ชาตินี้ตามมาเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำจนได้

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย สุภาพรกิ่งนอก, 18 มีนาคม 2010.

1. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    ตามที่ได้สัญญาไว้ค่ะ ที่ว่าจะเล่าให้ฟังถึงความเป็นมาของการได้ถวายตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำหลังจากที่ท่านได้มรณะภาพไปแล้ว<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p><o:p> </o:p>
    หลังจากที่ฟื้นจากตายแล้ว ดิฉันก็มีจิตฝักใฝ่ในการทำความดีมากขึ้น ได้ชักชวนพ่อแม่และผู้ใกล้ชิด ให้ทำความดีด้วย หากพบว่าใครที่พอจะมีบุญเก่ามาบ้างก็จะเล่าเรื่องตายแล้วฟื้นให้เขาฟัง เพื่อปรารถนาจะให้เขาได้เร่งปฏิบัติสร้างความดี แต่บางทีดิฉันก็ต้องระวังค่ะจำเป็นต้องเลือกคน เพราะประเดี๋ยวเขาจะหาว่าเพี้ยน<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    การปฏิบัติความดีของดิฉันที่ผ่านมาก็ยังไม่ถูกต้องสักเท่าไร จิตยังหลง เผลอ กับกิเลสทางโลก มากบ้างน้อยบ้าง สลับกันไปมา<o:p></o:p>
    ชื่อของหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้น ผุดขึ้นในจิตดิฉัน เมื่อประมาณ 30 ปี ที่แล้ว แต่เพราะยังกิเลสหนาอยู่มาก ก็ไม่ได้ขวนขวยหาความรู้ทางปริยัติธรรม แต่จิตก็ยัง อยากรู้ว่าท่านเป็นใคร ทำไมชื่อท่านจึงมาติดอยู่ในจิตได้<o:p></o:p>
    นึกย้อนกลับไปเมื่ออายุ 9 ขวบ มีอยู่วันหนึ่งไปนั่งอยู่ด้านหลังห้องครูใหญ่ ไม่ได้เข้าห้องเรียนนั่งสงบอยู่อย่างนั้นค่ะ แต่ไม่รู้ว่านั่นแหละ จิตทำสมาธิล่ะ จิตเริ่มปะติดปะต่อตั้งแต่ตอนนั้นแล้วค่ะ<o:p></o:p>
    อยู่มาวันหนึ่งเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ได้เข้าไปจัดหนังสือในห้องทำงานของนาย เห็นปกหนังสือเล่มหนึ่งยื่นออกมา ก็เลยหยิบมาดู หน้าปกเขียนว่า หลวงพ่อปาน ก็อ่านได้หน่อยหนึ่ง วางไม่ลงค่ะ จิตบอกว่าต้องอ่านต่อให้จบ ก็เลยขออนุญาตนายเอาไปอ่านต่อ นายก็แสนจะใจบุญ บอกว่า ยกให้เอาไปอ่านเลย <o:p></o:p>
    ดิฉันใช้เวลาอ่านไม่ถึง 2 ชั่วโมง ก็จบ และอ่านอีกหลายเที่ยว ทุกคำพูดที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำเขียน โดนใจเป็นที่สุด ทุกครั้งที่อ่านและคิดถึงหลวงพ่อก็เกิดปิติค่ะ จิตบอกว่า “หลวงพ่อฤาษีลิงดำนี่เอง ที่เราค้นหามาตั้งนาน เพิ่งพบวันนี้นี่เอง” นี่เองค่ะเป็นจุดเริ่มต้นให้ดิฉันปฏิบัติเข้าถึงความดีได้ถูกต้องขึ้นมาอีก<o:p></o:p>
    ดิฉันก็ตั้งจิตว่า อยากทราบว่าการทำความดีที่ถูกต้องนั้นทำอย่างไร และปรารถนาเหลือเกินที่จะได้ยินเสียงของหลวงพ่อ น้ำเสียงท่านจะเป็นอย่างไรหนอ ไม่นานนักก็ไปได้หนังสือธรรมะเกี่ยวกับการปฏิบัติความดีให้ถึงแก่นมาอ่าน ก็เริ่มปฏิบัติตั้งแต่นั้นมาค่ะ และต่อมาก็ได้ยินเสียงธรรมะของหลวงพ่อค่ะ ขอบอกว่าเกิดปิติเป็นที่สุด จิตบอกย้ำว่า “ใช่แล้วเสียงนี้คุ้นมากเลย เหมือนเคยได้ยินเสียงนี้มานานแสนนานแล้ว” สงสัยว่าชาติที่แล้วดิฉันจะยังปฏิบัติไม่ถึงแก่น จึงยังต้องมาตามหาท่านในชาตินี้ และก็ไม่ได้พบท่านในขณะที่ท่านยังมีชีวิตหรอกค่ะ<o:p></o:p>
