ชำระหนี้สงฆ์ล่วงหน้าป้องกันการตกนรก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 3 ธันวาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

พระราชพรหมยานมหาเถระ (หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง)
    <O:pรวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน จากหนังสือ ธรรมที่นำสู่ความทุกข์ (เล่ม4)

เรื่องแผลจากการกินของสงฆ์
    <O:p</O:p
    ในอดีตหลวงท่านเคยอนุญาตไว้กับพี่นนทาความว่า อนุญาตให้คนที่มาอาศัยวัดอยู่ แล้วช่วยทำงานวัด มาเบิกนมข้น กาแฟตึกริมน้ำ(ที่พักของหลวงพ่อ) ผมรู้และรับทราบจากหลวงพ่อโดยตรงว่า หลวงพ่อผู้ไม่ประมาณ ท่านจึงชำระหนี้สงฆ์ไว้ล่วงหน้าก่อนทุกๆปี ด้วยเงินจำนวนหนึ่งเพื่อป้องกันคนที่มาวัดตกนรก เพราะเที่ยวไปเก็บของวัดไป จะโดยเจตนาหรือไม่เจตนาก็ดี ล้วนแต่มีโทษทั้งสิ้น เช่น เก็บดอกไม้, ผลไม้ ที่มีอยู่ในวัด เป็นต้น ท่านทำตามอาจารย์ของท่าน คือหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ( ในประวัติหลวงพ่อปาน วัดบางนมโคก็มี กรุณาหามาอ่านได้) แต่ในปัจจุบันหลวงพ่อท่านไม่อยู่แล้ว เป็นอดีตธรรมไปแล้ว แต่ในปัจจุบันไม่มีใครทราบว่า เจ้าอาวาสองค์ใหม่พระครูปลัดอนันต์ ท่านปฏิบัติตามหลวงพ่อหรือเปล่า จึงไม่ควรจะเสี่ยงกับนรก ครั้งหนึ่งหน้ามะม่วง มะม่วงของวัดออกลูกเต็มต้น หลวงพี่องค์หนี่งท่านขยันนำลูกน้องของท่านมาสอย เอามาเป็นประโยชน์ด้วยความปรารถนาดี แล้วท่านก็นำมาแจกคนในวัดรวมทั้งผมด้วย ผมก็ต้องรับความปรารถนาดีของท่านแต่ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องการกินของสงฆ์ ซึ่งกินแล้วเป็นแผลที่ที่ใจ หากปล่อยไว้นานจะรักษายาก จึงนำเงินไปชำระหนี้สงฆ์เสีย แผลที่ใจก็หายได้สนิท คนโง่มองไม่เห็นเพระความโลภบังตา (ตาปัญญา) ยิ่งมานะสูง คิดว่าตนเองแน่ แผลที่ใจก็เป็นเรื้อรังรักษาได้ยาก
    วิธีชำระหนี้สงฆ์ ผมจำมาจากเพื่อนผู้ร่วมปฏิบัติธรรมมากับผมว่า 20 ปีแล้ว ท่านทำดังนี้คือ ว่างๆ ท่านก็นำเงินไปใส่ตู้ชำระหนี้สงฆ์ของวัดแล้วอธิฐานว่าข้าพเจ้าชำระหนี้สงฆ์ไว้ล่วงหน้าจนกว่าจะถึงพระนิพพาน เพราะความตายไม่มีนิมิตเครื่องหมาย แต่ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง ซึ่งนับว่าเป็นอุบายที่ดี ใครเห็นด้วยก็นำไปใช้ท่านไม่หวง การชำระหนึ้สงฆ์จึงเป็นการรักษาแผลที่ใจได้อย่างดี

พระราชพรหมยานมหาเถระ (หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง)
    <O:pรวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ. สมศักดิ์ สืบสงวน จากหนังสือ ธรรมที่นำสู่ความทุกข์ (เล่ม4)
    หน้าที่99-100

ตามอ่านต่อได้ที่ คลิ๊กลิ๊งค์
    ทำไมต้องชำระหนี้สงฆ์ โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

วัดท่าขนุนมีโครงการสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ ๓๐ องค์

http://palungjit.org/showthread.php?t=158393

ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" ก้บวัดธรรมญาณ

http://palungjit.org/showthread.php?t=119095

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2008
  2. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ทำแล้วจ้า ไปทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ 30 องค์ วัดท่าขนุนแล้วจ้า พอตกกลางคืน เทวดาประจำตัวมาบอกว่าขอบคุณได้รับบุญที่อุทิศให้แล้ว

3. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ขอบคุณสำหรับธรรมะนะคะความรู้ใหม่นะเนี๊ยะบางทีอาจจะเผลอหยิบอะไรของวัดติดมือออกมาบ้างก็ไม่รู้

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณครับ คุณบูร ฯ ... ทำเอาไว้ไม่เสียหาย ^^

.

