"จุฬาตรีคูณ" หัดขับร้องโดย TangOAH

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย mead, 20 พฤศจิกายน 2019.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อเพลง จุฬาตรีคูณ

ศิลปิน : มัณฑณา โมรากุล

ข้าแต่คงคา จุฬาตรีคูณ
    ดวงใจข้าอาดูร หนักเอย
    ความงามวิไล ข้ามิได้ปรารถนา
    ข้าชังนักหนา เจ้าเอย

..เพราะชนนีข้าวิไล
    จึงถูกสังเวยเสียในสายชล ด้วยรักเอย
    จุฬาตรีคูณ ชนนีชีพสูญ
    ในสายจุฬาตรีคูณ นี่เอย

..ดารารายเลิศโสภา
    ข้าไม่นำพา เพราะกลัวว่าจะถูกสังเวย
    โปรดสาบสรรค์ขอให้โฉมอันน่าเชย
    สิ้นสวยเลยไร้ค่า

..ให้ข้าน่าชัง สิ้นหวังชื่นชม
    ขอให้ไร้ผู้นิยม นำพา
    ขอให้สมใจในปรารถนา
    นะจุฬาตรีคูณ เจ้าเอย.

..ดนตรี...
    ..ดารารายเลิศโสภา
    ข้าไม่นำพาเพราะกลัวว่าจะถูกสังเวย
    โปรดสาบสรรค์ ขอให้โฉมอันน่าเชย
    สิ้นสวยเลยไร้ค่า

..ให้ค่าน่าชัง สิ้นหวังชื่นชม
    ขอให้ไร้ผู้นิยม นำพา
    ขอให้สมใจในปรารถนา
    นะจุฬาตรีคูณ เจ้าเอย..

หลายคนเคยได้ยินคำว่า "จุฬาตรีคูณ"
    หลายคนเคยได้ยินเพลง “จุฬาตรีคูณ” ...
    หลายคนรู้ว่า “จุฬาตรีคูณ” เป็นชื่อนิยาย....
    หลายคนเคยอ่าน “จุฬาตรีคูณ” ...
    หลายคนคงเคยฟังเพลงอมตะเพลงนี้ พร้อมกับความประทับใจ.....
    ถึงเพลงนี้จะออกเศร้าๆ แต่เป็นบทเพลงที่ไพเราะมากๆ
    ฝากเสียงของตั้งโอ๋ไว้สักเพลงนึงนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เคลิบเคลิ้ม...!!!!!
    ฟัง ๑๐๐ รอบก่อน เดี๋ยวคอมเม้นท์อีกทีค่าาาา

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    หูยยยยฟังร้อยรอบกว่าจะมาคอมเมนท์ สงสัยหลับแล้วหลับอีก
    ฟังตามบายยยยเลยจ้า.....สบายดีนะค่ะนู๋ตา

4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    คอมเม้นท์ก่อนแล้วค่อยไปฟังร้อยรอบ ทำไมเสียงตั้งโอ๋ดูเป็นผู้ใหญ่จัง
    เข้ากับเพลงนี้ได้ดีเลยนะ
    ชอบๆ... ขอแนวนี้อีกแนวผู้ใหญ่แบบนี้ดีไม่ดื้อไม่งอแง ดีใจแทนพี่มิ๊ดด้วย(ไม่เหนื่อยใจแระ)อิอิ

5. tangOAH

ขอบคุณที่ชอบค่า
    เพลงนี้ร้องแบบเด็กๆงอแงๆ คงไม่น่าฟังค่า เลยร้องแบบผู้ใหญ่เค้าร้องดูบ้าง
    เสียงคงเปลื่ยนตามวัยไปด้วยมั๊งค่ะ พี่ตั้งอ๋องก็ร้องเพลงดีมีเสหห์น่าฟังขึ้นๆเช่นกันนะค่ะ

6. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟัง และให้กำลังใจน้องสาว
    เพราะพริ้ง
    ว่างๆก็ร้องมาให้ฟังเรื่อยๆนะครับ

7. tangOAH

ขอบคุณค่าาาา พี่เบทที่แวะมาให้กำลังใจน้อง
    เพลงบางเพลงถึงจะเศร้าแต่ก็มีความไพเราะนะคะ
    ชอบดนตรีเพลงนี้มากค่ะ ร้องคลอแล้วรู้สึกลื่นไหลเหมือนสายน้ำเลย
    ทั้งที่ไม่เคยนึกอยากจะร้องเพลงนี้มาก่อนเลยค่ะ
    พี่เบทก็ร้องเพลงมาอีกนะค่ะ

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตาว่าเพลงนี้ค่อนข้างขลังในแบบมีตำนานอ่ะพี่โอ๋..
    เหมือนมีเสน่ห์ในเนื้อหาของเพลง และร้องยาก
    จึงชอบฟังในแบบเรื่อยๆ ไม่เบื่อ ^^

9. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้า

ใกล้จะเข้านอนแล้วจ้า
    เรียงเพลงไว้อีก 5 เพลง
    จบแล้วก็เข้านอนจ้า