จะแก้คุณไสยด้วยการปฏิบัติสมาธิได้อย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ฤดูที่แตกต่าง, 27 เมษายน 2017.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปได้ว่า สายขาวที่บอก
    พันธมิตรทางภพภูมิยังไม่แน่นพอครับ
    ถึงได้โดนวิบากคืนอย่างนั้น และความเกรง
    ใจที่ภาคของส่วนภพภูมิที่มีให้ยังน้อยเกินไปครับ....
    พูดง่ายๆว่า เค้ายังไม่เคารพกันทางด้านจิตนั่นเอง
    เพราะถ้าจะบอกว่าเป็นสายขาวนะครับ
    เราจะพบว่า แต่ละท่านจะไม่ใช้กำลังตัวเองครับ
    ตนเองเป็นเพียงแค่ ตัวกลาง
    แม้ว่าจะมีกำลังจิตก็ตาม แต่จะเป็นตัวกลางเท่านั้น
    ในการที่จะใช้วิธีประนีประนอมที่สุด
    พอหลุดมาแล้วไม่ว่า จะด้วยกำลังจิต
    หรือวิธีการใดๆแล้ว ก็จะไม่ไปยุ่งเกี่ยว
    ด้วยเป็นอันขาดครับ ปล่อยให้เป็นหน้าที่
    ของครูบาร์อาจารย์ข้างบนครับ...
    ที่เล่าคือหลักสังเกตุนะครับ

ปกติท่านที่เชื่อได้ว่า เป็นเลิศแห่งการเคลียด้านภพภูมิ
    โดยมากท่านไม่ได้ใช้ คาถา วิชาอาคมอะไรเลยนะครับ
    ใช้บารมีล้วนๆครับ คือให้บารมีเข้าไป
    เป็น บารมีที่ท่านสร้างสะสมมาเฉพาะดวงจิตครับ
    กลุ่มบุคคลเหล่านี้ ภาคส่วนภพภูมิจะให้ความเกรงใจครับ

แต่ว่าเราอาจจะหาบุคคลอย่างนี้ยากหน่อยในปัจจุบัน
    ลักษณะของดวงจิตเหล่านี้ ก็คือถ้าเราได้ไปอยู่ใกล้ๆ
    ไม่ว่าก่อนหน้านั้นเราจะมีเรื่องอะไรก็ตาม
    หรือว่ามีความสงสัยอะไรก็ตาม แต่พอเราเข้าไปไกล
    จิตเราจะคลี่คลายทุกเรื่องเอาเฉยๆนั่นหละครับ
    ให้สังเกตุเอาไว้นะครับ ดวงจิตแบบนี้ไม่ธรรมดาแน่นอน
    ส่วนมากจะอยู่ในรูปห่มเหลืองครับ

แต่ถ้าเรื่องแบบนี้นะ ต่อให้เราไปเจอผู้โปรด
    ยังไงท่านก็ให้แก้หรือพัฒนาตัวเรานี่หละครับ
    เพราะว่ามันเป็นวิธีที่คลอบคลุมที่สุดแล้วครับ

ถ้าเป็นส่วนตัวแนะนำนะ ไม่ต้องไปแสวงหาที่ไหนครับ
    สร้างตัวเราเองนี่หละครับ.
    เอาตรงๆเนาะ เพราะเราเอง ไม่ได้ให้ความสำคัญกับ
    เรื่องการเจริญสติในชีวิตประจำวันด้วยหละเนาะ

เหตุหนึ่งเพราะพวกนี้ เค้าจะแหย่ ไม่ให้เราสนใจด้วยครับ
    ถ้าเราคิดจะฝึกสมาธิ ต่อให้มีความตั้งใจอย่างไร
    มันก็จะไม่ได้ทำครับ ต่อให้ฝึกก็ไม่สำเร็จครับ
    เพราะว่าพวกกะแสที่มีแหย่
    เค้ามีกำลังมากกว่าครับ
    ดังนั้น จึงมีความจำเป็นอย่างมากๆๆๆ ที่จะต้องฝืนใน
    ช่วงแรกนี้ให้ได้นะครับ ด้วยการฝึกเจริญสติในชีวิตประจำวันก่อน
    เพื่อสร้างเครื่องมือตัวหนึ่ง ที่จะมาคอย ควบคุมความคิด

