ชวนพุทธภูมิเตรียมกันให้พร้อม ไปรับพุทธพยากรณ์ด้วยกันครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 25 พฤษภาคม 2007.

1. จำปาศักดิ์

จำปาศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    เป็นการยากนะครับกว่าเราจะบำเพ็ญเพียรจนได้พบพระพุทธเจ้า ระหว่างนั้นต้องเป็นสัมมาทิฏฐิและมีธรรสโมธานแปดอีกถึงจะได้รับการพยากรณ์จากพระท่าน
    อาจจะมีคนปรารถนาเป็นแสนเป็นล้าน จะมีสักกี่คนที่ได้รับพุทธพยากรณ์มีน้อยมากครับ วันนี้ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงมีการรวมตัวช่วยเหลือกัน ตามแบบที่ว่ามานี้ได้ก็คงมีอีกหลายละครับ ขอร่วมโมทนากับความคิดที่ดีๆนี้ด้วยคนครับ สาธุ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

2. ARTE

ARTE เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

โมทนาครับ ขอให้ฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานตามความปรารถนานะครับ เล่นเป็นกองเชียร์แล้วมีชิ่งตอนท่ายด้วยอะ ออกมาช่วยกันหน่อยสิครับ เอิ๊กๆๆ
    (b-ping) (b-ping) (b-ping) (b-ping) (b-ping)

3. GUSS

GUSS เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

เรื่องๆผีนี่เป็นธรรมดาของนักปฏิบัติธรรมเลยนะครับ เป็นเหมือนครูเบื้องต้นของเราทุกคน รวมทั้งผมด้วยเหมือนกัน เอิ๊กๆๆมันหลอกกันจนเป็นเพื่อนกับมันเลย
    สู้ๆครับ
    (b-wow) (b-wow) (b-wow) ​

4. อานนท

อานนท เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ขอโมทนาครับ

ธรรมดาชีวิตทุกคนมันก็เป็นแบบนี้และครับ มันต้องเริ่มจากผิดมาก่อนแล้วค่อยมาถูกทางเรื่อยๆครับ ชีวิตคล้ายๆผมเลยครับทุกวันนี้ก็อาศัยพระปฏิบัติตามท่านสอนไปเรื่อยๆครับ เหนื่อยก็พักคงถึงสักวันครับถ้าไม่หยุดเสียก่อน
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower

5. zino

zino เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    โมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างครับ รออ่านตอนอวสานอะครับเมื่อไหร่จะออกสักทีครับ นานจัง
    (b-wow) (b-wow) (b-wow) ​

6. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ถ้าอยากได้รับพุทธพยากรณ์จริงๆละก็ต้องตามรอยเท้าพระท่านไม่ใช่รอยพระบาทบนก้อนหินเเต่รอยพระบาทที่ท่านได้พาดำเนินตามพุทธประเพณีเเล้วพวกเราจะทันได้รับพุทธพยากรณ์

อนุโมทนา

คนวังหน้า

7. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    ขอโมทนาครับ

[​IMG]ขอร่วมโมทนาครับ ถ้าเป็นไปได้ก็จะขอไปด้วยคนครับ สำคัญมากๆคงอยู่ที่ตัวเราเองในการบำเพ็ญบารมีครับ แต่ก็เป็นความคิดที่ดีครับรู้สึกอบอุ่นดี
    (verygood)(verygood) (verygood) ​

8. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ยอดกัลยาณมิตรทุกท่านครับ
    ผมก็เป็นบุคคลหนึ่งที่ได้อธิษฐานตัวเองติดตามและตามติดสายธรรมของพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี (หลวงปู่สด วัดปากน้ำภาษีเจริญ)ครับ เพราะท่านอธิษฐานปรารถนาที่จะรื้อสัตว์ ขนสัตว์เข้าฝั่งพระนิพพาน ท่านปรารถสราอันแรงกล้าว่าจะขอเข้าพระนิพพานเป็นคนสุดท้าย จะขอนำพาสรรพสัตว์เข้าสู่ฝั่งพระนิพพานให้หมดเสียก่อนครับ ท่านสงสารเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ต้องมาลำบากด้วยความความไม่รู้คืออวิชชาครับ ท่านจะขอเกิดไปทุกภพทุกชาติเพื่อขยายวิชชาธรรมกาย และสอนสรรพสัตว์ให้พ้นจากกองทุกข์ โดยท่านไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อยเลย ถึงแม้ท่านจะบอกว่าหนทางนี้อีกยาวไกลมากนัก มากว่าที่จะเอาอสงไขยอัปประมาณังมาเปรียบได้ แต่ท่านก็ต้องทำต่อไป เพราะทำมาเกินครึ่งแล้วครับ ปัจจุบันท่านก็เป็นพระมหาสมณเทพบุตรอยู่บนสรรค์ชั้นดุสิตบุรี วงบุญพิเศษครับ เป็นที่อยู่ของเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลายที่จะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมครับ
    ถ้าท่านใดอธิษฐานเข้าพระนิพพานในชาตินี้ ผมก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ แต่ผมคงจะขอตามติดหมู่คณะไปจนถึงที่สุดแห่งธรรมครับ

