เว็บพลังจิต จะเปิดห้องใหม่ รับดูดวงโดยหมอดูมืออาชีพ ? ขอถามความคิดเห็นของสมาชิก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 27 มกราคม 2010.

?
  1. ควรเปิด

1 vote(s)
    100.0%
  2. ไม่ควรเปิด

0 vote(s)
    0.0%
  1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

หนังสือรู้เท่าทันหมอดู แบ่งประเภทของการพยากรณ์ทั้งหลาย เป็น 6 กลุ่มใหญ่ๆ คือ

กลุ่มที่ 1 การ พยากรณ์โดยอาศัยอิทธิพลทางอ้อมของพลังงานผ่านสื่อต่างๆ เช่น การทำนายโดย ไพ่ เซียมซี ปั่นติ้ว การเรียงตัวของหยดเทียนในน้ำมนต์ ฯลฯ

กลุ่มที่ 2 การพยากรณ์จากอิทธิพลของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ผ่านร่างทรง อาจเป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่ หรือ ภูตผี ต่างๆ

กลุ่มที่ 3 การพยากรณ์จากอิทธิพลของอำนาจจิตในรูปแบบต่างๆ เช่น ตาทิพย์ หูทิพย์ ระลึกชาติ ทายใจคน

กลุ่มที่ 4 การ พยากรณ์โดยการเปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมและพฤติกรรมของเจ้าชะตา

กลุ่มที่ 5 การพยากรณ์จากร่องรอยอิทธิพลของพลังงานจากดวงดาวที่มาประทับบนร่างกาย

กลุ่มที่ 6 การพยากรณ์โดยใช้วิชาโหราศาสตร์

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ช่วงนี้รู้สึกว่าสังคมไทยจะฮิตเหลือเกินเรื่องดูดวง มีทั้งโหร ส.ส. ส.ว. คอนเฟิร์ม ฟันธง โหร ค.ม.ช. โหร ฯลฯ มากมาย
    หนังสือพิมพ์ไม่มีอะไรลงก็ไปเอาขี้ปากหมอดูมาพาดหัวหน้าหนึ่ง
    บ้างก็ถึงขั้นสแกนกรรม X-ray กรรม อีกสักหน่อยคงจะมี CTscan กรรม หรือ Cardiogram กรรม กันบ้างกระมัง

หมายเหตุ ต่อไปนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ในฐานะที่ผมเองก็ศึกษาทางโหราศาสตร์ พอมีความรู้เรื่องดูดวงอยู่บ้าง
    เท่าที่เห็นมา หมอดูแบ่งได้เป็น 5 พวกครับ

1. ผู้มีญาณพิเศษติดตัว - เหมือนในการ์ตูนหรือนิยายล่ะครับ หมอดูกลุ่มนี้มีสัมผัสพิเศษติดตัว ไม่ว่าจะเป็นตาทิพย์มองเห็นความเชื่อมโยงของเจ้ากรรมนายเวร หรือชีวิตความเป็นไปได้จริง พวกนี้มีน้อยถึงน้อยมาก และส่วนใหญ่ของจริงก็ไม่เปิดเผยตัวเองออกมาสู่สาธารณะด้วย เพราะคนเป็นแบบนี้เค้าทรมานครับ รู้ในเรื่องที่ไม่อยากรู้ เห็นในสิ่งที่ไม่อยากเห็น รู้ไปก็เท่านั้น แต่ถ้าคุณเจอแล้วเค้ายอมบอกอะไรๆคุณนับว่าเป็นวาสนาที่หาได้ยากยิ่ง...

2. ผู้สำเร็จอภิญญาญาณ - พระสงฆ์ หรือผู้ปฏิบัติกรรมฐาน หรือ ผู้ที่กำหนดจิตให้แน่วแน่ถึงขั้น อาจจะได้รับสัมผัสพิเศษมาครับ ในพระไตรปิฎกเองก็กล่าวถึงระดับอภิญญาไว้ว่าเป็น อิทธิฤทธิืแบบหนึ่ง คือ ทิพยเนตร ทิพยโสต ทิพยญาณ บางคนก็สำเร็จได้ถึงขึ้นบุพเพนิวาสานุสติญาณ คือรู้อดีตชาติของตนและคนอื่น ได้จุตูปปาตญาณ รู้กำเนิดแห่งกรรมเป็นมา ส่วนมากพระเกจิอาจารย์ดังๆที่ร่ำลือกันว่าดูหมอแม่นจะเป็นจำพวกนี้ครับ แต่ของจริงท่านมักจะไม่อวดอ้างฤทธิ์ของตนเอง และไม่เรียกร้องให้คนไปเป็นลูกศิษย์ลูกหาทำนายพร่ำเพรื่อ เพราะขั้นนี้ต้องรักษาศีลสัตย์ให้บริสุทธิ์ ไม่งั้นเสื่อมครับ

