** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

close 1107.................................................

2. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รายการที่ 1108 พระพรหมพิมพ์กลาง(พระธรรมธาตุเสด็จ) เนื้อผงพุทธคุณ(หลังตรายาง) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2519 องค์นี้ขอบด้านบนบิ่นมาแต่เดิม ดูจากมีพระธรรมธาตุเสด็จที่ในรอยบิ่นด้วยครับ พระธรรมธาตุกระจายโดยทั่วองค์พระครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับพุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ เนื้อแท้ ดูง่าย ไม่ต้องวัดดวง ราคาบูชา ..จะโทรสอบถาม 081 847 7768 หรือPMสอบถามก็ได้ครับ.......ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ดูองค์จริงได้ที่ชมรมพระเครื่องมรดกไทยพันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น3 ตู้ B104 อยู่หน้าร้านเช้งสุพรรณครับ เปิดทุกวันศุกร์-อาทิตย์(โทรมานัดก่อนจะดีมากครับ จะได้ไม่พลาดครับ) มารับตามตู้พระที่พันทิพย์งามวงศ์วาน ลดค่าจัดส่ง 30 บาท

ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ชื่อบัญชี ตระกูล ฉันทพัฒน์กุล
    ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5

ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

* สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      127.5 KB
      เปิดดู:
      91
  3. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

** วันนี้ลงรายการหมดแล้วครับ ขอบคุณมากครับ **

(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)

.

4. techapunyo

techapunyo เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2007
    รายการที่ 1108 พระพรหมพิมพ์กลาง จองครับ

5. klang20

klang20 Active Member

18 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณครับพี่:cool:

6. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศิริวรรณ EI 1215 5869 3 TH ขอบคุณมากครับ
    ได้รับวัตถุมงคลเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

7. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    โอนเงินแล้วครับวันนี้ แจ้งรายละเอียดทาง pm ครับ

8. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ห่างหายไปนานไม่ได้เข้ามาคุยเลย คุณตุ้ย สบายดีนะครับ
    ว่าแต่พี่โจหายไปไหนครับ ไม่เห็นหน้าเห็นตาเลยน๊า น้องๆคิดถึงคร๊าบบบบบ:cool:

9. ศาลาวัด

ศาลาวัด สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมวงสนทนาด้วยคนครับ.............

10. BANKGAMHO

BANKGAMHO สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2011
    เงียบจังครับวันนี้...................

11. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ช่ายๆพี่โจหายไปไหน......คิดถึงได้ยินมั้ย...คริๆ

12. ตุ้ย ฉันทะ

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 15/03/2012 เวลา 08:41:17
    คุณภูวดล EI 1215 6280 9 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณชูชาติ EI 1215 6281 2 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสุภชัย EI 1215 6282 6 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณรัตติ EI 1215 6283 0 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสรรชัยทิพย์ EI 1215 6284 3 TH ขอบคุณมากครับ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    .

13. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=post5856445 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 08:46 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #11114 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->อิฐมอญ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5856445", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: คนเมืองราช
    พลังการให้คะแนน: 122 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5856445 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ห่างหายไปนานไม่ได้เข้ามาคุยเลย คุณตุ้ย สบายดีนะครับ
    ว่าแต่พี่โจหายไปไหนครับ ไม่เห็นหน้าเห็นตาเลยน๊า น้องๆคิดถึงคร๊าบบบบบ:cool:<!-- google_ad_section_end -->

วันนี้พอมีเวลาว่าง เดี๋ยวเจอกันที่ ร้านคุณตุ้ยพันธ์ทิพย์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  14. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอเรียนถามหน่อยนะครับว่า...
    พระปิดตายันต์ยุ่ง เนื้อเงิน (ติติอุนิ) ปี 2532 องค์เล็ก
    ไม่ทราบว่าทันหลวงปู่ดู่ ทำพิธีพุทธาภิเศกอฐิษฐานจิต หรือไม่

