จาก ผลประโยชน์หุ้นการไฟฟ้าฯ.. ไปสู่ แดง(ส่วนที่ชั่ว) เริ่มเห็นชัด เรื่องที่จะ.. ล้มเจ้า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 16 พฤศจิกายน 2005.

แท็ก: แก้ไข
  1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

กำหนดการ งานบุญเททอง หล่อ พระทองคำ 9 นิ้ว
    และกำหนดการ งานบุญเปลี่ยนผ้าครอง ครบ 10 ปี
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ ลำพูน

.................................................................................................................................

[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

สามารถ ชมภาพ บรรยากาศ
    การหล่อหลอม รวมกำลังใจ สร้างพระปฏิมา
    ตัดกิเลส ในจิต ในใจ แห่งตนเอง

ได้ที่....
    http://palungjit.org/threads/คนบ้าทำบุญ.75308/page-60

....................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

2. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

จำต้อง เสียสัจจะ ที่ว่า จะไม่โพส ลงในกระทู้แห่ง นี้

บังเอิญ มีท่านผู้ไม่เห็นด้วย กับข้อคิดเห็น และการโพส ของกระผม

จึงขอ นำมาลงไว้ ในที่แห่งเดียวกัน

เพื่อแสดงว่า ผมก็ยินดี รับฟังความคิดเห็น ครับ
    .
    .

<TABLE class=tborder id=post3252659 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">01-05-2010, 04:15 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#546 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->joni_buddhist<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3252659", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: 35 ถนนเจริญกรุง55 ยานนาวา สาทร กทม.10120
    Groans: 6
    Groaned at 26 Times in 25 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 110
    ได้รับอนุโมทนา 76,191 ครั้ง ใน 9,204 โพส
    พลังการให้คะแนน: 5591 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3252659 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน [​IMG]
    ไทยแท้.. ช่วยเผยแผ่ กันหน่อย เถิด ครับ
    อย่าให้ คนเลว คิดชั่ว มีอำนาจ อย่างเด็ดขาด

โปรดอย่านิ่งเฉย.. อย่าคิดว่า ไม่เกี่ยวกันตัวเรา....
    จะเป็น อันตราย โดยตรง
    กับตัวของเรา ครอบครัวเรา คนที่เรารัก และเพื่อนพ้อง ผองไทย

ให้เขาได้อ่าน เปิดความคิดเป็นกลาง พิจารณา ข้อมูล ให้กว้าง ๆ
    แล้ว กำหนด สรุปลงมาให้แคบ ว่า..

แดง.. มาชุมนุม เพื่ออะไร จริง ๆ

ขอพระสยามเทวาธิราช ดลจิต ดลใจ ชาวประชา
    ได้รู้ความจริง และ คลาย อกุศลกรรม ด้วยเถิด.

..........................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

ไทยแท้ ช่วยกันหน่อย อันตรายแดง มีแผนชั่ว คิดล้มเจ้า<!-- google_ad_section_end -->

..........................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อยากรู้เรื่องม๊อบต้องลงไปดูลงไปให้เห็นจริงเลยครับพี่มหา ไปให้รู้ให้เห็นชัดๆๆไปเลย ตามหลักกาลามสูตร(อิ อิ)แล้วจะรู้ครับการไปอ่านเอาหนังสือที่เป็นปฏิปักษ์กันมันก็ใส่ร้ายกันครับพี่ พิจารณา มหาพิจารณา เราเห็นมากับตาโดยใช้ปัญญาหรือไม่ก็คิดดูครับ (อิอิ)แล้วสองมาตรฐานจริงไหม ปิดสนามบินดำเนินการตามกฏหมายหรือยัง แดงมีทำบุญแต่ม๊อบเหลืองเอาเดียรถีปลอมบวชมาขึ้นเวที การจะกล่าวอะไรต้องตรองดูครับนั่งทางในก็ไม่ได้มันมีเหตุผลของมันอยู่
    ครอบครัวผมท่านพ่อได้เครื่องราชก็ไปดูครับแดงมีจุดเทียนชัยมีสวดมนต์ให้ในหลวงสงสัยพี่ไปอ่าที่เอเอสเขาวางขายแดงล้มเจ้า จะกล่าวอะไรที่เป็นการให้ร้ายผู้อื่นพี่มหาลองคิดดูดีดครับว่าเรารู้รอบหรือยังหากไม่รู้รอบไปกล่าวหาก็มุสาวาทครับผิดศีลครับ ผมนับถือพี่เป็นไอดอลน่ะเลยอยากบอกครับ แดงที่ไม่ถูกจ้างเป็นปัญยาชนก็มีเขาเฟสบุ๊กแดงรักสถาบันก็มีอย่าฟังแต่ฝ่ายเดียวด่วนตัดสินครับพี่ ไปกล่าวตู่ว่าไม่จงรักภักดีใส่ร้ายว่าเขากบฏเลยนะนั่น ผมเห็นธรรมะหลวงพ่อที่พี่เอาลงเรื่องสามัคคีผมอนุโมทนาแต่ขอติเรื่องนี้ครับ หลวงพ่อท่านพูดให้สามัคคีกันแต่ทุกวงันนี้บางพวกเอาใบไผ่ปิดแผ่นฟ้า ความจริงต่างชาติเขารู้หมดแล้วครับพี่ ศึกษาข้อมุลก่อนกล่าว จริงๆกระทู้นี้เกี่ยวกับวัดวาไม่อยากให้มีการเมืองที่ผมติงเพราะพี่เขียนว่าแดงเลย พี่ไปสัมผัสสถานที่จริงหรือยังไม่งั้นใส่ร้ายเขามุสานะครับเรื่องหาว่าใครกบฏล้มเจ้านี่อันตรายมากครับ มันหนักสำหรับสังคมไทยครับผมเป็นนักกฎหมายผมรู้ดีครับ และผมยินดีรับผิดชอบในการกระทำของผมหากทีมงานเห็นว่าที่ผมติงพี่มหาไม่ดีแบนเลย เพราะผมเชื่อว่าแดงเหลืองก็มีทั้งคนดีและไม่ดีพี่มหาเล่นมากล่าวอย่างนี้ว่าแดงล้มเจ้าเป็นข้อเท็จจริงที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ชัด ก็เสียหายเกิดสมาชิกพลังจิตที่แดงมาอ่านจะน้อยใจ แดงปิดถนน เหลืองปิดสนามบิน เหลืองแทงตำรวจตายก็ผิดพอกันแต่มาบอกว่าแดงล้มเจ้าคนที่ไปกว่าครึ่งแสนก็โดนกบฏหมดสิครับ ผมไทยแท้ตระกูลผมรับราชการมาหมด ลุงผมเป็นวีรชนศึกร่มเกล้าฉะนั้นผมก็ไทยครับในสถานการร์แบบนี้ไม่น่าพูดการเมืองแบบให้ร้ายกันครับแต่ชอบธรรมะหลวงพ่อที่เอามาลงนะ อิอิ

..................................................................................................................................................................

3. Follower007

Follower007 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010

<META name=ProgId content=Word.Document><META name=Generator content="Microsoft Word 12"><META name=Originator content="Microsoft Word 12"><LINK rel=File-List href="file:///C:%5CUsers%5CADMINI%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><LINK rel=themeData href="file:///C:%5CUsers%5CADMINI%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx"><LINK rel=colorSchemeMapping href="file:///C:%5CUsers%5CADMINI%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml"><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:238; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1107304683 0 0 159 0;} @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:238; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:238; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-520082689 -1073717157 41 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-language:EN-US;} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; font-size:10.0pt; mso-ansi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-size:10.0pt; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-hansi-font-family:Calibri;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:70.85pt 70.85pt 70.85pt 70.85pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE>[FONT=&quot]อยากทราบจังน่ะค่ะว่านปช ไม่ใช่แดงหรือค่ะ? ถ้าไม่ใช่แดงแล้วสีอะไรค่ะ? เห็นนปชUSA /นปชAustralia /นปชJapan และนปช ทั่วโลก [/FONT][FONT=&quot]เขียนลงเว๊ปประกาศปาวๆ ว่าจะล้มเจ้า แค่นี้ยังไม่เป็นหลักฐานพอหรือค่ะ?[/FONT]

[FONT=&quot]แม้แต่รายการวิทยุของพวกนปชก้อยังพูดออกมาตรงๆ ว่าจะล้มเจ้า แม้แต่รายการถ่ายทอดสดของพวกเวทีนปช ในเมืองไทยพวกผู้นำก้อยังขึ้นเวทีพูดด่าราชวงศ์ เช่นเจ๊ดาของพวกสีแดง และอีกหลายๆ คน คุณได้ดูตอนถ่ายสดหรือเปล่า? แล้วใจ อึ้งภากรณ์ ไม่ใช่แกนนำของพวกสีแดงหรอกหรือค่ะ? [/FONT]

[FONT=&quot]คุณได้เห็นบทความที่เขาเขียนหรือยัง? ว่าจะล้มเจ้าหรือเปล่า? คุณก้อไม่ได้เห็นไม่ได้ฟัง ถ้าคุณได้เห็นได้ฟังคุณก้อจะรู้ว่าพวกแดงนั้นจะล้มเจ้าจริง ส่วนตัวคุณเองแค่เป็นแดง ปลายแถวที่ถูกหลอก จริงอยู่คุณมีอุดมฌ์การณ์ ที่อยากจะได้ประชาธิปไตย แต่พวกคุณไม่ได้รู้ว่าผู้นำของพวกคุณ แท้จริงต้องการอะไร เวลาพวกเขาส่งข่าวประชุมระหว่าง พวกระดับผู้นำสีแดงด้วยกัน คุณได้รู้เห็นหรือเปล่า ? และระหว่างการประท้วงตั้งแต่ต้น คุณได้รับฟังและรับชม ทั้งในประเทศและนอกประเทศหรือเปล่า? ถ้าคุณอยู่ต่างประเทศและได้รับฟังชมการถ่ายทอดสด ของพวกแดงในประเทศและนอกประเทศพร้อมๆ กันคุณก้อจะเห็นภาพพจน์ได้อย่างถ่องแท้ อย่างน้อยดูไฟล์การกระจายเสียงของพวกนปช. ดูสิค่ะว่าทำไมทางเมืองไทยถึงเผยแพร่ไม่ได้ ก้อเพราะหมิ่นสถาบันพระมหากษัตรย์ และหมิ่นศาสนาอย่างรุนแรงแค่ไหน แถมพูดจาแสดงการล้มเจ้าอย่างเปิดเผยไม่เกรงกลัวต่อบาปต่อกรรมแต่อย่างใด[/FONT]

[FONT=&quot]ตัวเองไม่มีสีค่ะแต่เป็นคนไทยที่ชอบและรับฟังสิ่งที่ถูกต้องเป็นธรรม ที่มาออกเสียงก้อเพราะมีความรู้สึกว่า พวกคุณทำเกินไป ลองคิดดูสิ ถ้าพ่ออันเป็นที่รักเคารพของคุณอยู่เฉยๆ ก้อมีคนหรือกลุ่มบุคคลมาพูดจา เสียดสีด่าทอด้วยคำหยาบคายไม่เคารพ แล้วคุณจะรู้สึกอย่างไรคุณจะปล่อยเฉยวางเฉยหรือค่ะ นี่ก้อปล่อยให้พูดแสดงความคิดเห็นประท้วงอย่างอิสระเสรีอย่างมีประชาธฺิปไตยแล้ว แต่นี่มันมากจนเกินไปถึงกับด่าพ่ออย่างเสียๆ หายๆ[/FONT]

