จักรวาลมีจุดสิ้นสุดมั้ยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย krasin, 24 กันยายน 2013.

1. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    จักรวาลมีจุดสิ้นสุดมั้ยครับ.....สุดขอบจักรวาลคืออะไรครับ

2. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    น่าจะมีนะครับ(เพื่อนต่างดาวเคยบอก)

3. anan2099

anan2099 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Ejzz-i96AqA]สุดขอบจักรวาล - YouTube[/ame]

4. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะไม่มีนะ ไม่งันก็ตกขอบ น่าวนเป็นวงกลม เหมือนลูกโลก เป็นกลม ๆ คิดว่านะ

5. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นในตอนที่บรรยายสถานที่ต่างๆในสวรรค์มันมีคำว่า สุดขอดกำแพงจักรวาลอ่ะครับ

แต่มันก็จะขัดกับ "ดินแดนสุขาวดีพุทธเกษม" เป็นดินแดนที่ไกลโพ้นมีแต่ท่านที่บรรลุธรรมกัน ต้องลองอ่านดูอ่ะครับ ที่พระโมคคลานะเคยหลงไป

6. MTKU

MTKU สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2013
    แล้วชั้นนอกเป็นอะไรครับ

7. 3719

3719 Active Member

จักรวาลชั้นนอก

8. kimberly

รอแป๊บนึงนะครับ ผมกำลังติดต่อเค้าอยู่ ท่าทางวันนี้เค้าจะรมณ์ไม่ดี ไม่ยอมรับการสื่อสาร (จิตต่างดาวก็มีอารมณ์บ้างเป็นบางครั้งน่ะครับ)

9. หมูไม่น้อย

หมูไม่น้อย Active Member

ถ้าสุริยะจักวาล มีครับ มันเหมือนกับสุดเขต กทม.ต่อกับปทุมธานี :cool:

10. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ติดต่อได้ยังครับ

11. nosono

nosono เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2013
    จักรวาลมีจุดสิ้นสุดครับ คุณรู้ได้แค่ไหน ก็สิ้นสุดเพียงเท่านั้นแหล่ะครับ

12. kimberly

ติดต่อได้แล้ว แต่คุยกันไม่ค่อยจะรู้เรื่องอ่่ะครับ
    รอให้สถานการณ์โดยรวมดีกว่านี้ก่อน ผมจะลองดูอีกที

13. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินคำว่าอนันตจักวาลไหมครับ....แปลว่าอะไรเอ่ย

14. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ถ้ามีจุดเริ่มต้น ก็ต้องมีจุดสิ้นสุดครับ :cool:

15. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    แค่โลกใกล้ตัวเรา ยังไม่รู้ จะไปรู้อะไร เรื่องโลกอื่นได้ แค่โลก ดาว ชมภู ของเรา ยังมีอีกมาก ที่เราไม่รู้ นับประสาอะไร ของคำ ตรัสของพระพุทธเจ้า ที่ท่านกล่าวไว้ว่า แสนโกฏิ จักวาล หมื่นโลกธาตุ รู้ความหมายไหมเล่า ใครก็ตาม แค่คิด เรื่อง ของโลก เป็นมาอย่างไร คิดแล้ว โรคบ้า จะตามมา นี่ไม่ใช่ คำพูดของผมแต่เป็นคำพระดำรัส ของพระพุทธองค์ ใครคิด เรื่อง ของฌาณ ว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ถ้าทำไม่ได้ อาการของโรคบ้า จะมาเยือน เรื่อง ของพระพุทธเจ้า ก็เช่นเดียวกัน ของพระ โสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์ ใครคิด เป็นโรคบ้า ไม่ควรคิด ทำการศึกษาก่อน แล้วปฏิบัติ ให้ได้ พอสมควร จะจะรู้ได้ บางอย่างเท่านั้น ผู้ที่ไม่เคยทำ คิดไปก็เท่านั้น เอาแค่อยู่ใกล้ตัวยังไม่รู้ อย่างอื่นมันก็มืดบอด หมดแหละครับ ทำการค่อยๆรู้จัก ก็พอจะรู้ได้

