** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    จองรายการ 936 นะครับ ถ้ายังไม่มีคนจอง

ถ้าท่านอื่นจองก่อนแล้วขออภัยด้วยครับ

2. ฮานามิ

ฮานามิ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ 27พ.ย.ที่ผ่านมา ผมไปวัดสะแก ทุกครั้งที่ไป จะต้องนำน้ำมนต์กลับไปด้วยทุกที (นานๆจะได้แวะ) แต่วันนั้นจุดประสงค์หลักคือจะไปเช่าหลวงปู่ทวดบูชาเนื้อปูน ที่สร้่างขึ้นใหม่ครับองค์ละ 100 ครับผม แต่น่าเสียดายมากๆ ไม่มีให้บูชาแล้วครับ กะว่าจะเช่าหลายๆองค์ เอาไปแจกคนที่รู้จักนะครับ ได้ไถ่ถามก็พอรู้สาเหตุครับ น่าเสียดายจริงๆครับเงินบูชาก็ทำบุญเข้าวัด ไม่น่าเกิดเหตุการณ์แบบนี้เลยนะครับผม
    แค่บ่น เฮ้อ. เล่าให้ฟังนะครับผม ไม่รู้ตื้นลึกหนาบางจริงๆครับ
    ที่บ่นมา ควรไม่ควรประการใด ก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วย ครับผ๊มrabbit_eating

3. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  4. ฮานามิ

ฮานามิ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นอันว่าเข้าใจครับผม({):VO
    คนเยอะเรื่องเยอะ คนมากเรื่องแยะ
    อย่างที่แจ้งให้ทราบ ไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง
    พูดแล้วกระทบกระเทือนใคร หรือทำให้ไม่สบายใจ ขออภัยไว้ด้วย
    ถูกต้องแล้วครับให้ยึดหลวงปู่เป็นที่ตั้ง. อนุโมทนาสาธุ ครับผม

5. Arrowhead

Arrowhead เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ฉันทะ กับ น้องนิว

วันนี้ดีใจมากครับที่ได้ไปเช่าพระพิมพ์สมเด็จ(หลัง ๑ ด) กับ พระประทานพร พระสวยมากบวกกับบริการประทับใจ ไว้มีโอกาสจะไปชมพระพร้อมทั้งขอความรู้อีกนะครับ ขอบคุณครับ...

6. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ไปเร็วมากเลยครับ ไม่ได้เข้ามาแค่หนึ่งอาทิตย์ ถึงหน้า403แล้ว คุณตุ้ย คุณพี่โจ คุณอิฐมอญ คุณนิวส์ สบายดีนะครับ ผมพึ่งขึ้นจากน้ำ (ทั้งๆที่เป็นทหารบก) ทนต่อไปอีกนิดไม่นานน้ำก็แห้งทุกอย่างก็จะกลับเข้าสู่สภาวะปกติครับ

7. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อิฐมอญ [​IMG]
    ขอบคุณครับท่านพี่ เตรียมที่ตั้งไว้หน้ารถล่ะคับ. ขนาดลงตัวพอดี สมกับการรอคอยครับ:cool:
    พูดถึงจ่าช่วงนี้เงียบๆไปเลย ไม่รู้เป็นไงมั่งไม่ได้คุยกับแกนานล่ะ ว่าจะชวนไปวัดซะหน่อย ^^
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณJopaa
    ได้ข่าวแกไปปฏิบัติภารกิจช่วยน้ำท่วม ทั้งๆที่บ้านแกก็ท่วมหนักโขอยู่เหมือนกัน..สงสัยตอนนี้คงไปจมน้ำอยู่ที่ไหนสักทีละมั้ง..หรือไม่ก็ไปช่วยเขาแล้วเจอสาวสวยไม่กลับบ้านซะละมั้ง..อิ..อิ
    สวัสดีครับคุณพี่โจผมได้หยุดพัก3วันครับพี่ วันที่ 10-12 ธ.ค.54 ผมยังไม่จมหายไปกับสายน้ำครับ สาวสวยก็ไม่เจอซะที ที่จ๊ะเอ๋กันบ่อยๆก็งู ตะขาบ แล้วก็จรเข้ครับคุณพี่โจชอบงูเห่ามั้ยครับ ผมจะจับมาฝาก 555

