จิตตกภวังค์บ่อยมาก แก้ไขอย่างไรดี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย noolegza, 1 เมษายน 2008.

1. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    อาการที่คุณพูดถึงไม่ใช่จิตตกภวังค์ครับ
    แต่เป็นอาการที่จะเข้าที่รูปฌานที่2ครับ
    การปฏิบัติทุกอย่างเป็นฌานทั้งหมด เมื่อเริ่มก็จะเข้าที่รูปฌาน1ทุกคน ซึ่งประกอบด้วยองค์ 5 ประการ คือ วิตก วิจารณ์ ปิติ สุข เอกคัตตา
    รูปฌาน2 จะละวิตกและวิจารณ์ออก คงเหลือปิติ สุข เอกคัตตา
    วิตก วิจารณ์ ก็คือ ความตรึกตรองนึกคิดและวิจารณ์ในอารมณ์ทั้งองค์กำหนดทั้งหมด
    ลักษณะการวูบเป็นการละวิตกและวิจารณ์ เป็นสภาวะจิตดิ่งจากรูปฌาน1 เข้ารูปฌาน2
    หากเป็นเช่นนี้ เมื่ออาการวูบองค์กำหนดจะหายไปใช่ไหมครับ อย่าตกใจ หายไปก็ไม่ต้องไปดึงมันกลับมา อย่ากดหรือบังคับอารมณ์ ให้ดูที่กองลมสัมผัสที่จุดใดจุดหนึ่งไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องกำหนดอะไร ดูอย่างเดียวที่จุดเดียว กองลมก็จะละเอียดมากไปเรื่อยๆ พยายามตามดูกองลมตลอดเวลาแบบนั้น จะมีอาการหวิวๆด้วย อย่าสนใจอาการหวิวๆ ให้สนใจที่กองลมอย่างเดียว จำหลักให้ได้ว่าดูอย่างเดียวที่จุดเดียว
    ดูจนว่าแทบไม่มีลมสัมผัส หรือจนไม่มีลมนั้นละครับ ตรงนี้จะเต็มสมบูรณ์ในรูปฌาน4ครับ
    คุณจะได้สัมผัสระดับรูปฌานที่สูงและละเอียดมากขึ้น รูปฌานเป็นฌานที่อาศัยรูป ของคุณใช้ลม ลมก็เป็นรูปเป็นธาตุลมครับ
    ผมดูการปฏิบัติมีการแนะที่กองลม จึงแนะนำด้านกองลมครับ
    การตามดูจิต ดูอย่างไร จิตอยู่ที่ใด จิตไม่มีตัวมีตนนะครับ อธิบายการดูจิตให้ฟังหน่อยครับ
    เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2013