[FONT=&quot]คุณคิดว่าถูกต้องใช่ไหมค่ะ? กับการกระทำอย่างนี้ แล้วกลับพูดว่าคุณรักพ่อ คุณไม่ได้คิดล้มล้างเจ้า [/FONT][FONT=&quot]พวกคุณคิดว่ามันเป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้องไม่สมควรหรือที่ลูกๆ จะลุกขึ้นมา พูดมาประกาศให้พวกคุณทราบว่า [/FONT][FONT=&quot]พวกคุณกระทำอย่างนี้กับพ่อไม่ได้ เพราะเรารักพ่อ เรารักประเทศไทยเรา รักศาสนาพุทธ[/FONT][FONT=&quot] การลุกขึ้นมาครั้งนี้ก้อได้ใช้สิทธิ์ประชาธิปไตยอย่างที่พวกคุณทำคือลุกมาประท้วงเหมือนกัน[/FONT]

[FONT=&quot]ผิดไม๊ค่ะที่จะลุกมาประท้วงโดยไม่มีสีเพื่อพ่ออันเป็นที่เคารพรักสูงสุด?[/FONT][FONT=&quot]<O:p></O:p>[/FONT]

4. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007

เห็นด้วยตามนี้:cool: หลักฐานโจ่งแจ้ง ถ้าจะเบิ่งตากับสมองออกดูซะบ้าง
    ความจริงมันเห็นๆอยู่ ไม่ต้องใช้คำเลี่ยงหรือแถกันไปไหน

ตอนนี้ถึงเวลาแล้วที่คนไทยต้องรวมตัวกันเพื่อปกป้องประเทศ และต่อต้านผู้ก่อการร้าย อย่าอยู่จนหนักแผ่นดิน ให้ประเทศล่มสลายไปต่อหน้า

5. 2499

2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joni_buddhist [​IMG]
    อยากรู้เรื่องม๊อบต้องลงไปดูลงไปให้เห็นจริงเลยครับพี่มหา ไปให้รู้ให้เห็นชัดๆๆไปเลย ตามหลักกาลามสูตร(อิ อิ)แล้วจะรู้ครับการไปอ่านเอาหนังสือที่เป็นปฏิปักษ์กันมันก็ใส่ร้ายกันครับพี่ พิจารณา มหาพิจารณา เราเห็นมากับตาโดยใช้ปัญญาหรือไม่ก็คิดดูครับ (อิอิ)แล้วสองมาตรฐานจริงไหม ปิดสนามบินดำเนินการตามกฏหมายหรือยัง แดงมีทำบุญแต่ม๊อบเหลืองเอาเดียรถีปลอมบวชมาขึ้นเวที การจะกล่าวอะไรต้องตรองดูครับนั่งทางในก็ไม่ได้มันมีเหตุผลของมันอยู่
    ครอบครัวผมท่านพ่อได้เครื่องราชก็ไปดูครับแดงมีจุดเทียนชัยมีสวดมนต์ให้ในหลวงสงสัยพี่ไปอ่าที่เอเอสเขาวางขายแดงล้มเจ้า จะกล่าวอะไรที่เป็นการให้ร้ายผู้อื่นพี่มหาลองคิดดูดีดครับว่าเรารู้รอบหรือยังหากไม่รู้รอบไปกล่าวหาก็มุสาวาทครับผิดศีลครับ ผมนับถือพี่เป็นไอดอลน่ะเลยอยากบอกครับ แดงที่ไม่ถูกจ้างเป็นปัญยาชนก็มีเขาเฟสบุ๊กแดงรักสถาบันก็มีอย่าฟังแต่ฝ่ายเดียวด่วนตัดสินครับพี่ ไปกล่าวตู่ว่าไม่จงรักภักดีใส่ร้ายว่าเขากบฏเลยนะนั่น ผมเห็นธรรมะหลวงพ่อที่พี่เอาลงเรื่องสามัคคีผมอนุโมทนาแต่ขอติเรื่องนี้ครับ หลวงพ่อท่านพูดให้สามัคคีกันแต่ทุกวงันนี้บางพวกเอาใบไผ่ปิดแผ่นฟ้า ความจริงต่างชาติเขารู้หมดแล้วครับพี่ ศึกษาข้อมุลก่อนกล่าว จริงๆกระทู้นี้เกี่ยวกับวัดวาไม่อยากให้มีการเมืองที่ผมติงเพราะพี่เขียนว่าแดงเลย พี่ไปสัมผัสสถานที่จริงหรือยังไม่งั้นใส่ร้ายเขามุสานะครับเรื่องหาว่าใครกบฏล้มเจ้านี่อันตรายมากครับ มันหนักสำหรับสังคมไทยครับผมเป็นนักกฎหมายผมรู้ดีครับ และผมยินดีรับผิดชอบในการกระทำของผมหากทีมงานเห็นว่าที่ผมติงพี่มหาไม่ดีแบนเลย เพราะผมเชื่อว่าแดงเหลืองก็มีทั้งคนดีและไม่ดีพี่มหาเล่นมากล่าวอย่างนี้ว่าแดงล้มเจ้าเป็นข้อเท็จจริงที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ชัด ก็เสียหายเกิดสมาชิกพลังจิตที่แดงมาอ่านจะน้อยใจ แดงปิดถนน เหลืองปิดสนามบิน เหลืองแทงตำรวจตายก็ผิดพอกันแต่มาบอกว่าแดงล้มเจ้าคนที่ไปกว่าครึ่งแสนก็โดนกบฏหมดสิครับ ผมไทยแท้ตระกูลผมรับราชการมาหมด ลุงผมเป็นวีรชนศึกร่มเกล้าฉะนั้นผมก็ไทยครับในสถานการร์แบบนี้ไม่น่าพูดการเมืองแบบให้ร้ายกันครับแต่ชอบธรรมะหลวงพ่อที่เอามาลงนะ อิอิ

ผมเข้าใจว่าคุณเป็นกลุ่มสีแดงที่ 'เป็นคนดีและรักในหลวง'

แต่ทั้งนี้ ก็ไม่ได้มีคนแบบคุณท้ังหมด อยากให้ลองศึกษาข้อมูลเพิ่มมากๆ

จากหลักฐาน หรือคำพูดที่ส่อเจตนาแปลกๆอยู่

คลิป อริสมันต์ แกนนำ เสื้อแดง นปช. ลั่น เผากรุงเทพฯ

<EMBED height=350 type=application/x-shockwave-flash width=400 src=http://www.youtube.com/v/7NuzgcRFJJA&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1></EMBED>

คลิป เสื้อแดง ณัฐวุฒิ สั่งเผาบ้านเผาเมือง

<EMBED height=320 type=application/x-shockwave-flash width=400 src=http://www.youtube.com/v/ELNZFcYbYsM&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1></EMBED>

สำหรับคคห. ส่วนตัวของกระผม

การเผาบ้านเผาเมืองตนเอง

เป็นการไม่มีสามัญสำนึกในการรักชาติบ้านเมืองแบบนี้ อย่ามาคิดลงเล่นการเมือง

เพื่อจะบริหารปกครองเมืองในพุทธอย่างประเทศไทยเลย

เพราะขาดจิตสาธารณะอย่างแรง<!-- google_ad_section_end -->

6. piyaa

piyaa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    1
    “กบฏแดง”คือฝ่ายใช้ความรุนแรง สิ่งที่สังคมไทยรู้แต่คนกลางไม่เห็น <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td bgcolor="#cccccc" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="4" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr> <td valign="bottom" align="left" height="12">[​IMG]</td> </tr> <tr> <td bgcolor="#cccccc"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="1"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center" bgcolor="#ffffff"> <table width="100%" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="160" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="4"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="center">คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" width="165" align="center" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> </tbody></table></td> </tr> </tbody></table></td> <td width="4" background="/images/linedot_vert3.gif">[​IMG]</td> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellspacing="7"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> เจาะสถานการณ์ พฤษภาทมิฬ53
    โดย...ทีมข่าวการเมือง

น่า ประหลาดใจที่สถานการณ์พัฒนามาขนาดนี้ ทั้งพรรคเพื่อไทยและแกนนำก่อการร้ายแดงดูเหมือนจะยังไม่สำเหนียกเลยว่า เหตุใดในการเข้ากระชับวงล้อมของเจ้าหน้าที่ทหารบริเวณโดยรอบพื้นที่ชุมนุม ราชประสงค์ ในช่วงหลายวันที่ผ่านมา ซึ่งมีผู้เสียชีวิตแล้วเกือบ40 ราย บาดเจ็บอีกกว่า 300 คน โดยทั้งหมดล้วนเป็นกลุ่มแนวร่วมก่อการร้ายแดงทั้งสิ้น

ทำไมสังคมไทยจึงเมินเฉยต่อสภาพความสูญเสียเหล่านั้น และยังสนับสนุนให้กำลังใจรัฐบาล ทหาร ปฏิบัติภารกิจนี้ให้ลุล่วง

มิใช่ว่าสังคมไทยเกิดอาการวิปริตกระหายเลือด นิยมความรุนแรง กระเหี้ยนกระหือรือที่จะเห็นซากศพไพร่แดงนอนเกลื่อนพื้นถนน

แต่เป็นเพราะว่าข้อเท็จจริงที่ปรากฏมันชัดเสียยิ่งกว่าชัดว่า ใครทำชาติฉิบหาย ใครนำพาชาติบ้านเมืองมาสูหุบเหวแห่งหายนะ จนแทบย่อยยับอับปางอย่างที่เป็นอยู่

ถ้าพรรคเพื่อไทยและแกนนำก่อการร้ายแดงยังมองไม่ออก จะไล่เรียงให้ดูก็ได้ เผื่อว่าจะหูตาสว่างมองเป็นดอกบัวเป็นดอกบัวกับเขาบ้าง

1. การเคลื่อนไหวของคนเสื้อแดงที่อ้างเรื่องประชาธิปไตยฉาบหน้าซ่อนวาระฟอกผิด ให้ทักษิณ ชินวัตรอยู่เบื้องหลังนั้น มีพฤติกรรม ดิบ ถ่อย เถื่อน มาโดยตลอด เป็นมวลชนที่ถูกปลุกเร้าให้ใช้ความรุนแรงมากกว่าการใช้ปัญญา

ไม่ว่าจะเป็นการปิดล้อมสภานับตั้งแต่วันที่มีการโหวตเลือกนายก รัฐมนตรี และ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ มีชัยเหนือ พล.ต.อ.ประชา พรหมนอก ที่พรรคเพื่อไทยส่งชื่อเข้าชิงตำแหน่ง เมื่อแพ้ในสภาพรรคเพื่อไทยก็ใช้คนเสื้อแดงทุบทำร้ายรถ ส.ส.ฝ่ายตรงกันข้าม กระทำการประทุษร้ายที่อาจทำให้อีกฝ่ายถึงแก่ชีวิตด้วยการสาดน้ำกรดเข้าใส่ ทำให้รถ ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์เสียหายไปหลายคัน

จากนั้นก็ยังป่วนไม่เลิกปิดล้อมอาคารรัฐสภาในวันที่จะมีการแถลง นโยบายของรัฐบาล จน อภิสิทธิ์ ต้องใช้กระทรวงการต่างประเทศเป็นสถานที่แถลงนโยบายต่อรัฐสภาแทน แสดงให้เห็นตั้งแต่แรกว่า รัฐบาลชุดปัจจุบันพยายามทุกทางที่จะหลีกเลี่ยงการเผชิญหน้าระหว่างรัฐกับผู้ ชุมนุมอันอาจจะนำไปสู่ความสูญเสียตามมา