<!-- google_ad_section_end -->

8. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 09/12/2011 เวลา 09:16:26
    คุณปฐมพงศ์ EI 4539 9670 8 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณรังสิต EI 4539 9671 1 TH ขอบคุณมากครับ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

รับทราบการจอง
    รายการที่ 932 พระพิมพ์สมาธิซุ้มเรือนแก้ว เนื้อผงพุทธคุณ(หลังตรายาง) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่932 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->อินทรียสงวร<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 933 พระพิมพ์พระรอด เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระชุดนี้อาจารย์ศุภรัตน์สร้าง หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม รับทราบการจองรายการที่933 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->sbsub<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 934 พระพิมพ์สมเด็จ(หลัง ๑ ด) เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 พระชุดนี้เป็นพระในโอ่ง หลวงน้าสายหยุดและป้าสะอิ้ง ได้รับมอบหมายจากหลวงปู่ดู่ให้สร้างพระชุดนี้ รับทราบการจองรายการที่934 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->peerasitg<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 935 พระสามสมัย(พิมพ์สุโขทัย) พิธีจตุรพิธพรชัย วัดเขาใหญ่ จ.สุพรรณบุรี พ.ศ. 2518 หลวงปู่ดู่ปลุกเศก1 เดือนเต็ม องค์นี้สวยเดิมๆครับ การสร้างเกิดขึ้นจากการที่นายเรียน นุ่มดี อดีตผู้บัญชาเรือนจำกลาง จ.อยุธยา มีจิตศรัทธาที่จะสร้างวิหาจตุรพิธพรชัย ไว้ที่วัดเขาใหญ่ เนื่องจากมีผู้สละสิทธิ์การจอง รอลำดับต่อไป ติดต่อกลับมาครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 936 ลูกอม,ลูกแก้ว หรือบางท่านเรียกลูกแก้วสารพัดนึก ลูกแก้วมณีนพรัตน์ ลูกแก้วมหาจักรพรรดิ์เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.3-1.4 ซ.ม. รับทราบการจองรายการที่936 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->peerasitg<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 937 พระสมเด็จ(ดิน 7ท่า น้ำ 7ทุ่ง) เนื้อดินเผา หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2492-93 พระสมเด็จองค์นี้เป็นพิมพ์ฐานผ้าทิพย์ มะ อะ อุ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่937 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->peerasitg<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 938 เหรียญหลวงปู่ใหญ่(พัดยศ) เนื้อตะกั่ว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2516 เนื้อตะกั่วสร้างเพียง 1,000องค์ เหรียญเนื้อตะกั่วนี้จะจารเยอะมากครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตและจารเองเลยครับ รับทราบการจองรายการที่938 <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ให้ คุณกาลนาน<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 939 พระบูชารูปเหมือนหลวงปู่ดู่ หน้าตัก 2นิ้ว ฐาน 3นิ้ว เนื้อผงพุทธคุณ(ทาทอง) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิต เหมาะสำหรับตั้งหน้ารถหรือตั้งไว้ที่หิ้งพระเล็กก็ได้ครับ รับทราบการจองรายการที่939 ให้คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5410910", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->SKTC <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4961513", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4919238", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ

(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2011
  9. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ขอบคุณครับที่มาเยี่ยมชมที่ตู้พระครับ ยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่งครับ ผ่านมาแถวนี้ก็มาแวะมาเยี่ยมชมกันอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ:cool:

10. ตุ้ย ฉันทะ

ผมเองสบายดีครับ แต่ก็มีเหนื่อยเป็นบางวันครับ เพราะต้องแยกร่างไปที่พระพันธ์ทิพย์บางช่วงเวลาครับ
    คุณพรศักดิ์ซิครับเสร็จจากภาระกิจต่างประเทศ ได้พักยังไม่ทันหายเหนื่อยก็เจอภาระกิจในประเทศอีก ยังไงก็..สู้..สู้..นะครับ

rabbit_run_away​

11. Jit D

Jit D เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจองรายการ935 ได้หรือป่าวครับ

12. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับเรียบร้อยแล้ว
    ขอบคุณครับ

13. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    พระผงปี 2527

พระชุดนี้จัดสร้างเพื่อประสงค์ให้เอาไว้กำนั่งกรรมฐานโดยหลวงปู่่ท่านมอบหมายให้หลวงอาสายหยุด ป้าสะอิ้ง เเละบรรดาลูกศิษย์ลูกหา ช่วยกันจัดสร้างง่ายๆโดย ส่วนผสมคือ ปูนขาว ผงพุทธคุณที่ได้รับมอบมาจากหลวงปู่ น้ำมนต์ เเล้วเท่ลงบล็อกยางพารา
    จัดสร้างจำนวนประมาณ 84000 องค์ โดยประมาณ ซึ่งมีการกด ๑ด เเละ อักขระ ไว้ได้หลัง เเละไม่ได้กดเลยก็มี เเล้วนำพระทั้งหมดบรรจุลงในโอ่งดินเเดง คาดว่าน่าจะมีจำนวน 8 โอ่ง พระรุ่นนี้มีด้วยกันหลายพิมพ์ด้วยกัน อาทิ สมเด็จฐานสามชั้น สมเด็จวัดเกศชัยโย7ชั้น, 9ชั้น สังกะจายฐานสูง,ฐานเตี้ย ถอดพิมพ์เหรียญยันต์ดวง ถอดพิมพ์หลวงปู่ทวดข้างบัวปี2520 ,ถอดพิมพ์เหรียญฉีดสีเหลี่ยมปี2522 , ถอดพิมพ์เหรียญฉีดเสมา2522 ,ปรกยะลา, พระเเก้วมรกตสามฤดู,พระประจำวัน, หลวงพ่อโสธร, พระร่วงยืน,พระประทานพรจิ๋ว ฯลฯ ซึ้งพระชุดนี้มีทำเลื่อยมาตั่งเเต่ปี 2527 เลื่อยมาเเละมาหยุดทำน่าจะประมาณปี 2529 เเต่ละโอ่งพอได้นำพระลงบรรจุเเล้วก็มีการน้ำผ้าขาวบางมาคุมจะมีสมเด็จอยู่หนึ่งองค์ที่จะผูกสายสิญย์เเล้วโยงออกมาก่อนที่จะมีการโบกปูนซีเมนต์ปิดปากโอ่งเเล้วโยงสายสิญย์ไปที่กุฏิหลวงปู่ พระรุ่นนี้มีการเปิดโอ่งครั้งเเรกน่าจะประมาณปี 2546 จนถึงปี 2551 ก็นำพระทั้งหมดที่นำออกมาจำหน่ายเทคืนกับเข้าโอ่งเเล้วโบกปูนซีเมนต์ทับตามเดิม พระชุดนี้มีจำนวนมากจิงๆเเต่ผมกะคร่าวๆน่าจะได้มีการจำหน่ายออกมาประมาณ 15000 องค์ จึงทำให้พระมีราคาไม่เเพงมาก เเต่เต็มเปื่ยมไปด้วยพุทธคุณเต็มๆคับ เพราะเจตนาการสร้างบริสุทธิ์เพื่อให้บรรดาสาธุชนมีพระไว้นั่งกำกรรมฐานคับ

14. Jopaa

พระชุดนี้ ผมเคยตระเวนไปในหลายๆเวบ เคยมีผู้เอาพระมาถามในเวบว่าแท้หรือไม่ ? ทันหลวงปู่หรือไม่ ? ซึ่งก็มีกูรูบางท่านกรุณาให้คำตอบว่า ไม่ทันหลวงปู่บ้าง หรือบางท่านอาจจะตีเก๊ไปเลย

ในคราเปิดโอ่งครานั้น นอกจากเซียนพระท่านอื่นๆอยู่ในเหตุการ์ณเปิดโอ่งเป็นประจักษ์พยานแล้ว เซียนนิวส์ก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่อยู่ในเหตุการ์ณด้วย โดยหลวงพี่ชาญท่านได้ทำการเปิดโอ่ง และนำพระบางส่วนมาจำหน่ายเพื่อนำรายได้มาสร้างแพริมน้ำ เป็นที่ให้อาหารปลาในทุกวันนี้ ส่วนโอ่งใบอื่นๆที่ยังไม่ได้เปิด ปัจจุบันก็ยังอยู่ที่วัดสะแก

พระผงชุดนี้อย่างที่เซียนนิวส์บอก เท่าที่เปิดออกมาจะพบพระพิมพ์ต่างๆรวมกันประมาณ 12 พิมพ์ โดยเป็นพิมพ์พระสมเด็จเยอะทีสุด (นับรวมพระสมเด็จทุกพิมพ์ทรงเป็นพิมพ์เดียว) ด้านหลังพระมีทั้งที่เป็นหลังเรียบธรรมดา ,หลัง ๑ ด. และหลังอักขระ อะ ระ หัง โดยมีราคาเล่นหาพิมพ์สมเด็จถูกที่สุด (มีจำนวนเยอะ) และถอดพิมพ์ยันต์ดวงแพงที่สุด

ปกติองค์ที่เป็นหลัง ๑ ด. และหลังอักขระ จะมีราคาเล่นหาสูงกว่าหลังเรียบธรรมดาเล็กน้อย เนื่องจากในวงการถือว่า มีจำนวนน้อยกว่า และการที่มีอักขระตัวหนังสือด้านหลัง ยังเพิ่มความดูง่ายในการพิจารณาเก็ /แท้ ได้ส่วนหนึ่งครับ

เมื่อก่อนตอนพระกระจายออกมาใหม่ๆ เคยมีผู้วิจารณ์ว่าพระที่บางองค์มีฝุ่นคราบจับ เรียกว่าพระก้นโอ่ง แต่ผู้อยู่ในเหตุการ์ณยืนยันว่าไม่ใช่ พระที่มีคราบฝุ่นจับต้องถือว่าเป็นพระปากโอ่ง เนื่องจากฝาโอ่งโบกทับด้วยซีเมนต์เจาะรูให้มีอากาศหายใจ 7-8 รู จึงทำให้มีฝุ่นตกลงไปบ้าง ดังที่คุณตุ้ยได้เคยอธิบายไว้ในรายการพระ ส่วนองค์ที่อยู่ลึกๆ ยิ่งลึกยิ่งมีเนื้อพระขาวสะอาด ขาวจั๊วะ จนบางครั้งคนดูไม่คุ้นตาพระหลวงปู่ดู่ ดูเป็นพระใหม่ไปเลยก็มี

รุ่นนี้นอกจากบางคนเรียกว่า รุ่นในโอ่ง หรือก้นโอ่งแล้ว บางครั้งยังมีผู้เรียกว่า รุ่นโยงสายสิญจ์ด้วย

รุ่นนี้สร้างไว้เยอะที่เดียว เรียกว่ามากที่สุด ผู้ปฏิบัติธรรมบางท่านว่า ถึงจะมากเท่าไรก็ไม่พอ เหมือนหลวงปู่ฯท่านจะรู้ว่า อีกหน่อยยิ่งนานวัน ลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่ท่านจะกลับมา จะเพิ่มมากขึ้นจนไม่พอ จึงสร้างเก็บไว้ให้มากที่เดียว

อย่างที่เซียนนิวส์ว่า เจตนาการสร้างบริสุทธิ์ สร้างเพื่อใช้นั่งกรรมฐานด้วย เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่น่าเก็บสะสม หรือนำไปแจกให้กับบรรดาพี่น้อง ญาติสนิท มิตรสหาย เนื่องจากตอนนี้พระยังมีราคาไม่แพงมาก ปกติคุณตุ้ยให้บูชารู้สึกจะองค์ละเพียง 300 กว่าบาท (เฉพาะในพลังจิต) ลองเปรียบเทียบกับพระใหม่ๆ ที่สร้างขายกันเกร่อทุกวันนี้ดู ราคาก็ใกล้เคียงกันแล้ว แต่นี่ของหลวงปู่ดู่แท้ๆ และพระมีอายุมากถึงเกือบ 30 ปีแล้ว ถือว่าไม่แพงเลย (ยกเว้นกรณีที่องค์พระขึ้นพระธาตุในทุกพิมพ์ทรง จะมีราคาแพงขึ้นไปมากหลายๆเท่าเลย)

คิดดูก็น่าแปลก พระหลวงปู่ฯเหมือนกัน องค์ผู้สร้างก็องค์เดียวกัน แต่พระท่านได้รับความนิยมมีช่องห่างกันมากเหลือหลาย มีตั้งแต่องค์ละเกือบชนๆล้านบาท จนถึงองค์ละ 300 กว่าบาท ทั้งๆที่แท้และทันเหมือนกัน

