จะไล่หนูที่บ้านแต่ไม่อยากฆ่าทำไง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย theyork99, 18 เมษายน 2005.

1. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    คือว่าอยากถามหน่อยครับ คือ ที่บ้านมีหนู ทีนี้ไม่ชอบนะ แต่ถ้าซื้อกาวดักหนูมันก้อตาย เพื่อนๆ มีวิธีไหนมั่ง แบ่งกันบอกหน่อยนะ

2. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

cat and rat ใช้แมวสิครับ เลี้ยงแมว เอาแมวพวกที่ไม่ใช่แมวฝรั่งนะแบบว่าแมวพันธ์ทางอะไรทำนองนี้อะครับ แมวมันจะดุนิดๆ ไล่หนูได้ดี ที่บ้านปาล์มมีแมว ตัวโต5 ตัว ลูกตัวเล็กมันอีก 3 ตอนนี้หรอ หนู 555+ กลัวจนหัวหด ใช้แมวครับแมวกับหนูเค้าจะมีวิธีอยู่ของเค้าเอง.........................

3. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเลี้ยงแมวไว้เป็นฝูงเหมือนกันค่ะ หนูๆไม่กล้ามาเหยียบ

แต่ทีนี้มีปัญหากับหนูที่ทำงาน คือที่ทำงานจ้างบริษัทมาเบื่อหนู มันก้อเลยวิ่งไปตายในท่อแอร์ เป็นผีท่อแอร์ เหม็นมั่กๆ อ้วกจาแตก(b-green) สามอาทิตย์แล้วยังมีกลิ่นเลยค่ะ
    อยากให้เค้าจับเอาไปปล่อยเหมือนกัน ไม่ชอบมันแต่ก็ไม่อยากฆ่ามัน

4. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    จุดธูป อนิษฐานขอ ให้ออกจากบ้านไป ภายใน 3 วัน
    ถ้าไม่ออก ก็ฆ่าได้ เพราะบอกแล้ว ทำบุญอุทิศกถศลให้ไป

5. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเบื่อยาหนูอยู่ครั้งนึง มีหนูตายไปหลายตัวเลย แต่มีอยู่ตัวนึงที่มันกินยาเบื่อเข้าไปแล้วมันยังไม่ตาย ใจมันสู้มาก ๆ เลยครับ ผมดูดันนั้งอยู่หายใจเร็วมาก มันไปไหนไม่ได้แล้วครับ ผมจับมันขึ้นมา หนังมันหลุดติดมือผมเลยครับ น่ากัว ผมเลยโยนมันลงคลอง (อันนี้จำไม่ค่อยได้ครับว่า โยนมันหรือมันโดดลงไปเอง) มันว่ายน้ำกลับมาที่บ้านผมอีก แล้วก็ไม่ไปไหน ผมมองตามัน มันจ้องผมครับเห็นตาหนูชัดเจนเลย ผมเกิดสงสารมันครับแต่ก็ไม่สามารถช่วยมันได้แล้ว ได้แต่นั้งดูและใจก็นึกสงสารอยากจะช่วย ผมดูมันสักพักมัน มันทนมากครับแต่ร่างกายจะไปสู้ยาเบื่อได้ที่ไหนมันล้มลงขาดใจตายเลย
    ตั้งแต่นั้นมาผมอธิฐานในใจว่า จะไม่ฆ่าหนูอีกต่อไป แต่ขออย่างนึง อย่ามารบกวนที่บ้านนี้อีกเลย เพราะผมได้ทำบาปกับพวกคุณ(หนู)อย่างร้ายแรงมาแล้ว
    ปรากฏว่าไม่มีหนูอยู่ในบ้านผมอีกเลยเป็นเวลาเกือบสิบปีมากแล้วครับ ช่วงหลัง ๆ นี้เริ่มมีบ้าง(มีเสียงหนู) แต่ไม่ทุกวันครับ นาน ๆ มันมาร้องสักครั้ง นึกแล้วยังอดสงสารมันไม่ได้เลย สงสารมาก ๆ

6. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านเราไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้นะ ที่บ้านจะใช้วิธีเก็บเศษอาหารให้หมด (เพราะเอาไปเลี้ยงแมวกะหมาแถวบ้านได้) แล้วมันก็รู้จักบุญคุณดีด้วยนะ เห็นเราปุ๊ปมันก็จะมาเลย แถมให้เห็นว่ามันกินจริงด้วยนะ มันจะมาถ่ายให้เราเก็บอยู่แถวนั้นแหละ น่าเต๊ะ เสียฉิบ..เป้ง เวลามีหนูให้บ้านจะเอาแมวคนอื่น ๆ เข้ามาปล่อยเล่น บ่อย ๆ ค่ะ ใช้งานเสร็จก็ไสหัวมันไป (เอาไปคืนเจ้าของหนะ)

