จิตสำนึก กับ จิตใต้สำนึก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย สุพจน์, 10 สิงหาคม 2005.

1. สุพจน์

สุพจน์ สมาชิก

สวัสดีครับนี่เป็นหัวข้อสุดท้าย ที่กระผมอยากถามท่านผู้รู้

จิตสำนึก กับ จิตใต้สำนึก ในพระพุทธศาสนา เป็นอย่างไรครับ
    ในความเข้าใจของผมคือ จิตสำนึก คือการรู้ในการกระทำกรรมดี ส่วนจิตใต้สำนึกคือ จิตที่เต็มไปด้วยกิเลสหรือความอยาก และบางครั้งมันควบคุมยากและอยู่เหนือจิตสำนึก อย่างนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า

การทำสมาธิ คือการขัดเกลา จิตใต้สำนึกให้เป็นดวงจิตที่ไม่ก่อให้เกิดกิเลสหรือความอยาก ถูกต้องหรือเปล่าครับ

จากประสบการณ์ การปฏิบัติ สมถกรรมฐาน อยากเรียนถามท่านผู้รู้ดังต่อไปนี้ครับ
    1.เมื่อเข้าถึง ฌาณ 2 ถึง 3 แล้ว มันเกิดมีปฏิภาคเกิดขึ้น คล้ายๆกับ ภายในตัวมีจิตอยู่ 2 ดวง ดวงหนึ่งคือดวงที่เราเพ่งจับอารมณ์อยู่กับอีกดวงคือดวงที่คอยเข้ามาแทรกคล้ายๆกับ จะทำให้เราหมดสมาธิในการ เหมือนกับจะมาห้ามหรือทำให้เขวออกจากสมาธิ อยากถามท่านที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบว่าเป็นปกติวิสัย หรือเปล่า และหากว่ามิใช่เหตุปกติควร แก้ไขอย่างไร

สุดท้ายด้วยบารมีของ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ขอกัลยามิตรทุกท่านจงประสบแต่ความสุขความสงบในธรรมทุกท่านครับ

2. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

1. เรื่องจิตสำนึกกับจิตใต้สำนึกคิดแบบนั้นไปก่อนก็ง่ายดีครับ
    2. ให้รู้ทันจิตดวงที่เข้ามาแทรก มั่นคงในจิตที่เพ่งอารมณ์อยู่จนเป็นเอกคตารมณ์ครับ