ผมและคุณอิฐมอญ ชอบนำพระรุ่นนี้ไปแจกให้เพื่อนๆที่รักใคร่ อย่างน้อยก็คนละ 1 องค์ โดยเชื่อว่า "ขึ้นชื่อว่าพระหลวงปู่ฯพุทธคุณเท่ากันหมด ไม่อยู่ทีราคา อยากให้เพื่อนเค้ามีพระหลวงปู่แท้ๆ ไว้คุ้มครองปกป้องอันตราย มีตัดตัวไว้อย่างน้อยสักองค์หนึ่งก็ยังดี..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  15. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    "ผมและคุณอิฐมอญ ชอบนำพระรุ่นนี้ไปแจกให้เพื่อนๆที่รักใคร่ อย่างน้อยก็คนละ 1 องค์ โดยเชื่อว่า "ขึ้นชื่อว่าพระหลวงปู่ฯพุทธคุณเท่ากันหมด ไม่อยู่ทีราคา อยากให้เพื่อนเค้ามีพระหลวงปู่แท้ๆ ไว้คุ้มครองปกป้องอันตราย มีตัดตัวไว้อย่างน้อยสักองค์หนึ่งก็ยังดี.. "ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมก็กำลังสะสมอยู่เหมือนกัน แบบไหนมีซ้ำก็แบ่งให้น้องๆที่ศรัทธาและมีเจตนานำไปปฏิบัติครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามเกี่ยวกับพระผง เพิ่มเติมนะครับ
    ระหว่างที่หลวงปู่ท่านยังทรงสังขาร
    ท่านก็จะมอบพระให้ผู้ที่มาปฏิบัติใช้กำนั่ง
    แล้วเราพอจะมีวิธีแยกพระชุดในโอ่ง กับพระที่หลวงปู่ท่านแจกหรือไม่ครับ
    ผมเป็นพระผงบางองค์ก็ประทับยันต์หมึก กงจักร
    พระที่ประทับยันต์หมึกนี่ เป็นพระชุดเดียวกันนี้หรือไม่ครับ

17. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    เเยกพระชุดไหนอยู่ในโอ่งกับพระที่ไม่ได้อยู่ในโอ่ง ถ้าถามส่วนตัวผมเองก็ไม่ยากคับเพราะอาศัยความเคยชิน ดูพระบ่อยๆก็เลยคุ้นเคยตา เเต่ถ้าเอาจิงๆพระในโอ่งส่วนมากเนื้อจะยุ่ย เเตกต่างกับเนื้อรุ่นอื่นๆคับ เอาไว้จะถ่ายรูปเปรียบเทียบให้ดูนะคับ ส่วนเรื่องตาปั้มกงจักรนั้น ทางวัดได้นำพระออกมาจากกุฎิหลวงปู่ภายหลังหลวงปู่มรณะภาพเเล้ว เเละได้ทำการปั้มตรายางก่อนที่จะน้ำให้ออกบูชา เพราะฉะนั้นพระในโอ่งจะมีส่วนน้อยมากๆที่มีตรายาง เเต่ผมเคยพบเห็นเเค่องค์สององค์คับ ส่วนตัวตรายางเป็นเเค่องค์ประกอบที่เอาไว้พิจารณาว่าเเท้เก๊ ส่วนใหญ่ผมจะพิจารณาจากพิมพ์ทรง เนื้อหามวลสารมากกว่า
    ปล....เรื่องพระบูชาหลวงปู่ยืน ห้ามญาติ (ผมเรียกประทานพรกำลังเรียบเรื่ยงข้อมูล เเต่ยังไม่เเน่ชัดคับ เอาไว้ข้อมูลชัดเจนผมจะนำมาลงนะคับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2011
  18. Jopaa

เรื่องของพระผงพุทธคุณ ปี 2527 (รุ่นก้นโอ่ง,ในโอ่ง,หรือรุ่นโยงสายสิญน์)

ผมเองก็เคยมีปัญหาในลักษณะนี้มาก่อน จึงได้เพียรพยายามหาคำตอบชัดๆเพื่อหาความชัดเจน ซึ่งก็ได้รุ่นพี่ท่านหนึ่งที่ทันยุคหลวงปู่ฯและอยู่ใกล้ชิดในเหตุการ์ณครั้งนั้นเล่าให้ฟัง จึงขออนุญาตินำมาถ่ายทอดต่อ เพิ่มเติมจากที่คุณนิวส์ได้อธิบายไว้แล้ว อีกเล็กน้อยดังนี้ครับ

