ชวนกันซ้อมอ่าน พบปะพูดคุย ให้กำลังใจ ปรึกษา สงสัย แลกเปลี่ยนปัญหาประสบการณ์ ชี้แนะงานการอ่านพระไตร

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 3 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    กำลังจัดเวลา และอุปกรณ์ให้พร้อม ในการซ้อมอ่านอีกจ้ะ

อนุโมทนาทุกๆท่านที่ร่วมกุศลกันนะครับ

2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เป็นไงกันบ้างครับ ฝึกซ้อมติดขัดตรงไหน หรืออ่านตรงไหนไม่มั่นใจ ว่าอ่านว่าอย่างไร ปรึกษาสอบถามกันตรงนี้ได้ครับ

อนุโมทนาครับ

3. ผ่อนคลาย

อนุโมทนาทุกท่านครับ ห้องพระไตรปิฎกเสียงอ่าน ถ้าเปรียบเทียบกับห้องอื่นๆ อาจดูมีคนเข้าน้อย แต่ผู้ที่เข้ามาก็นับว่าเป็นผู้สนใจใคร่รู้ในสิ่งที่ดีๆ หรือสนใจว่าห้องนี้ทำอะไร ก็นับว่าเป็นขั้นตอนหนึ่งในการเข้าสู่ความลึกซึ้งในแก่นพระศาสนาต่อไป

ก็ขออนุโมทนาทักทายปฏิสันถารกับทุกท่านด้วยความยินดีอนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับผม

4. Ghost!!

Ghost!! Active Member

เอาใจช่วยครับ เพื่อพระพุทธศาสนาอันเป็นที่รักยิ่งของพวกเราครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.443942/[/music]

<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>05 รัตนตรัย.mp3 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอปรบมือเป็นกำลังใจให้ผู้มีส่วนในพระไตรปิฎกเสียงอ่านทุกๆท่าน ขอให้ทุกท่านเจริญใน อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  5. ผ่อนคลาย

ช่วงนี้กำลังวางแผนแบ่งเวลามาซ้อมอ่าน ห้องจะได้มีกระทู้เรื่องราวการอ่านใหม่ๆ ให้ทุกท่านได้ศึกษาด้วยครับ เชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ร่วมกิจกรรมกันครับ อ่านดีไม่ดี เพราะไม่เพราะ ไม่เป็นไรครับ เรามาฝึกกันน่ะครับ เป็นประสบการณ์ เดี๋ยวมีเที่ยวบินมากขึ้นๆ ก็ปรับปรุงไปเรื่อยๆเองแหละครับ :d

6. ผ่อนคลาย

คืนนี้จะพยายามให้ได้อีกกระทู้หนึ่ง นี่อยู่ระหว่างซ้อมเป็นระยะๆ ซึ่งซ้อมๆ พักๆ ไปทั้งวันนี้ได้สามเที่ยวได้แล้วครับ

7. ผ่อนคลาย

ห้องพระไตรฯ คึกคักขึ้นมากเลยครับ อนุโมทนาทุกท่านครับ

8. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

โปรแกรมที่ดาวน์โหลดไปสำหรับการอัดเสียง แจ้งเราว่าโปรแกรมหมดอายุแล้วอ่ะ ทีนี้ต้องทำยังไง เขียนข้อความแจ้งไปที่น้องผู้หญิงคนนึง เขาบอกว่าถ้าโหลดตามที่เขาบอกแล้วจะไม่เป็นแบบนั้น แต่มันก็เป็น ยังไงช่วยแจ้งให้ทราบด้วยว่าต้องทำยังไง ลบโปรแกรมทิ้งแล้วโหลดใหม่ได้หรือไม่ ขอบคุณค่ะ

9. ผ่อนคลาย

เอ้า คุณก๊บบบ ตอบหน่อยจ้ะ

10. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ในรายละเอียดที่ส่งไปให้จะให้ทำตามวิธีการติดตั้งโปรแกรมด้วย สงสัยคุณไม่ได้คลิกตามไปนะคะ ถ้าติดตั้งตามลิงค์นี้ไม่น่าจะหมดอายุ