2. การเคลื่อนไหวของคนเสื้อแดงได้ทำลายประเทศชาติอย่างรุนแรงมาแล้วครั้งหนึ่ง ในช่วงเดือนเมษายน ปี 2552 โดย ไอ้กีร์ อริสมันต์ พงษ์เรืองรอง นำพวกบุกล้มการประชุมสุดยอดผู้นำอาเซียนที่พัทยา

มีการไล่ล่านายกรัฐมนตรี ทุบรถนายกฯทั้งที่พัทยาและกระทรวงมหาดไทย ก่อนที่สถานการณ์จะพัฒนาไปเป็นการก่อจลาจลทั่วเมืองหลวง จนรัฐบาลต้องประกาศใช้ พรก.ฉุกเฉิน และส่งกำลังทหารเข้าควบคุมสถานการณ์ โดยในห้วงเวลานั้นไม่มีคนเสื้อแดงเสียชีวิตจากปฏิบัติของเจ้าหน้าที่แม้แต่ รายเดียว แต่มีประชาชนชาวนางเลิ้งผู้บริสุทธิ์ต้องเซ่นสังเวยความบ้าคลั่งของคนเสื้อ แดงไปสองคน โดยที่แกนนำก่อการร้ายแดงไม่เคยแสดงความรับผิดชอบใด ๆ ทั้งสิ้น ที่มิอาจควบคุมมวลชนของตัวเองได้

เหตุการณ์ในครั้งนั้นยุติลงโดย แกนนำขณะนั้น คือ วีระ มุสิกพงษ์ และ ณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ ประกาศยุติการชุมนุมยอมให้ตำรวจเข้าควบคุมตัวเพื่อสู้คดี ส่วน จตุพร พรหมพันธุ์ หนีเอาตัวรอดทอดทิ้งมวลชนก่อนที่การชุมนุมจะยุติลง

3 .พรรคเพื่อไทยเคลื่อนไหวสอดรับกับคนเสื้อแดง มีการจัดตั้งมวลชนให้เงินสนับสนุน รวมไปถึงการใช้สภาเป็นวาระเสื้อแดงและวาระเพื่อทักษิณ โดยไม่ทำหน้าที่ฝ่ายนิติบัญญัติอย่างที่ควรจะเป็น

หลังเกิดเหตุเมษาแดงถ่อย รัฐสภามีการตั้งคณะกรรมการสมานฉันท์ มีข้อเสนอให้แก้รัฐธรรมนูญ 6 ประเด็น โดยก่อนการแก้ไขให้ทำประชามติ จากนั้นค่อยยุบสภาเลือกตั้งภายใต้กติกาใหม่

ในขณะนั้นบรรยากาศการหารือสามฝ่ายระหว่าง รัฐบาล ฝ่ายค้าน และ วุฒิสภา เป็นไปด้วยความราบรื่น จนได้ข้อสรุปตรงกันและกำลังจะเดินหน้าไปสู่การทำประชามติอยู่แล้ว แต่ทุกอย่างก็ต้องพับลง

เนื่อง จาก ทักษิณ สั่งผ่านการโฟนอินเข้าพรรคเพื่อไทยให้ล้มกระบวนการนี้ สิ้นเสียงทักษิณ วันรุ่งขึ้นพรรคเพื่อไทยประกาศไม่เข้าร่วมในการแก้ไขรัฐธรรมนูญทั้ง 6 ประเด็น

ทำให้เรื่องดังกล่าวต้องยุติลงโดยปริยาย เพราะไม่มีประโยชน์ที่จะเดินหน้าต่อ เนื่องจากมิได้เกิดจากความเห็นร่วมที่จะนำไปสู่ความสมานฉันท์ดังเจตจำนงของ คณะกรรมการสมานฉัตนท์ของรัฐสภา

ประเทศชาติไม่ควรต้องสูญเสียเช่นนี้เลย หากว่าพรรคเพื่อไทยไม่เดินออกจากแนวทางสมานฉันท์ข้างต้น ป่านนี้บ้านเมืองของเราอาจจะกำลังอยู่ในช่วงเวลาของการเลือกตั้ง หรือ อาจจะมีรัฐบาลใหม่ไปแล้ว

ความหายนะของบ้านเมืองจึงไม่เพียงแค่ ทักษิณ ก่อการร้ายแดง ต้องรับผิดชอบเท่านั้น แต่ ส.ส.พรรคเพื่อไทยทั้งหมดต้องร่วมรับผิดชอบ กับการเป็นทาสรับใช้ ทักษิณ จนยอมทรยศต่อประชาชนและแผ่นดินเกิดของตัวเองด้วย

4 .มาถึงการชุมนุมใหญ่ที่เริ่มดีเดย์กันตั้งแต่วันที่ 12 มีนาคม 2553 เป็นต้นมาจนถึงเวลานี้ พฤติกรรมของก่อการร้ายแดงก็เต็มไปด้วยความดิบ ถ่อย เถื่อน

ที่มีแนวโน้มรุนแรงมากขึ้นทุกขณะ ตั้งแต่การเทเลือดหน้าบ้านนายกฯ ส่งมอเตอร์ไซด์ป่วนเมือง ปิดถนนเป็นว่าเล่น จนคนกรุงเทพฯได้รับความเดือดร้อนอย่างแสนสาหัส แม้เสื้อแดงจะพกความถ่อยมาเต็มพิกัดสังคมไทยก็ยังให้ความเป็นธรรมกับข้อ เรียกร้องหลายประการที่เห็นว่าเป็นปัญหาพื้นฐานที่สมควรได้รับการแก้ไข ไม่ว่าจะเป็นปัญหาความเหลื่อมล้ำทางสังคม หรือความไม่เป็นธรรม รวมไปถึงปัญหาสองมาตรฐานในทางกฎหมาย

รัฐบาลอภิสิทธิ์ เดินหน้าเปิดโต๊ะเจรจาเพื่อหาข้อยุติร่วมกัน โดยหั่นเวลาการอยู่ในอำนาจของตัวเองลง 1 ปี เสนอยุบสภาใน 9 เดือน บนเงื่อนไขสามข้อ คือ มีการจัดทำงบประมาณปี 2554 เสร็จสิ้นเพื่อไม่ให้เศรษฐกิจได้รับผลกระทบ ทำประชามติก่อนการแก้ไขรัฐธรรมนูญ 6 ประเด็นตามข้อเสนอของคณะกรรมการสมานฉันท์รัฐสภา และร่วมกันทำบรรยากาศบ้านเมืองให้สงบ

แต่ การเจรจาดังกล่าวก็ล้มเหลวอีกครั้ง โดยมีความชัดเจนว่า ทักษิณ เป็นผู้สั่งการให้ปิดประตูทางออกนี้เสีย เนื่องจาก ทักษิณ ไม่ได้ประโยชน์ใด ๆ บนเงื่อนไขนี้

5 .เวทีชุมนุมมีการกล่าวจาบจ้วงล่วงละเมิดต่อสถาบันพระมหากษัตริย์

ไม่เว้นแม้แต่ ทักษิณ ที่โฟนอินมาถี่ยิบในช่วงแรกของการชุมนุม และยังมีการขยายพื้นที่การชุมนุมไปยังราชประสงค์ ศูนย์กลางเศรษฐกิจ จับคนกรุงเทพและเศรษฐกิจของชาติเป็นตัวประกัน คู่ขนานไปกับการก่อวินาศกรรมรายวัน

โดยแกนนำก่อการร้ายแดงปฏิเสธความรับผิดชอบ อ้างไม่รู้ไม่เห็นเกี่ยวกับการก่อวินาศกรรม ระหว่างนั้นพฤติกรรมของเสื้อแดงก็ยังคงความถ่อยไว้อย่างคงเส้นคงวา มีการป่วนไปตามสถานที่ต่าง ๆ อย่างต่อเนื่อง กระทั่ง “ไอ้กี้ร์”นำทีมบุกเข้าอาคารรัฐสภา กระทั่งรัฐบาลประกาศใช้ พรก.ฉุกเฉิน

จากนั้นเสื้อแดงก็มีพฤติกรรมเย้ยฟ้าท้ากฎหมาย ใช้กฎหมู่มาข่มขู่ คุกคามสังคมไทย เมื่อรัฐบาลปิด “พีทีวี”ที่ปลุกปั่น ยุยง ให้ข้อมูล บิดเบือน ยั่วยุให้ผู้ชุมนุมใช้ความรุนแรง ณัฐวุฒิ ก็นำทีมไปบุกสถานีดาวเทียมไทยคม จนทหารต้องถอยร่นออกมาอย่างไม่เป็นขบวน และยังอหังการ์ถึงขั้นยึดอาวุธทหารเอาไว้จนถึงขณะนี้ก็ยังไม่ส่งคืนให้ทาง กองทัพ

ตาม ติดมาด้วยความล้มเหลวในปฏิบัติการจับตัว “ไอ้กี้ร์”ที่โรงแรมเอสซีปาร์คของเจ้าหน้าที่ตำรวจ นำความอัปยศอย่างยิ่งสู่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ท่ามกลางข้อเท็จจริงที่ปรากฏชัดว่า มีทหารแตงโม และตำรวจมะเขือเทศ

6 .สังคมกดดันอย่างหนักให้รัฐบาลบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัดกับกลุ่มคน เสื้อแดง กระทั่งช่วงเที่ยงของวันที่ 10 เมษายน 2553 ขวัญชัย ไพรพนา นำคนเสื้อแดงไปบุกกองทัพภาคที่ 1 ยั่วยุทหาร จนเกิดการปะทะกัน

ทหารเริ่มปฏิบัติการขอคืนพื้นที่การชุมนุมบริเวณผ่านฟ้าลีลาศด้วย มาตรการจากเบาไปหาหนัก 7 ขั้นตอนตามหลักสากล แต่การขอคืนพื้นที่ยังไม่บรรลุภารกิจ ก็เกิดโศกนาฏกรรมกลางสี่แยกคอกวัว มีกองกำลังติดอาวุธโจมตีทหารด้วยอาวุธหนัก ทั้งระเบิดขว้าง เอ็ม 79 รวมถึงอาวุธสงครามอีกหลายชนิด เป็นเหตุให้ทหารเสียชีวิต 5 นาย ผู้ชุมนุมเสียชีวิต 21 ราย บาดเจ็บอีกเกือบพันคน

ความสูญเสียดังกล่าวทำให้สังคมไทยได้เห็นภาพการบรรจบกันระหว่างกอง กำลังติดอาวุธกับคนเสื้อแดงเป็นครั้งแรก และเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ อภิสิทธิ์ ไม่ตกอยู่ในสภาพทรราชสั่งฆ่าประชาชน ทั้งที่ ทักษิณ พยายามอย่างยิ่งที่จะยัดเยียดบทนี้ให้กับคนเป็นนายกรัฐมนตรี

นอก จาก อภิสิทธิ์ จะไม่ถูกกล่าวหาว่าเป็น ทรราชแล้ว ยังได้รับฉันทานุมัติจากสังคมไทย โดยมีประชาชนจำนวนมากแสดงออกถึงการสนับสนุนให้บริหารสถานการณ์ปราบก่อการ ร้ายแดงต่อ ขณะที่ ก่อการร้ายแดงเดินเข้ามุมอับมากขึ้นด้วยการบุกเข้า รพ.จุฬาฯ อย่างไร้มนุษยธรรม จนเป็นเหตุให้ต้องปิดโรงพยาบาล ย้ายผู้ป่วยไปโรงพยาบาลอื่น กระทั่งมีผู้ป่วยต้องเสียชีวิตไป 4 ราย สังเวยความถ่อยของก่อการร้ายแดง โดยไม่มีใครออกมาแสดงความรับผิดชอบ

7 .ในจังหวะที่การชุมนุมทำท่าจะไปไม่รอด เพราะสังคมกดดันอย่างหนัก อภิสิทธิ์ หยิบยื่นไมตรีหาคำตอบทางการเมืองด้วยการเสนอแผนปรองดอง 5 ข้อ ก่อนจะจัดให้มีการเลือกตั้งวันที่ 14 พ.ย. 53 ทำให้ประชาชนจำนวนมากรู้สึกผิดหวังกับท่าทีประนีประนอมนี้ ถึงขั้นกล่าวหาว่า อภิสิทธิ์ ทรยศประชาชนไปปรองดองกับกลุ่มก่อการร้าย และทักษิณ ชินวัตร

แต่ข้อเท็จจริงก็ปรากฏชัดในภายหลังว่า สาเหตุสำคัญที่ทำให้แกนนำก่อการร้ายแดงไม่ยอมยุติการชุมนุมทั้งที่มีการตอบ รับอย่างดีในช่วงต้น เป็นเพราะรัฐบาลไม่ตกลงเงื่อนไขให้แกนนำก่อการร้ายแดงประกันตัว และ ไม่ตอบรับเงื่อนไขที่ ทักษิณ เสนอให้ตั้งรัฐบาลแห่งชาติ นิรโทษกรรมให้กับตัวเอง จนทำให้มีการตั้งแง่ทำทีตอบรับแผนปรองดองแต่นายกรัฐมนตรีและ สุเทพ เทือกสุบรรณ ต้องเข้ามอบตัวกับตำรวจในคดี 10 เมษา ก่อน

8 .เมื่อแกนนำก่อการร้ายแดงบิดพลิ้วไม่ยุติการชุมนุม อภิสิทธิ์ จึงล้มการจัดการเลือกตั้งแต่ยังเดินหน้าแผนปรองดอง และมอบหมายให้ฝ่ายความมั่นคงดำเนินการบังคับใช้กฎหมาย โดยเริ่มมีการกระชับวงล้อมบริเวณพื้นที่รอบราชประสงค์ตั้งแต่วันที่ 14 พ.ย.ที่ผ่านมา

ซึ่งเหตุการณ์ก็ปรากฏชัดว่าทหารยังมิได้เข้าสลายการชุมนุม เพียงแต่ตั้งด่านเข้มข้นเพื่อไม่ให้มีการเติมคนเข้าไปในพื้นที่ชุมนุม ตัดบริการสาธารณูปโภคเพื่อกดดันให้การอยู่ในพื้นที่เป็นไปด้วยความยากลำบาก

ความสูญเสียที่เกิดขึ้นในช่วงหลายวันที่ผ่านมา ไม่ใช่เพราะทหารบุกเข้าไปทำร้ายประชาชน แต่เพราะมีกลุ่มคนออกมาปั่นป่วน ก่อการจลาจล จนทหารต้องเข้าควบคุมสถานการณ์ และมีการแจ้งเตือนมาก่อนหน้าแล้วว่า หากจำเป็นทหารจะใช้กระสุนจริงเพื่อสกัดกั้นการกระทำผิดกฎหมาย และปกป้องชีวิตตัวเอง

ภาพต่าง ๆ ที่เริ่มปรากฏออกมาก็มีความชัดเจนว่า กองกำลังติดอาวุธเป็นเนื้อเดียวกับแดง แฝงตัวอยู่เบื้องหลังผู้ชุมนุมที่เดินหน้ายั่วยุทหาร โดยคนชั่วเหล่านั้นพร้อมที่จะยิงใส่ทั้งทหาร ประชาชนผู้บริสุทธิ์ ไม่เว้นแม้แต่ผู้ชุมนุม

จากสภาพดังกล่าวข้างต้น จึงไม่น่าแปลกใจที่สังคมไทยจะแยกแยะได้ว่า ความสูญเสียที่เกิดขึ้น มิใช่การก่ออาชญากรรมโดยรัฐ ตรงกันข้ามทหารได้ปฏิบัติหน้าที่ของตัวเองอย่างเข้มแข็งในการปกป้องบ้าน เมืองจากภัยคุกคามด้านความมั่นคง ที่มีผู้ใช้มวลชนบังหน้าแล้วนำกองกำลังติดอาวุธมาโค่นอำนาจรัฐ

หากปล่อยให้ก่อการร้ายแดงชนะ ประเทศไทยจะไม่มีทางได้รัฐบาลประชาธิปไตยที่ ทักษิณ ชินวัตร ไม่อนุมัติอีกเลย

ระบบนิติรัฐจะถูกทำลายลงอย่างสิ้นเชิง

สถาบันหลักของชาติจะสั่นคลอนอย่างหนัก นำไปสู่การเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครองที่เรียกว่า “รัฐไทยใหม่”

คนไทยยังแยกแยะได้ ยังมีความเข้าใจต่อสถานการณ์จึงสนับสนุนให้ รัฐบาลอภิสิทธิ์ และกองทัพเดินหน้าคืนความสงบให้กับบ้านเมือง

น่า เสียดายที่พวกองค์กรสันติวิธีทั้งหลายยังคงโง่งม แปรสภาพตัวเองเป็นนักฉวยโอกาสสร้างสถานะทางสังคมให้กับตัวเอง ด้วยการยื่นมือเข้ามาขอเป็นคนกลางเจรจาต่อ

ไร้เดียงสา หรือ โง่ ที่ดูไม่ออกว่าข้อเสนอของตัวเองที่ไม่แยกแยะ ถูก ผิด ดี ชั่ว ไปเข้าทางใคร

โคทม อารียา และพลเอก เลิศรัตน์ รัตนวานิช ที่ออกมาเล่นบทคนกลางอ้างได้รับมอบหมายภารกิจจากวุฒิสภา ไม่ต้องมาตอบกับสังคมหรอก ไปส่องกระจกแล้วตอบคำถามกับตัวเองดูซิว่า สิ่งที่เสนอออกมานั้นมันเป็นผลดีต่อสังคมไทยจริงหรือไม่

การหยุดยั้งความสูญเสียไม่ใช่มาเรียกร้องจากรัฐบาลที่กำลังรักษาความ มั่นคงประเทศ แต่พวกคุณต้องไปเรียกร้องกับคนที่กระทำความผิด จับคนกรุงเทพ และเศรษฐกิจไทยเป็นตัวประกันมานานกว่าสองเดือน ว่า ต้องยุติการชุมนุมทันที เพื่อหยุดความสูญเสีย

แม้ แต่แกนนำสายพิราบที่แยกตัวออกมา ก็ต้องมีความรับผิดชอบต่อมวลชนของตัวเองมากกว่านี้ ไม่ใช่เพียงแค่หนีเอาตัวรอด แล้วทิ้งมวลชนไว้เบื้องหลัง โดยที่ไม่ให้ข้อเท็จจริงกับพวกเขาว่า กำลังอยู่ในภาวะเสี่ยงภัยเพียงใด

วีระ มุสิกพงษ์ อดิศร เพียงเกษ วิสา คันทัพ และ ไพจิตร อักษรณรงค์
    ถ้า ยังพอมีความเป็นมนุษย์หลงเหลืออยู่ พวกคุณต้องบอกความจริงกับมวลชน ให้พวกเขาตาสว่างไม่ตกเป็นเครื่องมือของแกนนำก่อการร้ายแดงคนอื่น

อย่าเอาซากศพของมวลชนมาต่อลมหายใจให้กับตัวเอง!!! </td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

7. มหาหินทร์

สิ่งต้องห้ามในการสนทนา ที่มีภูมิแตกต่างกัน ที่มีความเนื่องมาแต่อดีต แตกต่างกัน คือ เรื่อง

การเมือง
    ศาสนา
    ครูบาอาจารย์
    ความเชื่อส่วนตนเอง

ธรรม บางประการที่ ผู้หนึ่งเข้าถึง.. ก็ไม่ใช่ว่า ผู้อื่นจะเข้าถึง หรือรู้เท่าเสมอกัน
    ความเคารพต่อครูบาอาจารย์ของเรา.. ใช่ว่า คนอื่น จะเคารพ จะเข้าใจ เท่าตัวเรา
    ความเชื่อที่เรามี.. ก็ใช่ว่า คนอื่นจะเข้าใจ ได้เหมือนตัวเรา

เมื่อมีความแตกต่างกัน
    แล้วสนทนากัน เสวนากัน ก็จะเกิด วิวาทะ ได้ง่าย

ดังนั้น....
    การเมือง
    ศาสนา
    ครูบาอาจารย์
    ความเชื่อส่วนตนเอง

ก็จึงไม่พึง โต้ตอบกัน.. เพราะรังแต่จะเกิด ผลเสีย

อันจะสามารถมองเห็น "การเมือง" ปัจจุบัน
    ที่มีความคิด ความเชื่อ ความศรัทธา แตกต่างกัน
    ทำให้ ประชาชน แบ่งเป็นฝ่าย เป็นฝัก (ทั้งที่ ก็ ต้น เดียวกัน)
    ก่อให้เกิด ความไม่สามัคคีแก่กัน

ท่านอาจารย์ ผู้ทรงคุณฯ ท่านก็บอกว่า..
    "..กรรม ของประเทศไทย ก็คือ สมัยในอดีตชาติ เราป้องกันบ้านเมือง ก็ดี
    ไปตีเมืองเขา ก็ดี.. เขาเข้มแข็ง เราก็ต้องไปยุแหย่ ให้เขา แตกแยก กันก่อน
    แล้วค่อยเข้าโจมตี.. นี่แหละกรรม.."

พวกเรา จึงน่าที่จะใช้ ประวัติกรรม นี้
    มาสานก่อ ในด้านที่จะให้เกิด ประโยชน์ จะดีกว่าไหม

ดีไหมครับ

เรื่องเก่า คือ ประสบการณ์สอนใจ ให้พวกเรา

ต่อไป.. ประเทศชาติ ย่อมต้องเดินหน้าต่อไป
    ซึ่งก็ต้อง อาศัย ความรู้รักสามัคคี ตามพระราชกระแสรับสั่ง
    ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ปฏิบัติหน้าที่ของตนเอง ให้ดีที่สุด

..................................................................................................................................................

8. 2499

2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    13
    พม่าเผากรุง...ไม่เสียใจเท่าไทยเผากรุง

เผาเมืองอย่างสันติอหิงสา

<EMBED height=320 type=application/x-shockwave-flash width=420 src=http://www.youtube.com/v/vBDm-jA3N80&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1%22%20type=%22application/x-shockwave-flash%22%20allowfullscreen=%22true%22%20allowScriptAccess=%22always%22%20width=%22640%22%20height=%22385></EMBED>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2010
  9. piyaa

1
    สื่อจีนรายงาน “กรุงเทพฯกลายเป็นทะเลเพลิง” คึกโครม ชี้รากปัญหาความเหลื่อมล้ำในสังคม <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td bgcolor="#cccccc" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="4" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> <table align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="500" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="500" align="center"> [​IMG] </td> </tr> <tr><td class="Image" valign="baseline" align="left">ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ ขณะถูกไฟเผาไหม้ในคืนวันที่ 19 พ.ค.</td></tr> </tbody></table></td> </tr> <tr> <td valign="top" align="center" height="5">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> กลุ่มสื่อจีนราย ใหญ่รายงานข่าวความวุ่นวายในประเทศไทยกันคึกคัก เป็นข่าวใหญ่อันดับแถวหน้า โดยเฉพาะในวันที่ความขัดแย้งระเบิดจนกรุงเทพฯกลายเป็นทะเลเพลิง

ค่ายสื่อจีน พากษ์ภาษาจีน

“ซินหัว” ชี้ปมขัดแย้งอยู่ที่ความเหลื่อมล้ำในประเทศไทย

ซินหัวเน็ต สื่อรัฐอันดับหนึ่งของจีน ภาคภาษาจีน พาดหัวข่าว "รัฐบาลนำกำลังสลายการชุมนุม “กองทัพเสื้อแดง” และควบคุมสถานการณ์ทั่วไปในกรุงเทพฯได้"

ซินหัวได้รายงานสถานการณ์ในกรุงเทพฯวันที่ 19 พ.ค. กองทัพนำรถถังปฏิบัติการยึดคืนพื้นที่บริเวณสวนลุมพินี และช่วงบ่ายแกนนำกลุ่มคนเสื้อแดง ซึ่งสื่อจีนเรียกว่า “กองทัพเสื้อแดง” ประกาศสลายการชุมนุม และแกนนำ 7 คน ได้เข้ามอบตัวกับตำรวจ แต่กลุ่มคนเสื้อแดงส่วนหนึ่งต่อต้านบุกเผาสถานที่ต่างๆในกรุงเทพฯ จากใจกลางเมืองสยามสแควร์ ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ตรงแยกราชประสงค์ ห้างเซ็นเตอร์วันย่านอนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ อาคารมาลีนนท์ที่ทำการสถานีโทรทัศน์ช่อง 3 และจุดอื่นๆ จนกรุงเทพฯกลายเป็นทะเลเพลิง กระทั่งรัฐบาลได้ประกาศเคอร์ฟิวเป็นเวลา 3 วัน และกลุ่มคนเสื้อแดงกลุ่มหนึ่งได้ขึ้นรถประจำทางที่รัฐบาลจัดให้ เดินทางกลับบ้าน

ในท้ายรายงานข่าว ซินหัวอ้างนักวิเคราะห์ท่านหนึ่ง ระบุว่า ความ ขัดแย้งระหว่าง “กองทัพเสื้อแดง” และรัฐบาล อาจยุติเพียงชั่วคราว แต่ความขัดแย้งระหว่างสังคมและรัฐบาลในประเทศไทย ยังอยู่ในระดับล่อแหลมอันตรายยิ่ง หลังจากที่ดำเนินมาตรการฟื้นฟูสังคม รักษาความความสงบแล้ว รัฐบาลไทยจะต้องผลักดันแผนการปรองดองทางการเมืองโดยเร็วที่สุด พร้อมทั้งปฏิรูปขจัดความเหลื่อมล้ำระหว่างชนชั้นในสังคม

นอกจากนี้ ซินหัวได้เผยแพร่บทสัมภาษณ์นักข่าวจีนประจำกรุงเทพฯนาย เหริน เชียน เกี่ยวกับสถานการณ์วุ่นวายวันที่ 19 พ.ค. โดยพาดหัวข่าวรายงานบทสัมภาษณ์นี้ คือ รัฐบาลไทยสลายการชุมนุม “กองทัพแดง” โหมกระพือการก่อกวน สถานการณ์ความปลอดภัยในกรุงเทพฯน่าวิตก”

นาย เหริน เชียน ได้เล่าลำดับเหตุการณ์ข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น จากปฏิบัติยึดคืนพื้นที่ แกนนำประกาศสลายการชุนุมและส่วนหนึ่งมอบตัว กระทั่งกลุ่มประท้วงราว 200 คน จุดไฟเผาห้างสรรพสินค้าใหญ่ใจกลางเมือง การบุกเผาสถานีโทรทัศน์ช่อง3 และที่อื่นๆ 20 กว่าจุด ถึงการประกาศเคอร์ฟิว และระบุยอดผู้เสียชีวิตระหว่างการสลายการชุมนุมของรัฐบาลจากวันที่ 13 พ.ค.- 19 พ.ค. เท่ากับ 43 คน บาดเจ็บเพิ่มเป็น 365 คน

ในวันที่ 19 พ.ค. ซินหัวยังได้เสนอรายงานข่าวปัญหาความเหลื่อมล้ำในประเทศไทย พาดหัว “เจ้า หน้าที่หน่วยงานรัฐชี้ กลุ่มคน 2 เปอร์เซนต์ในประเทศไทย ครองผลประโยชน์ถึง 80 เปอร์เซนต์ของจีดีพี คือ รากเหง้าวิกฤตทางการเมืองไทย” ระบุความเหลื่อมล้ำระหว่างชนชั้นนำทางเศรษฐกิจในกรุงเทพฯและคนยากจนในชนบท นับวันยิ่งขยายกว้าง

เจ้าหน้าที่หน่วยงานรัฐที่ไม่เผยนามยังชี้ว่า ประเด็นอดีตนายกฯทักษิณ เป็นเพียงข้ออ้างเท่านั้น แต่ปมความขัดแย้งที่ลึกซึ้งกว่า คือ ทำไมคนเพียง 2 เปอร์เซนต์ ครอบครองผลประโยชน์ถึง 80 เปอร์เซนต์ของจีดีพี?”

</td> </tr> <tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> <table align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="500" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="500" align="center"> [​IMG] </td> </tr> <tr><td class="Image" valign="baseline" align="left">ภาพกราฟฟิกของสื่อฮ่องกง “หมิงเป้า” แสดงสถานที่ในกรุงเทพฯที่ถูก “กลุ่มรากหญ้าของกองทัพเสื้อแดง” เผาเมื่อวันที่ 19 พ.ค. </td></tr> </tbody></table></td> </tr> <tr> <td valign="top" align="center" height="5">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> โฟนิกซ์ หรือเฟิ่งหวง (ifeng.com) ยักษ์ใหญ่สื่อฮ่องกง นำเสนอข่าวสถานการณ์ในประเทศไทยเมื่อวันที่ 19 พ.ค.เป็นข่าวพาดหัวอันดับหนึ่ง พร้อมเปิดหน้าเว็บพิเศษใหญ่รายงานสถานการณ์เผชิญหน้าระหว่างรัฐบาลและกลุ่ม คนเสื้อแดงอย่างรอบด้านถี่ยิบ โดยแบ่งคอลัมน์หลัก ได้แก่ ความคืบหน้าสถานการณ์, ทัศนะของแต่ละฝ่าย, ปฏิกิริยาต่างชาติ, บทวิเคราะห์ของค่ายสื่อระหว่างประเทศ, ความเคลื่อนไหวของกลุ่มคนเสื้อสีต่างๆ, เสียงวิพากษ์วิจารร์ของนักวิเคราะห์ค่ายสื่อเฟิ่งหวง เป็นต้น

หมิงเป้า สื่อยักษ์ใหญ่ของฮ่องกงอีกราย อุทิศพื้นที่ข่าวต่างประเทศให้แก่สถานการณ์ปะทะในประเทศไทย โดยรายงานข่าววันที่ 19 พ.ค. พาดหัว “กรุงเทพฯกลายเป็นทะเลเพลิง ห้างสรรพสินค้ายอดฮิตของชาวฮ่องกงถูกเผาวอด” โดยรายงานตามข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น

ไชน่า ไทมส สื่อรายใหญ่ของไต้หวัน มิได้เสนอจลาจลในประเทศไทยเป็นข่าวพาดหัวในหน้าแรก โดยนำเสนอข่าวพาดหัวอันดับสองในคอลัมน์ข่าวต่างประเทศ

ค่ายสื่อจีน พากษ์ภาษาอังกฤษ

ด้านเซาท์ไชน่า มอร์นิงโพสต์ (SCMP)
    พาดหัวการยอมมอบตัวของแกนนำเสื้อแดงและรายงานว่า ผู้ประท้วงได้เผาอาคาร 17 แห่ง รวมถึง ตลาดหลักทรัพย์ ห้างเซนทรัลเวิร์ล ซึ่งเป็นห้างสรรพสินค้าที่ใหญ่เป็นอันดับสองในอาเซี่ยน จนพังถล่ม

scmp รายงานโดยอ้างคำพูดขอศ.ชาญวิทย์ เกษตรศิริ นักวิชาการประวัติศาสตร์ ที่ กล่าวว่า ความรุนแรงแผ่เป็นวงกว้าง และไม่สามารถควบคุมได้นี้ เป็นความรุนแรงทางเมืองที่ใหญ่กว่าครั้งใดๆ พร้อมักบถ่ายทอดคำพูดของทักษิณ ชินวัตร ที่กล่าวว่าการสลายการชุมนุมของทหารจะทำให้ผู้ประท้วงโกรธแค้น จะเกิดจลาจลและการสู้รบแบบกองโจร

ขณะที่หนังสือพิมพ์โกลเบิล ไทมส์ ก็ให้ความสำคัญกับเหตุการณ์ในประเทศไทย โดยเมื่อวันที่ 20 พ.ค.ได้รายงานการมอบตัวของแกนนำ ว่าทางการไทยไม่อาจหลีกเลี่ยงความสูญเสีย ในการยุติการชุมนุมกลางเมืองนาน 69 วัน
    โกลเบิลไทมส์ รายงานว่า กำลังทหารกว่า 1,000 นาย รถหุ้มเกราะ และเฮลิคอปเตอร์ ได้ถูกนำมาใช้ในการบุกกระชับพื้นที่ จนสำเร็จภายใน 2 ชั่วโมง และแจ้งประกาศทางเครื่องขยายเสียงให้ผู้ชุมนุมออกจากพื้นที่ จนกระทั่งเวลา 13.30 น. ของวันพุธ แกนนำก็ยอมมอบตัวกับตำรวจ

โกลเบิลไทมส์ รายงานอ้างคำพูดของชาวจีนที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพ ผู้ขอสงวนชื่อว่า "ลิ่ว" เขากล่าวว่ารู้สึกหมดศรัทธากับรัฐบาลไทย นอกจากนั้นยังรายงานความคิดเห็นที่อยู่ในเว็บไซต์ของ ซีเอนเอน ว่า รัฐบาลกระทำป่าเถือนกับประชาชนของตนเอง และการสังหารผู้ที่ไม่มีอาวุธเป็นเรื่องที่ยอมรับไม่ได้

</td> </tr> <tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> <table align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="550" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="550" align="center"> [​IMG] </td> </tr> <tr><td class="Image" valign="baseline" align="left">แบนเนอร์เว็บไซต์รายงานพิเศษสถานการณ์ตึงเครียดในประเทศไทยของสื่อฮ่องกง เฟิ่งหวง หรือ โฟนิกซ์</td></tr> </tbody></table></td> </tr> <tr> <td valign="top" align="center" height="5">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> เจีย ชิงกั๋ว รองอธิการบดีของสถาบันศึกษากิจการระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยปักกิ่ง กล่าวกับโกลเบิล ไทมส์ ว่า โครงสร้างทางสังคมในประเทศไทยมีความซับซ้อน และรากความขัดแย้งทางสังคมมีต้นตอมาจากความเหลื่อมล้ำระหว่างชนชั้นนำกับชนชั้นล่าง

ซู่ จิ่งเสียง รองผู้อำนวยการศูนย์ศึกษาโลกาภิวัตน์ จากสถาบันความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ กล่าวว่า การลุกฮือขึ้นของประชาชนก็เพื่อให้มีการเปลี่ยนแปลงทางสังคม ซึ่งอยู่ภายใต้ระบบศักดินาและความไม่เท่าเทียมอันเป็นสิ่งที่พบเห็นทั่วไปใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ทั้งนี้ โกลเบิล ปิดท้ายว่า อภิสิทธิ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรีไทย ได้ยื่นข้อเสนอปรองดองกับกลุ่มผู้ชุมนุมว่าจะปฏิรูปการเมือง เพื่อสร้างเสถียรภาพสังคมและลดความเหลื่อมล้ำซึ่งเป็นปัญหาที่ฝังรากในสังคม ไทยมานานแล้ว

ส่วนไชน่าเดลี่ พาดหัวว่ากรุงเทพตกอยู่ในกองเพลิง หลังกองทหารยึดพื้นที่คืน ว่าเป็นความรุนแรงทางการเมืองมากที่สุดในรอบ 20 ปี ของไทย

ไชน่าเดลี่ เสนอข่าวโดยอ้างรายงานคำพูดของ ธิตินันท์ พงษ์สุทธิรักษ์ นักรัฐศาสตร์จากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ว่าตอนนี้ กลุ่ม ผู้ชุมนุมเสื้อแดงอาจจะเพียงเผาอาคาร แต่ต่อไป จะเกิดอะไรขึ้นถ้าเขาจับอาวุธสู้กับรัฐบาล กองกำลังรักษาความมั่นคง ทั่วประเทศ ซึ่งนี่เป็นเพียงการเริ่มต้น การสลายการชุมนุมไม่ได้ทำให้เขาจำนน และสถานการณ์ยังคงเลวร้ายขึ้น

ไชน่าเดลี่รายงานว่า ขณะที่ทหารเข้าทำการยึดพื้นที่ มีกระสุนและระเบิดหลายลูก ถูกยิงและขว้างเข้าใส่ทหาร จนต้องถอยร่นก่อนจะ ตั้งแนวรุกคืบต่อ และการโจมตีนั้น ทำให้ช่างภาพข่าวชาวอิตาลี เสียชีวิต นักข่าวแคนาดาบาดเจ็บจากสะเก็ดกระสุนหัวระเบิด และนักข่าวชาวอังกฤษจากหนังสือพิมพ์ เดอะ อินดิเพนเด้นท์ ถูกยิงที่ขา โดยก่อนหน้านั้น ก็มีนักข่าวสองคนได้รับบาดเจ็บไปก่อนแล้ว เป็นนักข่าวเนเธอร์แลนด์และนักทำภาพยนตร์สารคดีชาวอเมริกัน

ไชน่าเดลี่ยังรายงานการแถลงในตอนเข้ามอบตัวของแกนนำเสื้อแดง และคำกล่าวของสมยศ พฤกษาเกษมสุข หนึ่งในแกนนำฯ ว่า นี่ ไม่ใช่จุดจบ และการเคลื่อนไหวมวลชนทั้งในกรุงเทพและจังหวัดอื่นๆ จะเริ่มขึ้น ซึ่งจะเป็นการกระทำที่เป็นอิสระ ไม่ได้มีใครนำ มวลชนจะกลับมาอีกครั้งในไม่ช้า
    </td></tr></tbody></table>

10. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ก่อการร้าย?

เหล็กใน

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี กระทำผิดอย่างมหันต์อีกครั้ง

หลังตัดสินใจสั่งใช้กำลังทหารเข้าสลายการชุมนุมที่ราชประสงค์

เริ่มต้นด้วยมาตรการกดดัน ปิดล้อม ห้ามคนเข้าออกสถานที่ชุมนุม

ตามด้วยการตัดข้าวตัดน้ำ ตัดไฟ ตัดสัญญาณโทรศัพท์<

อันเป็นจุดเริ่มต้นของความรุนแรงรอบนอก ที่บ่อนไก่ ราชปรารภ และดินแดง

มีการปะทะ มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิต

ความรุนแรงเพิ่มดีกรีขึ้นเรื่อยๆ จนทำให้แกนนำผู้ชุมนุมยินยอมพร้อมเจรจา โดยมีกลุ่มส.ว.ส่วนหนึ่ง เป็นผู้ดำเนินการประสานงาน

ข้อเสนอก็คือให้ทหารหยุดยิง ขณะเดียวกันก็ให้มวลชนที่กำลังโกรธแค้นอยู่รอบนอก หยุดการกระทำที่รุนแรงทุกอย่าง

แต่นายอภิสิทธิ์แข็งกร้าว เอาใจสังคมแวดล้อมของตัวเองเกินไป

พร้อมกับส่งสัญญาณว่าการเจรจาถูกปิดประตูไปแล้ว ถ้าจะเจรจาก็ต้องหยุดชุมนุมก่อน

ขณะเดียวกัน ก็มีการโหมกระพือวาทกรรมผู้ก่อการร้ายอย่างต่อเนื่อง

หลังจากใช้กำลังทหาร พร้อมอาวุธสงคราม รถสายพานหุ้มเกราะ บุก"กระชับวงล้อม"ความสูญเสียและความรุนแรงแบบสงครามกลางเมืองก็เริ่มเกิดขึ้นทันที

มีการปะทะ มีผู้ได้รับบาดเจ็บ เสียเลือดเสียเนื้อกันทั้งสองฝ่าย

น่าเสียใจอย่างยิ่ง ที่ความย่อยยับในชีวิตของมนุษย์ครั้งนี้ ยังมีคนอีกกลุ่มมองอย่างสะใจ และบอกว่าสมควรแล้ว

โดยเฉพาะวอร์รูมของพรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งบอกว่าศพแล้วศพแล้วที่ตายไปนั้น ยังอยู่ในวิสัยที่พอรับได้ทั้งๆที่ความจริงน่าจะเป็น 200-300 ศพด้วยซ้ำไป

ปฏิบัติการทางทหารกับผู้ชุมนุมในครั้งนี้ สะท้อนถึงความมีมนุษยธรรรมในหัวใจของนายอภิสิทธิ์ นายสุเทพ เทือกสุบรรณ และบุคคลในกองทัพได้อย่างดี

ความสูญเสียในวันที่ 19 พ.ค.ในเบื้องต้น ตายไปแล้ว 13 ศพ บาดเจ็บจากคมกระสุน และการปะทะอีกเกือบ 100 ราย

ตามมาด้วยการจลาจลเผาทำลายตอบโต้อย่างบ้าคลั่ง ซึ่งไม่อาจเหมารวมว่ามาจากผู้ชุมนุมฝ่ายเดียว

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น นายอภิสิทธิ์และคณะรัฐบาล อาจจะอยู่ในตำแหน่งต่อไปอีกได้

ตราบใดที่คนในสังคมยังเห็นว่าเป็นการลงมือเพื่อปราบการก่อการร้าย ตามที่รัฐบาลโหมประโคมขออนุญาตเอาไว้</B>

แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่าผู้ที่มาจากการเลือกตั้ง อ้างมาตามวิถีประชาธิปไตย จะใช้วิธีดังกล่าวเพื่อปฏิบัติกับประชาชนที่เห็นต่างได้ถึงเพียงนี้

ทั้งๆที่ระบอบประชาธิปไตย เป็นเครื่องมือที่ดีที่สุด เพื่อไม่ให้คนลุกขึ้นจับปืนมาต่อสู้กัน

[FONT=Tahoma,]หน้า 6[/FONT]

˹ѧ��;��������ʴ�͹�Ź� : �ú�ء�� ʴ�ء����ͧ

.

11. piyaa

1
    แม่ค้าเซ็นเตอร์วันเหลืออด ร้านโดนเผาวอด สั่งทำป้าย “ฆ่าล้างบางตระกูลชินวัตร” <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td bgcolor="#cccccc" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="4" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr> <td valign="bottom" align="left" height="12">[​IMG]</td> </tr> <tr> <td bgcolor="#cccccc"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="1"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center" bgcolor="#ffffff"> <table width="100%" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="160" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="4"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="center">คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table>
    <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" width="165" align="center" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> </tbody></table></td> </tr> </tbody></table></td> <td width="4" background="/images/linedot_vert3.gif">[​IMG]</td> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellspacing="7"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> แม่ค้าในเซ็นเตอร์วันเหลืออด คนเสื้อแดงบุกเผาร้านค้าวอดทั้งร้าน สั่งทำป้าย “ฆ่าล้างบางตระกูลชินวัตร” จวก นปช.เป็นคนไทยหรือเปล่า รักในหลวงทำไมทำแบบนี้ ไล่ไปเผาบ้านนักการเมืองด้วยกันเอง เจ้าของห้างไม่เกี่ยวข้องอะไรด้วย

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/B6QpK-8sjmY&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

เหตุการณ์ที่คนเสื้อแดงบุกเผาห้างเซ็นเตอร์วัน ใกล้อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เมื่อช่วงบ่ายวันที่ 19 พ.ค.หลังจากแกนนำ นปช.ตัดสินใจเข้ามอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทำให้ห้างสรรพสินค้าดังกล่าวถูกเพลิงไหม้เสียหายทั้งห้าง เช่นเดียวกับห้างสรรพสินค้าชื่อดังและสาขาธนาคารหลายแห่งในกรุงเทพฯ ทำให้แม่ค้ารายหนึ่งในห้างเซ็นเตอร์วันที่ร้านค้าถูกเผาเสียหาย โกรธแค้นอย่างหนัก สั่งทำป้าย “ฆ่าล้างบางตระกูลชินวัตร” ซึ่งเชื่อว่าอยู่เบื้องหลังการก่อเหตุเผาบ้านเผาเมืองช่วงวันที่ 19-20 พ.ค.ที่ผ่านมา

ขณะสั่งทำป้าย แม่ค้าคนดังกล่าวพร้อมให้ถ่ายวิดีโอคลิป และมีผู้ใช้นามว่า “NTFS1000” โพสต์ไว้ในเว็บไซต์ Youtube ตั้งแต่วันที่ 20 พ.ค.ที่ผ่านมา โดยแม่ค้าคนดังกล่าวได้พูดผ่านวิดีโอคลิป ดังนี้

“ฆ่าล้างบาง ตระกูลชินวัตร ทรราชแผ่นดิน ถ่ายรูปหนูไปเยอะๆ หน่อย หนูชอบ ชอบเป็นคนดัง ...อย่าลืมทำป้ายนะ เดี๋ยวชั้นจะไปเอาป้ายเธอมาทำวันนี้นะ เขียนตัวใหญ่ๆ ฆ่าล้างบางตระกูลชินวัตร ทรราชแผ่นดิน นะอย่าลืมนะ ทำให้ได้ ทำไม่ได้เดี๋ยวเป็นเรื่อง ชั้นไปเผาเธออีกทีนะ อย่าลืม ทำป้ายให้ด้วย จะไปเอาป้ายเย็นนี้อย่าลืมนะ โอเค ขอบคุณมาก

