ชมรมคนรัก พระกรุ และเครื่องรางของขลัง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ดาวทะเลทราย, 28 มกราคม 2013.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แท้ ครับ

2. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระสมเด็จ แต่ผมไม่ทราบ ผุ้สร้าง ครับ

3. ดาวทะเลทราย

เก๊ครับ
    เป็นพระที่โรงงานทำออกมาขาย แต่บางทีก็มีวัด มาซื้อไปไว้แจก ญาติโยม ที่มาทำบุญ แบบนี้มีมานานแล้ว ตั้งแต่สมัยผมยังเล็กๆ

คือ สมัยนั้น พระพิจิตร เม็ดข้าวเม่า คล้ายๆอย่่างนี้แหละ เป็นที่ไฝ่ฝันหาของคนรุ่นปู่ กัน
    เพราะเป็นพระขนาดเล็ก กระทัดรัด พกพาสะดวก ห้อยก็ น่ารัก
    แถม เหนียว เป็นอย่างดี เยี่ยม ด้วย

ด้วยความที่มีคนไฝ่ฝันหา กัน
    โรงงานผลิตพระปลอม (หรือ เรียกว่าพระทำใหม่ จะน่าฟังกว่า)
    เค้า ก็ สร้างใหม่ออกมา ไว้ให้คนที่อยากได้พระแท้ เก่าๆ แต่ดูไม่เป็น เอาไป ห้อย ก็ พอเป็นกำลังใจ

อะไร ๆ ก็ ประมาณ นี้แหละครับ
    พระพิจิต เม็ดข้าวเม่า สมัยผลเด็กๆ ราคาแพง เป็นพัน เป็นหมื่น
    ตามค่าเงินสมัยนั้น ถือว่าแพงมาก
    มาสมัยนี้ ก็ ราคา ประมาณนั้นแหละ เพราะคนลืม กันไปหมดแล้วมั้ง
    แต่ ก็ หายาก เพราะ ชำรุด และสูญหายกันไปตามกาลเวลา

4. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ แอบดีใจได้2-3วัน สุดท้ายสลบ:'(

5. คริต++

คริต++ Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2013
    รบกวนด้วยครับ แท้มั๊ย กรุไหน รุ่นไหน พิมพ์ไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      643.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      276.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      480.3 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      419.4 KB
      เปิดดู:
      51
  6. kujabaa

kujabaa สมาชิกใหม่

รบกวนอีกองค์ครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบพอที่จะได้ติดตามหาที่มาต่อครับ

ขนาดไฟล์:
      286.4 KB
      เปิดดู:
      46
  7. kujabaa

ด้านหลัง

ขนาดไฟล์:
      207.3 KB
      เปิดดู:
      48
  8. ดาวทะเลทราย

พระร่วง เก๊ ครับ

พระร่วงยืนสนิมแดงๆ หากแท้ๆ ชั่วโมงนี้ คงจะ หลายๆแสน หรือถึงมือเศรษฐี ก็ เป็นหลักล้าน ละครับ ผม

9. ดาวทะเลทราย

ภาพไม่ค่อยชัดเลย
    จึงต้องเดา นะครับ......55

อาจจะ เป็น พระนาคปรก เนื้อว่าน ที่ ออกตอนซ่อมสร้างพระธาตุพนม หรือ เปล่า ครับ

10. kujabaa

อีกองค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      376.7 KB
      เปิดดู:
      44
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2013
  11. kujabaa

ด้านหลัง

ขนาดไฟล์:
      398.2 KB
      เปิดดู:
      39
  12. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ พระชุดนี้เป็นของพ่อผมเก็บสะสมไว้ทั้งหมดครับ ส่วนใหญ่จะเป็นพระกรุภาคใต้ พ่อผมเพิ่งจะเสียไปไม่นานมานี้ ทำให้ผมได้พระมาก็ไม่รู้จักพระ จะรู้เป็นบางองค์ ผมอาจจะถ่ายรูปไม่ค่อยชัดทำให้ดูยาก แต่ผมรับรองได้ว่าถ้าเห็นองค์จริงจะดูดีมาก และพระที่ผมโพสมานี้เป็นแค่บางส่วนเท่านั้นครับ จะมีพระบางองค์ที่มีรายการประกวดของกรุนางตรา-ท่าเรือพ่อผมก็เคยส่งอยู่บ้างก็ติดที่ 1 ทุกครั้ง คงเพราะไม่ค่อยมีใครเก็บกันแล้ว
    ถ้ามีโอกาสให้พี่ดาวทะเลทรายช่วยดูให้ก็ดีครับ ปกติผมจะเข้า กทม.ช่วงเสาร์-อาทิตย์ครับ