วิธีติดตั้งโปรแกรม wavepad

11. ผ่อนคลาย

อนุโมทนาผู้มีศัทธาในพระรัตนตรัยทุกท่านที่ร่วมด้วยช่วยกันสร้างสรรค์ด้วยจิตใจเปี่ยมในความเชื่อความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ขอให้มีแต่ความผ่องใสมีสติปัญญาดี ได้ใกล้ชิดบัณฑิตและได้ยินได้ฟังธรรมของบัณฑิต ได้ปฏิบัติธรรมของบัณฑิต และเหินห่างจากคนพาลตลอดกาลนานจ้ะ[​IMG]

12. ผ่อนคลาย

ดีใจที่มีทั้งคนสมัครอ่าน และก็ได้ซ้อมอ่านมาให้ฟังกัน และก็มีคนสอบถามว่าคำนี้ๆ อ่านว่าอย่างไร ถามที่นี่ ก็ได้ ถ้าไม่รู้จะถามที่ไหน ก็ไปถามที่แชทห้องพระไตรก็ได้ครับ http://chat.palungjit.org/?room=6 หากผู้ตอบพอดีอยู่หน้าจอก็สามารถตอบได้ทันที่ในกรณีที่ทราบปัญหานั้นเป็นอย่างดีครับ

13. mybrimstone

mybrimstone Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามากระทู้นี้เป็นครั้งแรก วันนี้ได้ทดลองอ่านดูแล้วค่ะ รู้สึกว่าจะมีปัญหาตรงที่ติดจะอ่านเร็วไปสักหน่อย...อีกอย่างนึงคือ บางคำอ่านแล้วจะได้ยินเสียงหายใจของตัวเอง (ค่อนข้างแรงไปนิด คงต้องไปฝึกลมปราณและกำลังภายในสักหน่อย ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆก็ยินดีรับฟังนะค่ะ )

ถ้ารู้สึกว่า มั่นใจกว่านี้แล้วจะมาโพสต์ให้ลองฟังดูกันนะค่ะ

14. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับ

เสียงหายใจมีแน่นอนครับ เป็นเพราะเราเอาไมค์ไว้ใกล้ปากมากครับ วิธีแก้คือเราเอาไมค์ไว้ตรงตำแหน่ง ใต้ริมฝีปากและห่างปากพอควร ทดลองอัดดู หากยังมีเสียงอีกก็จัดไมค์ให้อยู่ใต้ปากอีก หรือ ดึงไมค์ให้ห่างปากอีกหน่อย แล้วก็ทดลองอัดดู จนเป็นที่พอใจครับ

การอ่านเร็วแก้ได้โดย เราอ่านถึงตอนช่วงเว้นวรรค ให้เว้นให้มาก และค่อยๆอ่าน ดึงๆให้ช้าครับ บ่อยๆ และคอยดึงให้ช้าบ่อยๆ และเว้นวรรคห่างๆบ่อยๆ ต่อไปก็จะชินและปรับจังหวะให้ไม่รีบครับ ทดลองดูนะครับ

บุญรักษาให้มีกำลังใจเสมอนะครับ
    อนุโมทนาครับ

15. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

...ใครเคยมีประสบการณ์เหมือนดิฉันมั่งไหม อ่านไป อัดไป ทวนไป ลบแล้วลบอีก อัดเสียงไปเรื่อย ๆ คิดว่าโอเคแล้วก็จะจัดเก็บ แต่ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสะเพร่าหรือเหนื่อยก็ไม่รู้ คงเป็นทั้งสองอย่างนั่นแหละน่า กดปุ่มจัดเก็บผิด เป็นปุ่มอัดเสียงใหม่ ปรากฏว่าเสียงที่อ่านไปไม่ได้จัดเก็บเลยต้องเริ่มต้นใหม่ ดีที่ว่าแบ่งอ่านและเป็นตอน ๆ แต่ก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมง ๆ บางทีชาวบ้านเขานอนกันแล้ว เที่ยงคืนกว่าเรายังไม่นอนแถมไปนั่งหาวในที่ทำงานอีกต่างหาก แต่ก็จะสู้ต่อไปและขอเอาใจช่วยทุก ๆ คนค่ะ..

