จักษุธาตุ...

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 17 มีนาคม 2011.

1. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

พระบรมสารีริกธาตุนั้นคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่พระพุทธศาสนามาหลายพันปี มักจะบรรจุในยอดเจดีย์ ส่วนยอดขององค์พระพุทธรูป เราจะเห็นพระบรมสารีริกธาตุมากมายในสากลจักรวาลและในโลกมนุษย์ มีหลากหลายสีสันและรูปทรง แสดงให้เห็นถึงการนิพพานแห่งพระศาสดาและพระสาวกพระอรหันต์เจ้า พระปัจเจก ฯลฯ

ภาพพระจักษุธาตุ

พระครูพันธกิจประจักษ์ ภูริปัญโญ ยืนยัน ว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุของจริง โดยเสด็จมาเอง หลังอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเมล็ดข้าวหักมาบูชา ..

ภาพจักษุธาตุ(ไช้กล้องขยาย)

พระครูวรสุตเขต

ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะ แต่ถ้าตามคัมภีร์ทางศาสนา พระไตรปิฏกซึ่งรวบรวมหลักคำสอนในพุทธศาสนามิเคยกล่าวถึงเลย ก็คงจะไม่น่าจะมีหรอกพระจักษุธาตุ บวชมาก็นานแล้ว ศึกษามาก็มากพอดู ก็ยังไม่เคยได้ยินได้รู้ ก็พึ่งมาได้ยินได้เห็นก็ตอนนี้ แต่ดูไปแล้วก็เหมือนเพชรหรืออัญมณีนะ สรุปก็ต้องบอกว่าไม่รู้จริงหรือหลอกลวง แต่ถ้าถือตามพระไตรปิฎกที่ไม่เคยกล่าวถึงเลย ก็ต้องบอกว่า หลอกลวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2011
  2. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่ตถาคตสอน เป็นเพียงใบประดู่หนึ่งกำมือในป่าประดู่แห่งนี้

เคยได้ยินมาประมาณนี้มั้งครับ

ไม่ได้สอน ไม่ได้แปลว่าไม่มี แต่แปลว่า ไม่มีประโยชน์ต่อการบรรลุธรรม

สมมุติว่า พระจักษุธาตุนั้นเป็นของจริง เราๆท่านๆอ้างว่าหลอกลวง ใครหนอที่บาปกรรม

งั้นควรทำไงดี??

ใช้พรหมวิหารข้อที่ 4 เข้าช่วยครับ

ใช่ก็ดี เราขอบูชา ไม่ใช่ก็แล้วไป ถือซะว่าเป็นอุปกรณ์ในการฉลองศรัทธาก็แล้วกันอย่าน้อยคนก็มาทำบุญในเขตวัด เป็นของวัด เป็นของศาสนาต่อไป

ส่วนใครโกหก หลอกลวง ให้เป็นกรรมของเขาไป ดีไหมครับ ^^

3. cunchit99

cunchit99 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เป็นเรื่องอจิณไตย พระพุทธานุภาพมีมากเหลือประมาณ เหมือนกับคุณเกรสคับบอกน่ะครับ สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนในพระไตรปิฎกมีเพียงใบไม้ในกำมือ สอนเพื่อให้ดับทุกข์ เป็นทางตรง ทางเอก นอกเหนือจากนี้เมื่อเราตัดกิเลสได้ตามที่พระพุทธองค์ท่านทรงชี้ทางไว้ เราก็จะทราบทุกอย่างเอง

4. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    พระท่านเขาคงมีอุบายหาเงินไว้ใช้ครับ ใช้ความเชื่อกับศรัทธา รายได้ดี

5. aphipoo

aphipoo Active Member

25 กันยายน 2010
    เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ คุณเกรสครับ

6. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ไปทางไหนดี ซ้าย หรือ ขวา จะเชื่อใครดี

7. พรม

พรม เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    จะธาตุอะไรก็เป็นแค่ธาตุ ไม่พ้นไตรลักษ์

ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ............