3. ร่างทรง - สำหรับร่างทรงแท้ที่จูนคลื่นวิญญาณเข้ากับโอปปาติกะระดับสูงได้ ก้จะพอล่วงรู้ความเป็นมาเป็นไปของดวงชะตาที่ผ่านมา และกำลังจะเกิดขึ้นได้ส่วนหนึ่ง ส่วนพวกร่างทรงที่ทรงผีมั่วๆ ก้อาจจะพอรู้เรื่องธรรมดาๆทั่วไปบ้าง แต่ร่างทรงแท้ๆก็มีน้อยอีกนั่นแหละ ที่เห็นๆกันอยู่ตามศาลเจ้าเป็นทริกปาหี่ซะหมดครับ

4. นักโหราศาสตร์ - พวกนี้ถือเป็นนักสถิติศาสตร์ผสมกับคณิตศาสตร์แบบหนึ่ง ทั้งฮวงจุ้ย โหงวเฮ้ง โหราศาสตร์ไทย จีน หรือยูเรเนียน ต้องการการคิดคำนวณละเอียดยิบๆ ตามหลักตำรา และแต่ละคนก็มีตำราปรับปรุงของตัวเองขึ้นมาอีก ส่วนพวกทำนายไพ่ป๊อกหรือไพ่ยิปซี หรือหมอดูลายมือ ก็เป็นการอ่านคำทำนายจากหลักสูตรวิชาของการตีความ หมอดูทั่วไปจะเป็นกลุ่มนี้มากที่สุด เพราะถ้าศึกษาและตั้งใจมากพอก็ทำได้ทุกคนครับ แต่จะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับนิสัยส่วนตัวมากกว่า

5. หมอดูจิตวิทยา - หมอดูกลุ่มนี้อาศัยการพูดคุยหลอกล่อให้คนที่มาดูดวงเล่าเรื่องของตัวเอง แล้วค่อยๆตะล่อมทำนายไปให้กำกวม ปลอบโยนและปลอบประโลมใจครับ ไม่ได้ใช้ศาสตร์แห่งการทำนายสักเท่าไร หมอดูพวกนี้ว่าไปแล้วก็คือจิตแพทย์ที่อ้างไสยศาสตร์แทนที่จะเป็นวิทยาศาสตร์ดีๆนี่เองครับ

ซึ่งหมอดูทั้ง 5 แบบ มีทั้งแท้และเก๊ แต่เท่าที่เห็นอยู่ในสื่อทุกวันนี้ ถ้าพวกที่อ้างว่ามีญาณพิเศษนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าเก๊ 100% ครับ อย่่างพวกสแกนกรรม หรือตาทิพย์คอนเฟิร์ม พวกเขาใช้จิตวิทยาร่วมกับการสมประโยชน์ของสื่อ หาเงินเข้ากระเป๋าอย่างน่ารังเกียจ ส่วนพวกหมอดูการเมืองก็เอาโหราศาสตร์มารับใช้จุดประสงค์ส่วนตัวทางการเมือง ไม่ทำนายตามจรรยาบรรณโหรของตัวเองเลย

ของจริงเค้าไม่แสดงตัวออกสื่อกันนักหรอกครับ...
    เซ็งสื่อไทยที่ไม่มีอะไรก็พาดหัวเรื่องหมอดู คนธรรมดาเค้ายังห้ามไม่ให้ดูดวงบ่อยๆ นี่ดวงเมืองดูกันจนช้ำหมดแล้ว ภาษาหมอดูก็คงเรียกว่า ดูจนดวงแตกเลยทีเดียวเชียว เฮ้อ...ประเทศนี้ปกครองด้วยระบอบโหราธิปไตยรึไงกัน
    ส่วนตัวผมเอง ดูดวงแต่ไม่เชื่อดวงครับ
    คือมีคติว่า ถ้าใครเชื่อดวงชะตา ดวงชะตาก็จะชักพาไป ส่วนคนไม่เชื่อดวงก็ทำอะไรไม่ได้
    สบายใจดีครับ
    ป.ล. แต่การดูดวงเป็นทำให้เนื้อหอมในหมู่สาวๆครับ ตั้งแต่เด็กสาวจนถึงวัยดึกแก่แม่ม่ายเลย การันตี!!!

ที่มา หมอดู 5 จำพวก | 世界 の 図書館 : Library of the world

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2010
  3. บีน99

บีน99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เห็นด้วยจ๊ะ

4. พระธนนท์ ธฺมมสาโร

พระธนนท์ ธฺมมสาโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อาตมาคิดว่าพระพุทธศาสนาไม่สอนให้เชื่อเรื่องนี้

5. บุญทวน

บุญทวน Active Member

ดีครับเห็นดว้ยครับ

6. YATRA

YATRA เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ขอบคุณนะคะ

7. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    เห็นด้วยค่ะ เป็นการคัดกรองไปด้วย

8. ชวนพิชฌ์

ชวนพิชฌ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยนะคะกับข้อความที่ #7 #18 #20
    มโทนาค่ะ

9. นาคเกสร

นาคเกสร Active Member

no comment ครอมเฟริม!!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มกราคม 2010
  10. jarung18

jarung18 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย อย่างยิ่ง^^

11. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคะก็คงเหมือนกับคุนกองทัพเทพนะคะ

12. อิธิบาท

อิธิบาท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    มีกติกาที่กลั่นกรอง ก็ไม่น่าเสียหายอะไรที่จะมี แต่ไม่ทราบจะทำให้คนที่เข้ามาดูจะหลงเชื่อในคำทำนาย จนลืมแก่นแท้ของธรรมะหรือเปล่า

13. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    :cool: ก็ดีค่ะ เพราะจะได้จัดระเบียบให้รวบรัดขึ้น อย่างที่ จขกท ว่าเก็บหน้าเดียวหาง่ายด้วย และยังรับประกันได้ว่าผู้ที่จะมาเป็นหมอดูให้ชาวเว็บนั้น เราทราบว่าท่านนั้นเป็นใคร เชื่อถือได้พอควร ฯ

โหวด เยส ค่ะ

14. คุณกระดาษ

คุณกระดาษ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยค่ะ แต่สงสัย.. เวลาดูทีไรไม่ค่อยตรงเลย คนอื่นๆ ทำไมบอกแม่นมาก

15. ไก่ต่อ

ไก่ต่อ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยจ๊ากับข้อความนางสาวอยู่จ๊ะ

:cool:คนเข้าเวปนี้ต้องการที่พึ่งทางใจและ ไม่ค่อยมีตังเท่าไร หมอดูที่อุทิศเวลาเพื่อเป็น ทานบารมีก็มีจ๊า

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นสมควรด้วยค่ะ

แต่ในกรณีของยายผีป่านั้น "ยายผีป่าเป็นหมอดูเฉพาะกิจสำหรับเว็บพลังจิตตอนนี้เท่านั้นนะคะ ยังไม่ติดชาร์จเป็นแนวหน้า หรือมืออาชีพค่ะ เลยไม่ทราบว่าจะต้องไปตั้งกระทู้ที่ห้องไหนหนอ"

ช่วงนี้ยายผีป่ารับทำนายให้กัลยาณมิตรแฟนคลับเว็บพลังจิต.คอม ที่ได้เป็นบริจาคในโครงการต่างๆ ของเวบพลังจิต.คอม เท่านั้นค่ะ

ขอน้ำว่า โครงการ ของเวบพลังจิต.คอม ไม่ใช่โครงการในนามเวบพลังจิต.คอม นะคะ เดี๋ยวจะสับสน เพราะว่าบางโครงการทำในนามเวบพลังจิต.คอม โดยการขออนุญาตทางเวบ แต่ผลประโยชน์ไม่ได้ส่งเสริมตรงเข้ากิจการของทางเว็บทั้งหมด หรือเกือบทั้งหมดก็ได้ ท่านที่สนใจว่าเวบมีโครงการอะไรบ้าง ข้างหัวต้นๆ จะมีลิ้งค์ให้เสมอนะคะ ให้สังเกตหน่อย

................................

กฏการทำนายของยายผีป่่าคือ

................................

๑. รับทำนายผ่านมือถือเท่านั้น หากท่านเป็น "ผู้สนับสนุนการบริจาค" ติดต่อที่หมายเลข ๐๗๕-๒๒๔๘๘๗๐ ตั้งแต่เวลา ๑ - ๓ ทุ่ม ของทุกเย็น หากสะดวกจะรับสาย หากไม่รับสายมีเหตุดังนี้คือ ติดสายท่านอื่น ติดกิจอื่น ป่วยมากจนรับไม่ไหว ตาย!

๒. ไม่มีการจองคิว

๓. ไม่สนใจยอดบริจาคมากดูมาก บริจาคน้อยดูน้อย ไม่สนใจว่าคุ้นเคยกันไหม

๔. ไม่ถามวัน เดือน ปีเกิด ยกเว้นว่าต้องการเพื่อเชื่อมมิติ อย่างมากก็แค่อายุ หรือชื่อเก่า นามสกุลเก่าค่ะ

๕. ให้ทำนายเสร็จทุกอย่างแล้วจะเปิดโอกาศให้ถามเจาะจงค่ะ

แต่ละครั้งนี่ ทำนายได้ไม่เกินสามท่าน กลางวันส่วนมากจะรับสายเรื่องอื่น เมื่อก่อนแยกสายเพื่อจะได้รู้ว่า โทไปเรื่องอะไร แต่ว่ามือถือเครื่องนั้นมันดีเกินไป เลยเอาไปเก็บจนแบตหมด บัตรไม่ได้เติม หมดอายุ ฮ่าฮ่า

.............................................

ตั้งแต่เปิดกระทู้มา มีทำนายไปแล้วทั้งสิ้น ๔๒ คน (ทั้งบริจาคก่อนแล้ว และบริจาคเพิ่มใหม่)

ใครจะเป็นเหยื่อรายต่อไป เชิญจ้า

ย้ำ..รับแนะนำการทำเสน่ห์ เสริมบารมี แต่ไม่รับทำคุณไสย์จ้า อิอิ กลัวนรกจ้า

17. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จงรอที่จะดูกับหมอคนนั้นนะคะ

18. ลูกแม่ฟัก

ลูกแม่ฟัก Active Member

14 พฤษภาคม 2008
    เห็นด้วยค่ะ ควรแยกเป็น 2 ประเภท
    1.ฟรี : สำหรับหมอดูที่ดูฟรีค่ะ
    2. เสียค่าสมาชิก :
    2.1 ราคา = ขึ้นอยู่กับอัตราที่ค่าครูของหมอดูแต่ละท่าน เพราะหมอดูแต่ละท่านราคาต่างกัน จำนวนคนดูก็ต่างกัน
    2.2 เวลา = 3 เดือน , 6 เดือน , 1 ปี หมอดูบางท่านคนดูน้อยอยากใช้ห้องแค่ 3 เดือนเพราะคงไม่มีกระจิตกระใจจะอยู่เป็นปีคนดูก็ไม่มี แต่ถ้าหมอดูท่านไหนเป็นที่นิยมคงเลือก อยู่ทนอยู่นาน
    เช่น ค่าครู 49-199 บาท เสียค่าสมาชิก 300 บ./3 เดือน ,550 บ/6ด. , 1000 บ./ 1 ปี
    ถ้าค่าครู 700-1000 บาท ราคาก็แพงขึ้นปรับตามความเหมาะสม

ปล. น่าจะยุติธรรมกว่าและเว็บน่าจะมีรายได้ดีกว่าเพื่อบำรุงรักษาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2010
  19. chakaktrai

chakaktrai เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยคะ เพราะโดยส่วนตัวก็ชอบเรื่องพวกนี้
    ดูเพื่อเป็นความรู้ และพัฒนาตนเองด้วยค่ะ

20. kunkul11@hotmail.com

kunkul11@hotmail.com สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2009
    เห็นด้วยค่ะ หากทำแยกขึ้นมาจริงจะได่ง่ายต่อการหาข้อมูล