ชี้ทางคนที่จะเรียนวิชาอาคม

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย กาฝากรัก, 26 ตุลาคม 2012.

1. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอจงโชคดี
    แล้วจะกระจ่างกับตื้นลึกหนาบาง
    เออลืมบอกบางวิชาเรียนแล้วทำกินไม่ขึ้นนะ
    แค่มีกินไปวันๆจะเรียนอะไรถามครูก่อน
    ระวังหน่อย

2. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    เวลาผมใช้ ผมก็ทำตามๆที่คนเขาพูดกัน ใช้สมาธิบาง เพ่งบาง แบบคาบลมบ้าง ถามว่าผมเคยใช้สำเร็จไหม. บอกได้เลยว่า ไม่รู้ แต่คิดว่าไม่ได้ผล ที่พอจะนึกได้ ก็มีตอนปวดหัว แล้วพ่อผมให้ไปนวดให้ ผมก็นึกในใจว่า ผมกำลังจะทำหน้าที่เป็นลูกกตัญญู ขอคุณพระรัตนตรัย บารมีบิดามารดาเทพเทวาครูอาจารย์ ช่วยให้ผมหายปวดหัวชั่วคราวด้วยเถอะ ผมก็ภาวนา นะโม(หายใจเข้า) พุทธายะ(หายใจออก) (เห็นเขาว่าบทนี้ปวดหัวท่องแล้วหาย) ภาวนาระหว่างนวดให้พ่อไปเรื่อยๆ ก็จับลมหายใจ รู้สึกสงบเพียงเล็กน้อย เพียงครู่เดียว อาการปวดหัวหายไปเลย ผมก็ ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร ไม่อยากเพ้อฝันว่าได้ผลหรือเปล่า ก็เฉยๆ ไป จนนวดเสร็จ ก็ไปนอน ก็พยายามรอดูอาการ ก็ไม่ปวดหัวอีกหลับสบายเลย

แล้ว วันนี้ ผมกินหมูกะทะ ที่บ้านเพื่อน ระหว่างคีบ นิ้วผมจิ้มโดน ขอบกะทะ ร้อนเลย สะดุ้งเลย มาดูนิ้วตัวเอง มีแผลทันที แสบร้อนเจ็บมาก ผมก็เหมือนเดิม ขอบารมีพระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ บิดามารดา แล้วภาวนาคาถา แก้เจ็บปวดได้มากจากเว็บนี้ละ ผมอธิฐาน ขอให้ใช้ มนต์คาถาสำเร็จผล แล้วผมเป่าไปที่นิ้ว เพียงแปบเดียว อาการเจ็บหายไป เหมือนไม่โดนอะไรมีเพียงบาดแผล

จนปัจจุบันผ่านไป 3-4ชั่วโมงแล้ว ก็ยังไม่เจ็บ ทั้งๆที่แผลผุผอง จากความร้อน แรกๆจะเจ็บและแสบมาก. นานไปเอานิ้วกดแรงจะเจ็บๆหน่อย แต่นี้ผมกดแรงๆ เจ็บนิดเดียว แบบแทบไม่รู้สึก

ก็อยากมาแชร์ประสบการณ์เฉยๆครับ

ผมไม่รู้หรอก ว่าเกิดเพราะอะไร คาถา กำลังใจ หรือ เพราะอะไร ก็แค่อยากเล่านะครับ เพราะผมไม่เก่งทั้งวิทยาศาสตร์ หรือ คุณไสยอะไรทั้งนั้น

ที่เล่า แค่สำหรับผมคือเรื่องที่ชวนคิด เลยมาแชร์ ครับ ไม่สนับสนุนให้เชื่ออย่างงมงาย หรือเพราะตามเขา นะครับ ทุกท่านมีปัญญา ลองพิจารณาเอาครับ

3. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่าน ได้คิดเลยครับ

ส่วนตัวผมที่เคยมีประการณ์มา ในเวลาที่พยายามให้ได้อย่างนั้นอย่างนี้ก็จะไม่เห็นผล แต่
    -บางครั้งกระดาษเปล่าๆยังทำให้บาดมือได้
    -บางครั้งโดนกาน้ำร้อนลวกทั้งตัวยังไม่รู้สึกอะไรเลย
    -บางครั้งโดนดักยิงในระยะใกล้ เห็นประกายไฟจนแสบตา พวกกดมา6นัดจ่อๆ ยังไม่โดนผมเลย

สุดท้ายก็ยังไม่รู้ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆผมเชื่อว่า แสงมีเงา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  4. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ใช่ครับ เรื่องอย่างนี้ ต้องรู้ได้ด้วยตัวเองครับ ผมยังไม่กล้าคิดฝันอะไร ไม่เ้พียงแต่คนอื่นว่าเราบ้า เรายังไม่แน่ใจเลยว่าเราบ้าหรือไม่ หากทำดี คิดดีซะอย่าง เรื่องแบบนี้ก็ไม่ไกลตัวเลยครับ

อนุโมทนาครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์

เหมือนผมเลย เวลาเราตั้งใจจะใช้ ก็จะไม่ได้ผล เป็นยังงี้ทุกทีเลยผมอ่ะครับ แต่เมื่อเกิดผล เราก็จะรู้ได้ด้วยตัวเราเองเท่านั้นครับ อิอิ

5. wondam

wondam เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยแทน เจ้าของกระทู้..เนอะๆๆ

6. แต๋น

แต๋น สมาชิก

26 พฤษภาคม 2009
    คุณ กัลยาโณ เราสงสารและเหนื่อยแทนเธอมากกว่า
    เจ้าของกระทู้ ไม่เห็นตาร้อนเดือดแทนใคร เลย

7. Jindamunee

ผมก็ว่ามันยืดยาวพึลึกนะ

8. wondam

wondam เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆ ไม่ได่ว่าอะไรใครนะคร้าบ ขอบคุณที่เอามาเผยเเพร่แลกเปลี่ยนความรู้กัน ไม่ได้ตาร้อนอะไร จริงๆ ฮ่าๆๆ...ขอมอบความปราถนาดีให้กะทุกคนคร้าบบบ

9. Jindamunee

พื้นของสมาธิคือศีล ยึดถือให้มั่นและจงภูมิใจ นอกนั้นอฐิษฐานเอาได้ถ้าสงสัยอะไร เราก็จะได้ที่เขาเรียกว่าปัญญา จากนั้นวิวัฒนาการในศีล สมาธิ ปัญญาก็จะเข้าสู่อีกระดับ รวมถึงวิชาที่เรารู้อยู่ ถือศีลให้มั่นแล้วผลจะคุ้มค่า

10. เทพคาถา

เทพคาถา เป็นที่รู้จักกันดี

ูถูกต้องเป็นอย่างยิ่ง
    แต่อันที่จริงแล้ว น่าจะเป็น พื้นฐานของการปฏิบัติธรรมะ มากว่า ดังใน พระไตร์ปิฏก ที่ว่า ฟืนเปียกน้ำ ย่อมจุดไฟไม่ติด ผู้ต้องการบรรลุธรรมชั้นสูง จึง ควร ถือศีลบริสุท ไว้ก่อน จึงค่อยเรียนค่อยปฏิบัติธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2012
  11. เทพคาถา

เรื่องคาถา ว่าต้องถือศีล สมาธิ เรื่องจริง ใครๆต่างเข้าใจผิด การฝึก...

ของดีมีไว้แด่ คนตั้งใจจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2012
  12. กาฝากรัก

กาฝากรัก เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2011
    คาถาจะแสดงผลได้ขึ้นอยู่
    1สมาธิ
    2ครูบาอาจารย์บันดาล
    3เทพเทวดาบันดาล
    4ผีปีศาจดลบันดาล
    เป็นจิงตามที่ข้าพเจ้ากล่าวทุกประการ จิงแท้

13. aotobb

aotobb สมาชิกใหม่

เรียนพระเวท พระมนต์คาถาพวกวิชาไสยศาสตร์ต้องมีความชอบความเชื่อความศรัทธาก่อน เพราะเป็นวิชาเกี่ยวกับอำนาจจิต
    ซึ่งคนสมัยก่อนใช้เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจหรือที่พึ่งทางจิตใจเพราะขาดสิ่งอำนวยความสะดวกสบายหรือพวกวัตถุนิยมเหมือนปัจจุบัน
    สมัยก่อนสงครามเยอะ การคมนาคมลำบาก กลางคืนก็มืดสนิทในบ้านในเรือนก็อยู่กันมืดมัวน่ากลัว จีบสาวก็ไม่มีเงินมีทองไปทุ่มหรือมีรถมีลาไปรับไปส่ง
    เจ็บป่วยก็ลำบากเพราะโรงพยาบาลมีน้อย ก็ต้องอาศัยวิชาเหล่านี้หาเลี้ยงดำรงชีวิตตน เหมือนปัจจุบันที่เราเรียนหมอ เรียนวิศวะหาเลี้ยงดำรงชีวิต
    การร่ำเรียนมิใช่ของยากถ้าตั้งใจใฝ่ศึกษาอย่างแท้จริง คือมีเวลาที่จะเล่าเรียนวิชาเหล่านี้
    วิชาไสยสาตร์มันต้องเรียนให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ ตั้งแต่ขั้นหัดเรียนคัดขอมบาลีไทย เรียนบาลี
    หัดลบผงปถมัง ชักยันต์เป็นร้อยเป็นพันครั้งเพื่อฝึกสมาธิ เรียนมวลสารว่านยาต่างๆเพื่อใช้ในพิธีกรรม
    การเรียนไม่ยากดูจากนางทองประศรีสอนลูกหลานเรียนกันตั้งแต่ยังเด็กๆก็สำเร็จได้

