ชวนกันซ้อมอ่าน พบปะพูดคุย ให้กำลังใจ ปรึกษา สงสัย แลกเปลี่ยนปัญหาประสบการณ์ ชี้แนะงานการอ่านพระไตร

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 3 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    หลายๆคนสมัครแล้ว ทดลองอ่านแต่ไม่อัพมาฟังกัน อาจเป็นเพราะรอให้ดีกว่านี้ก่อน บางทีทำให้เราไม่สนใจอีกเลยก็มี สำหรับผมไม่รอครับ อัพเลย เป็นการเข้าสนามทดลองกัน แล้วค่อยๆแก้ไขไปเรื่อยๆ ปัญหามีมากมาย เช่น คำอ่าน ปัญหาเทคนิค พอเราผ่านงานบ่อยๆ เราก็เคยชินครับ

2. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ดีค่ะพี่ผ่อนคลาย บางทีแคทอ่านหลายรอบกว่าจะได้อันที่ดีที่สุดมาอัพ เพราะอ่านผิดบ้าง อ่านเร็วไปบ้าง ล่าสุดนี้ อ่านๆๆไปมีเสียงหมาเห่า เสียงลมพัด แทรกเข้ามา เพราะเปลี่ยนที่นั่งอ่านไปรอบๆๆบ้าน จะได้สร้างบรรยากาศในการอ่าน จะได้อัพไปก่อนค่ะ แล้วเราค่อยปรับปรุงในการครั้งต่อไป

3. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนากับคุณแคทนะครับ
    การทำงานทุกอย่างแม้กระทั่งการทำบุญด้วยเสียง ย่อมมีอุปสรรคเป็นธรรมดาครับ แต่อุปสรรคก็ย่อมแพ้ความมุ่งมั่นและความตั้งใจของคนเราเองแหลาะครับ
    ให้กำลังใจสู้ ๆๆๆๆ นะครับ(f) (f) (f)

4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พี่อ่าน สามรอบขึ้นไปจ้ะ ยิ่งมากรอบยิ่งเนียนดีมาก โดยทั่วไปพี่จะอ่าน 5 รอบจ้ะ ...ที่สามรอบน่ะ คือพวกสั้นๆ หากยาวๆนี่ซ้อมอยู่หลายวัน สองวันได้ ซ้อมอ่านจบสองสามเที่ยวก็พอดี ต้องพักคอ ไม่งั้นเจ็บคอมากจ้ะ พอว่างๆ เราค่อยมาทบทวนซ้อมอ่านอีก เที่ยวที่ 3 4 และ 5 พอมั่นใจก็ลงมืออัดจ้ะ

พี่ใช้โปรแกรม WavePad อัดจ้ะ โปรแกรมนี้ เวลาผิดเราก็ปล่อยอัดว่างๆผ่านไปสักช่วงแล้วก็อ่านที่ถูกใส่ไป เมื่ออัดเสร็จก็ย้อนมาแก้ไขตัดเสียงที่ผิดออกจ้ะ

ฉะนั้นโปรแกรมนี้เหมาะมาก หากผิดก็ผิดไปจ้ะ หากมีเสียงหมาเห่า ก็หยุดไว้ก่อนแล้วค่อยอัดต่อ

...แต่โดยมากพี่ไม่หยุดอัดปล่อยโปรแกรมอัดเสียงหมาไปแต่เราหยุดอ่านไว้ก่อน พอหมาหยุดเห่าเราก็อ่านต่อ และเมื่ออ่านเสร็จแล้วจึงมาตัดเสียงหมาออก โปรแกรม WavePad ทำได้จ้ะ

หากเราไม่ใช้โปรแกรมนี้ เช่นเราใช้เจ๊ดออดิโอ ก็แก้ไม่ได้แต่ต้องอ่านให้แม่นและดีที่สุดเลย ซึ่งก็ต้องซ้อมนานและซ้อมหนักหน่อยแหละจ้ะไม่ให้ผิดเลย[​IMG]

