จัดงานมหากุศลบูชา พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย aprin, 4 ธันวาคม 2007.

1. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมไปกราบพระบรมธาตุที่อิมแพคมาแล้วครับ ขอเอาบุญมาฝากด้วยนะครับ แนะนำครับที่งานจะมีดอกบัวให้ไปเวียนเทียนบูชาด้วย แต่อาจจะเฉาถ้าไปสานหน่อย ยังไงเตรียมดอกไม้หอมไปเองด้วยก็ได้นะครับ

2. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

พระบรมธาตุทั่วประเทศไทยก็มี ทำไมไม่มีการอัญเชิญ มาจัดงานยิ่งใหญ่อย่างนี้บ้าง

อยากรู้ว่าจะน้อยหน้า บ้านอื่นเมืองอื่นหรือเปล่า

ที่ประเทศเรา พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า ก็เสด็จมาสถิตย์อยู่มากมาย

ถ้ารวบรวมเป็นงานได้ คนต่างประเทศต้องมากราบไหว้ แน่ๆ เพราะเค้าศรัทธา

แต่ที่แน่ๆ ผมพาคุณแม่ไปกราบขอพร ขอขมา และอธิษฐานจิต เรียบร้อยแล้วครับ

ก็ขอขอบพระคุณผู้จัดงานต่างๆ นะครับ

คราวหน้าขอเป็นของประเทศไทยบ้างนะครับ จะได้ไปจดว่ามีที่ไหนบ้าง

3. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมครับ...มีงานสินค้าปีใหม่ ซึ่งจัดทับกับงานนี้ และดังกว่ามาก ทำให้คนมางานน้อยลง

และของที่ต่างๆ ที่นำมาให้เช่าบูชา ก็ราคาแพงมาก

4. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    งานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก เดิมถือว่าวันที่ 23 เป็นวันสุดท้ายของงาน แต่มีการเลื่อนระยะเวลาออกไปจนถึงวันที่ 26 ครับ เปิดโอกาสให้นมัสการถึงวันที่ 26 ครับ ช่วยบอกต่อๆกันไปก็ดีนะครับ

5. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบไหว้พระบรมสารีริกธาตุมาแล้วเมื่อวันที่ 20/12/50 ค่ะ พาคุณแม่ น้าและเพื่อนน้าไปด้วย เอาพวงมาลัยดอกมะลิ ธูป เทียน ไปเอง และน้ำคนละขวดเอาไปอธิฐานขอให้เป็นน้ำมนต์ด้วย ตอนเดินเข้าไปในห้องรู้สึกเหมือนมีพลังอะไรบางอย่าง ใจเต้นตุ๊บ ๆ นึกว่าเป็นคนเดียวแม่ดิฉันก็เป็นด้วย เดินวน 3 รอบกอดผ้าไตร น้ำ พวงมาลัย ธูป เทียน ปากก็ภาวนาไปตลอดทาง มีหญิงชราท่านหนึ่งเดินตามหลัง เธอก็สวดมนต์ไปตลอดทาง ช่วงที่ไปถวายพวงมาลัย ธูป เทียน กำลังสวดอธิฐานอยู่ก็ได้ยินผู้หญิงคนหนึ่งสะอื้น ดิฉันอยากนั่งนาน ๆ แต่ก็ทำไม่ได้เพราะแม่และน้าคอยอยู่ จึงไปไหว้องค์พระแม่กวนอิม และเดินชมพระบรมสารีริกธาตุ หลาย ๆ คนขอพลังบารมีจากพระบรมสารีริกธาตุโดยการยกมือ 2 ข้างและส่องไปยังพระบรมสารีริกธาตุ ชมเสร็จก็ออกมาพบแม่ น้าและเพื่อนน้านั่งคอยอยู่ จึงถามแม่ว่าได้ยินผู้หญิงสะอื้นไหม แม่บอกได้ยิน ไม่รู้ว่าผู้หญิงท่านนั้นสะอื้น ทำไมเหมือนกัน ถ้าท่านใดยังไม่ได้ไปกราบไหว้ มีโอกาสก็ไปน๊ะคะ ดีมาก ๆ ค่ะ

6. aprin

aprin เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้มีโอกาสไปกราบบูชาพระบรมสารีริกธาตุ ที่อิมแพคเหมือนกันคะ
    พาคุณพ่อคุณแม่ และน้องชายไปคะ

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

7. PLE-55

PLE-55 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ไปมาแล้วครับ ดีใจจัง