“พี่ถ่ายหนูเลย ค่ะ ร้านอยู่ในห้างเซ็นเตอร์วัน เราต้องเลี้ยงครอบครัว ต้องเลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่ วันนี้เพิ่งเอาเตี่ยไปหาหมอที่ศิริราชมา ไปเจาะเลือดมา แต่หมอต้องให้กลับ หมอไม่ไป

“ต้องมีครอบครัวต้องเลี้ยง มีพ่อแม่ต้องดูแล แล้วทำไมในเมื่อคุณกัดกันเอง คุณทะเลาะกันเอง ทำไมคุณไม่เผาบ้านนักการเมืองด้วยกันล่ะ ไม่มีใครเดือดร้อน คุณเผาห้างสรรพสินค้า เผาร้านค้าเนี่ย คุณคิดถึงเจ้าของห้างเขาไหม เขาลงทุนมาเท่าไหร่ เขาเกี่ยวข้องอะไรกับคุณ ร้านค้าที่เขาขายอยู่ในห้างเซ็นเตอร์วัน และทุกๆ ห้างที่เขาขายอยู่น่ะ เขาต้องเดือดร้อนขนาดไหน คุณเคยคิดถึงไหม

“คุณมีก้านสมองหรือเปล่า เป็นคนไทยหรือเปล่า ถ้ารักในหลวงจริงทำแบบนี้เหรอ ขอบอกคำเดียวพี่จดชื่อนามสกุลหนูไปก็ได้ ออกทีวีให้เยอะๆ กระจายให้ทั่วทุกทีวี ฆ่าล้างบางตระกูลชินวัตร ทรราชแผ่นดิน หนูไม่กลัวตาย อยู่เซ็นเตอร์วันทุกวัน ใครจะยิง มายิงเลย ทำมาหากินที่นี่มา 30 กว่าปีพี่ ไม่เคยจะเจออะไรขนาดนี้เลย 30 กว่าปีอยู่เซ็นเตอร์วันจะ 40 ปีแล้วเนี่ย”</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

12. Follower007

Follower007 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    นี่เพิ่งจะทราบข่าวจากเพื่อนที่ฝรั่งเศส ก้อไม่ทราบว่าพวกท่านสมาชิกเสื้อแดงเขาทราบกันหรือเปล่าว่า ท่านนายกทักษิณ ของพวกเขาจะยินดียินร้ายกับพวกเขาหรือเปล่า? แต่ที่แน่ๆ ขณะวันที่พวกเสื้อแดงต้องแลกชีวิตในการประท้วงครั้งนี้้ ท่านนายกทักษิณ ของพวกเขาเดินช้อปปิ้งสบายใจอยู่กับลูกสาว ในห้าง หลุยส์วีตอง (Louis Vuitton) ที่ฝรั่งเศสอย่างยิ้มแย้มสบายใจ นี่ก้อไปขอถือพาสปอร์ตของชาติอื่นแล้ว เพื่อที่จะใช้เดินทางเข้าประเทศอังกฤษ เฮ้อปลงจริงๆ

13. พรหลวงพ่อ

พรหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    up..up..up

14. มหาหินทร์

องค์หลวงพ่อฯ แนะนำให้เข้าเขต "พระอริยะ" ง่าย ๆ

1 รู้ตนเอง ว่า ต้องตายแน่.. ความตาย อาจเข้าถึงเรา วันนี้
    2 ไม่มี ความลังเล สงสัย ในคำตรัสสอน ของพระพุทธเจ้า
    3 มีศีลบริสุทธิ์ ไม่ทำเอง ไม่ใช้ให้คนอื่นทำ ไม่ยินดี ในการผิดศีล
    4 ทำบุญเล็ก บุญใหญ่ ปรารถนา พระนิพพาน เท่านั้น

กำลังปฏิบัติอยู่ คือ พระโสดาปฏิมรรค

เมื่อมีผล (ยอมตาย ดีกว่า จะให้ ศีลขาด) เป็น พระโสดาบันปฏิผล

ควบวิปัสสนาญาณ

เบื่อร่างกาย เบื่อทุกข์ เบื่อการเกิด

ยอมรับในกฏแห่งกรรม ที่มากระทบทั้งกาย และจิตใจ.. ช่างมัน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ทำบุญ คุณความดี จะมาก จะน้อย ปรารถนาสิ่งเดียว คือ พระนิพพาน

จัดได้ว่า เป็นกุศลเจตนา อันยอดยิ่ง ในโลก ที่เป็น กำลังใจ ที่ปฏิบัติได้ยาก

จึงขอน้อมโมทนา ด้วยใจ ด้วยจิต เป็นอย่างสูงสุด
    สาธุ.. สาธุ.. สาธุ....
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  15. มหาหินทร์

วันศุกร์ ที่ 28 พฤษภาคม 2553
    เป็นวันสำคัญของโลก ที่เนื่องด้วย พระศาสนา

คือ วันวิสาขบูชา

พวกเรา ต่างก็น้อมระลึกถึง คุณพระรัตนตรัย ด้วยการปฏิบัติบูชา

คณะของคุณพี่วิชัย คุ้มวัน
    (การไฟฟ้าฯ เชิงสะพานลอย ม.เกษตร ตัด วิภาวดี)
    ได้ดำเนินการ จัดรถบัส VIP ปรับอากาศ เพื่อไปปฏิบัติบูชา

ณ วัดท่าซุง อุทัยธานี

กำหนดการ

พร้อมออกเดินทาง ที่ การไฟฟ้าฯ 06.00 น. เพื่อให้ทันพิธีบวงสรวง
    ที่ วัดฯ มีพิธีสะเดาะเคราะห์ เช้า บ่าย

สร็จพิธีสะเดาะเคราะห์ ห้วงเวลาบ่าย เดินทางกลับ กทม. โดยสวัสดิภาพ

ค่ารถโดยสาร ท่านละ 500 บาท
    รายได้ที่เหลือจากค่าใช้จ่าย ร่วมบุญถวายสังฆทาน และบุญนานา
    ที่วัดท่าซุง เพื่อน้อมเป็นพระรัตนตรัยบูชา

ติดต่อ จองที่นั่งที่คุณพี่วิชัยฯ โทร.089-6860043

ขอน้อมโมทนา สาธุการ อย่างยอดยิ่ง

......................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  16. มหาหินทร์

ประเทศไทย ตามความฝัน ว่า จะรุ่งเรือง

<O:p</O:pจาก ประสบการณ์ การชุมนุมที่รุนแรง หลายต่อหลายครั้ง ที่ผ่านมา<O:p</O:p
    เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไป ว่าเป็นการแก่งแย่ง อำนาจทางการเมือง <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    นักการเมือง ที่อ้าปาก ก็อ้างถึง เพื่อประชาธิปไตย เพื่อประชาชน..<O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน....<O:p</O:p
    ไม่ว่า พรรคไหน พวกไหน ก็อ้าปากเพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน<O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน ทำอะไร.. เพื่อประชาชน ทำอย่างไร<O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. ตายก่อน.. (ทำไมไม่พูดให้จบประโยค กันเสียที)<O:p</O:p
    การแก่งแย่ง มวลชน เป็นงานสำคัญ ของ นักการเมือง<O:p</O:p
    ใครมีเงิน ใครมีอำนาจ ก็โปะ ก็ป้อน อ่อยเหยื่อ.. <O:p</O:p
    (กุ้งฝอย ตกปลากะพง)<O:p</O:p
    ทำอย่างไรก็ได้ ทำทุกวิธีทาง (ที่เขาจับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน) เพื่อ..<O:p</O:p
    ทำให้ พวกของตนเอง ได้รับ เลือกตั้ง เข้ามาได้มาก ๆ <O:p</O:p
    เพื่อที่จะได้รับ ยศ ศักดิ์ อำนาจ เป็นที่นับหน้าถือตา ตามมา<O:p</O:p
    ความต้องการ ของนักการเมือง ก่อให้เกิดเป็น วงจรอุบาทว์ <O:p</O:p
    ของ การต่อสู้ อย่างชนิดที่ว่า ใครจะเป็นอย่างไร ก็ช่างมัน<O:p</O:p
    ขอเพียง พวกของตนเอง ชนะได้ เป็นพอ<O:p</O:p
    ฝ่ายตรงข้าม ชนะ.. ก็หาทาง ล้มมัน ให้ได้ <O:p</O:p
    เพื่อล้มกระดาน เพื่อเลือกตั้งใหม่<O:p</O:p
    เดี๋ยว เสื้อเหลือง.. เดี๋ยว เสื้อแดง.. <O:p</O:p
    เดี่ยว เสื้อน้ำเงิน..โอ๊ยยย เสื้อจิปาถะ....

กระทั่ง ไม่รู้จะใส่เสื้อ สีอะไร ได้อีกแล้ว.. <O:p</O:p
    ถอดเสื้อเลย.. ก็จะโดนว่า บ้า ไปแล้ว....<O:p</O:p
    หรือว่า.. จะรอให้ ประชาชน บ้า ไปจริง ๆ<O:p</O:p
    ประชาชน ก็มีความสำคัญ มีคุณค่า ก็เพียง เป็น คะแนน เท่านั้นเอง<O:p</O:p
    ถึงเวลา ก็โปะ ๆ อ่อยเหยื่อ ปดโป้ อ้าปาก ให้ความหวัง.. <O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน..<O:p</O:p
    เมื่อมีอำนาจ ก็เสวยผล อันแยบคาย ที่จะให้ ผู้อื่นจับไม่ได้.. <O:p</O:p
    ไม่มีหลักฐาน ไม่มีใบเสร็จ<O:p</O:p
    อย่างนี้ จึงไม่เห็น หัว ของ ประชาชน.. <O:p</O:p
    ที่อ้าปาก บอกว่า เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน.. <O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. ตายก่อน.. (ก็ไม่พูดให้จบประโยค กันเสียที)<O:p</O:p
    พูด ปัญหา มาทั้งหมดนี้.. เป็นที่ รู้เป็นที่รู้กันโดยทั่วไป <O:p</O:p
    ซึ่งก็ไม่ได้มีเจตนา จะกล่าวถึงใคร โดยเฉพาะเจาะจง<O:p</O:p
    อันนี้เป็น ปัญหาโดยภาครวม<O:p</O:p
    แล้ว.. หากจะถามว่า.. ปัญหาภาครวม อย่างนี้ <O:p</O:p
    จะ แก้ไข ได้อย่างไร<O:p</O:p
    นี่ .. นี่.. หัวใจของข้อปัญหา<O:p</O:p
    หากแก้ไขได้ จะเป็นความเจริญ ความรุ่งเรือง ของประเทศไทย จริง ๆ<O:p</O:p
    ต่อไปนี้ ก็จะขอพูด ตามประสา ความฝัน นะครับ<O:p</O:p
    ความฝัน อยากให้ประเทศชาติ สุขสงบ รุ่งเรืองหนักหนา ชาวประชาผ่องใส<O:p</O:p
    ไม่ได้มีเจตนา จะกล่าวถึงใคร โดยเฉพาะเจาะจง<O:p</O:p
    เพียงขอ พูด ตามประสา ความฝัน ในระบอบประชาธิปไตย<O:p</O:p
    ไม่ประสงค์ จะไปส่อเสียด เบียดบังใคร ให้เดือดร้อน<O:p</O:p
    หากจะพูด ในแนวทาง การแก้ปัญหาโดยภาครวม ดังกล่าวมาแล้ว<O:p</O:p
    เราก็ต้องมีแนวทาง แบบอย่างที่ พวกเราเคารพ นับถือ อย่างแท้จริง<O:p</O:p
    นั่นก็คือ แนวคำสอนของ พระศาสนา<O:p</O:p
    ที่แนะนำการปฏิบัติ เพื่อให้เป็นแนวทาง พ้นทุกข์”<O:p</O:p
    หัวใจ ของ พระศาสนา ก็คือ <O:p</O:p
    ละเว้นความชั่ว ทำความดี ทำใจให้บริสุทธิ์<O:p</O:p
    ด้วย.. ทาน ศีล ภาวนา<O:p</O:p
    ทาน.. การให้ การบริจาค การเสียสละ.. <O:p</O:p
    เป็นการ ละ ความโลภ<O:p</O:p
    ศีล.. ข้อปฏิบัติตนเอง ให้เป็น ปกติ ที่จะไม่เบียดเบียน ผู้อื่น.. <O:p</O:p
    เป็นการ ละ ความโกรธ<O:p</O:p
    ภาวนา.. เจริญสติ ก่อให้เกิด ปัญญา รู้เท่าทัน โลก<O:p</O:p
    เป็นการ ละ ความหลง สู่หนทางแห่ง อริยะ โลกกุตระ<O:p</O:p
    จะเห็นว่า ปัญญา เป็น เครื่องมือ อันเลิศ ประเสริฐที่สุด<O:p</O:p
    แต่ทว่า หาก ไม่มีทาน ไม่มีศีล ภาวนาอย่างเดียว ก็ไม่มีผลสำเร็จ<O:p</O:p
    หากจะเปรียบเทียบ ทาน ศีล ภาวนาในทาง โลก<O:p</O:p
    ทาน.. การให้ วัตถุ และ วิถีการดำรงชีพ <O:p</O:p
    ศีล.. การมีระเบียบ ข้อกฎหมาย ข้อปฏิบัติ ที่จะทำให้ "สังคม" มีความสุข<O:p</O:p
    ภาวนา.. การให้ ปัญญา คือ การศึกษาเรียนรู้”<O:p</O:p
    การให้ ทาน ทางโลก.. <O:p</O:p
    ศีล มีกฎ มีระเบียบทางโลก<O:p</O:p
    ก็ไม่สามารถเท่าเทียม ปัญญา การศึกษาเรียนรู้”<O:p</O:p
    การศึกษาเรียนรู้ ของประชาชน นี่เอง.. <O:p</O:p
    คือ สิ่งยอดสุด ของการพัฒนาประเทศ<O:p</O:p
    พูดอย่างนี้.. ใคร ๆ ก็บอก เขาก็รู้มานานแล้ว.. แล้วมาพูดทำไมอีก<O:p</O:p
    ก็จริงอยู่.. <O:p</O:p
    แต่ที่จะขอพูดนี่.. ขอพูดเรื่อง เนื้อหาหลักสูตร การอบรม การเรียนการสอน”<O:p</O:p
    แนวทาง การแก้ปัญหาโดยภาครวม

1. เรื่อง เนื้อหาหลักสูตร การอบรม การเรียนการสอน<O:p</O:p
    เกี่ยวกับ เรื่อง ความรู้ด้านการเมือง สิทธิ หน้าที่ ที่ถูกต้อง <O:p</O:p
    (ไม่ใช่ ลงคะแนน เท่านั้น)<O:p</O:p
    การอบรม การปลูกฝั่ง <O:p</O:p
    ในเรื่อง ค่านิยม การโกง การคอรัปชั่น ที่ชั่วร้าย<O:p</O:p
    สมควรที่จะจัดให้เรียนรู้ทุกระยะตั้งแต่ อนุบาล ถึง ปริญญาต่าง ๆ<O:p</O:p
    ก็ไม่รู้ว่า ใครที่ มือดี (แต่เลว) <O:p</O:p
    ตัด หลักสูตร ศีลธรรม ออกไปจากหลักสูตรการเรียน<O:p</O:p
    เรียกว่า ศีล ธรรมะ ไม่ต้องศึกษา กันละ.. <O:p</O:p
    โตขึ้น โกงได้ โกงเอา.. เศร้า พินาศ พัง ทั้งประเทศ<O:p</O:p
    นักการเมือง ประเภท ที่อ้าปาก บอกว่า <O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. เพื่อประชาชน.. <O:p</O:p
    เพื่อประชาชน.. ตายก่อน.. <O:p</O:p
    ก็จะไม่สนใจใยดี ในการอบรม การเรียนการสอน....<O:p</O:p
    เพราะว่า หลักสูตร กว่าจะจบ ปริญญา ก็ 20 ปี <O:p</O:p
    เมื่อ ประชาชน มีความรู้ มีความเข้าใจ ในแนวทางการเมือง <O:p</O:p
    ก็จะรู้เท่าทัน นักการเมือง (ดี หรือ เลว)<O:p</O:p
    นักการเมืองเลว คิดได้แต่ว่า.. ตัวเองมีอำนาจสมัยหนึ่ง ก็แค่ 4 ปี.. <O:p</O:p
    เสียเวลา เสียสมอง หาทางกอบโกย ดีกว่า.. อย่างนี้ ยอดเลว<O:p</O:p
    แต่ นักการเมืองที่ดี มีวิสัยทัศน์ <O:p</O:p
    เพื่อ ประเทศชาติรุ่งเรือง <O:p</O:p
    เพื่อ ประชาชนเป็นสุข.. เขาจะทำกัน<O:p</O:p
    (พวกเรา ต้องพิจารณา เทียบเคียง)<O:p</O:p
    ถ้าประชาชน มีความรู้เท่าทัน<O:p</O:p
    นักการเมืองเลว ๆ ก็จะไม่สามารถหลอกลวงประชาชนได้อีกแล้ว<O:p</O:p
    อนึ่ง หากถามว่า.. โอ้ ต้องรอ 20 ปี.. จะรอการพัฒนา ไหวหรือ....<O:p</O:p
    อันนี้ ท่านผู้นำ นักการเมือง ที่มีวิสัยทัศน์ก้าวไกล <O:p</O:p
    ย่อมมีความสามารถ ในการวางแผนงาน ระยะสั้น..ระยะกลาง.. ระยะยาว<O:p</O:p
    ระยะสั้น.. ปราบปราม ปรับปรุง และ ช่วยเหลือในระยะสั้น ๆ<O:p</O:p
    - ปราบปราม นักการเมืองเลว.. (นักการเมือง จะกล้า ปราบกันเองไหม)<O:p</O:p
    - ปรับปรุง ความรู้ ความเข้าใจ ของประชาชน ทางการเมือง และวิถีชีวิต.<O:p</O:p
    - ช่วยเหลือประชาชน ระยะสั้น อย่างเร่งด่วน<O:p</O:p
    ระยะกลาง ปรับปรุง อบรม ระยะกลาง ๆ <O:p</O:p
    จำนวน 3 ปีหรือ 5 ปี สำรวจผล อย่างต่อเนื่อง<O:p</O:p
    ระยะยาว หลักสูตร การเรียนการสอน ของนักเรียน ที่สำรวจผล อย่างต่อเนื่อง<O:p</O:p
    ระยะสั้น ๆ นี่ นักการเมืองทั่วไปชอบ ช่วยเหลือ เพราะเป็น คะแนนเสียง<O:p</O:p
    จริง ๆ แล้ว หากมีหน่วยงานตรง ที่คอยติดตาม ทั้ง ระยะกลาง ระยะยาว<O:p</O:p
    ก็จะเป็น ประโยชน์ใหญ่ เป็นฐานรากที่แข็งแรง ของประเทศชาติ สืบไป<O:p</O:p
    (นักการเมือง ดี หรือ เลว.. พวกเรา ต้องพิจารณา เทียบเคียง)

.
    2. นักการเมือง และ ข้าราชการ จะมีอาวุธ จะมีอำนาจอยู่ในมือ<O:p</O:p
    อำนาจชั่ว<O:p</O:p
    นักการเมืองเลว ที่ร่างกฎหมาย เบียดบัง เพื่อพรรค เพื่อพวก ของฝ่ายตนเอง.. <O:p</O:p
    นักการเมืองเลว ย่อมจะออกกฎข้อบังคับ สร้าง ความสะดวกแก่ตนเอง และพวก<O:p</O:p
    นักการเมืองที่ดี.. มีบ้างไหม ที่หาญกล้า <O:p</O:p
    ร่างกฎหมายทำลายตนเอง (หากชั่ว) เช่น<O:p</O:p
    ประชาชนทำความผิด ต้องโทษ 5 ปี <O:p</O:p
    แต่หากนักการเมือง ทำผิดในกรณีเดียวกัน ต้องมีโทษ 2 หรือ 3 เท่า<O:p</O:p
    (รวมถึง ข้าราชการ ด้วย)<O:p</O:p
    เพราะว่า นักการเมือง ข้าราชการ ทำงาน เพื่อประชาชน<O:p</O:p
    จะต้องมีความเสียสละ<O:p</O:p
    ซึ่ง ถ้าหากมีความตั้งใจดี ปฏิบัติดี <O:p</O:p
    ความผิด และ โทษ ก็ไม่มีอยู่แล้ว <O:p</O:p
    โทษ ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้ จะกี่เท่า ก็ไม่มีผลอะไร<O:p</O:p
    และจะเป็นการ สานสร้างกำลังใจ ความเชื่อมั่นของประชาชน ได้ดี อีกด้วย<O:p</O:p
    เพราะว่า นักการเมือง และข้าราชการ จะมี อาวุธ จะมี อำนาจ อยู่ในมือ<O:p</O:p
    ประชาชน ก็อุ่นใจ ว่า.. <O:p</O:p
    นักการเมือง ข้าราชการ บริหาร บริการ <O:p</O:p
    เพื่อประชาชน <O:p</O:p
    เพื่อความรุ่งเรืองของ ชาติ <O:p</O:p
    โดยแท้จริง

หากว่า "พวกเรา" ชาวไทย เลือดไท ไม่สามัคคีกัน ไม่รักกัน ไม่ช่วยกัน
    แล้วจะรอ ความหวัง ให้ "ใคร" เป็นผู้ สานสร้าง "ความฝัน" ให้เป็นจริง.

...........................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  17. bankbb1

bankbb1 เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2009
    กรรมของประเทศจริงๆ

18. มหาหินทร์

ข่าวบุญ เนื่องด้วย มหาเจดีย์ศรีเวียงชัย
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ ลำพูน

....................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้ รัฐบาลพ่ายแพ้ยับเยินมากๆในสงครามสื่อระหว่างประเทศ มีการเข้าใจและพูดกันในประเทศต่างๆว่า "รัฐบาลสั่งฆ่าประชาชน" "รัฐบาลสั่งยิงใส่ประชาชนผู้เรียกร้องประชาธิปไตยมือเปล่า" "รัฐบาลใช้ความรุนแรงกับประชาชนผู้บริสุทธิ์" ฯลฯ ที่ร้ายที่สุดมีการเข้าใจผิดกันไปไกลว่า " ปัจจุบันประเทศไทยยังคงปกครองโดยระบอบ สมบูรณาญาสิทธิราช " หึ หึ หึ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  20. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่เกิดมาเป็นคนไทยแท้ (มิใช่ไทยเทียม) อยู่ในแผ่นดินไทยที่มี พระเจ้าอยู่หัว นามว่า.. ภูมิพล อดุลยเดช....นับว่าโชคดีเหลือเกิน ที่แผ่นดินไทยนี่ มี ชาติ ศาสนา (พุทธ) พระมหากษัตริย์....