ข้อความของคุณ Aung_capA<O:p</O:p
    <O:p
    จริง ๆ เช่นนั้นเลย ไม่เหมือนการอ่านหนังสือปกติ อาจด้วยอักขระ และวรรคตอน ...แปลกที่หัดอ่านไป ๆ ไม่ทันขึ้นหน้า ๒ รู้สึกเหนื่อย คอแข็งได้ไง มารู้ตัวชัดเจนว่า พลังกายขันธ์เราน้อยจังเลย ตอนนี้ เลยอยู่ในระหว่างบำรุงขันธ์ขนาดใหญ่ค่ะ
    <O:p</O:p
    มาได้อ่านกำลังใจจากคุณผ่อนคลาย นึกฮึดสู้ได้ สู้ สู้ ไม่ย่อท้อ ยิ่งมาได้รับคำแนะนำจากคุณกบว่า ให้ลองเลือกเรื่องสั้น ๆ ก่อน จะทำตามนั้นค่ะ แม้ใจยังติดอยู่กับเรื่องของพระราหุลเจ้าท่าน ขอบคุณ คุณกบค่ะ จะกลับไปเริ่มขั้นเตรียมอนุบาลก่อน ขอเป็นเต่า นะคะ ค่อย ๆคืบ ค่อย ๆคลาน ช้าไปหน่อย ...ขอบำรุงธาตุขันธ์สักระยะ ทำไงได้ ใจมันไปก่อนแล้ว <O:p</O:p
    Cheer up ทุก ๆคนค่ะ <O:p</O:p

16. ขอปัญญาญาณ

ขอปัญญาญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ
    เอาลิงค์ราชบัณฑิตมาให้ค่ะ
    http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp
    อยากทราบว่า จะมีการจัดบรรทัดฐานให้คำเดียวกันอ่านเหมือนกัน หรือตามสะดวกคะ
    เช่น อรหันต อ่านว่า อะระหันตะ, ออระหันตะ

17. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ คุณขอปัญญาญาณ

ณ เวลานี้อ่านตามสะดวกได้เลยครับ คือไม่ผิดไปจากพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิต หรือตามหลักการที่น่าเชื่อถือได้เราก็อ่านตามที่รู้ตามที่เข้าใจเลยครับ

เช่น อะระหันตะ, ออระหันตะ ก็ไม่ผิดไปจากหลักการ แต่อ่านได้สองแบบ ก็เลือกตามที่ตนถนัดหรือพอใจได้เลยครับ

แต่หากอันไหนไม่แน่ใจเราก็ถามและให้ความรู้ความเข้าใจกันครับ และอาจถามท่านผู้รู้เพิ่มเติมในเมื่อมีโอกาสครับ

18. ผ่อนคลาย

หากยาวมาก เราก็แบ่งอ่าน และแบ่งเวลาช่วงหยุดพัก
    ในช่วงหยุดพักนี้เราก็เซฟไว้ก่อนครับ กันเกิดอุบัติเหตุทำให้เสียหายไป
    เมื่อ หายเหนื่อยก็อัดต่อครับ

ข้อสำคัญทางเทคนิคคือ การอัดต่อนั้น เราเปิดโปรแกรม WavePad ขึ้นมาแล้วก็โหลดไฟล์ที่เซฟไว้มาที่โปรแกรม WavePad

(แต่หากเรายังไม่ปิดโปรแกรมไป ต้องการอัดต่อก็ไม่ต้องโหลดไฟล์ที่เซฟไว้มาครับ ก็ทำการอัดต่อตามคำแนะนำได้เลย)

เมื่อโหลดมาพร้อมแล้วเราต้องทำคือ ปาดตรงส่วนท้ายของแถบเสียงให้เป็นสีขาว แล้วจึงกดปุ่มอัดอัดต่อ ได้ ......ดูภาพล่างนี้.....

เราปาดให้เป็นสีขาว (คลิกเม๊าส์คือคลิ๊กเม๊าส์ซ้าย ค้างไว้แล้วลากปาดตรงที่เราต้องการอัดต่อ)

ก่อนปาดก็เอาเม๊าส์คลิกตำแหน่งที่จะปาดทิ้งนั้นแล้วกดปุ่มเล่นฟังดูว่าพูดเริ่มอะไร จึงจะอัดต่อในคำที่ปาดทิ้งนั้นได้

ถ้าเราไม่ปาดส่วนท้ายสุดของแถบเสียง เวลาเรากดปุ่มอัด จะทำให้โปรแกรมอัดทับของเก่าเสียหายไปครับ

ดูภาพล่างนี่ V เมื่อเราปาดตรงที่จะอัดเสียงต่อเป็นสีขาวแล้วก็กดปุ่มอัด(ปุ่มสีแดง)

อัดไปนานจนเหนื่อยหรือต้องการหยุดพักเราก็กดปุ่มกากบาท ดังภาพ

เราก็จะเห็นแถบเสียงที่อัดเพิ่มเติมของเก่าไว้ เห็นไหมครับว่าที่อัดไว้เดิมก็ไม่ถูกอัดทับ หรือหายไป

และเมื่อเราหายเหนื่อยและพร้อมอัดต่อเมื่อไรเราก็มาปาดท้ายแถบเสียงให้เป็นสีขาวนิดหนึ่งให้พอดีกับคำที่ต้องการอัดต่อ แล้วก็อัดต่อไปครับ ทำพัก ทำพัก จนเสร็จ จึงถึงขั้นตอนต่อไปคือ ตัดเสียง ที่เสียทิ้งครับ......

สงสัยอะไรไม่ต้องเกรงใจกันหรอกครับ เราทำกุศลร่วมกัน ณ บัดนี้แล้วมีอะไรชี้แนะกันได้ครับ แนะผมบ้างนะครับ ยินดีเสมอครับ

..........

ภาพล่างนี้
    อัพมาประกอบอธิบายไปแล้วข้างบนจ้ะ
    V
    V
    V
    V
    V
    V

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2008
  19. ผ่อนคลาย

ปุ่มอัดสีแดงครับ

...........................................

ปุ่มเซฟครั้งแรก คลิกที่ File และคลิกที่ Save File As... และทำตามขั้นตอนที่คุณเว็บสโนว์แนะไว้แล้วในการแนะนำการใช้โปรแกรมอัดครับ

...........................................

หากเป็นการเซฟเพิ่มเติม จากที่เราอัดต่อจากไฟล์เดิม เราก็ทำตามนี้คือ

คลิกที่ File และคลิกที่ Save File ครับ

มีอะไรสงสัยสอบถามกันได้ครับ ทุกๆท่าน ไม่เป็นการรบกวนครับ ดีใจที่ได้ช่วยกันครับ

แม้อาจตอบช้าไปบ้างขออภัยเป็นอย่างยิ่งนะครับ ต่อไปจะพยายามตอบให้เร็วครับ ขอรับผิดครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ผ่อนคลาย

เห็นสมาชิกอ่านขึ้นมาให้ฟังกันก็ปลื้มใจครับ มองเห็นงานที่พวกเราร่วมกุศลกัน ว่ามีโอกาสเป็นไปได้

เพราะการอ่านนี่ต้องฝึกให้มีประสบการณ์ และการจะมีประสบการก็ต้องเริ่มสะสมแต่นาทีนี้ เรื่อยๆ อย่าทิ้งห่างไปนาน

เมื่อซ้อมบ่อยๆ เราก็จะสะสมเที่ยวบินทำให้เราแก้ปัญหาต่างๆที่เกิดในขณะซ้อมอ่าน ก็เกิดความมั่นใจในการอ่าน และเมื่อถึงเวลาอ่านจริงๆ เชื่อว่าทุกคนที่ซ้อมบ่อยๆ จะอ่านพระไตรปิฎกอย่างมีความสุขและด้วยกุศลจิต ปลื้มใจในผลงานครับ