เรื่องเด่น ชื่อมีผลต่อชีวิตประมาณกี่เปอร์เซ็นต์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย นทีบุญ, 18 ธันวาคม 2016.

1. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โดยหลักแล้วชีวิตของเราจะดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับกรรมหรือการกระทำทั้งกรรมเก่าและกรรมใหม่ก็จริง แต่ก็อยากทราบว่าสำหรับการตั้งชื่อ โดยเฉพาะชื่อจริงนั้นมีผลต่อชีวิตประมาณกี่เปอร์เซ็นต์คะ เห็นปัจจุบันมีการเปลี่ยนชื่อเพื่อให้สอดคล้องกับหลักโหราศาสตร์เพื่อส่งเสริมดวงชะตา หรือใครที่เคยเปลี่ยนชื่อมาแล้วมีความเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างหรือเปล่า อยากทราบค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2016
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แล้วแต่ชื่อไปดูดบาทาใครแค่ไหน

3. นทีบุญ

1
    หมายถึง?!

4. โมทนาman

หมายถึงชื่อที่ไม่ควรเอามาตั้ง

5. นทีบุญ

1
    อ่อมีเพื่อนแถวบ้าน ชื่อจริงมันแบบสูงส่งมากมาตั้งแต่เกิด จนพระท่านบอกว่าไม่ใช่ชื่อของเขาอ่ะ มันไม่สมควร เหมือนบารมีไม่มี แล้วเอาชื่อสูงส่งมาตั้ง เลยต้องเปลี่ยนชื่อ

6. โมทนาman

นั่นแหละ
    พวกที่นับถือท่านนั้นเขาจะมาตื้บเอา

7. โมทนาman

แล้วก็พยายามอย่าให้มีตัวกาลกิณีตามวัน

8. นทีบุญ

1
    อ่า มันป่วยบ่อยมากเลย จนต้องเปลี่ยนชื่ออ่า แล้วหนูต้องเปลี่ยนไหม 555 ชื่อ นภาพร มีคนบอกว่าชื่อนี้ทำกินไรไม่รุ่งเลย

9. โมทนาman

เกิดวันอะไรง่ะ

10. นทีบุญ

1
    วันเสาร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2016
  11. โมทนาman

นัชชา
    นลิน
    ชลธิชา
    ลองให้แม่เลือกดูแล้วกัน

12. นทีบุญ

1
    ขอบคุณค่ะ

13. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ผมก็ไม่ใช่หมอดูนะครับ แต่ตามความเข้าใจส่วนตัวนี้ ชื่อนั้นมีผลต่อความรู้สึกนึกคิด
    แค่เรียกชื่อหรือนึกถึงชื่อนั้นๆ ความรู้สึกนึกคิดของคนๆนั้น ก็จะปรุงไปถึงความหมายที่เขาเหล่านั้นเข้าใจ

A ชื่อคุณ กามตัณหา
    B ชื่อคุณ สำรวม
    ชื่อของส่วน B นี้ฟังดูแล้วรู้สึกดีกว่าเยอะครับ

แค่เรียกชื่อเฉยๆนี้ ก็มีผลแน่ๆครับ เพราะแค่เรียกชื่อนี้หละครับ ปรุงไปต่างๆนาๆภายในใจได้เลย
    คนที่จะไม่ปรุงอะไรๆไปตามชื่อต่างๆ ก็มีแต่พระอรหันต์เท่านั้นหละครับ

ทีนี้เราจะรู้ได้อย่างไรว่าชื่อมีผลแบบคิดเป็นเปอร์เซ็น กี่เปอร์เซ็น
    การจะตอบเป็นตัวเลขนั้นก็เป็นเรื่องที่ยาก เพราะอยู่ที่ความรู้สึกนึดคิดของทุกคนว่าเรียกไปแล้ว
    รู้สึกนึกคิด นะขณะแรก ว่าเป็นอย่างไร ชื่อไหนที่คนเรียกแล้วรู้สึก เมตตา เกิดขึ้นมาในจิตใจ
    ชื่อนั้นก็คงจะเป็นชื่อที่ดีครับ เพราะเมื่อมีคนส่งความรู้สึกนึกคิดที่เป็นเมตตากับเรามากๆ
    ก็จะเป็นเหมือนแนวคิด ที่ว่ายิ่งคิดบวกยิ่งมีพลังงานดีๆให้เข้ามานั้นหละครับ

อันนี้ตอบแบบตามความเข้าใจคนธรรมดานะครับ ไม่ใช่หมอดูฮ่าๆๆ ^_^

;aa13

14. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006

15. โมทนาman

แต่คุณพองสนั่นก็พูดถูกนะยาย
    น้องเขาไม่สับสนหรอก
    น้องเขาเป็นหมอดู อิอิ

16. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติไม่มาแถวห้องนี้หรอกคับวันนี้คงหลงทางมา 55 เห็นกระทู้นี้พอตอบได้
    1.อาผมมีชื่อว่า ทศพล แปลว่าผู้มีพละสิบเป็นคนรักพวกพ้องมีความเป็นผู้นำเป็นหน.ห้องเป็นประธานนักเรียนประจำจังหวัดแต่อายุสั้นครับลองปืนแล้วโดยตัวเองว่ากันว่าส่วนหนึ่งเพราะชื่อเป็นชื่อเทียบพระพุทธเจ้าบารมีไม่ถึงครับ
    2.เพื่อนของเพื่อนสนิทเป็นผู้หญิงไปเปลี่ยนชื่อที่คุณหญิงคนหนึ่งภรรยานายพลฯปกติแกอยู่เมืองไทยครึ่งปีไปอยู่อินเดียครึ่งปีปกติแกไม่ค่อยทำให้ใครถ้าไม่มีคนแนะนำแกเปลี่ยนชื่อให้เพื่อนคนนี้เมื่อสิบปีก่อน พอเปลี่ยนชื่อเสร็จเธอไปนำเครื่องสำอางค์ยี่ห้อนึงมาขายจากเกาหลีมาตั้งโต๊ะพับขายจนรวยเป็นล้านถ้าจำไม่ผิดเครื่องสำอางค์ชื่ออีจูดี้ครับ
    3.เพื่อนรุ่นพี่ที่รู้จักสนิทคนหนึ่งไปเปลี่ยนชื่อกับอาจารย์ท่านหนึ่งปรากฎว่าถูกหวยเป็นว่าเล่นจากที่ไม่เคยถูกถามว่าแกรู้มาจากเพื่อนที่เปิดร้านเสริมสวยอีกที
    4.อันนี้อาจารย์คนหนึ่งเป็นลูกค้าผมเอง สอนที่สถาบันราชภัฏเป็นคนพื้นเพจากภาคอีสานแฟนเป็นหมอมีบุตรสองคนไปเปลี่ยนทั้งชื่อสกุลปรากฎว่าแม่ญาติพี่น้องด่าตัดลูกแม่ต้องไปขอโทษขอโพยหลายวันตอนหลังไปเปิดสปาที่เมืองนอกบอกว่าเดือนหนึ่งได้ตังเท่ากับทำที่นี่ทั้งปีกำลังจะขยายสาขาอีกแห่ง
    5.อีกคนเป็นญาติห่างๆเปลี่ยนทั้งชื่อสกุลจะได้รวยๆแต่ไปสังกัดวัดๆหนึ่งบริจาคเงินมากมายเลิกกับสามีที่เป็นหมอตอนนี้ไปอยู่คอนโดแถววัดอาศัยข้าววัดและเงินจากลูกครับ
    ท้ายนี้ผมแค่แวะผ่านมานะพูดไปตามความรู้เห็นประสบการณ์ตรงที่สัมผัสมาไม่ถูกใจก้ออย่าได้ถือสา เอาป็นแค่ผ่านมาแชร์เรื่องเล่าให้กันฟังครับ

17. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    แน่นอนครับว่าภูมิรู้ภูมิธรรมผม ไม่เพียงพอที่จะเป็น โหราศาสตร์ ที่จะวิเคราห์ดวงชะตาให้ใครได้
    แต่ก่อนพิมพ์ ผมก็จะพิจรณาตัวเองแล้วว่าผมเข้าใจได้แค่ไหน ผมก็จะพิมพ์ไปเท่านั้น ไม่ได้พิมพ์ที่เกินไปกว่าตัว

ทีนี้เมื่อมี ผู้หลักผู้ใหญ่ มาช้วยเตือนสติ การอธิบายให้เด็กอย่างผมฟังก็ถือเป็นการสมควรครับ

อย่างเช่น

1 น้องเข้าใจผิดที่ตรงนี้นะในศาสตร์นี้ จริงๆแล้วเขาต้องทำความเข้าใจแบบนี้ต่างหาก

2 ที่น้องเข้าใจตรงนี้ก็มีส่วนถูกอยู่นะ แต่ควรทำความเข้าใจให้รอบด้านกว่านี้ ในมุมกว้างมุมลึกกว่านี้

3 ที่เข้าใจอยู่นะตอนนี้ ก็มีทั้งส่วนถูกและส่วนผิด คือถูกที่ตรงส่วนนี้ ผิดที่ตรงส่วนนี้

เนื่่องจากท่านแซมเรียกคุณชะมะนาดว่ายาย งั้นผมก็ขอเรียกตามละกันครับ ว่ายาย ^_^
    คุณยายเคยทำอาหารไปฝากคนข้างบ้านมั้ยครับ หากตอนเอาอาหารไปฝากแล้วคนข้างบ้าน
    บอกกับเราว่า หากทำอาหารแบบนี้ ไม่ต้องทำดีกว่าครับ บ้านนี้กินอาหารแต่ของเกรดดีมีคุณภาพ
    คุณยายจะทำหน้ายังไงดีครับ

หากคุณยายมีอะไรจะชี้แนะ บอกผมได้นะครับ
    แต่หากการพิมพ์ว่า ถ้าไม่ใช่ อย่าตอบเลยนะคะ
    คือการชี้แนะแล้วจริงๆไม่มีอะไรจะเพิ่มเติม ก็ไม่ว่ากันครับ

แต่โดยส่วนตัวแล้วเวลาผมจะพูดอะไร ผมมักจะเลือกภาษาพูดที่ให้เข้าใจได้ง่ายที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้
    แต่หากอ่านแล้วเกิดอาการ งงหรือสับสน ไปเลย ว่าไอ้หมอนี้มันจะสื่ออะไร ว๊าาา อ่านแล้วงงจริงๆ
    อันนี้ ผมก็คงต้องขออภัยทุกท่านละกันครับ ^_^

18. นทีบุญ

1
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและการชี้แนะต่างๆนะคะ ก็ได้อีกหนึ่งมุมมอง จริงๆชื่อก็มีผลต่อความรู้สึกทั้งตัวของเจ้าของชื่อและผู้ฟัง อย่างเช่นเพื่อนคนหนึ่งสมัยเรียน ชื่อจริงของเขาฟังดูแปลก บางคนก็ตลกหัวเราะอะไรแบบนี้ ทำให้เพื่อนๆในห้องล้อ เพื่อนคนนี้อายมากค่ะ อาจทำให้เขาขาดความมั่นใจ พอโตขึ้นเขาก็ไปเปลี่ยนชื่อตอนนี้มีความมั่นใจมากขึ้น

ขอบคุณค่ะ

19. นทีบุญ

1
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาบอกเล่านะคะ อ่านดูทุกข้อจริงๆก็มีทั้งการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น แย่ลง หรือ เท่าเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนเนอะ มันก็แล้วแต่เหตุปัจจัยต่างๆเฉพาะบุคคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2016
  20. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @นทีบุญ บ้านของมธุราเป็นแนวหัวโบราณ ชื่อของพี่น้องสามคน พ่อแม่เป็นคนขอพระครูที่ท่านเคารพตั้งให้ ชื่อของมธุรากับพี่น้องจะคล้องจองกัน เคยไปดูหมอดูเค้าก็แนะให้เปลี่ยนชื่อ แต่ทุกวันนี้ก็ยังคงใช้ชื่อเดิมนั่นแหละค่ะ หากเปลี่ยนแล้วสบายใจก็ไม่เป็นไร บางคนมีเหตุผลส่วนตัว เช่นเพื่อนมธุราประสบอุบัติเหตุพอออกจากโรงพยาบาลเปลี่ยนชื่อ บอกว่าชื่อนั้นตายไปแล้วแก้เคล็ดก็มี

มธุราถือว่าเราได้สิริมงคลจากพ่อแม่และพระครูดังนั้นต้องรักษาความดีงามให้เท่ากับชื่อที่ท่านมอบให้ ดังนั้นไม่ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นต้น แล้วแต่ความเชื่อและธรรมเนียมในครอบครัวค่ะ