5. ผ่อนคลาย

เห็นด้วยๆๆๆจ้า อนุโมทนาครับอ.เต้ (f) (f) (f) :cool:

6. ผ่อนคลาย

7. ผ่อนคลาย

อ่านของวันศุกร์อัพไว้แล้ว ยิ่งอ่านก็ยิ่งภูมิใจว่า การทำความดีนี่ ต้องเอาใจใส่ มีความจริงใจที่จะทำให้เกิดผลตามที่เราตั้งใจให้ได้ จึงเกิดผลงานตามมาเรื่อยๆ เช่นตั้งใจว่าจะอัพให้ได้ทุกวันๆ ก็ต้องวางแผน จัดเวลาให้ลงตัวอัดเสียงอ่านมาโพสต์ให้ได้ และก็ทำได้ ใครทำ ใครก็ภูมิใจ ว่าม่ะ

8. ผ่อนคลาย

อนุโมทนา ทุกๆคนครับ ที่อ่านมาให้ฟัง ที่มาฟัง ที่มาดู มาให้กำลังใจกับผู้อ่านทุกคน ขอให้ได้บุญกันทุกๆคนจ้าาาาา (f)

9. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเลยครับ งานประจำก้อเยอะ งานที่ได้รับมอบหมายก้อมาเป็นระยะ เครื่องคอมคู่ใจดันเจอไวรัสกระหน่ำ ต้องล้างเครื่องตั้งสองครั้ง ถึงจะใช้การได้ แต่ก้อยังชะล่าใจไม่ได้ ตอนนี้ก้อเข้ามาให้กำลังใจสมาชิกท่านอื่น ๆ ไปก่อนนะครับ
    สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

10. ผ่อนคลาย

ใช่ครับ อ.เต้ สู่ๆเน๊าะ

11. ผ่อนคลาย

เรียนสมาชิก พระไตรปิฏกเสียงอ่าน สมาชิกพลังจิตดอทคอม และผู้มาเยือนทุกท่าน

สวัสดีครับ ท่านสมาชิกและผู้มาเยือนที่เคารพรักนับถือทุกท่าน

ขอบอกกล่าวแก่สมาชิกและผู้มาเยือนทุกท่านครับ

ผมจะทะยอยย้ายกระทู้ไปแสดงไว้ที่หน้าสุดของบอร์ดเพลง Music & Karaoke กระทู้ละ 3-5 วัน หรือตามแต่เหมาะควร อาจน้อยหรือมากกว่านี้แล้วก็ย้ายกลับมาห้องนี้อีก ครั้งละ 2-3 กระทู้หรือกว่านั้น

จุดประสงค์

คือ เพื่อโปรโมต การอ่านพระไตรปิฎก ให้เป็นที่คุ้นเคยในสายตา และคุ้นเคยกับการฟัง อย่างน้อยสักเล็กน้อยเป็นเบื้องแรกก็ยังดี

และเพื่อเป็นก้าวหนึ่งของการพัฒนาห้อง พระไตรปิฎกเสียงอ่าน ต่อๆไปครับ

จึงเรียนมายังสมาชิกและผู้มาเยือนทุกท่านได้ทราบครับผม

[​IMG]ขอขอบคุณและอนุโมทนาทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  12. ผ่อนคลาย

สมาชิก ท่านใด สนใจการอ่าน แต่มีปัญหาเรื่องเทคนิค เรื่องการอัด เรื่องโปรแกรมการอัด เรื่องต่างๆ พูดคุยปรึกษากันที่กระทู้นี้ก็ได้นะครับ

เช่น มือใหม่ ทำไงไม่มีโปรแกรมอัดเสียง และใช้โปรแกรมอย่างไร สอบถามได้ไม่ต้องเกรงว่าคำถามที่ถามจะเป็นคำถามเปิ่นๆอะไรนะครับ^-^:d

13. ผ่อนคลาย

แนะนำการใช้พจนานุกรมค้นคำ

<iframe src="http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp" height="900" width="900">
    </iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  14. ผ่อนคลาย