    ตั้งแต่นั้นมาดิฉันก็ปฏิบัติความดีให้เข้มข้น จริงจัง ยึดบารมี 10 ทัศ ปฏิบัติจนถึงวินาทีนี้ค่ะ บางทีเผลอก็มีค่ะ แต่ว่าปฏิบัติได้มากกว่าไม่ได้ค่ะ สามีเองจากที่ไม่ค่อยศรัทธาก็เริ่มปฏิบัติด้วย หน้าที่การงานเขาก็ดีขึ้นตามลำดับค่ะ<o:p></o:p>
    พอทราบจากอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยฯ ซึ่งมีนามแฝงว่า “Panpajan” ว่ามีสำนักปฏิบัติธรรมฯ สายหลวงพ่อฯ ที่โคราชด้วย อยู่ที่ตรอกจันทร์ ทุกๆ เดือนท่านพระครูปลัดเจ้าอาวาสวัดท่าซุงมาโปรดโยมที่โคราช ดิฉันก็ตั้งใจจะไปค่ะ<o:p></o:p>
    เมื่อนัดกันกับอาจารย์ที่ปั้มน้ำมันบางจากเย็นวันศุกร์แล้ว ไปรออาจารย์ตั้งแต่ 6 โมงถึงเกือบทุ่ม อาจารย์ก็ยังมาไมถึง พายูก็ตั้งเค้า ดิฉันก็ตั้งจิตอธิษฐานว่า “หากว่าชาติที่แล้วเป็นลูกศิษย์ท่านมาก่อนก็ขอให้อย่ามีพายุจะเดินไปลำบาก และขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีเถิด” เย็นนั้น ฝนที่ตั้งเค้าก็ไม่ตกเป็นแต่ลมพัดเย็นสบาย อาจารย์ฯ ขับรถมาถึงเกือบทุ่ม บอกเพิ่งสอนเสร็จ ตอนนี้ให้รีบขับรถตามมาเลยเพราะ พิธีเริ่มทุ่มตรง ท่านก็ขับรถนำหน้าพาไปที่สถานปฏิบัติธรรมฯ ดิฉันก็ขับตาม ก็พาไปส่งที่หน้าสำนักปฏิบัติธรรมฯ แต่อาจารย์ไม่ได้เข้าไปด้วยน๊ะ บอกว่า ครูพาหนูมาส่ง แต่วันนี้ไม่เข้าไปด้วยน๊ะ บอกอีกว่า เห็นเขาทำอะไรก็ให้ทำตาม ดิฉันไม่รอช้าจอดรถแล้วก็รีบเดินเข้าไปเลยค่ะ ก็มีครูเดินมาหา พอจะถาม ดิฉันก็บอกว่า หนูยังไม่เคยมาค่ะ แล้วก็เข้าไปกราบพระประธาน จิตตอนนั้นสงบมากค่ะ ครูก็ให้หยิบจานดอกไม้ที่เตรียมไว้เพื่อบูชาครูค่ะ<o:p></o:p>
    ดิฉันรับจานดอกไม้มาก็น้อมจิตอธิษฐานว่า ชาตินี้ลูกได้ดั้นด้นมาจนพบหลวงพ่อฯ ณ ที่นี้แล้ว หากชาติที่แล้วลูกได้เคยเป็นศิษย์ฯ มาก่อนและอาจปฏิบัติเผลอไปบ้างไม่มากก็น้อยก็ขอให้หลวงพ่อฯ ได้โปรดอภัย และเมตตารับลูกเป็นศิษย์ในชาตินี้ด้วยเถิด ลูกขอถวายตัวเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถึงแม้ไม่มีบุญเคยเห็นหลวงพ่อฯ ในขณะที่ยังมีชีวิต ก็ขอน้อมจิตถวายตัวจนกว่าชีวิตจะหาไม่เจ้าค่ะ <o:p></o:p>
    เมื่อฝึกมโนมยิทธิครั้งแรกแล้ว ก็กลับมาบ้าน คืนนั้นก็เกิดนิมิตเป็นอัศจรรย์ที่สุดในชีวิต หลวงพ่อมายืนอยู่ที่หัว องค์ท่านใหญ่มากค่ะ ดิฉันต้องแหงนหน้าจนคอตั้งบ่า มองดูท่าน เห็นท่านครองชุดจีวร มองมาที่ดิฉัน สายตาหลวงพ่อเมตตามากค่ะ มีพรมผืนใหญ่สี่เหลี่ยมจัตุรัสกางอยู่ระดับเดียวกับหน้าผากท่าน กว้างเท่าแผ่นฟ้าสุดลูกหูลูกตา กางอยู่เช่นนั้น สีแดงเข้ม มีอักขระเป็นเหมือนยันต์ ดิฉันก็ยังโง่ ไม่รู้ว่านั่น คือ ยันต์เกราะเพชร <o:p></o:p>
    จิตบอกว่า “ท่านรับดิฉันเป็นลูกศิษย์แล้วค่ะ” จิตบอกต่อว่า โอ้เราหนอโง่มาเสียนาน เกือบพลาดไปอีกชาติแล้วไหมล่ะ<o:p></o:p>