9. greatmans

greatmans เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    หลวงพ่อสด เข้านิพพานแล้ว

10. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

โมทนาครับ เป็นตัวอย่างของการต่อสู้ชีวิตเลยนะครับ ขอบารมีพระช่วยให้ท่านสำเร็จดังประสงค์ครับ สาธุ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] ​

11. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ทราบว่าหลายท่านจะได้ยินมาว่าอย่างไรนะครับ แต่บุคคลที่อยู่ในสมัยที่หลวงปู่สด วัดปากน้ำอยู่ ทุกคนจะทราบดีว่าท่านเป็นพระมหาโพธิสัตว์ และท่านก็บอกว่าเราจะไม่เข้าพระนิพพาน "แต่หากจะเข้านิพพาน ตดปึ๊งเดียวก็เข้าได้" ท่านบอกว่ายังเข้าไม่ได้ สรรพสัตว์ที่ยังมีอวิชชายังไม่หมด หมู่คณะท่านก็ปรารถนาอย่างนี้มาทุกภพทุกชาติ" นี่เทปท่านยังมีนะครับ เพราะท่านบอกว่าบารมีท่านเต็มมานับภพนับชาติไม่ถ้วนแล้ว แต่ท่านไม่เข้า และบุคคลที่ยังสามารถยืนยันเรื่องนี้ได้คือคุณยายอาจารย์ตรีธา อยู่ที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ ปัจจุบันท่านอายุ 80 กว่าแล้วครับ ท่านเป็นบุคคลที่สำเร็จวิชชาธรรมกาย และเป็นหัวหน้าเวรนำปฏิบัติธรรมในสมัยหลวงปู่ยังอยู่ครับ

12. greatmans

greatmans เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    อืม ก็แล้วแต่ความคิดเห็นแต่ละครูบาอาจารย์แต่ละสายครับ ส่วนผมปฏิบัติสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ได้สนทนากับผู้รู้หลายๆๆท่านยังยืนยันว่าท่านเข้านิพพานแล้วครับ ขึ้นอยู่กับวิจารณณาณไม่บังคับ ปฏิบัติเองเห็นเอง

13. GUSS

GUSS เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โมทนาครับ คุณwisdomโชคดีนะครับได้พบครูบาอาจารย์ที่ดีได้บำเพ็ญกุศลแต่อายุยังน้อย สิ่งที่หวังคงอีกไม่ไกลแล้วครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

14. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

"

15. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดีจังที่ได้รู้จักเว็บไซด์นี้... ยิ่งเข้ามาในกระทู้นี้แล้ว อ่านแล้วก็เกิดปิติ ขอร่วมอนุโมทนากับทุกๆ ท่านค่ะ

16. สักขี

สักขี เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

[​IMG]โมทนาครับ ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ สำคัญมากคือตอนนี้รออ่านตอนจบอยู่นะครับ นานจัง
    (ping-love (ping-love (ping-love ​

17. สีทันดร

สีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

[​IMG]โมทนาครับ ผมจำได้ว่าผู้ที่จะได้รับพยากรณ์ต้องเป็นพระโพธิสัตว์บารมีเต็ม แล้วในชาตินั้นต้องทรงธรรมสโมธาณแปดด้วยครับ ท่านใดพอทราบเกี่ยวกับธรรมสโมธานแปดบ้างครับ ช่วยลงให้อ่านที่ขอบคุณมากครับ จะลองฝึกทรงล่วงหน้าก่อนครับ
    ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ^-^ ​

18. ARTE

ARTE เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

ผมก็หวังเหมือนกันนะครับ ที่จะได้พบพระพุทธเจ้าในสมัยใดสมัยหนึ่ง พยายามปฏิบัติตามสัจจะที่ตั้งไว้อยู่ครับ เจริญทานศีลภาวนาทำงานด้านสาธารณประโยชน์อย่างสม่ำเสมอแล้วก็อธิษฐาน การรวมกันเป็นหมู่ของผู้มีความปรารถเดียวกันก็ดีครับ จะได้ช่วยกันแนะนำกันตักเตือนกันและก็ติดตามกันเวลาพลัดหลงหรือพลั้งพลาดจากความดี โมทนากับเจ้าของความคิดอีกครั้งครับ สาธุ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

19. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ผู้ปราถนาพุทธภูมิทุกท่านครับเร่งความเพรียรให้มากๆ นั่งสมาธิมาก แผ่เมตตามากๆแล้วไปรับพยากรณ์ด้วยกันครับและพิจารณาบารมี 10 ประการด้วยว่าตนยังอ่อนข้อไหนก็ทำให้ดีขึ้น

20. สหธรรมิก

สหธรรมิก เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2007
    โมทนาครับ

โมทนาครับ สู้ๆครับ ขอเป็นกำลังใจให้เข้มแข็งฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆนานาได้ตลอดรอดฝั่งครับ สาธุ
    (good) (good) (good) ​