+ + + จะเช่าหาวัตถุมงคลใด **** ให้ระวัง ***** + + +

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย boy9798, 21 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฝากกลอนไว้ให้พวกทํานาบนหลังคน หลังพระอ่านครับ หวังว่าอ่านคงคิดได้ไม่มากก็น้อย

คนข่มเหง คะเนงร้าย หมายประโยชน์ เป็นคนโหด โฉดชั่ว ตัวชิบหาย

คนพาลา สารพัน อันตราย เห็นแก่ได้ ฝ่ายเดียว เที่ยวระราน

คนทํานา บนหลังคน กลปลิงทาก เฉกกาฝาก เกาะพฤกษา น่าสงสาร

ส่วนต้นไม้ ไร้วิธี ที่ต้านทาาน ย่อมวายปราณ ปลดปลง อย่างสงกา

อันผลบาป ย่อมทราบแล้ว ไม่แคล้วแน่ จักมีแต่ นิรยะ ณ รัฏฐา

ตกนรก หมกไหม้ เมื่อมรณา เป็นมรรคา ที่ต้องไป อบายภูมิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2008
  2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เจ้าของกระทู้นี้ยังไงครับ บอกว่าขัดขวางผลประโยชน์ของเขายังเอามาบอกกันอีก

ที่ลงทุนไว้จะทำยังไง หนังสือพระก็ลงโฆษณาไปแล้ว พระก็สั่งปั๊มไปแล้ว ขอต้นทุนก่อน

ไม่ได้หรอ....

ไอ้ประเภท กรุ กุนี้มีเยอะ กุเจ้าคุณพ่อ เจ้าพระยามหาสมุทรชุดไม่อยู่ได้สร้างไว้

มีนิมิดปิดหูปิดตามาบอกกล่าว

อย่าไปบอกใครนะครับ มีแค่เก้าองค์ในประเทศ นิยายเด็ดๆตามาเพียบ

แถวบ้านเคยมี พระกุผีเปรต(ไอ้คนใจบาปมันทำครับ) เคยเป็นเจ้าอาลาวาสแล้วมีข่าวว่ากำลัง

ก่อสร้างวัด ไถ่ที่อยู่พอไถ่มาถึงจุดๆหนึ่ง รถเกิดดับ สตารท์ไม่ติด พอไปดูโอ้โฮไห้ของ

ซูสีไถ่เหา โถของพระเจ้าตา ปรากฎว่ามีพระบรรจุอยู่เต็มไห้เลย

ลงโฆษณาซะหน่อย

รวยละกูองค์ละพันต้นทุนสามสิบนางพระยาสมเด็ดสุโขทัยมาพบที่สระบุรีผงสุพรรณอยู่กรุ

ุเดี่ยวกันหมด........หลอกขายออกหน้าอกตาคนพื้นที่เบื่อหน่ายสุดทนแต่เห็นแก่ผ้าเหลือง

ไม่บอก.....หลอกขายอยู่ไม่นานขัดผลประโยขน์กันเอง

หนีไปสร้างวัดแถวปราจีน โดนจับสึกที่นนทบุรี.....

ที่บอกว่าเงินทำบุญนะ ตรงไหน ได้ยังไง ทำบุญซื้อรถยนต์ให้ขับหรอ.....

ผมยังนึกไม่ออกว่าคนเหล่านั้นตายแล้วไปไหน แต่คงมีที่เที่ยวเพลินหลายขุม

สงสารคนที่บูชาจะบอกว่าเป็นกรรมของเขาก็พูดยากไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้ รู้แ้ต่ว่า

ถ้าเขาเจอ คนที่ทำกับเขาคงได้ถวายสักกำ(ปั้น)ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2008
  3. BKKNAJA

BKKNAJA เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประโยชน์ อย่างมากจริง ๆ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

4. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจจะไปกราบหลวงปู่ประเสริฐ เขมโก วัดโอภาสี จ.ระยอง
    พอจะมีข้อมูลไหมครับ ใครเคยไปกราบท่านช่วยเล่าให้ฟังหน่อย
    ขอบพระคุณครับ

5. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    หลายเรื่องอ่านแล้วก็.........ปลงและปล่อยวางจะดีกว่าไหมครับ.......