การค้นคำจากพจนานุการฉบับราชบัณฑิตยสถาน

http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

เช่นคำว่า ขีณาสพ

เราดูตัวขึ้นต้น คือ ขี เป็นตัวข.ไข่ นะครับ

แล้วก็เข้าเว็บนี้

http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

ไปคลิกอักษรข.ไข่ ด้านล่างครับ

15. ผ่อนคลาย

<CENTER>ค้นคำหมายของคำศัพท์ หรือ ค้นคำศัพท์ตามความหมาย หรือ เปิดอ่านคำศัพท์ ตามกลุ่มตัวอักษร

</CENTER><CENTER><TABLE border=0><TBODY><TR><TD></TD><TD>[​IMG] </TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD><TD></TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>

16. ผ่อนคลาย

แล้วเราก็เลื่อนหน้าต่างขึ้นมาด้านบน

จะเห็น

<CENTER><TABLE><TBODY><TR><TD>พิมพ์คำที่ต้องการค้นหา <INPUT value=ขีณาสพ name=word action="">

</TD></TR><TR><TD><CENTER><INPUT type=submit value=ส่งคำค้นหา> <INPUT type=reset value=เริ่มใหม่></CENTER></TD></TR><TR><TD>ใช้เครื่องหมาย * แทนตัวอักษรใด ๆ ได้ เช่น ก* , ก*ล*มัง </TD></TR><TR><TD>(การค้นแบบนี้จะใช้เวลานาน แต่ถ้าค้นตามกลุ่มอักษรจะเร็วกว่ามาก) </TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER>พิมพ์คำว่าขีณาสพ ลงไป แล้วก็ กดปุ่ม<INPUT type=submit value=ส่งคำค้นหา></CENTER>

17. ผ่อนคลาย

ขีณาสพ [ขีนาสบ] (แบบ) น. พระผู้สิ้นอาสวะ, พระอรหันต์. (ป. ขีณ + อาสว).

ก็ได้ตามต้องการ
    คำอื่นๆก็ทำนองเดียวกันครับ
    สงสัยปรึกษากันนะครับ ยินดีช่วยเหลือตามความสามารถครับ

18. ผ่อนคลาย

วันนี้ซักเอะใจว่าทำไมเสียงเราช่างทุกข์ยากจัง พอไปฟังเสียงอ.เต้ โอ ฟังดีจังครับ อ่านสบายๆ ไม่ตะเบ็งเสียงแรงเหมือนผม

ผมจึงเปลี่ยนไมค์ที่เสียงดีกว่า ได้ผลครับ จึงบอกยี่ห้อไว้ เผื่อเป็นแนวทางหาไมค์เสียงดีๆมาใช้กัน

ของอ.เต้ และของผมเป็นไมค์จีนแดง ของผมอันละไม่เกิน 200 บาท(ราว 170บาท)

ของอ.เต้ ยี่ห้อ ovann รุ่น OV870 M.V.

ของผม PengDa CD-750 M.V.

หากเดินไปตามแหล่งจำหน่ายเห็นก็ให้ทราบว่า ใช้ได้ดี ซื้อได้ก็ซื้อมาไว้ใช้นะครับ ^-^:d

ขอบคุณอ.เต้ อ.แคท มากนะครับ ที่ให้ข้อมูลไว้เป็นแนวพิจารณาแก่ผู้อ่านพระไตรฯ ในโอกาสต่อไป จะได้หาไมค์เพื่ออ่านได้สะดวกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2008
  19. ผ่อนคลาย

เรื่องการหาคำอ่านในพจนานุกรมน่ะครับ

บางที เราต้องพลิกแพลงเล็กน้อย เราพิมพ์คำทั้งหมดที่ต้องการรู้คำอ่านลงไประบบอาจหาไม่เจอ เช่นคำว่า โมฆบุรุษ

อาจจะไม่เจอ ถ้าพิมพ์ลงไปทั้งหมด ก็ลองพิมพ์เพียงคำว่า โมฆ ลงไปนะครับ จะได้คำอ่านที่ต้องการ ครับ

20. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับ ทุกท่าน ยินดีต้อนรับจ้า