จิตอรหันต์ โดย แม่อึ่ง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย santosos, 5 กันยายน 2005.

1. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    แม่อึ่ง ท่านเป็นอรหันต์ ที่ข้าพเจ้าได้ไปฟังธรรม ณ ดาวดึงส์
    ท่านกล่าวว่า มารมันชนะใจเราได้ตั้งแต่เกิด แม่อึ่งกว่าจะชนะใจตน ชนะความทุกข์จากความหวงสามี
    ชนะความหวงสมบัติ จิตอรหันต์ คือความไร้รูปแบบอย่างสมบูรณ์ คำว่าว่างยังจัดว่าไม่ใช่คำที่ควรให้คำจำกัดความของอรหันต์ จิตที่สภาพไม่มีรูปแบบ โดยสมบูรณ์ มีรูปก็ได้ ไม่มีรูปก็ได้ ไร้สมมติ
    และท้ายสุดท่านให้พรทุกคนที่ ได้รับฟังธรรม สมปรารถนาด้วยทุกคน

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

มารมันชนะใจเราได้ตั้งแต่เกิด ------- :cool:

3. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ดีๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ยินดีครับที่รู้