6. haha55555

haha55555 สมาชิกใหม่

เป็นกระทู้ที่น่าสนใจดีครับ เป็นประโยชน์มากสำหรับท่านที่ต้องการรู้เรื่องบางอย่างจากประสบการณ์ตรงที่ไปพบมาของแต่ละบุคคล เป็นการเล่าสู่กันฟังดีครับ .... แต่ที่ผมตอบในกระทู้นี้ก็เพราะว่า ตัวผมเองเคยได้พบและได้เคยคุยกับหลวงปู่จันทร์ท่านครับ หลวงปุ่เองท่านเป็นคนใจดีมากครับ ทำอะไรท่านทำจริง คือทำแล้วต้องไม่เสียชื่อท่าน อันนี้ท่านพูดกับผมเอง ท่านบอกว่าถ้าทำไม่ดีคนอื่นนำไปใช้ แล้วบอกว่าของใคร หากบอกว่าเป็นของท่าน ท่านบอกว่าเสียชื่อหมด นี่แหล่ะครับสำหรับคำพูดที่ท่านพูดเอง และยังมีอีกมากครับที่ผมได้คุยกับหลวงปู่...........นิดนึงนะครับ ...ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ผมตอบกระทู้นี้เพื่อแสดงความคิดเห็นส่วนตัวของผมที่ผมได้พบมา และเห็นว่ากระทู้นี้ดี ที่จะได้เป็นแหล่งความรู้สำหรับผู้ที่อยากรู้ได้เข้ามาหาความรู้จากประสบการณ์ตรงของแต่ละท่าน .... ส่วนในเรื่องที่ว่า เช่า หรือ หาวัตถุมงคล ของดี นั้นต้องไปที่วัด ผมก็เห็นด้วยนะครับแต่ไม่ทั้งหมดครับ เพราะอย่างตัวผมเองให้เดินทางไปแต่ละวัดเพื่อไปเอาวัตถุมงคลนั้นผมคงไม่สะดวกครับ และคงมีอีกหลายๆท่านเองที่เหมือนผม ...ก็ต้องพึ่ง0 แต่ว่าแต่ละ0 นั้นมีจุดมุ่งหมายและเจตนาที่แตกต่างกันนะครับ อันนี้ผมว่าก็แล้วแต่ว่าใครไปเจอ0 ที่ดี หรือ0 ที่อยากจะขายอย่างเดียวครับ ......อนุโมทนาครับขอให้ทุกท่านได้ใช้ประโยชน์จากการได้อ่านจากประสบการณ์ตรงของแต่ละคนโดยใช้วิจารณญานของท่านในการอ่านนะครับ

7. Rak-Yom

Rak-Yom สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2008
    โดยรวมแล้วผมว่ากระทู้นี้ตั้งขึ้นมาดีนะครับ ช่วยให้ความกระจ่างกับเพื่อนๆชาวเวปได้รับทราบกัน แต่ผมอยากจะฝากเตือนนิดนึงนะครับ บางครั้งหลวงปู่หลวงพ่อที่พวกคุณๆทั้งหลายได้เอ่ยนามไปนั้น ก็ไม่ได้เป็นอย่างที่พวกคุณๆทั้งหลายกล่าวมา โอเคบางครั้งพวกคุณเข้าไปถึงวัดไปถึงหลวงปู่หลวงพ่อ ได้พบได้พูดได้คุยบางครั้งความจริงที่ทราบมาอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด ความต้องการของวัดความต้องการของหลวงปู่หลวงพ่อจริงๆแล้วเป็นอย่างไร ตัวของกระผมเองไปมาหลายวัดครับ บางครั้งได้เข้าไปคลุกคลีกับคนที่อยู่เบื้องหลังของวัตถุมงคลทั้งหลายด้วยซ้ำได้เห็นได้ทราบถึงพฤติกรรมและเจตนาของคนที่อยู่เบื้องหลังมีทั้งดีและไม่ดี ถ้าดีผมก็จะช่วยทำงานต่อและเป็นอีกแรงหนึ่งที่จะช่วยงานตรงนั้น แต่ถ้าไม่ดีผมก็จะปลีกตัวออกมาและไม่เข้าไปยุ่งอีก แต่ก็ไม่ได้แฉหรือเปิดเผยพฤติกรรมของกลุ่มคนเหล่านั้นหรอกนะ หลวงปู่หลวงพ่อบางรูปผมเข้าไปปรนนิบัติรับใช้อยู่หลายวันหลายครั้งบางครั้งก็เห็นว่าดีก็จะฝากตัวเป็นศิษย์แต่บางครั้งถ้าไม่ดีก็จะออกมาเหมือนกัน