ควบคุมพฤติกรรมของจิต และเพื่อให้รู้เท่าทันพวกกระแสต่างๆ
    ที่เค้ามาแหย่ให้ได้ก่อนครับ ตัวจิตถึงจะเคลีย
    แล้วมันถึงจะไปฝึกสมาธิอะไรได้ครับ

ปล.เอาใจช่วยเน้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2017
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กรณี จขกท เป็นวิบากเฉพาะดวงจิตครับ
    จขกท ไม่ได้คิดไปเองหรอก
    เพราะจิตเค้ามีพื้นฐานในการรับรู้นามธรรม
    ได้ดีอยู่แล้วเป็นทุนครับ

ต่อไปนี้เล่าให้ฟังเล่นๆนะครับ.
    ถือว่า สมมุติแล้วกันเนาะ
    ปกติแล้วการรับรู้นามธรรมทั่วไป
    การรับรู้จะอยู่ภายใต้ของครูบาร์อาจารย์
    ทำให้บุคคลที่รับรู้ได้ ไม่ยึด ไม่หลง นั่นเองครับ
    และก็ยังอยู่ในแนวทางมาเดินปัญญาต่อไปได้

ยกเว้นกลุ่มที่รับรู้ได้ แต่ไปยึดนามธรรมเป็นจริง
    เป็นจัง จนกระทั่งเก่งกว่า อาจารย์ เก่งกว่าเทพ
    กลุ่มนี้ก็จะหลงไปเลย ที่เรามองว่าเค้าเพี้ยนๆนั่นหละครับ
    ไม่ใช่เพี้ยนแบบที่สมองมีปัญหานะ เพี้ยนเพราะคิดว่า
    ตัวเก่งกว่าใคร แต่สิ่งต่างๆที่แสดงออกมันสื่อว่าเพี้ยน

เพียงแต่ว่าการรับรู้ของ จขกท
    แม้รับรู้ได้ แต่ส่วนหนึ่งมันถูกกระแส
    วิบากเฉพาะดึงเอาไว้ครับ
    คือดึงไม่ให้ไปเข้าสู่การรับรู้แบบ
    ภายใต้กระแสของข้างบนเหมือนปกติทั่วไปนั้นเอง
    ดังนั้น จึงมีความจำเป็นที่เราจะ ต้องแก้ตรงนี้
    ด้วยตัวเราเองให้ได้ก่อนเท่านั้นครับ
    ..ยกเว้นจะเจอผู้โปรด
    แต่นั้นหมายถึงว่า วาระในการคลี่คลาย
    วิบากต้องมาถึงแล้วด้วยครับ
    ปล.แค่เล่าให้ฟังเล่นๆนะครับ เพื่อว่ามีคนอ่านเจอ
    แล้วจะเข้าใจ ๕๕๕

3. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

"เรียนสมาธิเอาให้ได้ระดับฌานจะพอขับไล่สิ่งเหล่านี้ออกจากร่างกายได้ไหม"
    เท่าที่เคยทดลองมาแล้วโดยไม่ต้องไปสนใจเรื่องระดับฌาณ สังเกตุแค่ว่าถ้าจิตเป็นสมาธิหนึ่งเดียวและเลยระดับที่ไม่มีความรู้สึกว่ามีลมหายใจไปหน่อย เมื่อมีจิตผู้รู้เกิดขึ้น...พวกพลังงานไม่ดีที่แฝงอยู่เหล่านี้มันจะออกไปเอง...จิตตัวรู้จะรู้ของมันเองว่ามันมาจากไหน ฯลฯ...เคสที่ผมโดนมาจากเคยไปไหว้ร่างทรงทั่วไปแถวสิงห์บุรีตอนวัยรุ่น...ถ้าปฏิบัติถูกทางวิชาของพระพุทธเจ้านี้มีอำนาจเหนือโลกทั้งสามแน่นอนครับ ลองดู เรื่องแบบนี้ต้องเจอกับตัว

4. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    กรณีที่ไปขอให้พวกหมอผีหรือพวกพระต่างๆช่วย แต่พวกนั้นหลังจากช่วยปล้ว
    ก็กลับมีอันเป็นไปต่างๆ เช่นเจ็บตัวบ้างอะไรบ้าง เรื่องนี้ตอบได้ ๒ ข้อ
    ๑.เป็นเพราะพวกที่ไปขอให้เขาช่วยนั้น มีวิชาอ่อนกว่า ผีตัวที่สิงอยู่ นอกจากจะไล่ผีไปไม่ได้แล้ว ยังกลับโดนผีเล่นงานเข้าให้อีก
    ๒.เป็นพวกที่ใช้วิชาโดยที่ไม่ได้ครอบครู ไม่ได้ร่ำเรียนมาโดยตรง
    จึงขาดอำนาจแรงครู ไม่มีครูที่มีฤทธิ์มาช่วย อาศัยแต่บารมีของตัวเอง ซึ่งก็อ่อนกว่าผี(ผีมีฤทธิ์มากกว่้าหมอผี)จึงโดนเล่นซะอ่วม

กรณี ห้อยพระแล้ว แต่ผีไม่กลัวพระ ก็เป็นธรรมดาอยู่เอง เพราะพระเครื่องส่วนมาก จะไม่มีพลังพุทธคุณในทางกำจัดผี
    ถ้าจะเล่นกับผี ก็ต้องเป็นพระที่มีทธิ์ทางกำจัดผี หรือเป็นพระที่มีเทพทธิ์มากกว่าผีรักษาอยู่เท้่านั้น

กรณีใส่เบี้ยแก้แล้ว โลกหมุน ใส่ไม่ได้
    คาดว่า เป็นยาที่ถูกโรคกันแล้ว เพราะเบี้ยก็เป็นของที่สร้างเพื่อป้องกันคุณขับไล่ผีอยู่แล้ว
    เมื่อใส่เบี้ยแก้ วิญญาณผีที่สิงอยู่เริ่มเกิดอาการอยู่ไม่เป็น จึงทำให้ตัวผู้ที่ถูกสิงพลอยรู้สึกไม่สะบายไปด้วย
    เสียดายที่เบี้ยแก้นั้น น่าจะพลังอิทธิคุณทีอ่อนเกิน จึงไล่ผีไม่ได้
    ทำได้แค่ทำให้มันรู้สึกร้อนๆหนาว
    ถ้าได้้บี้ยแก้ชนิดที่ขลังกว่านี้ เกจิที่ปลุกเสกเก่งกว่านี้
    เช่นเบี้ยแก้หลวงปู่บุญ อาจทำให้ผีตนนี้ทนอยู่ไม่ได้จนต้องออกไปก็เป็นได้

ผีตนนี้ ไม่น่าจะใช่ผีธรรมดา บางทีมันอาจจะเป็นผีที่เขาเรียกกันว่า ปอบวิชา
    ซึ่งมันจะไม่กลัวคาถาอาคมหรือเครื่องลางของขลังใด

เพื่อนสมัยเรียนของคุณ สามารถควบคุมผีที่เก่งขนาดนี้ให้มาสิงคุณได้
    ก็แสดงว่า ไม่ธรรมดา

5. เต๋าทะเล

เต๋าทะเล สมาชิกใหม่

28 กุมภาพันธ์ 2017
    พี่คะ หนูก็โดนแฟนเก่าทำคุณไสยใส่เหมือนกัน
    ส่วนมากคนที่ทำของใส่เราได้สำเร็จมักจะเป็นบุคคลที่ใกล้ชิดกับเรา รู้จักกับเราดี

6. เต๋าทะเล

เต๋าทะเล สมาชิกใหม่

28 กุมภาพันธ์ 2017
    คนทำก็ต้องแก้เป็นอยู่แล้ว
    ที่เขาไม่พาพี่ไปแก้ของเพราะเขาต้องการทรมานพี่มากกว่านะคะหนูว่า เขาอาจจะเจ็บใจอะไรพี่มากกับคำพูดของพี่ที่ด่าเขาในวันนั้น เพราะแฟนเก่าหนูเขาก็เจ็บใจหนูมาก ที่ทิ้งเขาไปมีคนใหม่ หนูก็ไปขอร้องแฟนเก่าให้เขาช่วยเลิกทำคุณไสยใส่หนู แต่ยิ่งไปขอร้องหนูก็ยิ่งโดนเล่นงานหนักขึ้น

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ผมว่านะ เชิญ จขกท มาร่วมงานเป่ายันเกราะเพชร ที่วัดท่าขนุน ดีกว่าครับ รับรองจบแน่นอน

รู้สึกว่า ปีนี้ น่าจะเดือน ส.ค. มั้ง ไม่แน่ใจ รอดูประกาศอีกทีครับ

ระหว่างนี้ก็หา ผ้ายันต์เกราะเพชร มาใช้ครับ มีผ้ายันต์เกราะเพชร นี่ใครทำอะไรใส่ รับรองเจอสะท้อนกลับเข้าคนทำ เดี้ยงแน่นอนครับ หนักเบา แล้วแต่ที่เค้าทำมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2017
  8. Saber

19
    หรือไม่ก็ วันนี้ ก่อนเวลา 16.00 น. เชิญสมัครเข้ากลุ่ม นี้
    https://www.facebook.com/groups/1023744431052097/?fref=ts

แล้วจองบูชา หุ่นพยนต์ รุ่นสุดท้าย ของหลวงพี่เอก ให้ทันใน 150 คนแรก ให้ได้ครับ เปิดจองตอน 16.00 น. มีเพียงแค่ 150 องค์เท่านั้น

ครับ รับรอง ช่วยป้องกัน และ จัดการ ผีที่เค้าส่งมาได้แน่นอน

9. Saber

19
  10. teerasak9e

teerasak9e เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    คำภาวนา ที่ให้ไว้ เป็นคำภาวนาที่ดีแล้ว ถูกต้องกับสิ่งที่คุณเป็นอยู่แล้ว
    คุณต้องคุมจิตใจของตัวเองให้ดี เอาเท่านี้พอ ครับ

11. ฤดูที่แตกต่าง

ฤดูที่แตกต่าง สมาชิกใหม่

12. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
  13. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอให้หายไวๆนะครับ ^_^

14. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    จขกท.ได้คำตอบรึยังครับ..

15. kero2522

kero2522 สมาชิกใหม่

ถ้ายังไม่หาย หลังไมค์ครับ ทำได้ ก็แก้ได้ครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ต้องมาถือศีล 8 อยู่วัด

16. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    หายันต์เกราะเพชรมาแขวนคอไว้ครับ
    หรือไม่ก็ภาวนาว่า "สัมปะจิตฉามิ" ภาวนาไปเรื่อย ๆ
    หรือไม่ก็หาเวลาไปร่วมงานเป่ายันต์เกราะเพชรที่วัดท่าขนุนครับ

17. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    เขามาด้วยการบริกรรม เราก็บริกรรมกลับไปเลย อาปามะจุปะ ฑีฆะสังอังขุ สังวิธา ปุกายะปะ เอาแบบยาวๆไป บริกรรมทุกวันทุกเวลาไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2019
  18. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

แค่ทำความเข้าใจว่ามันไม่ใช่คุณไสยอย่างที่คิดกันไป มันไม่มีจริง อาการมันก็หายไปเอง ทำสมาธิลดการฟุ้งซ่าน เสริมกำลังจิต จะได้ไม่ตกเป็นทาสของจิตใต้สำนึกครับ