8. matikarn

matikarn เป็นที่รู้จักกันดี

:boo::boo::boo::boo:

9. ธรรมภูมิ

ธรรมภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้เป็นคืนวันอาทิตย์ที่ 21 มีนาคม 2011 ผมก็เปิดดูรายการ "วู๊ดดี้ เกิดมาคุย" ตามปกติ ซึ่งคืนวันอาทิตย์นี้ เสนอเรื่องเกี่ยวกับการพิสูจน์การอัญเชิญ "พระธาตุ" ของพระอาจารย์ มหาอาวรณ์ ซึ่งผมก็ใจจดใจจ่อกับทุกคำพูดทุกถ้อยคำของท่านอย่างมาก ! โดยใช้สติปัญญาแห่งธรรมะของตนเองในการวิเคราะห์ และพอมาถึงช่วงที่พระท่านอัญเชิญพระธาตุโดยการสาดน้ำมนต์ใส่มือวู๊ดดี้อยู่นั้น พระธาตุก็ หล่นลงมาบนมือวู๊ดดี้ ! แล้ววู๊ดดี้ก็เปลี่ยนอุปกรณ์ในการสาดน้ำมนต์ ! เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก ! พระท่านก็สาดแล้วสาดอีก ! สรุปสาดน้ำมนต์ทีไรพระธาตุก็ออกมาทุกครั้ง ! มากบ้างน้อยบ้าง แต่จะมี 2 ครั้งที่ลูกศิษย์สวดรับว่า "สาธุ สาธุ สาธุ" หลังจากสาดน้ำมนต์เสร็จพระธาตุก็ออกมาเช่นเคย ณ ขณะนั้น จู่ๆ ผมก็รู้สึกน้ำตาจะไหลทั้ง 2 ครั้งเลย ผมก็งงตัวเองว่าทำไมถึงเป็นได้ขนาดนั้น ! หรือว่าเสียง "สาธุ สาธุ สาธุ" ด้วยแรงศรัทธาของเหล่าลูกศิษย์ ทำให้ผมมีความรู้สึกเช่นนั้นก็ไม่รู้? เพราะทั้ง 2 ครั้งนี้ถือว่ามันปาฏิหาริย์จริงๆ ! เปลี่ยนอุปกรณ์ถึงขนาดนั้นยังมีพระธาตุออกมาได้อีก ! (วู๊ดดี้ตรวจเช็คจีวรพระท่านก็แล้ว) ต่อมา วู๊ดดี้ก็เอาไปที่ศูนย์วิเคราะห์อัญมณีเพื่อพิสูจน์ ! แต่ศูนย์บอกว่าเป็นสิ่งที่ทำขึ้นมามีทั้งเป็นแก้วและอัญมณีพลอยปะปนกัน และสุดท้าย วู๊ดดี้ก็เอาไปให้ผู้เชี่ยวชาญพระธาตุที่ศูนย์พระธาตุอีกแห่งหนึ่งตรวจสอบดู ถุงแรก ผู้เชี่ยวชาญบอกว่าไม่ใช่พระธาตุ แต่ก่อนกลับ วู๊ดดี้ก็นำถุงเล็กๆ ถุงหนึ่งยื่นให้ตรวจสอบอีกครั้ง ปรากฎว่า "มีชิ้นส่วนบางส่วนเป็นพระธาตุ และบางชิ้นส่วนเป็นหินปูน" และก่อนจบรายการ วู๊ดดี้ก็ทิ้งท้ายว่า "ผมวู๊ดดี้มีคำตอบให้กับตัวเองแล้วเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดนี้ ราตรีสวัสดิ์พี่น้องชาวไทย" ส่วนผมเองก็เช่นกันก็มีคำตอบให้กับตนเองแล้ว แล้วพวกคุณละ? มีคำตอบให้กับตนเองแล้วหรือยัง?

ปล. ทุกอย่างเป็นปัจจัตตัง ! จงเชื่อมั่นในความรู้สึกของตนเอง ! ต่อไปจะมีเรื่องราวมหัศจรรย์เกิดขึ้นอีกหลายอย่าง ! เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนพระศาสนาให้ยั้งยืนต่อไป ในสภาวะวิกฤติภัยพิบัติแห่งโลกใบนี้ ปฏิหาริย์แห่งธรรมะเป็นสิ่งที่ช่วยน้อมนำจิตใจมนุษย์ให้เกิดศรัทธาและมุ่งหน้าสู่การปฏิบัติธรรม ! แต่ละคนมีกิจหน้าที่ที่แตกต่างกันไปในชาตินี้ และสิ่งนี้ก็คือ " กิจของท่าน "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  10. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านกล่าวไว้ดีมากๆครับ

เห็นด้วยทุกประการครับ สาธุๆ

11. ck2548

ck2548 Active Member

29 มิถุนายน 2008
    ถ้าอยากดูพระธาตุสัญฐานเพชร ลองไปดูที่วัดอโศการาม พระธาตุของ ลป. ชอบ และ ท่านพ่อลี ก็มีสัณฐานเพชร

12. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เราไม่อยากให้แตกคอกัน เอาเป็นว่านับถือในสิ่งที่ดี ที่มีประโยชน์ละกันนะคะ

13. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแก้ไขหน่อยนะครับ ผมก็ดูอยู่ แต่ไม่ใช่พระอาจารย์ประจักษ์ ภูริปัญโญนะครับ
    แต่เป็นพระอาจารย์อาวรณ์ ภูริปัญโญ วัดปันเสา ที่เชียงใหม่ครับ (ฉายาท่าน
    เหมือนกันนะครับ)

14. rung_zero

15. panyalert5

panyalert5 สมาชิกใหม่

พระจักษูธาตุ

ขอให้ผู้ที่เข้ามาโพสต์ข้อความในเรื่องนี้ เรียกให้ถูกต้องว่า พระจักษุธาตุ ไม่ใช่ จักษุธาตุ เฉยๆ หลังจากพระจักษุธาตุเสด็จมาแล้ว พระบรมสารีริกธาตุขององค์
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เสด็จตามมาเป็นจำนวนมากมายมหาศาล ทั้งพระสมองธาตุ และอื่นๆ และยังมีพระอรหันตธาตุของพระอรหันต์อีกหลายร้อยองค์
    ซึ่งได้ระบุชื่อไว้ในตู้กำกับไว้ด้วย เรียกว่าใครได้ไปกราบได้เห็นก็เป็นบุญใหญ่
    ไม่ต่างจากการที่เราได้กราบพระพุทธรูป และรูปเหมือนของพระอรหันต์
    ดังนั้นถ้ายังตัดกิเลสไม่ได้จริงๆ อย่าเพียงกล่าวว่าแค่ปฏิบัติก็พอ เพราะอย่าลืมว่า วัตถุมงคลทุกอย่าง ไม่ว่าจะผ่านการเข้าพิธีพุทธาภิเษกหรือไม่ก็ตาม ก็เป็น
    องค์แทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระอรหันต์ สำหรับให้เราเห็นระลึกรู้เป็น พุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ ซึ่งอยู่ในอนุสสติ 10 อันเป็น
    หนึ่งในคำสอนของพระพุทธเจ้า

16. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

laichazeng
    Full Member
    [​IMG][​IMG][​IMG]

อ้างนัยน์ตาพระพุทธเจ้าให้ประชาชนร่วมทำบุญสมเด็จฯวัดสัมพันธวงศ์ตั้งกก.ตรวจพิสูจน์แล้วอาจจะเป็นเพชรรัสเซีย

พระพรหมเมธี วัดสัมพันธวงศ์ กล่าวว่า พระบรมสารีริกธาตุส่วนจักษุธาตุจะเป็นของจริงหรือของไม่จริงไม่รู้ แต่เปิดในตำราพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯแล้ว ไม่พบว่ามีการระบุถึงจักษุธาตุหรือนัยน์ตาพระพุทธเจ้า ที่สำคัญเรื่องพระบรมสารีริกธาตุไม่ควรมีการแอบอ้างวันเดียวกัน ผู้สื่อข่าวพยายามโทรศัพท์ไปถึงพระครูพันธกิจประจักษ์ ภูริปญฺโญ ผู้รับผิดชอบดูแลจักษุธาตุแต่ไม่สามารถติดต่อได้