ที่เข้ามานี่ผมอยากจะฝากเตือนมาในที่นี้ว่า บางคนในบอร์ดนี้ก็ไม่ได้พูดความจริงเสียหมดทุกอย่างหรอกครับ อยากจะให้คนที่นำข้อมูลมาเปิดเผยเพื่อให้คนอื่นได้รับทราบกัน คุณควรจะศึกษาและรวบรวมหลักฐานข้อมูลค้นหาความจริง หรือเข้าไปสัมผัสให้แน่ชัดก่อนแล้วค่อยนำมาเผยแพร่ให้คนอื่นเขาทราบกัน ไม่ใช่รู้เพียงงูๆปลาๆก็เอามาโพสน์ลงแล้ว บางทีมันเป็นการชักนำคนที่เขาไม่รู้ให้หลงทาง ไปในทางที่ผิด แล้วมันก็จะเป็นการไปทำลายคนที่เขาทำงานด้วยเจตนาดีๆด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์จริงๆ นะครับ ฝากเตือนมา

8. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เพิ่งจะว่าง คงไม่มีข้อมูลใดอัพเดท

มีเสียงเรียกร้อง อยากทราบว่า ไปวัดลป.หงษ์ อย่างไร

ผมว่าง ผมจะรีบดำเนินการให้ครับ

อย่างที่บอก ผมจะพาทัวร์ขึ้นเหนือ อีสาน และหลาย ๆ ที่ ผสมปนเปกันไป

ใครว่าง ก้อเรียนเชิญไปทำบุญ ที่วัด ครับ

สำหรับกระทู้นี้ อย่างที่ผมเรียนไว้ตั้งแต่ต้น

อยากให้เป็นห้องสมุด สำหรับค้นคว้า ข้อมูล

จะเห็นว่า ผมมิได้พูดพาดพิงถึงท่านใด กลุ่มใด

ทำบุญที่วัด เห็นศาสนสถานในวัด ปลาบปลื้มปีติ เป็นบุญยิ่งนัก

ขออนุโมทนาในผลบุญกุศลที่หากท่านใด มีโอกาสได้ไปวัด

ที่ผมได้แนะนำ ไม่มาก ก็น้อย ผมถือว่า เป็นบุญกุศลที่ผมนำพาไปยิ่งนัก

สาูธุ อนุโมทนาครับ

9. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ กับคุณ ตามล่าหาความจริง ครับ หลวงพ่อหลายๆท่านเป็นพระกราบได้อยา่งสนิทใจนั้นมีเยอะครับ
    อย่างหลวงปู่หงษ์ กราบได้อย่างแน่นอนครับ

เรื่องที่ผมออกมาเล่าให้ทุกคนรับรู้นั้น ผมเพียงอยากจะให้คนอื่นรับรู้บ้าง
    ผมไม่อยากออกมาพูดเท่าไหร่หรอก คนที่เค้าอยากราบพระที่ดีมีเยอะ
    สิ่งที่รู้สิ่งที่เห็น มันอาจไม่เป็นเช่นนั้นเสมอไปครับ
    เหมือนไสยศาสตร์ บางคนบอกไร้สาระ บางคนบอกสมัยนี้มันไม่มีแล้ว
    คุณคิดอย่างไร (ลองไปแถบจังหวัดติดเขมรดูสิครับ ไปแถวชนบทน่ะ
    ถ้ากลับมาแล้วแปลกๆไม่รู้ไปที่ไหน หลวงปู่หงษ์ครับท่านช่วยได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2008
  10. อัสดงส์

ข้อมูลที่เขียนข้างบนไม่ได้นั่งเทียนเขียนนะครับ พอดีหลวงปู่เจ้าของตะกรุด ผ่าตะกรุดออกมา และบอกว่าไม่ใช่ของท่าน ท่านว่าท่านจารให้ไป แต่ลูกศิษย์เปลี่ยนออกและนําแผ่นนี้ใส่แทน อย่างที่บอกครับนสร้างมีทั้งแบบไม่ดีกับแบบที่สร้างสรรค์ก็มี ที่ยกมานี่เป็นแค่อีกตัวอย่างที่เกิดขึ้นจริงๆ ไม่ได้ต้องการพลาดพิงใคร แต่อยากให้รู้ว่าเดี๋ยวนี้ก็มีอย่างนี้ด้วย

11. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มา่ร่วมอนุโมทนากับกระทู้ดีๆอย่างนี้ครับ...ตีแผ่กันมาเยอะๆหนูช๊อบ ชอบ...อิอิอิ

12. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ "ตามล่าหาความจริง" on web

ช่วยกันเล่าสิ่งที่ประสบพบเจอมาด้วยตนเอง จะได้ยืนยันเสียงแข็งได้ว่าไม่ได้โม้หรือจำคำเค้ามาพูด
    โชคดีที่ผมเสียท่ามาแค่ 2 ครั้ง
    ครั้งแรกของศูนย์ (ตามนิยายในหนังสือ) โดนไปหลายหมื่น
    ครั้งที่สองที่วัดใหญ่กลางเมือง (ตามนิยายที่ลูกศิษย์เขียน ตอนหลังเห็นว่าทำเยอะเหลือเกิน ราคาตลาดไปไกลรวดเร็วรุนแรง แถมที่วัดราคาก็ไปตามตลาดด้วย งง)

13. อัสดงส์

สงสัยคุณนริศโกหก ความไม่โดน 2 ครั้ง นับไม่ถ้วนหรือเปล่าบอกมาไม่ต้องอาย

14. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบข้อมูลวัตถุมงคลชุดล่าสุด ของหลวงปู่จักร วัดถ้ำเขารังไก่ด้วยครับ

เห็นมีรูปหล่อท่าน น่าเก็บเหลือเกิน

15. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

คิดแล้วเสียดายตังค์ ช่างมันเถอะ มุ่งไปข้างหน้า เข้าหาถึงวัด

16. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

พระศูนย์ก็ต้องเอาไว้ขายศูนย์ครับ เพราะคนกลุ่มนี้ต้องมีข้อมูล แหล่งข้อมูลที่สำคัญก็คือ การซื้อโฆษณาหนังสือพระ

ที่ผ่านมาก็มักจะเป็นอย่างนี้แหละครับ จะให้ศูนย์ไปเช่าเองที่วัดมาให้บูชา ก็มีทำอย่างนั้นไม่มาก อย่างศุนย์ที่เช่าประจำ พี่คนขายก็นั่งเฝ้าแต่ที่ร้าน รอคนเอาของมาวาง ก็ว่ากันไปตามหนังสือโฆษณาพระนั่นแหละครับ พวกเราก็ซื้อขายกันตามที่เขาโฆษณา ถ้าท่านได้พระจากวัดมาองค์หนึ่ง รับจากมือหลวงพ่อ แต่ศูนย์ไม่มีข้อมูล ศูนย์จะเช็คได้ยังไงว่าเป็นพระแท้หรือเปล่า
    อย่างในสมัยยุคองค์พ่อเฟื่องฟู ชนะมาร องค์หนึ่ง ขึ้นจากจอง500เป็นสี่ห้าพันบาท ถ้าท่านไม่มีข้อมูล ศูนย์จะกล้าเช่าหรือครับ เจดีย์รายเคลือบจาก2500เล่นกันห้าหกหมื่น
    พวกนี้ต้องอาศัยข้อมูลทั้งนั้นครับ
    สำหรับผมตอนนี้ จะเช่าพระศูนย์ ก็1.หลวงพ่อท่านอยู่ไกลไปเองไม่ไหว อย่างหลวงพ่อทอง สำเภาเชย ยอมรับว่าไปไม่ไหวครับ ก็เช่าพระศูนย์ ฟังนิทานไปบ้าง หลับหูหลับตาบ้าง อย่างรุ่น พระธาตเจดีย์ พี่ที่ศุนย์ก็ยืนยันว่า ท่านเสกตั้ง5-6ชั่วโมง บางคนก็บอกพระนายทุน ประเด็นพระนายทุนเนี่ยใช่แน่ครับ แต่ท่านเสกก็น่าจะโอเค เพราะถึงยังไงผมก็มีแค่1องค์
    2.วัตถุมงคลของโครงการ การกุศลใหญ่ๆ
    3.ชอบ (สั้นๆ)

สรุปก็คือ เล่นพระศูนย์ท่านขายได้ง่าย แต่ถ้าท่านไม่คิดขาย บูชาเพื่อความเป็นมงคลอย่างเดียว ท่านบูชาพระที่ท่านได้จากวัด นั่นมงคลที่สุด ไปทำบุญพระแจกมา อะไรก็ได้ นี่แน่นอนครับ

รุ่นล่าสุดของหลวงพ่อเจือ นี่ทั้งโฆษณา หนังสือพิมพ์ หนังสือพระ ป้ายข้างถนน ข้างๆวัด แต่ไม่มีพระจำหน่ายในวัด ก็เป็นที่น่าสงสัยของกระผมมาก ที่มีในวัดก็ไม่มีในศูนย์ ที่มีในศุนย์ก็ไม่มีในวัด ผมละงง

17. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามเกี่ยวกับ ครูบากฤษดา สันพระเจ้าแดงหน่อยครับ คือว่าอยากทราบประวัติและข้อมูลคร่าวๆนะครับ วัดอยู่ใกล้ๆบ้านผม เมื่อปี41 ผมบวชอยู่ที่ดอยห้างบาตร ใกล้ๆกันนั้นแหละ ก็เจอท่าน แต่ผมเห็นท่านยังเด็กอยู่ น่าจะรุ่นผมเนี่ย ก็ไม่รู้ไม่ได้สนใจตอนนั้นครูบาอินตา(ห้วยไซ)ยังอยู่ ก็เจอท่านตอนลงปาติโมกข์ เพราะว่าพระที่ตำบลห้วยยาบ ต้องลงปาติโมกข์พร้อมกันทุกครั้ง พอสึกก็ไม่ได้สนใจเลย เห็นท่านเจ้าของกระทู้ลงไว้ น่าจะเป็นเกจิมั้งครับ

18. Rak-Yom

Rak-Yom สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2008
    ผมขอจะเล่าประสบการณ์ที่ผมเคยไปพบเจอมากับตัวเองนะครับ หลังจากที่ผมก็อยู่ในวงการพระใหม่มาประมาณ 6-7 ปีมาแล้ว เริ่มแรกผมก็เป็นแค่คนเช่าบูชาพระใหม่ตามศูนย์นี่แหละครับ ทำไงได้ล่ะครับคนพึ่งหัดเล่นนี่ครับก็ซื้อหนังสือมาอ่านเค้าโฆษณาอย่างไรเราก็เชื่อ พอมาสักพักก็เริ่มรู้แล้วล่ะครับว่าศูนย์ไว้ใจไม่ได้ ก็เริ่มออกตะเวนไปหาตามวัดต่างๆที่ลงโฆษณาไว้ในหนังสือ ก็ได้กราบหลวงพ่อหลวงปู่ที่ลงไว้ในหนังสือจริง บอกตามตรงว่าเจอทั้งที่เก่งจริงๆและอุปโหลกขึ้นมา เพื่อเป็นหุ่นเชิดให้กับนายทุนอันนี้มีเยอะครับขอบอก ดังที่พวกคุณทั้งหลายกล่าวมาก็อยู่ในนี้แหละครับ เป็นคนชื้ออยู่พักหนึ่งก็ขอเป็นคนขายบ้างโดยได้รวมหุ้นกับเพื่อน 3 คนเป็นศูนย์ขึ้นมาศูนย์หนึ่ง แต่ก็อยู่ได้แค่ 3 เดือนต้องปิดตัวลงเพราะหุ่นส่วนเจตนาไม่ดีหากำไรเกินควรและทำของขึ้นมาเสริม ตอนนั้นตั้งใจว่าจะช่วยวัดวัดหนึ่งสร้างศาสนสถานแต่แล้วกลับโดนเจ้าอาสวาสหักหลังถือหางคนผิดผมเลยต้องถอนตัวออกมา นี่ขนาดเป็นพระนะครับยังเห็นผิดเป็นถูก จากนั้นผมก็ยังตะเวนไปทั่วจนมารู้จักกับพระที่น่าเลื่อมใสรูปหนึ่งโดยผ่านทางลูกศิษย์ของท่าน พระรูปนี้มีความประสงค์ที่จะสร้างศาสนสถานให้กับวัดท่านจึงได้ปรึกษากับลูกศิษย์โดยสร้างวัตถุมงคลขึ้นออกให้บูชาโดยให้ลูกศิษย์เป็นคนจัดการ ลูกศิษย์ท่านก็ได้นำไปวางไว้ที่ศูนย์และจัดการลงโฆษณาในหนังสือให้ด้วย ผมได้ถามว่าทำไมต้องนำไปวางไว้ที่ศุนย์ก็ได้รับคำตอบดังนี้
    1. ต้องการให้ยอดบูชาให้ได้เยอะที่สุดและสามารถออกบูชาให้รวดเร็วด้วย ก็แล้วแต่ละศูนย์ว่าจะหักเปอร์เซ็นต์กันเท่าไหร่
    2. ทางวัดเองอยู่ห่างไกลและกันดานมากไปมาไม่ค่อยสะดวก จะให้คนเดินทางไปบูชาที่วัดเหรอวันหนึ่งจะออกให้บูชาได้ซักเท่าไหร่ซึ่งไม่พอกับค่าใช้จ่ายที่ต้องใช้
    3. ทางวัดไม่มีคนจัดการในเรื่องนี้จะให้พระท่าน บอกราคาวัดถุมงคลเหรอครับว่าเท่านั้นเท่านี้บาท ซึ่งพระที่ท่านเคร่งจริงๆท่านไม่พูดหรอกครับ และเจอบางคนบอกตรงๆว่าน่าเกรียดมา วัตถุมงคลที่ออกให้บูชาตั้งราคาไว้ 300 บาท แต่ไปรับที่วัดเอาเงินหยอดตู้ให้ 20 บาท ซึ่งบางครั้งไม่คุ้มกับต้นทุนของวัตถุมงคลด้วยซ้ำ อันนี้ผมถึงไม่แปลกใจเลยว่าทำไมที่วัดถึงไม่ค่อยมีวัตถุมงคลอยู่ที่วัดมากนักหรือไม่มีเลย พระถ้าให้พระท่านจัดการเองรับรองขาดทุนแน่ๆ
    4. บางครั้งบางวัดที่ต้องให้ศูนย์เป็นนายทุนสร้างให้ก็เพราะว่าตัวของวัดเองยากจนมากๆ ไม่มีเงินที่จะสร้างวัตถุมงคลเองได้และไม่มีเงินที่จะโฆษณา บางครั้งก็ต้องยอมให้นายทุนเขามาแบ่งเปอร์เซ็นต์ไป เพราะความจำเป็นจริงๆ