จริงๆท่านผู้เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการสร้างพระรุ่นนี้ก็คือ หลวงน้าสายหยุด กับบรรดาศิษย์ของหลวงน้า ใครว่างๆก็มาช่วยกัน โดยมีป้าสอิ้งมาช่วยบ้างเป็นครั้งคราว ซึ่งป้าสอิ้งจะว่าไป ก็คือโยมอุปัฐากของหลวงน้านั่นเอง ใช้เวลาช่วยกันทำช่วย กันปั้มพระอยู่นานที่เดียว เพราะเป็นการสร้างจำนวนมาก สร้างแบบไม่มีระยะเวลากำหนดแน่นอน สร้างกันไปเรื่อยๆ ใครว่างเมื่อไรก็มาช่วยกัน โดยทำกันที่กุฏิหลวงน้าสายหยุด และโยงสายสิญน์มาที่หลวงปู่นั่นเอง (จึงมีบางคนเรียกรุ่นนี้ว่า รุ่นโยงสายสิญน์)

พระที่ทำได้ หลักๆก็นำบรรจุลงในโอ่งดังที่ทราบ แต่ยังมีบางส่วน (คาดว่ามีจำนวนไม่มากนัก) นำถวายหลวงปู่ฯเป็นครั้งคราว เพื่อให้หลวงปู่เอาไว้แจกบรรดาลูกศิษย์ลูกหาที่มาปฏิบัติธรรมและมากราบท่าน

พระชุดที่นำถุวายหลวงปู่นี้ มีจำนวนไม่มากนัก และส่วนใหญ่จะถูกนำออกแจกจ่ายแก่ญาติโยมหมดแล้ว

และดังเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า บรรดาพระเนื้อผงของหลวงปู่ทั้งหมด ที่ด้านหลังมีตรากงจักรประทับไว้ ก็คือ พระที่เหลือตกค้างอยู่ที่กุฏิหลวงปู่ หลังจากหลวงปู่ละสังขารแล้ว ทางวัดจึงนำตรายางมาประทับไว้และนำออกให้บูชาในภายหลัง

ดังนั้นการที่พระรุ่นปี 27 ที่คุณนิวส์ว่า พบองค์ที่มีตราประทับน้อยมาก ก็ด้วยเหตุผลดังกล่าวนี้เอง คือ พระที่นำมาถวายหลวงปู่มีจำนวนน้อยหนึ่ง และหลวงปู่ก็แจกจายออกไปแล้วเป็นส่วนมากอีกหนึ่ง และการที่นำถวายหลวงปู่ท่านน้อย ทำบรรจุลงโอ่งซะมาก ก็เนืองจากสมัยนู้นพระผงพิมพ์อื่นๆทั้งหมดที่สร้างก่อนหน้านั้น ยังมีอีกจำนวนมากมายเหลือเฝืออยู่ที่วัด ดังนั้นเมื่อหลวงปู่ท่านละสังขารแล้ว จึงพบพระเนื้อผงปีอื่นๆ (ที่มาตรายางประทับด้านหลังพระ) เป็นจำนวนมาก แต่มักไม่พบพระรุ่นปี 27 นี้ตกค้างอยู่ และก็เป็นสาเหตุว่าทำไมจึงไม่ค่อยพบพระปี 27 ที่มีตราปั้มหลังตรายาง

ดังนั้นปัญหาตรากงจักร ด้านหลังจึงค่อนข้างหมดปัญหาไป

แต่อย่างไรก็ดี ในบางพิมพ์ที่เป็นพิมพ์ของรุ่นปี 27 กับองค์ที่ด้านหลังมีปั้ม ๑ ด. หรือตัวอักขระโดยเฉพาะ ก็หมดปัญหาไป แต่จะมีปัญหาบ้าง ก็กับพิมพ์ถอดบางรุ่นบางพิมพ์ ที่ปีอื่นๆก่อนหน้าก็มีพิมพ์นี้ด้วย

ดังนั้นจึงต้องกลับมาที่คำตอบของคุณนิวส์ ก็คือ การดูที่เนื้อหามวลสารเป็นสำคัญ

อย่างไรก็ดี ท่านที่เห็นมากๆ จนคุ้นตาชำนาญ ก็ถือว่าดูได้ไม่ยากนัก หรือหากท่านใดมีรุ่นปี 27 และรุ่นปีอื่นๆ ลองเอาทั้งสององค์มาวางเปรียบเทียบกัน ดูกันชัดๆ ก็พอจะแยกแยะออกได้ว่า เนื้อหามีความแตกแต่งกับรุ่นปีอื่นๆพอสมควร