คำสั่งลงนามโดยสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ เจ้าอาวาสวัดสัมพันธวงศ์ เพื่อให้มีการตรวจสอบข้อเท็จจริงของพระบรมสารีริกธาตุส่วนจักษุธาตุ ว่าเป็นของจริงหรือของปลอม หลังจากที่นายนพรัตน์ เบญจวัฒนานันท์ ผอ. สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ได้สอบถามมาที่วัดถึงความเป็นมาของพระบรมสารีริกธาตุส่วนจักษุธาตุ เนื่องจากในตำราพระบรมสารีริกธาตุไม่เคยมีการระบุถึงส่วนของจักษุธาตุ นอกจากนี้ ยังมีการระบุในเอกสารประชาสัมพันธ์ เชิญชวนให้ประชาชนบริจาคเงินร่วมสมทบทุนสร้างพระมหาเจดีย์มงคลพระบรม สารีริกธาตุ (ส่วนพระจักษุธาตุ) โดยใช้งบประมาณหลายร้อยล้านบาท ว่ามีความถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ และทำไมต้องใช้งบประมาณจำนวนมากขนาดนั้น
    เป็นจักษุธาตุหรือนัยน์ตา ก่อนเปิดให้ประชาชนเข้าสักการบูชาได้ระยะหนึ่งแล้ว แต่พระสงฆ์ ในวัดและพุทธศาสนิกชนต่างก็ไม่เห็นด้วย เพราะคิดว่าไม่น่าจะเป็นจักษุธาตุจริง และเป็นการหลอกลวงประชาชน อย่างไรก็ตาม เคยนำภาพถ่ายพระจักษุธาตุไปให้เจ้าของร้านเพชรแห่งหนึ่งดู เจ้าของร้านเพชรระบุว่า วัตถุดังกล่าวเป็นเพชรรัสเซีย นอกจากนี้ ได้สอบถามไปยังผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับจักษุธาตุ หลายคนคิดว่าไม่น่าจะใช่จักษุธาตุ ตามที่มีการกล่าวอ้าง ข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไร ขณะนี้ยังตอบไม่ได้ ต้องมีการพิสูจน์ว่าเป็นจักษุธาตุของจริงหรือไม่จริง ซึ่งถ้าเป็นของจริง วัดจะได้อนุโมทนายกย่อง แต่ถ้าไม่จริง ก็ขอให้หยุดหลอกลวงประชาชน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  17. ผู้เตือน warn

Newbie
    จิตพิสัย 3

[​IMG] ผมทราบมาว่า หลวงป๋าท่านไม่สนับสนุนการพยากรณ์ในกรณีใด ๆ ของผู้ที่ได้ธรรมกายท่านไหนก็ตาม

ถ้าในกรณีที่เป็นของจริง ท่านคงไม่เสี่ยงตัวท่านเองออกมารับรองพระจักษุธาตุแน่ ๆ

เพราะก็เท่ากับว่าเป็นการพยากรณ์อย่างหนึ่งเหมือนกัน ซึ่งไม่อาจทราบได้แน่ชัดว่าถูกต้องจริงหรือเปล่า

แต่เรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบความจริงเหมือนกันครับ

แอบเข้าไปดูเว็บแถว ๆ คลองสาม ก็มีคนที่เคยเข้าไปสักการะมาเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับพระจักษุธาตุให้ฟังครับ เช่นเปลี่ยนสีให้เห็นจะจะ แล้วก็เรื่องปาฏิหาริืย์อื่้น ๆ ที่เกี่ยวข้อง เช่นเรื่องพระบรมสารีริกธาตุเสด็จเป็นต้น ซึ่งผมก็ไม่ได้เห็นเอง แต่เขาว่าเห็นมากับตา

ก็ใช้วิจารณญาณในการเสพข่าวแล้วกันครับ

18. ธรรมภูมิ

ธรรมภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอบกลับ 61# อิสระ
    http://www.yantip.com/board/viewthre...ge=3#pid100902

ขอโทษครับ ที่ผมเพิ่งเห็นข้อความของคุณในวันนี้ที่เวปญาณทิพย์ ก่อนอื่นก็ต้องออกมาขอบคุณในน้ำใจที่หวังดีที่มีให้ต่อผู้อ่านทุกคนของคุณนะครับ ซึ่งสิ่งนี้ก็เป็นเจตนาของผมเช่นเดียวกันครับ ผมต้องขอขอบคุณที่คุณนำข้อมูลที่ถูกต้องมาแก้ไขให้ครับ ! ถ้ายังงัย อนาคต มีข้อมูลตรงไหนที่ผิดพลาดอีกช่วยนำมาแก้ไขให้ถูกต้องนะครับ ผมขอน้อมรับทุกสิ่งทุกอย่างที่จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านอย่างแท้จริง ! หลายๆ คนมาช่วยกันนะครับ ! แก้ไขแลกเปลี่ยนปรับปรุงให้มันถูกต้องและีดียิ่งๆ ขึ้นนะครับ สิ่งเหล่านี้ก็จะเป็นประโยชน์ต่อทุกๆ คนเช่นเดียวกัน ขอบคุณอีกครั้งนะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  19. rung_zero

จะบอกว่าประสบการณ์ที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ ส่วนพระจักษุธาตุนั้น ผมก็ประสบ
    มาแล้ว เจอกับตัวเอง แล้วประจักษ์กับตัวเอง ถึงพุทธานุภาพ พระบรมสารีริกธาตุองค์นี้
    แล้ว หากท่านใดยังสงสัยสอบถามได้นะครับ ทาง PM ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ผู้เตือน warn ธรรมภูมิ panyalert5