13. ดาวทะเลทราย

ถ้ามา กทม. โทรมานัด ได้ครับ จะได้ ดูจากพระองค์ จริง
    จะได้คำตอบที่ ชัดเจนมาก

14. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณครับ
    ผมจะจำว่าถ้าเจอราแบบนี้ ให้ถอยเลย 555
    พี่มีภาพรอยว่านหลุดของพระกรุบ้านกร่างหรือข้อมูลให้ศึกษาหรือเปล่าครับ

15. เด็ก น้อย

ขอความรู้เรื่อง พระซุ้มกอพิมพ์จิ๊ว หน่อยครับ พอดีมีอยู่(แท้หรือย้อนยุคไม่ทราบ)แต่หาข้อมูลในเน็ทไม่ได้เลยครับ

16. thailaothai

thailaothai Active Member

ขอบคุณครับพี่

17. thailaothai

thailaothai Active Member

เดี๋ยวหากเจอองค์เนื้อสำริด จะติดต่อไปครับพี่ดาวทะเลทราย อิอิ

18. ดาวทะเลทราย

คำว่า "รอยว่านหลุด"
    ฟังดู สะดุดหู แปลกๆ ไป ได้ยินมาจากไหน
    หรือใคร บัญญิติขึ้นมา แปลกๆ
    ธรรมดา พระเนื้อดินเผา ส่วนผสมหลัก ก็มาจากดินในท้องถิ่น
    หากทำประณีตหน่อย ก็ นำมากรอง เอาเฉพาะเนื้อดินสะอาดและละเอียดเท่านั้น
    นำมาผสม ทราย บ้าง มวลสารว่านยา บ้าง แต่ก็ เล็กน้อย

นำมาผสมคลุกเล้า จนเข้ากันดี แล้ว นำมา กดพิมพ์

การกดพิมพ์ ให้สังเกต พระยุคโบราณ บางที ท่านก็ ทำแม่พิมพ์ เฉพาะด้านหน้าด้านเดียว เมื่อกดพิมพ์ แล้ว เนื้อที่เหลือล้นออกมา
    ก็ ต้องนำมาตัดขอบ ทำให้เกิดรอย ตอกตัด
    รอยตอกตัด นี่ เป็นชื่อเรียกเท่านั้น
    เค้าไม่ได้ เอา ตอกมาตัดจริงๆ ๆ

ตอก คือ ไม้ไผ่ ที่ ฝานบางๆ ออกมาเป็นเส้นๆ อย่างที่เราเอามามันดอกไม้ เป็นกำ กำ นั่นแหละ

เอามาตัดดินเหนึยว คง ตัดไม่เข้า

ให้ลอง เอา มีดเล็กๆ มาตัดดู ก็ จะพบรอย ด้านข้างองค์พระ เป็นลักษณะ รอยตอกตัดเหมือนกัน
    เกิดจาก มวลสาร และ เม็ดทราย ที่ผสมในเนื้อพระนั่นแหละ ขูดกับ มีด ที่ ตัดลงไป ทำให้เกิดรอยตามแนวแรง ที่ กดไป
    จึงเรียกว่า รอยตอกตัด

ที่ นี้ มาดู คำว่า ว่านหลุด

จริงๆ แล้ว พระบ้านกร่าง อาจมีว่านผสมอยู่ บ้าง หรือไม่ ก็ ได้
    แม้นมี ก็ คงน้อยมากๆ
    เมื่อโขกสับ ผสม ว่าน น่าจะแหลกเหลว ผสมกับดินไปหมดแล้ว
    เมื่อตากแห้ง ก็ หดหายจนดูไม่ออก
    ยิ่งเมื่อนำไปเผา จนดินสุก เป็นดินเผา ( ประมาณ 300-450 องศาC)
    ไม้ , ว่าน , ส่วนผสมที่เป็นสารอินทรีย์ น่าจะ ไหม้ไฟไปหมด
    หรือ เกือบหมด ไม่น่าจะหลงเหลือ ในส่วนด้านนอกให้ มองเห็น