เคยมีประสบการณ์หวาดเสียวอยู่ครั้งหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจว่าบังเอิญหรือไม่ ดังนี้ค่ะ

ออกไปที่ดาดฟ้า ไปตากผ้ากำลังตาก..อยู่เพลิน ๆ ได้ยินเสียงอะไร หึ่ง ๆๆๆ ดังมาก
    หันกลับมา หัวใจแทบหล่นไปอยู่ตาตุ่มนะ ตัวต่อหรือแตนก็ไม่รู้อะ ตัวดำเมี้ยม เงาวับเลย ตัวใหญ่อย่างกะแมลงสาป ตกใจมาก ไม่รู้จะทำไง ไม่กล้าวิ่งอะ ได้แต่ยืนนิ่ง ๆ
    ค่อยยกมือไหว้ สวด นะโม ฯ ช่วยลูกด้วย ขอให้มันไปไกล ๆ ๆ แล้วไม่ต้องกลับมาอีกนะ
    ได้ผลนะ หลังจากนั้นถึงวันนี้น่าจะเกือบ 3 เดือนแล้วนะ ไม่เคยเห็นมันอีกเลย 555 ยิ่งกว่าโม้อีก

7. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาทำบุญควรอุทิศส่วนกุศลและแผ่เมตตาให้กับผู้ที่นำสัตว์เหล่านั้นมาที่บ้าน และแผ่เมตตาให้แก่เปรต ผี อสุรกาย ที่เป็นญาติ ยักษ์ คนธรรพ์ กุมฑันณ์ ทั่เป็นญาติของเราด้วย

ท่านเหล่านั้นเมื่อได้รับบุญจากเราแล้วก้อจะมาปกป้องรักษาเราครับ

8. trainee

trainee สมาชิกใหม่

หากระปุกมา 1 ใบ นำมาเจาะรูโดยรอบ
    แล้วใส่สำลีชุบน้ำมันหอมระเหยกลิ่นดอกไม้ไว้ข้างใน
    ปิดฝา นำไปวางใบบริเวณที่เคยเจอหนู

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เเนะนําให้สวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาไปให้พวกเขาครับ ขออธิษฐานพระพุทธรูปในบ้านหลังทําเสร็จว่า ขอให้พวกเขาไม่มารบกวนเราในบ้านครับ เจริญในธรรมครับ อีกอย่างคือ ทัําให้บ้านสะอาดอยู่เสมอครับ เขาจะได้ไม่มารบกวนอีกต่อไป

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    น่าสงสารหนูนะคะ
    ไม่ทราบจะให้เค้าอยู่ไหน...
    แต่เค้าก็ชอบทำบ้านสกปรก..และทำลายข้าวของ...

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ยังไงลองหาวิธีไล่เขาไปนะครับ เอาใจช่วย อย่าไปฆ่าเขานะครับ ผมเคยใช้กาวดักหนูอยู่พักหนึ่ง หลังจากนั้นโดนกรรมตามทันเลยครับ กรรมเวรมีจริงครับ อย่าไปพรากชีวิตอะไรเลยเป็นดีที่สุดครับ เจริญในธรรมครับท่าน จขกท

12. blue grass

blue grass สมาชิก

แล้วกินยาเพื่อฆ่าพยาต... บาบหรือปล่าวอ่ะ....*-*แล้วต้องทำย้งไงมันถืงจะออกแบบที่ไม่ต้องฆ่า....

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเหมือนกัน

ฮึ ฮึ ฮึ
    คุณสงสัยเหมือนข้าเจ้าเลย
    เพื่อความแน่ใจเลยไม่ได้ถ่ายพยาธิมาหลายปีแล้ว

แล้วเค้าก็ได้สรรหาข้อดีของพยาธิไส้เดือนจากวารสารการแพทย์ของญี่ปุ่น จากการวิจัยพบว่า พยาธิไส้เดือนสามารถลดความเสี่ยงการเป็นมะเร็งลำไส้ ได้มากเลย

และการถ่ายพยาธิโดยที่พยาธิไม่ตาย คือกินข้าวสารดิบซักกำมือหนึ่งตอนท้องว่าง

14. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
  15. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ตามความคิดผมถือเป็นการรักษาโรค...ผมไม่เคยเห็นหน้าตามันเลย...ของผมเองนะ.....ไม่นับเอาไอ่ที่เห็นอยู่ข้างกล่อง.....

16. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ยิงเเก๊สน้ำตา ครับ 555555
    ล้อเล่นะครับ

17. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ดีๆๆ เห็นด้วย เคยดักอยู่แต่บางตัวโวยวายเอามากๆ ถ้าเป็นคนสงสัยฤทธิ์คงเยอะ

18. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังตัดสินใจครั้งสุดท้ายอยู่ หนูชอบอยู่บนฝ้าเพดาน
    แมวบ้านอื่นมากินอาหารของแมวบ้านเรา แล้วชอบกัด
    แมวเรา ๆตัวยังเล็กอยู่ อายุ 4 เดือนกว่าเอง สู้ไม่ได้ และ
    หนู ก็ไม่กลัวแมวเราเลย (กำลังไตร่ตรองให้รอบคอบอยู่)
    ว่า จะทำฉันใด
    าธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้ ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน เพื่ออบรมหนทางความดับ ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้ อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง ขอจงได้รับขมากรรม และอโหสิกรรมอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลายได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง

19. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่เมตตาให้มันมากๆ และขอให้มันไปอยู่ที่อื่น *-*

20. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีไล่หนูโดยไม่ผิดศีลข้อที่ ๑

วิธีกำจัดหนู...

ด้วยการนำน้ำมันระกำ 10 ส่วน ผสมกับน้ำมันสะระแหน่อีก 90 ส่วนให้เข้ากัน...แล้วเอาไปทาตามทางเดินของหนู หรือที่ ๆ หนูชอบมา...

มันจะไม่มาอีกเลย...เมื่อได้กลิ่นน้ำมันทั้งสองอย่างนี้

แต่ทางที่ดีควรจะเก็บเศษอาหารให้หมด.. และหมั่นทำบ้านเรือนให้สะอาดอย่ารกรุงรังเป็นดีที่สุด

วิธีกำจัดแมลงสาป...

วิธี ที่ได้ผลและง่ายแสนง่ายนั่นก็คือใช้ "พริกไทยเม็ด"...ไปวางตามจุดต่าง ๆ ที่แมลงสาบชอบออกมาไต่ยั้วเยี้ยหรือแอบมากินเศษอาหาร โดยวางไว้ที่ละ 4-5 เม็ดก็พอ

แค่นี้แมลงสาบได้กลิ่นก็ไม่มารบกวนแล้ว...เพราะมันไม่ถูกกับกลิ่นพริกไทยเม็ด

พอกลิ่นหมด...ก็คอยเปลี่ยนใหม่...ข้อสำคัญ ระวังเด็กเล็กในบ้านอย่าคลานไปกินเข้า

วิธีกำจัดยุงและแมลงตัวเล็ก ๆ...

ให้ใช้ "การบูร" มาห่อผ้าขาว...หรือไปซื้ออย่างที่เขาห่อสำเร็จมาแล้วก็ได้..จากนั้นนำมาแขวนไว้ใกล้ ๆ กับหลอดไฟ..หรือโคมไฟ

เพื่อความร้อนจากหลอด..หรือโคมจะทำให้กลิ่นการบูรค่อย ๆ ระเหิดออกมาอย่างรวยริน

ยิ่งกลิ่นออกมามากเท่าใด...ยุงและแมลงก็จะบินหนี...เพราะมันไม่ชอบกลิ่นการบูร

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CENJOY%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:pMingLiU; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-alt:新細明體; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} @font-face {font-family:"@PMingLiU"; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:pMingLiU; mso-bidi-font-family:"Angsana New"; mso-fareast-language:ZH-TW;} a:link, span.MsoHyperlink {color:blue; text-decoration:underline; text-underline:single;} a:visited, span.MsoHyperlinkFollowed {color:purple; text-decoration:underline; text-underline:single;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> เชื่อหรือไม่-สวดมนต์เพียงไม่กี่นาที-เราบำเพ็ญบารมีครบทั้ง-10-ทัศ

เชิญร่วมบูรณะหอพระไตรปิฏกอายุกว่า 200 ปี ที่วัดใหม่ทองเสน

โครงการอุปถัมภ์หนังสือเรียนนักธรรมเพื่อสามเณรในชนบท

โครงการกฐินแสนกอง-ปี2552-ปีที่-4