การเรียนปัจจุบันที่ยากเพราะเรียนวิชาอย่างอื่นทำมาหากิน ใช้ชีวิตสะดวกสบายคิดว่าวิชาเหล่านี้ไม่มีความจำเป็น ไม่เชื่อ หลงวัตถุขาดการพัฒนาอบรมจิต
    พิธีกรรมบางอย่างขัดกับกฏหมายบ้านเมือง ถูกมองว่าบ้างมงายไร้สาระสมัยไหนแล้ว

อย่าดูแคลนเลยร่ำเรียนไว้เถิดได้ผลหรือไม่ ไม่สำคัญช่วยกันอนุรักษ์ไว้

14. su

su เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ได้ความรุ้มากเลย

15. เสือร้าย

เสือร้าย สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2012
    คุณกาฝากรักคับ ช่วยสอนคาถาให้ผมทีคับ

16. boy1

boy1 Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ถ้าให้ผมเลื่อกอาจารย์ผมขอเลือกคุณเทพคาถา
    คุณเทพคาถาคับ ผมได้เข้าชมรมติดตามผลงานคุณมานานหลายปีแล้ว
    ความคิดแนวทางการฝึกคาถาของคุณเลิศล้ำ ยิ่งนัก

17. ใหม่52

ใหม่52 สมาชิกใหม่

29 พฤษภาคม 2009
    ถ้าให้เราเลือกอาจารย์เราก็เลือกคุณเทพคาถาเพราะเค้าเป้นคนที่ไม่สักแต่เรียนแบบคนไรสมองมั่วไปวันๆ

18. แต๋น

แต๋น สมาชิก

ความต่างกันระหว่างความเชื่อกับความงมงาย
    เรียนคาถาห้ามทดสอบทดลอง ถือว่าเป็นการลบหลู่ครูอาจารย์ ถือเป็นการผิดครู ของจะเสือมได้ ความเชื่อแบบนี้ในทางศาสนาพุทธ ถือว่า ผิดถนัด เรียกอีกแบบว่า ความงมงาย ในทางศาสนาพุทธพระพุทธเจ้า ได้สั่งสอน10ประการโดยสรุปไว้ว่า อย่าพึ่งเชื่อสิ่งใดๆสุดใจ แม้แต่อาจารย์ หรือความเชื่อที่สืบสานกันมามากกว่า 3000 ปี ว่าถูกต้องแล้วดีแล้ว(ถูกต้องแล้วจริงหรือ.) ก็มิควรเชื่อ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าไม่ให้เชื่อผู้ใดเลย เพียงแต่บอกว่าให้ลงมือปฏิบัติจนรู้แจ้ง ประจัก แก่ตนเองแล้วจึงเชื่อ นี่แหละ ถือว่า เป็นความเชื่อของชาวพุทธที่จริงแท้ แบบที่ไม่งมงาย ถ้าเราสังเกตสักนิดติดตามโพสต่างที่ คุณเทพคาถา ได้บอกไว้ ล้วนแล้วแต่บอกตามหลักความเชื่อ10ประการของ ศาสนาพุทธทั้งสิ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2012
  19. แต๋น

แต๋น สมาชิก

เรามักจะพบเห็นความเชื่อตามแบบคุณกาฝากรัก ซะส่วนใหญ่ ที่ไหนๆก็มักจะเชื่อแบบคุณกาฝากรักทั้งสิ้น เราเชื่อว่าหลายๆคนต่างฝึกตาม นี้ แต่ก็ไม่ได้ดั่งใจสักคนทำไมเราไม่รองสิ่งที่แตกต่างจากเดิมบ้าง หละ เผื่อนี่อาจจะตอบโจทย์ของเราได้ก็เป็นได้

20. เทพคาถา

ขอบคุณมากๆๆๆๆคับ
    แต่สำหรับคนสมัยนี้ หาคนตั้งใจจริงยากเหลือเกิน ดีแต่อย่ากเก่งแต่ไม่ทุ่มเท ปล่อยให้วิชามันสูญพันธุ์ไปเลยจะดีกว่า
    แต่ถ้าท่านทั้ง3 ถ้าสนใจก็มาคุยปรึกษาแลกเปลี่ยนกันได้สนุกๆ รับรอง สิ่งที่ผมสร้างสมมามากกว่า
    30ปีคงให้ประโยชน์ท่าน คุ้มค่าอย่างแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2014