ดังนั้น คำว่า รอยว่านหลุด นี้ คืออะไร ไม่ทราบ

พระบ้านกร่าง เนื้อดินเผา มีเม็ดทรายหยาบๆ ผสมอยู่ มาก
    เมื่อผิวดินละเอียด หลุด เปิดออก จะเห็น เนื้อดินหยาบๆ ผสมทรายหยาบ
    อยู่ ทั่วไป

เม็ดทราย หลุดออก อย่างนี้ พอนึกออก

แต่ก็ นั่นแหละ เป็นเพียงธรรมชาติ ของการหลุด การกร่อนของเนื้อพระ

ให้หมั่นสังเกต ว่า การหลุดร่อน ตามธรรมชาติ ตามอายุพระ เป็นเช่นไร

ไม่ใช่ว่ามี การหลุดร่อน แล้ว ถือว่าแท้

เพราะ คนทำพระปลอม เค้า ก็ ทำให้ผิวหลุดร่อน ได้ เหมือนกัน....55​

19. ดาวทะเลทราย

คำถามนี้ ไม่ทราบ ว่าจะตอบอย่างไร ดี

เอาเป็นว่า ลองถ่ายภาพ มาดู ว่าเป็นอย่างไร

การหาข้อมูล ในเน็ท ก็ ง่ายดี
    แต่ต้องเข้าใจ ไว้ ว่า ข้อมูลใน เน็ท คนที่ เอามาเขียน ก็ คือ เรา เรา ท่านๆ หรือ ใครไม่รู้
    เค้ารู้ จริงมากน้อย ก็ไม่ทราบได้

เราอ่านพบเข้า ก็ ต้องทำใจไว้ ระดับหนึ่ง ว่า เป็นเพียงข้อมูล ดิบ ด้านหนึ่ง เท่านั้น

หาไป เยอะๆ แล้ว เอามา กรอง
    หา ข้อมูลที่ ถูกต้อง อีกที

นะครับ

..................

เรื่องอย่างนี้ ผมก็เคยพบ กับตัวเอง

เพื้่อนผมคนนี้ เล่นพระไม่เป็น แค่ สนใจ
    วันหนึ่ง เค้าโทรมาตามผม ไป ดูพระให้หน่อย

เค้า บอกว่า ดู ในเน็ท เทียบกันแล้ว เหม้ือน กันเลย......55

พอผมเข้าไป ดู เก๊ แบบไม่ มี แต้ม เลย

มัน ก็ ยัง บอกอีก ดูเทียบในเน็ท แล้ว เหมือนกันเลย

ฟัง แล้ว อยากจะ ให้ มะเหง็ก มัน สักสองสาม โป๊ก

ดู ในเน็ท แล้ว ดุ หรือ เปล่า ว่า อ้ายที่ เห็นในเน็ท นะ มัน แท้ ไม่แท้
    ดูในเน็ท ก็ จริง ก็ ต้องรู้ ก่อน จะเอามา เป็นครู ว่า รูปนั้น แท้ หรือ ไม่แท้

หากไม่รู้ ก็ ต้อง หามา หลายๆ ภาพ เป็นสิบภาพ
    แล้ว เอามากรอง ว่า อะไร น่าจะใช่พระแท้
    คัด กรอง ออกมา
    จึงพอจะนำมา เป็น บันทัดฐาน เริ่มต้นได้

วันนั้น สาธยาย กันไป เยอะ .....55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2013
  20. เด็ก น้อย

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะ Delete คำว่ารอยว่านหลุดทิ้งได้เลยอ่านเจอบ่อยมากคำนี้ 555+
    แล้วผมงงว่าสนิมเขียวกับชินเขียว ตกลงว่าต่างกันหรือเหมือนกันครับ
    :cool: