จำใจจ้างคนมากำจัดปลวก vs ปล่อยให้ปลวกกินบ้านแล้วเสียหาย อันใหนแย่กว่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ninanina, 11 พฤษภาคม 2008.

1. ninanina

ninanina สมาชิก

ที่บ้านโดนคุณปลวกบุกค่ะ เลยต้องจ้างบริษัทกำจัดปลวกมาจัดการ ทีนี้บริษัทเข้ามาดูแลให้ทุกเดือน แต่เวลาเข้ามาบริการ เราให้คุณแม่บ้านอยู่ เพราะเราไม่อยากอยู่เองค่ะ แต่ถ้าไม่กำจัด ความเสียหายก็จะลุกลามเยอะ โดยเฉพาะข้างๆบ้านก็กำจัดปลวกกันทั้งนั้น ถ้าเราไม่ทำ ปลวกก็จะหนีมาอยู่บ้านเราหมด (ธรรมชาติของปลวก ส่วนที่ไม่ตายจะย้ายไปหาที่อยู่ใหม่) ศีลข้อปาณา ก็ไม่อยากทำ ควรทำอย่างไรดีค่ะ มีใครตกอยู่ในสภาวะแบบนี้บ้างค่ะ แล้วทำอย่างไรกัน
    ที่แย่ไปกว่าคือที่บ้านเลี้ยงน้องหมาหลายตัว เวลารับบริการกำจัดปลวกก็ต้องขังน้องหมาไว้ แล้วค่อยให้คุณแม่บ้านล้างพื้น แต่ก็คิดว่าล้างยังไงก็ไม่หมดอยู่แล้วค่ะ อย่างนี้ยิ่งบาปใหมคะ ฮือฮือ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บาปแน่นอน กำจัดปลวก...จะทำอย่างไรดี

เทคนิคไล่แมลงไม่รู้จะช่วยเรื่องไล่ปลวกได้อ่ะป่าว

(tm-love) (tm-love) (tm-love)

3. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะพี่ปอ

^-^

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ปวดเศียรเวียนเกล้ากับเจ้าสัตว์ตัวน้อยๆนี้ หนังสือที่สะสมหมดเป็นกองๆ เลยต้องได้ทำบาปอย่างจำยอม กรรมอะไรที่จะเกิดก็ต้องรับเพราะเลี่ยงไม่ได้เศร้าครับ

5. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแพร่คลื่นความถี่ต่ำเข้าไปในโครงสร้างบ้าน
    มด ปลวก แมลงสาป(พวกแมลงเดิน)ก็ยังมีอยู่ แต่ยังไม่มากมายร้ายแรง
    ปลวกยังเห็นอยู่แต่ไม่เห็นแมลงเม่า นานเป็นปีแล้ว
    ระบบสุขาภิบาลของบ้านต้องสะอาดด้วยนะครับ
    ขณะนี้ยังไม่ต้องฆ่ากัน
    ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะความถี่นั้นหรือเปล่า
    พวกแมลงบินผมใช้สมุนไพรทาตัว

6. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุทุกท่านค่ะ
    โดนเหมือนกันค่ะ
    ที่บ้านมีปลวกมากินประตูห้องพระเลย (แหมมม)
    คุณพ่อฉีดยากำจัดไป 1 รอบ แต่ก็ไม่ได้ผลนะ
    ตอนนี้รอช่างมารื้อประตูออกแล้วทาสีที่กันปลวกน่ะค่ะ ไม่รู้เรียกว่าอะไร
    ส่วนตัวเองรักษาศีลข้อ1ได้มากที่สุดเพราะไม่(จงใจ)ฆ่าสัตว์เลยมาเป็นปีแล้ว(ขอภูมิใจนิดนึงนะคะ^_^)
    ส่วนศีลข้ออื่นแหว่งหมด(แง่ววว)

7. Greenshade

Greenshade เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งฆ่าก็ยิ่งต้องเจอรบกวนครับ ตัดใจไม่ฆ่ามันจริงๆ สัตว์พวกนี้จะไม่มาทำให้คุณเดือดร้อนเลยครับ อย่างดีก็แค่มาป้วนเปี้ยนใกล้ๆ

8. ninanina

ninanina สมาชิก

แล้วถ้าเราตัดกิ่งมะม่วงที่มีรังมดแดง แล้วลากกิ่งไปทิ้งตรงที่ว่างตรงข้ามบ้าน เพื่อที่มดแดงจะได้ไม่ทำอันตรายต่อคนในบ้าน จะบาปด้วยใหมคะเนี่ย
    แต่ปกติสังเกตว่าพอตัดทิ้งไปแล้ว สักพัก.... บรรดาคุณมดก็จะทำรังบนต้นเดิมอีกแล้ว ที่บ้าน มักจะมีรังคุณมดแดงอยู่ 3 รังตลอด บนต้นมะม่วง 1 กะต้นจิกอีก 2 ต้น ต้นละรัง......ไม่รูว่าเค้าจะทำหมู่บ้านมดแดงในบ้านเราหรือเปล่า..... จะเชิญคุณมดออกจากบ้านโดยสันติยังไงดีคะ.....

9. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำใจให้อภัยแบบจริงๆ จังๆ แล้วแผ่เมตตาให้ก่อนซัก 1 อาทิตย์ มีผลย่อมมีเหตุ

10. ป.วิเศษ

ป.วิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ขอสารภาพ เมื่อก่อนทำงานต่างจังหวัด เขาให้พักบ้านพัก มีปวกเยอะมาก

เราเป็นผู้ปฎบัติธรรมที่ดีนะ เราซื้อยาฉีดฆ่าปลวก ๒ กระป๋อง ก่อนไป

ปฏิบัติธรรม ฉีดทิ้งไว้ ๗ วัน กลิ่นจาง แมลงจาก โห ฉลาด เป็น BUFFALO เลย

ทำอยู่ ๒ ครั้ง ครั้งที่ ๒ นี่แหละเริ่มเอะ สอบถามอาจารย์ ตอนนั้นไปยุวพุทธฯ ที่บ้านไรวา

อาจารย์แดง (อ.อตินุช กิมทอง) ท่านก็บอกว่า แผ่เมตตาให้เขา เมื่อเขารับรู้เขาไปเอง

เราก็ตอบแบบ BUF ว่า เป็นไปไม่ได้หรอกอาจารย์ ขนาดหนูเพิ่มยาฆ่าจากกระป๋อง

เดียวเป็น สองกระป๋องพวกนั้นยังกลับมาอยู่เลย อาจารย์ท่านก็ยิ้ม ๆ บอกแต่ว่าเมื่อ

แผ่เมตตาแล้วเขาก็จะไป .... ดิฉัน งง ...

แต่เมื่อครั้งที่ ๓ ก็ตั้งใจว่าจะไม่ทำ (กะว่าฆ่าแล้วไปนั่งสมาธิให้ คิดดูดิคะ วางแผนล้างกรรม)

ขณะนั้นก็นั่งฟังเสียงปลวกที่กำลังแทะบ้านพัก นั่งคิดถึงคำอาจารย์แดง เฮ้อ เอาน่า ..

ก็อธิษฐานจิต ว่า "ข้าพเจ้าจะไป..." เสียงปลวกที่ดังลั่นห้อง เงียบ!!! สนิท ตกใจเหมือนกัน

"จะไปปฏิบัติธรรมที่บ้านไรวา เป็นเวลา ๗ วัน ข้าพเจ้าขอแผ่บุญกุศลทั้งหมดนี้ให้พี่ปลวก

(ต้องเรียกพี่ ต้องนอบน้อม) ขอให้พี่ปลวกมีความสุขนะคะ" (เพราะคิดว่า กินให้หมด
    หมดแล้วจะเรียกช่างมาสร้างผนังห้องให้ใหม่ ไม่เป็นไร บริษัทก่อสร้าง อิอิ)

พอสิ้นคำอธิษฐานในใจเสียงปลวกก็กัดต่อ ตอนนั้นก็ปลง...

แต่เมื่อกลับจากปฏิบัติธรรม ปลวกย้ายรังหนี หมดไม่เหลือ เลยสักตัวเดียว แปลก.. มาก

เลยตั้งใจตั้งแต่นั้นมาว่าจะไม่ฆ่าสัตว์อีกต่อไป ... ๑๔ ปี แล้ว สบายดีค่ะ ไม่ค่อยเจอแมลง

ดีจัง ....

11. jamrus

jamrus เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่แมตตานี่ใด้ผลจริงๆ ที่บ้านมีหนู มีต่อมาทำรัง สามีเตรียมซื้อยามาจะจัดการ แต่ห้ามไว้ก่อน แล้วแผ่เมตตาตลอดไห้พวกเขานึกใด้เมื่อใหร่ทำเมื่อนั้น ตอนนี้หายไปหมดแล้ว สามีแปลกใจอยู่ค่ะ ศีล สมาธิ สำคัญค่ะ ก่อเกิดปัญญา ทรงพรหมวิหารสี่ เมตตา กรุณา มุธิตา อุเบกขา ใด้ผลเร็วลองดูค่ะ

12. Thanarit

Thanarit สมาชิก

5 กุมภาพันธ์ 2008
    New method!!

13. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่เมตตาให้แมลงสาบที่บ้านแล้ว ไม่เห็นเค้าไปเลยค่ะ...

ตรงกันข้าม...เค้ากลับพากันมาตั้งรกรากออกลูกออกหลานที่ท่อระบายน้ำในห้องน้ำเต็มไปหมดเลย...กะว่าถ้าอีก 3-4 วันนี้ยังไม่อพยพนะ เราจะเอาซิลิโคนไปอุดรูแล้ว จะบาปมั๊ยเนี่ย!!!...สาธุ...

;aa8;aa8;aa8;aa8;aa8;aa8;aa8

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมกําลังงงกับเรื่องนี้อยู่ะเหมือนกัน ทุกวันนี้ ผมก็ยังจําใจต้องใช้กาวดักเเมลงวันที่ป้วนเปี้ยนอยู่ในบ้านอยู่ รู้ครับว่าบาป ไม่อยากทํามันเลย เเต่จําใจต้องทํา ที่ผมตกใจกว่านั้นคือ พี่เขาเเนะว่า ถ้าผมยังฆ่าเเมลงวันต่อไป ผมจะเเผ่ส่วนกุศลหลังนั่งสมาธิเเล้วไม่ได้ผล ผมล่ะเซ็งเลย คิดว่าไม่รู้ละ ยังไงผมก็จะสวดมนต์ นั่งสมาธิ กรวดนํ้าต่อไป ใครรู้ข้อเท็จจริง เรื่องการเเผ่ส่วนกุศล เเนะผมหน่อยเถิดครับ เเค่อยากรู้ว่า ถ้าเเมลงวันต้องมาตายเพราะกาวที่ผมวางไว้ เเล้วการนั่งสมาธิของผม จะไปไม่ถึงเจ้ากรรมนายเวรเลยหรือครับ ? จะรออ่านครับ ชอบคุณครับ

15. Wichapol

Wichapol สมาชิก

19 กรกฎาคม 2008
    บ้านผมก็โดนเหมือนกันครับ

16. azalia

azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    :'( คงถึงเวลาของการทดสอบจิต ...ความบริสุทธิ์แห่งศีล เกิดจากใจที่เจตนาจะงดเว้น...คล้ายกับเจตนางดเว้นกาฆ่าสัตว์ แต่ยังงดเว้นบริโภคเนื้อสัตว์ไม่ได้...ทำให้เกิดวงจรการฆ่าทางอ้อม เพื่อเอาเนื้อมาให้เราบริโภค...(cry)

17. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ไม่ได้ไปดูบ้านมา 2 ปี เปิดประตูะเข้าไป เห็นตู้ใส่หนังสือล้ม.... มีแต่ปลวก
    เต็มไปหมด หนังสือหนาเป็นนิ้่วไม่เหลือซักเล่ม เก้าอี้โซฟา 2 ตัวก็โดนมัน
    กินจนพัง ประตูห้องที่เป็นไม้เนื้ออ่อนก็กรอบ..... พื้นไม้ที่เป็นปาเก้ห้องเล็ก
    ก็โดนมันกิน.... มีป้าเขาช่วยฉีดยาให้ แต่เราก็ฉีดแค่ทางเดินของมัน กับรอย
    แยกตามพนังพื้น ขณะเก็บของใส่ถุงขยะก็ต้องเหยีับมันบ้าง ไม่ต้องรอนานเลย
    เกิดในวันเดียวกันห่างกันไม่ถึงหนึ่งชั่วโมง ผมเองกลับลื่นล้มในบริเวณบ้านเพราะตะไคร้เขียวๆ ข้่อมือเคล็ด ข้อศอกแตกเป็นแผลถลอก ระบมปวดที่หัวไหล่ ไม่เป็นไรถือว่า
    เราก็ได้ชดใช้ไปแล้ว.....
    หลังจากนั้นก็สวดแผ่เมตตาให้ วันหยุดก็จะไปทำบุญแผ่ให้มันอีกครั้ง (ผมรู้ว่าน้าปลวก
    ทั้งหลายรับรู้........) สังเกตุได้ขณะที่แผ่ให้....
    ก็คิดไม่ถึงว่ามันจะเกิดขึ้น เป็นเพราะไม่ได้ใส่ใจดูแลบ้าน ที่จริงเราควรที่จะฉีด
    ยาทิ้งไว้ ไม่ได้หมายความว่าเราจะไปทำร้ายมัน เพียงแต่กันไว้ก่อน มันได้กลิ่นก็
    ไม่มาแล้ว แถวหมู่บ้านก็ฉีดยากันทุกบ้าน มันก็หนีมาอยู่ในบ้านที่เงียบ มีอาหารคือ
    หนังสือและไม้เนื้ออ่อน....... ก็เลยต้องเรียนรู้ธรรมชาติของมัน แต่คนเราไม่้ได้
    ไปดูบ้านเกือบ 2 ปี จะไปเหลืออะไร เสร็จน้าปลวกนะซิ แม้แต่วัดมันยังขึ้นเลย

18. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรที่ขึ้นต้นว่าฆ่า บาปหมดหรือสั่งให้เขาฆ่า กำจัด บาปหมด แต่ถ้าเขาคิดเอง ทำเองโดยเราไม่เกี่ยวด้วยเราก็ไม่บาป อย่างเช่นเราไปซื้อยาถ่ายพยาธิ แต่ให้เราคิดว่าเรากินยาเพื่อรักษาโรค ไม่ได้ฆ่าพยาธิก็ไม่บาป อย่างคนเป็นหมอจะรักษาโรคจะรักษาคนป่วยด้วยโรคต่างๆ เราก็ให้คิดว่ารักษาเท่านั้น เราก็ไม่บาป อ้างอิงคำสอน หลวงพ่อพุธ ฐานิโย