จุลชัยยะมงคลคาถา พอดีไปเจอมีคนทำไว้ ไพเราะมากครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Pra_THoNG, 26 กรกฎาคม 2012.

1. Pra_THoNG

Pra_THoNG เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดนี้ชื่อ จุลชัยยะมงคลคาถา หรือชัยมงคลคาถา
    หรือในท้องถิ่นอีสานเรียกสวดไชยน้อย
    ประพันธ์ในสมัยล้านช้างร่มขาว ประเทศลาวโดยพระมหาปาสมันตระมหาเถร
    ว่าด้วยชัยชนะของพุทธเจ้าต่อเทพพรหม ครุฑ นาค ปิศาจ ฯลฯ และอวมงคลทั้งหลาย

นิยมสวดในยุคสมัย หลวงปู่ เสาร์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ชอบ ปัจจุบันนี้มีสวดเพียงไม่กี่ที่
    ในอีสานจะเห็นสวดที่วัดมหาวนาราม อ.เมือง จ.อุบลราชธานี หรือวัดที่ประดิษฐาน
    พระเจ้าใหญ่อินทร์แปงพระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองอุบลราชธานี
    และสวดเนื่องในงานที่สำคัญ ๆ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=-UfXI24YEqk&feature=related]จุลชัยยะมงคลคาถา : ตัวธรรมอีสาน - YouTube[/ame]

2. ชมไพร

ชมไพร เป็นที่รู้จักกันดี

วัดหนองรังกา อ.เมือง นครราชสีมา เป็นวัดสายวัดป่า ก็สวด และกระจายเสียงออกอากาศทางสถานีวิทยุเสียงธรรมทุกวันพระค่ะ

3. Pra_THoNG

Pra_THoNG เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

4. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

บทชัยยะน้อย สวดทุกคืนดีมากๆครับ เทวดาจะมาร่วมสวดกับผู้ที่สวดด้วยครับ

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เพิ่งไปวัดมหาวนารามเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

แต่ไม่ได้ฟังสวดบทนี้
    พระอุโบสถเพิ่งบูรณะปรับปรุงใหม่งดงามมาก
    เชิญทุกท่านที่แวะเวียนไป จ.อุบล ไปกราบพระเจ้าอินแปลง นะครับ