5. ธัมมานุสรณ์

ธัมมานุสรณ์ Active Member

29 มิถุนายน 2008
    ขอโมทนาบุญด้วยครับ

อานิสงฆ์สร้างพระ ... ไม่ใช่น้อยเลยนะครับ

6. ก้านบัว

ก้านบัว เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญในการให้ธรรมทานในครั้งนี้ด้วยค่ะ
    เพิ่งทราบเหมือนกันว่าชำระหนี้สงฆ์ล่วงหน้าได้...โมทนา ...สาธุค่ะ

7. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ แล้วจะร่วมชำระหนี้สงฆ์ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ

8. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ อนุโมทนากับบทความดีครับ สาธุ เมื่อวานไปชำระหนี้สงฆ์ที่วัดสะแกมาครับ จำนวน 100 บาท

9. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ^ ^
    เดี๋ยววันที่ 13-14 ธ.ค. นี้ ก็ไปชำระหนี้สงฆ์อีกทีครับ

10. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณค่ะ สำหรับบทความดี ๆ

ไปบวชถือศีลที่วัด ไปอยู่ซะหลายวัน ใช้น้ำ ใช้ไฟ ข้าวปลาอาหารอีก แต่มีกล่องให้ชำระหนี้สงฆ์ด้วยค่ะ เลยค่อยสบายใจหน่อย

คราวหน้าไปวัดไหน ถึงจะไม่มีกล่องที่เขียนไว้ว่าชำระหนี้สงฆ์ แต่เราอธิษฐานว่าชำระหนี้สงฆ์คงได้นะคะ :)

11. jupiter1971

jupiter1971 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ...

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่คิดดีทำดีครับผม

12. yawamon

yawamon เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณสำหรับข้อความดี ๆ และท่านที่นำข้อความไปให้อ่าน

แล้วจะนำไปปฏิบัติก่อนที่จะตกนรกซะก่อน เพราะด้วยความไม่รู้เคยไปเก็บเมล็ดดอกไม้ของวัดที่เค้าทิ้งแล้วไปปลูกที่บ้านนึกว่าไม่เป็นไร ตอนนี้รู้แล้วและจะไม่ทำอีกแล้วค่ะ

13. คุณจ๋า

คุณจ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2008
    ปกติเวลาไปวัดก้อจะทำบุญเงินใส่ตู้ค่าน้ำ-ค่าไฟ ไม่ก้อกระเบื้อง ระฆัง ปูน โลงศพ อยู่เนืองๆ แบบนี้ ใช่การชำระหนี้สงฆ์ล่วงหน้ารึป่าวคะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2008
  14. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ท่านครับ

15. แมงปอแก้ว

แมงปอแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    โมทนาด้วยครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆๆ

ทำแล้วค่ะๆๆๆ

<!-- / message -->

16. แมงปอแก้ว

แมงปอแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    โมทนาด้วยครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆๆ

ทำแล้วค่ะๆๆๆ

17. SOMDEJ

SOMDEJ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา
    ขอเพียงจิตไม่เจตนา หนักก็เป็นเบา เบาก็จะหาย ทุกอย่างไป
    เป็นบทเตือนใจที่ดีบทหนึ่งจ้ะ

18. ทรัพย์พระฤาษี

ทรัพย์พระฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    โมทนาด้วยครับ

<TABLE class=webtitle2 height=76 width="53%" align=center border=0><TBODY><TR><TD height=10>พระนิพพาน ไม่ใช่ภาษาพูด

</TD></TR><TR><TD height=10>ไม่ใช่ภาษาเขียน แต่เป็นภาษาปฏิบัติ

</TD></TR><TR><TD height=10>( คำสอนของ พระองค์ที่ 10 )

</TD></TR></TBODY></TABLE>

[​IMG][​IMG][​IMG]ผมมีบทความดีๆเกี่ยวกับในหลวง อยากให้ลองอ่านกันครับ[​IMG][​IMG][​IMG]
    คลิกนี้
    http://palungjit.org//showthread.php?t=150879

19. ป้องเกียรติ

ป้องเกียรติ Active Member

หวัดดีครับท่าน ขอบคุณมากๆที่ช่วยชี้แนะครับ

20. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