15. ebankky

ebankky Active Member

วันนี้ได้รับพัสดุแล้วครับพี่ตุ้ย:cool:ขอบคุณมากครับpity_pig

16. JAN AMG

JAN AMG เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ ขอบคุณครับ

17. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    เป็นคำถามที่ดีมากคับ....เรื่องนี้มีคนสงสัยอีกเยอะมาก ว่าทันหรือไม่ทัน

ขอตอบเลยนะคับว่า ไม่ทันคับ พระรุ่นนี้หลวงปู่ท่านสั่งให้สร้างไว้ โดยให้ยายอวบ เจ้าของร้านทองในจังหวัดอยุธยาเป็นคนดำเนินการ โดยหลวงปู่ท่านเมตตาให้ชนวนที่ผ่านการอธิฐานจิตเเล้วทั้งหมดมาจัดสร้าง เเต่โรงงานมาส่งพระให้ช้ากว่ากำหนด หลวงปู่ท่านมรณะภาพเสียก่อน คณะกรรมการวัด
    นำโดย หลวงลุงดำจึงนำพระทั้งหมดไปให้หลวงปู่บุดดา และหลวงพ่อเกษม เขมโก อธิฐานจิตให้แทนคับ

เป็นที่น่าสังเกตุว่า พระที่เป็นรุ่นชนวนของหลวงปู่ท่าน เเต่อธิฐานจิตโดยหลวงพ่อเกษม มักพบพระธาตุเสด็จ เป็นชนิดเม็ดใสเเก้วทุกรุ่น

เท่าที่ทราบ พระที่นำไปขอความเมตตาให้ หลวงพ่อเกษม เขมโก ท่านอธิษฐานจิตให้นั้น ทางวัดสะแกจะเดินทางไปทั้งหมด 2 ครั้ง โดยมีพระรุ่นต่างๆทั้งหมดดังนี้คับ

1.พระปิตตายันต์ยุ่ง ปี 2532 (เนื้อเงิน)
    2.รูปหล่อลอยองค์ ลป. ดู่ (พิเศษ) ปี 2532 โค๊ตนะหลังชายสังฆาฎิ (เนื้อเงิน)
    3.พระชัยวัฒน์ โค๊ดนะฐานพระด้านหลัง (เนื้อเงิน)
    4.เหรียญหล่อหยดน้ำ ลป.ดู่ ปี 2533 องค์จิ๋ว (เนื้อทองแดง,เงิน, ทองคำ)
    5.รูปหล่อลอยองค์ ลป.ดู่ ปี 2533 องค์จิ๋ว (เนื้อเงิน)
    6.เเหวนหน้าพระพุทธ ทั้งหน้าใหญ่เเละหน้าเล็ก ปี 2532 (เนื้อเงิน)
    7.เเหวนหน้าพระพุทธ ทั้งหน้าใหญ่เเละหน้าเล็ก ปี 2533 (เนื้อเงิน)
    8.เเหวนหน้าพระประทานพร ทั้งหน้าใหญ่เเละหน้าเล็ก ปี 2533 (เนื้อเงิน)
    9.เหรียญปั้มรูปเหมือน ลป.ดู่ พิธีพระราชทานเพลิงศพ ปี 2534 (เนื้อเงิน,ตะกั่ว,ทองแดง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2012
  18. Somja

.....ขอขอบคุณ.....เป็นอย่างยิ่งครับ.....ที่ให้ความกระจ่าง....เป็นวิทยาทาน.....แ่ก่ผม
    รวมทั้งเพื่อน ๆ สมาชิก....ในเว็บ...ทุกท่าน.....ครับ

19. Somja

.....ขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ... อย่าว่าอย่างโน้น...อย่างนี้เลย....
    ได้ทราบมาว่า มีอาจารย์ท่านหนึ่งชื่อ คณิต หรืออะไรนี่แหละ ผมก็จำไม่ค่อยได้
    สร้างพระปิดตายันต์ยุ่งออกมาหลายพิมพ์ และหลายปี ให้หลวงปู่ดู่ท่านเศก เป็นความจริง
    มั้ยครับ ถ้าจริง สร้างตั้งแต่ปีไหนครับ....ขอทราบประวัติย่อ ๆ สักนิดเถอะครับ....ถ้าลง
    ภาพให้ชมด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งทีเดียวครับ.....

20. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุญาติตอบให้ดังนี้ครับ..

อ.คณิต สุวรรณสุทธิ์ ได้สร้างพระปิดตาตำรับหลวงพ่อทับ วัดทอง ถวายให้หลวงปู่ฯ ตั้งแต่ปี 2526 เรื่อยมา จนถึงปี 2532 โดยทะยอยนำมาให้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้เป็นระยะๆ และเนื่องจากงานทั้งหมดของท่านอาจารย์เป็นงานทำปั้นมือที่ละองค์ ดังนั้นพระทั้งหมดจึงมีขนาดใหญ่-เล็ก และรูปแบบไม่ซ้ำกันเลย และทำได้ค่อนข้างน้อยเพียงปีละประมาณ 80 องค์เท่านั้น งานที่ทำขึ้นอาจารย์ได้นำไปแบ่งปันให้เพื่อนฝูงญาติมิตร และส่วนหนึ่งถวายวัดสะแกเพื่อออกให้บูชาหาปัจจัยเข้าวัด

เท่าที่ยืนยันเป็นทางการ อ.คณิต ได้สร้างพระปิดตาเนื้อต่างๆไว้ดังนี้

1. เนื้อนาก 3 องค์
    2. เนื้อทองคำ 6 องค์
    3. เนื้อเงิน 50 องค์
    4. เนื้อโลหะอื่นๆ เช่น โลหะออกกระแสทองเหลือง , นวะโลหะ , โลหะผสม, และเนื้อเมฆสิทธิ์ รวมๆกันประมาณ 300 - 500 องค์

โดยทั่วไปคนอาจรู้จัก อ.คณิต จากผลงานการสร้างพระปิดตาถวายให้แก่หลวงปู่เป็นส่วนมาก แต่จริงๆแล้ว นอกจากพระปิดตาแล้ว อาจารย์ยังได้สร้างพระกริ่งและพระชัยวัฒน์อีก 3 รุ่น โดยร่วมกับ อ.อนันต์ สวัสดิสวนีย์ ดังนี้

1.พระชัยวัฒน์หลังอุ เนื้อหาวรรณะพระ ส่วนใหญ่จะออกเป็นกระแสโลหะผสมแก่ทองเหลืองเล็กน้อย

2. พระกริ่งพุทโธน้อย เนื้อหาที่พบมักออกวรรณะทองเหลือง

3. ล้อพิมพ์พระชัฒวัฒน์วัดสุทัศน์ ปี 93 โลหะผสมกลับดำ พิมพ์และเนื้อหาตลอดจนการตัดก้านช่อใกล้เคียงกับของวัดสุทัศน์มาก จนมีบางคนเอาไปขายเป็นของวัดสุทัศน์ราคาเป็นแสนบาทก็มี

ภาพพระปิดตาเนื้อนาก / ทองคำ / และเนื้อเงิน ซึ่งหาได้ยาก คงต้องรอให้คุณนิวส์มาลงภาพเพิ่มเติมให้อีกภายหลัง (คุณนิวส์และคุณตุ้ยได้เจอ อ.คณิต จากการแนะนำของคุณวัชระ หรือคุณแป๊ะ กายสิทธิ์ และท่านก็เมตตานำพระ องค์ที่หาได้ยากมากๆ พร้อมกับอนุญาติให้ถ่ายภาพบันทึกไว้ ณ.ที่ร้านรับถ่ายภาพพระที่พันธ์ทิพย์ ทั้งนี้เพื่อเป็นหลักฐานที่ถูกต้องต่อไปในอนาคตครับ)

ลงรูปให้ชมเท่าที่พอมีดังนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้