ที่มาเล่าให้ฟังนี้ก็เพราะว่าไม่อยากให้ทุกคนมองว่าพระที่มาจากศูนย์จะไม่ดีทั้งหมด มันขึ้นอยู่ว่าคุณไปเจอมากับศูนย์ไหน ศูนย์ดีๆ เค้าก็ยังมีอยู่ จะเช่าจะเล่นหาบางครั้งไปถึงที่วัดเองเลยก็ใช่ว่าจะได้ของดี ผมถึงบอกไงครับว่าถ้าไม่ได้เข้าไปคลุกคลีจริงๆก็ไม่ทราบหรอกครับว่าเบื้องหลังของวัตถุมงคลในแต่ละวัดนั้นเป็นยังไง

19. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยแนะนำศูนย์ดีๆหน่อยสิครับ ศูนย์อื่นๆคิดซะว่าไม่รู้ละกัน ที่ไม่ได้กล่าาวถึง

20. อัสดงส์

ระหว่างรอเจ้าของกระทู้มาตอบให้ ผมขอให้ข้อมูลคร่าวๆ พอดีเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วได้มีโอกาสไปวัดสันพระเจ้าแดงมา วัดตั้งอยู่ที่ อ.บ้่านธิ ลําพูน ครับ ถึงแถวนั้นลองถามชาวบ้านดู ท่านเป็นพระหนุ่มแต่เก่งครับ ภูมิธรรมท่านก็สูงครับ ตอนสนทนากับท่านแจกหนังสือให้และบอกว่าที่อยู่ในหนังสือเป็นของๆท่าน นอกนั้นที่ขายตามหนังสือพระตามweb ที่บอกเป็นนํ้ามันพรายอะไรต่างๆท่านไม่ได้ทําและท่านไม่สนับสนุนของแบบนั้น จริงๆท่านสอนไม่ให้ยึดวัตถุมงคลด้วยซํ้า ท่านว่าถ้ากําลังใจเต็มร้อยไม่จําเป็น เชื่อหรือเปล่าครับถ้าไม่เคยไปที่วัดคงไม่รู้ข้อมูล คงเห็นที่ขายตามหน้า web ต่างๆที่ไม่ใช่ของท่านบางอย่างขายกัน 2000-3000 บาท แถมบางคนไม่รู้ก็ปรามาสท่านก็เยอะ ผมกลับมาเล่าความจริงให้เพื่อนฟังเค้ายังบอกว่าถ้าไม่บอกก็ไม่รู้เลย เพราะหลวงข้อมูลผิดๆปรามาสท่านอยู่ตั้งนาน ส่วนมากศูนย์ตัวแทนจําหน่ายไม่รับรู้หรอกครับ เพราะคนที่ทําคือคนสร้างและคนแต่งเรื่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2008
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้