    พอมาเล่านิมิตให้อาจารย์ที่แนะนำฟัง ท่านก็บอกว่านั่นแหละยันต์เกราะเพชรล่ะ ก็เลยถึงบางอ้อ รีบไปค้นอ่านเลยค่ะ อย่าหาว่าโม้นะคะ หมากัดที่เลี้ยงไว้กัดไม่เคยเข้าเลยค่ะ (บางทีไปแหย่เขาแล้วเขาโกรธก็งับจริง) แต่ก็ไม่กล้าบอกสามี เดี๋ยวเขาจะว่าบังอาจเล่นของค่ะ รู้อยู่คนเดียว เพิ่งบอกท่านทั้งหลายวันนี้แหละค่ะ ...วันหน้าถ้ามีโอกาสอีก ก็จะเล่าให้ฟัง เรื่อง สุนัขเทวดาค่ะ ** ดิฉันจะสวดคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าเสมอค่ะ หลังจากนั้น ก็อันเชิญหลวงพ่อปานฯ มาสถิตที่ฐานกลางใจ และอัญเชิญหลวงพ่อฤาษีฯ มาสถิตที่ฐานกลางลำตัว ...แล้วจึงตั้งนะโม 3 จบ ต่อด้วยคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า 9 จบ (วิธีสวดก็มีเทคนิคค่ะ ถ้ามีโอกาสวันหน้าจะเขียนให้อ่านค่ะ) .....แล้วตามด้วย อัญเชิญยันต์เกราะเพชรมาคลุมกายและรถยนต์ที่ใช้อยู่ แล้วว่าอิติปิโส 3 จบ กลั้นหายใจแล้วกลืนน้ำลาย 3 ครั้งติดต่อกันค่ะ แต่ในเบื้องต้นท่านต้องมีศีล 5 ค่ะ แล้วก็ต้องทรงให้ได้เช่นนั้นตลอดเวลานะคะ.....ที่ได้มาทั้งหมดนี้ก็จากบรรดาลูกศิษย์ทั้งหลายของหลวงพ่อฤาษีฯ ที่มาโพสไว้ในเว็ปพลังจิตนี่แหละค่ะ..ดิฉันก็เลยนำมาปฏิบัติค่ะ ท่านทั้งหลายจะลองนำไปใช้ก็ได้นะคะ ชีวิตมีแต่ดีกับดีค่ะ.....**<o:p></o:p>
    ขอเล่าต่อค่ะ ตลอดเวลาที่เห็นหลวงพ่อฯ ในนิมิตนั้น จิตมีพลังอย่างมากจนถึงวินาทีนี้ ตอนนั้นเกิดปิติตลอดเวลาค่ะ รู้สึกตัวตื่นขึ้นมานิมิตนั้นก็ยังคงอยู่ถึงทุกวินาทีนี้ค่ะ คอยเป็นเหมือนน้ำทิพย์ชโลมใจให้เราอย่าเผลอ ให้ตั้งใจตั้งหน้าตั้งตาเร่งสร้างบุญให้ได้ทุกขณะจิตค่ะ ตอนเช้าดิฉันรีบเตรียมตัวไปอีก เพราะที่สถานปฏิบัติธรรมฯ จะมีพิธีบวงสรวงเทวดาทำบุญครบรอบ 2 ปี ก่อตั้งสถานปฏิบัติธรรมวัดท่าซุง สาขาตรอกจันทร์ โคราช ก็เลยเล่าให้ครูที่สอนฝึกฟังค่ะ<o:p></o:p>
    ถึงวินาทีนี้ ดิฉันก็ยังคงมั่นคงในการปฏิบัติให้ถึงความดีให้ได้มากที่สุดเพราะความตายมีอยู่ทุกขณะ ขอบอกก่อนว่าดิฉันก็ไม่ได้เป็นผู้ที่ดีพร้อมร้อยเปอร์เซ็นต์ มีกิเลสหนาพอสมควรค่ะ แต่ก็พยายามลอกมันออกไปจากจิตทีละเล็กทีละน้อยค่ะ<o:p></o:p>
    ขอจบไว้เท่านี้ก่อนนะคะ โอกาสหน้าจะมาเล่าให้ฟังอีก เป็นเรื่องของสุนัขเทวดาที่ได้มาเลี้ยงเอาไว้ค่ะ <o:p></o:p>
    <o:p></o:p>

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

จำภาพนั้นไว้ให้มากๆนะครับ ภาพที่อยู่ในความทรงจำ เป็นสังฆานุสติ ด้วย

3. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

4. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ฝึกอยากเห็นนรก เห็นสวรรค์กับเขาบ้าง

5. สุภาพรกิ่งนอก

อย่าไปให้จิตเกิดความอยากค่ะ เพราะจะเป็นนิวรณ์ ซึ่งก็คือกิเลส
    ฝึกจิตดีแล้ว ทุกอย่างมาเองค่ะ

6. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้คะ
    แล้วอย่าลืมเล่าต่อนะคะ..รออ่านอยู่คะ