เต นี้ ก็นัยนี้</SMALL>
    <SMALL>@เหมือนกัน.</SMALL>

รูปธาตุ อ่านว่า รูบ ปะ ทาด

อรูปธาตุ อ่านว่า อะ รูบ ปะ ทาด

ทิฏฐานุสัย อ่านว่า ทิด ถา นุ ไส

กามราคานุสัย อ่านว่า กาม มะ รา คา นุ ไส

ทุกขเวทนา อ่านว่า ทุก ขะ เว ทะ นา

กามธาตุ อ่านว่า กาม มะ ทาด

ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2011
  8. J.Sayamol

การบ้านใกล้เสร็จแล้ว เหลืออีกนิดหน่อยค่ะ..^^

- ทิฏฐิธรรมสุขวิหาร
    - ประหาณ
    - อนิยยานิกธรรม
    - เสกขบุคคล
    - อิตถินทรีย์
    - รูปกพฬิงการาหาร
    - จิตตุปปาทกัณฑ์

ขออนุโมทนาค่ะ..

9. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทิฏฐิธรรมสุขวิหาร ทิด ถิ ทำ มะ สุก ขะ วิ หาน
    ประหาณ ประ หาน
    อนิยยานิกธรรม - อะ นิย ยา นิก กะ ทำ (นิย อ่านทำนอง นัย เพียงเปียนสระเท่านั้น)

เสกขบุคคล-เสก ขะ บุก คน
    อิตถินทรีย์- อิด ถิน ซี
    รูปกพฬิงการาหาร- รู ปะ กะ พะ ลิง กา ลา หาน
    จิตตุปปาทกัณฑ์ - จิด ตุบ ปา ทะ กัน

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2011
  10. J.Sayamol

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ..พี่ผ่อนนนนนนนนนน

การบ้านใกล้จะเสร็จแล้ว เหลืออีกจิ๊ดเดียวเอง

ขออนุโมทนาค่ะ..สาธุ..

11. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:เรียนถามคุณผ่อนคลาย...อ่านหนังสือธรรมะ เอาเสียงลงในบอร์ดนี้ได้หรือไม่คะ พอดีลงไป 2 ไฟล์แล้วค่ะ
    เห็นส่วนใหญ่มีแต่อ่านพระไตรปิฏก ภาษาธรรมบาลีอ่านไม่คล่องเลย กำลังศึกษาและลองฟังสมาชิกท่านอื่น ๆ ดูอยู่ค่ะ

12. J.Sayamol

วิญญัติ อ่านว่า . . . วิน ยัด
    วจีวิญญัติ อ่านว่า . . . วะ จี วิน ยัด
    อุปาทินนุปาทานิยะ อ่านว่า . . . อุ ปา ทิน นุ ปา ทา นิ ยะ

ประโยคนี้.. "รูปเป็น
    รูปกัมมัญญตาก็มี" อ่านว่า . . . รูบ เป็น รูบ ปะ กำ มัน ยะ ตา หรือเปล่าคะ??
    รูบ เป็น รู ปะ กำ มัน ยะ ตา
    ขออนุโมทนาค่ะ . . _/|\_

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มิถุนายน 2011
  13. ผ่อนคลาย

ดัน ให้เห็นแต่ไกล ๆ :cool::cool:<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->