พระอรหันต์ก็ยังรู้ไม่จบ มีพระพุทธเจ้าองค์เดียวเท่านั้นที่รู้จบ ส่วนพระอรหันต์ รู้ไม่เท่าพระพุทธองค์ แต่เรียนรู้ และตัดกิเลส ได้หมดจด เหมือนกัน สิ่งที่ใกล้ตัวเรา ที่เราไม่รู้ ยังมีอีกเยอะ ที่เราๆท่านๆ อีกมากมาย ยังไม่เข้าใจ ขอทิ้งท้ายไว้แค่นี้แหละครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2013
  16. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เขาเรียกว่าสุดขอบจักรวาลหรือป่าวครับ สมัยก่อนคนคิดว่าโลกแบน แต่จริงๆมันก็มีขอบเขตของมัน เป็นโลกกลมๆ รอบนอกเป็นชั้นบรรยากาศ ระบบสุริยะของเราก็มีดวงอาทิตย์มีสุดขอบระบบของมันเอง เหมือนกับกาแลคซี่ต่างๆก็มีขอบเขตของตัวมันเอง มีรูปร่างต่างๆกัน แบน กลม โดนัท จักรวาลนี้ก็คงมีขอบเขตของมันเอง ออกนอกขอบจักรวาลนี้ไป ก็คงเป็นจักรวาลอื่นๆอีก นอกเหนือจากนั้นก็เป็นกลุ่มของจักรวาล ซ้อนกันไปเรื่อยๆ อินฟินิตี้ เลยมั๊งครับ นี่เดาเอาเอง.
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=7shhQ0A1mIw"]Universe or Multiverse ? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2013
  17. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    มีจุดสิ้นสุด...

สุดขอบ..จะเป็นกำแพงแสงสว่างจ้า ยานอวกาศไม่สามารถผ่านเข้าไปได้ ถ้าพุ่งชนเข้าไปยานก็จะระเบิดเหมือนกระทบกับของแข็งที่มองไม่เห็น สิ่งที่จะผ่านเข้าไปได้มีเพียงดวงจิตที่ละเอียด

กำแพงแสงสว่างเป็นสิ่งที่นักปฏิบัติต้องเคยเจอกันมาแล้วทุกคน เพียงแต่ไม่รู้ว่ามันคืออะไรและอยู่ที่ไหน

แล้วข้างหลังกำแพงแสงสว่างนั้นคืออะไร....ก็ขอตอบว่าไปปฏิบัติกันเอาเองเห็นเองรู้เองจะได้หายสงสัย

18. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดขอบจักรวาลก็จะเป็นสวรรค์ชั้นจาตุครับ

19. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธศาสนา และการเกี่ยวข้องกับ กาลอวกาศ

จักรวาลมีจุดสิ้นสุดมั้ยครับ

+++ ก่อนอื่น ควรทำความเข้าใจกับ ความเปลี่ยนแปลงของ ภาษา ให้ดีเสียก่อนที่จะวินิจฉัยอะไรลงไป นะครับ
    +++ ตำราในปัจจุบันนี้ มีความคลาดเคลื่อนในการใช้คำศัพท์สูงมาก โดยเฉพาะ กาลอวกาศ ที่เกี่ยวข้องกับ พระพุทธศาสนา

+++ โปรดสังเกตุคำว่า "โลกธาตุ" เพียงคำเดียวนี้ให้ดี หรือนำไปค้นหาใน กูเกิล ก็ได้ ก็จะรู้ได้ว่า

+++ "โลกธาตุ" ในพระไตรปิฏกจะตรงกับคำว่า Galaxy (ระบบ ดาราจักร) ในภาษาไทยปัจจุบัน
    +++ "ชมพูทวีป" ในพระไตรปิฏกจะตรงกับ Southern Galaxy Sector (ภาคใต้ของ กาแลคซี่) (ไม่ใช่ประเทศอินเดีย) (ต้นหว้าสูงระดับโยชน์ ไม่เคยมีปรากฏบนดาวพระเคราะห์ดวงนี้)
    +++ "จักรวาล" ในพระไตรปิฏกจะตรงกับ Star System (ระบบสุริยะ)

+++ ในแต่ละจักรวาล มีดวงจันทร์ ดวงอาทิตย์ โลก (ดาวเคราะห์) นั่นคือ ระบบสุริยะ
    +++ โลกธาตุอย่างเล็กมีพันจักรวาล (Dwarf Garlaxy) มีระบบสุริยะนับพัน
    +++ โลกธาตุอย่างกลางมีล้านจักรวาล Garlaxy มีระบบสุริยะนับล้าน
    +++ โลกธาตุอย่างใหญ่มีแสนโกฏฏิจักวาล Great Garlaxy มีระบบสุริยะนับ ล้านล้าน

รู้ไว้ใช่ว่า และ คงพอเป็นที่เข้าใจได้ไม่ยาก นะครับ

20. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

สุดขอบก็เป็นรอยต่ออีกจักรวาลหนึ่ง