สำหรับการที่พระรุ่นนี้เกือบทั้งหมด พบเห็นมีตราประทับของวัดน้อยมาก หรือแทบไม่เคยได้เห็นเลย ก็เพราะว่า เป็นพระชุดที่ทำการเปิดโอ่ง (ออกสู่ภายนอก) ในปี 2546 เป็นต้นมา ซึ่งเป็นช่วงระยะเวลาไม่กี่ปีมานี้เอง จึงไม่มีการลงประทับตรายางของวัดแล้ว ไม่ใช่ในยุคสมัยเมื่อหลวงปู่ฯละสังขารใหม่ๆในปี 2533

อนึ่งสำหรับพระชุดปี 2527 นี้ องค์ที่ไม่มีหลังตรายาง จึงสามารถอนุมานได้ว่า เป็นทั้งพระที่ได้รับจากมือหลวงปู่โดยตรง และ พระที่เปิดกรุมาจากการเปิดโอ่ง แต่ทั้งหมดก็หาใช่ซึ่งสาระสำคัญ เนื่องจากพระทั้งหมดต่างได้รับการอธิษฐานจิตจากหลวงปู่แล้วนั่นเอง

จึงขอเรียนมาเท่าที่ทราบดังนี้ครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยไว้ด้วย ณ ที่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2011
  19. Jopaa

ความเห็นเหมือนกันเลยครับคุณ Chongkasem

ขอยอมรับครับว่า สำหรับเรื่องพระหลวงปู่ฯ ผมเองก็ค่อนข้างจะ..งก.อยู่น่ะ และถึงจะพอมีสะสมอยู่บ้าง แต่ก็จะเสียดายพระหลวงปู่อยู่ตลอดเลยครับ เวลาจะพิจารณามอบให้ผู้อื่น

และถึงแม้ว่าสำหรับพวกเราในเวบพลังจิตนี้ จะว่าไป.. ก็ถือว่าหาพระหลวงปู่ได้ค่อนข้างจะง่ายอยู่ ไม่ยากเย็นนัก และนอกจากจะได้พระแท้ๆ 100 % แล้ว ยังเช่าหากันได้ในราคาค่อนข้างถูกพอสมควร แต่สำหรับตลาดข้างนอกแล้ว ก็ใช่ว่าจะหากันได้โดยง่ายดายน่ะครับ คนที่เค้าเคารพรัก ศรัธาหลวงปู่ และอยากได้จริงๆ ยังมีคนอีกจำนวนมากมายที่อยากได้ แต่ก็ยังหาของแท้ๆไม่ได้สักที และก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนที่เชื่อใจได้ และก็ไม่รู้จักเวบฯของพวกเราด้วย

ดังนั้นถึงแม้พระผงหลวงปู่ฯจะมีราคาไม่สูงมากนัก แต่สำหรับพวกเรา ย่อมเชื่อมั่นในพุทธคุณเต็มเปี่ยม เราก็จะเสียดายของอยู่น่ะ การให้ผู้อื่นแต่ละที จึงต้องพิจารณาความศรัทธาในตัวเค้าเป็นหลัก ยิ่งรู้ว่าเขาอยากได้ อยากนำไปเพื่อปฏิบัตินี่แหละก็.. อยากให้มากๆเป็นที่สดเลยครับ..(เราปฏิบัติไม่ได้เรื่อง จะได้อาศัยบุญเขาให้เราบ้างไง..) แต่ประเภทเห็นหลวงปู่ดัง อยากได้ แต่ได้แล้วเอาไปเก็บไว้บนหิ้งทิ้งไว้เฉยๆ.. แหม..มันก็ตะงิดตะงิดหัวใจอยู่บ้างเนอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2011
  20. พีพี-ยุดยา

พีพี-ยุดยา Active Member

สวัสดครับ คุณฉันทะ
    ผมเพิ่งเข้ามาเยี่ยมชมครับ อยากทราบว่า ร้านที่เปิดอยู่พันธ์ทิพย์ ชื่อร้านอะไรครับ อยู่แถบโซนไหน ครับ เพื่อมีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้