ชื่อ"ณฐมณฑ์"กับ "ปาริสัชชา" แปลว่าอะไรคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ชื่อ"ณฐมณฑ์"กับ "ปาริสัชชา" แปลว่าอะไรคะ

เป็นนามที่ไพเราะค่ะ

อยากทราบความหมายจากพี่ทั้งสองด้วยค่ะ

2. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

ตามความคิดของผม ที่ไม่ได้เปิดพจนานุกรมใดๆ ไม่มีตำราอ้างอิงใดๆ ตามความรู้สึกของผมเอง ... ก็แปลได้ดังนี้

"ณฐมณฑ์"มาจากคำว่า "นัฐ" คือความรู้ คำว่า "มณฑ์" ก็แปลว่าผู้ห_ิงสวย สรุปก็คือ "ผู้ห_ิงที่สวยและมีความรู้มาก"

"ปาริสัชชา" ก็คือ รูปพรหมชั้นที่ 1 จาก 16 ชั้น แปลว่าตอนที่ท่านตาย ท่านได้ปฐมฌานอย่างหยาบ ที่อยู่ใน ปฐมฌาณ

ปฐมฌาน ประกอบไปด้วยรูปฌาน3 อย่าง ถ้าตายไปในขณะที่อยู่ในฌาน จะเกิดในรูปพรหม ของชั้น ปฐมฌานฯ นั่นเอง
    ปฐมฌาน อย่างหยาบ ... เป็นที่มาของ "ปาริสัชชา"
    ปฐมฌาน ปานกลาง ... ไปดูเอาเอง....
    ปฐมฌาน ละเอียด ... ไปดูเอาเอง....

รายละเอียด ผมได้ถามไว้แล้วในกระทู้ "รบกวนสอบถามเรื่องฌานห้า.. ฌาน(5) ในหมวดของ อภิ__า ใน "พลังจิต.คอม" นี่หล่ะ.... ไปดูแล้วจะได้คำตอบเอง

อาจจะพิมพ์ผิดๆ ถูกๆ มั่งก็อย่าถือความ ... เพราะผมจำมาจากความรู้.... ในอดีตกาลอันยาวนาน .... ผมไม่ได้ Copy จากตำราพระไตรปิฎก ผมตอบตามความรู้สึกของผมเอง ... ลองไปหาอ่านดูกระทู้ที่ตกรอบ ... ไม่มีใครสนใจ .. ไม่มีเผ่าชน คนมีอภิ__า ที่จะมาตอบให้รู้แจ้ง ... ทุกอย่างรู้ได้ด้วยตัวเอง ... จะถูกจะผิดก็ช่างมัน ... อย่าไปสนใจให้มันมาก ... ใครจะด่าผมก็เชิ_ ...(แต่ระวังนิดนึง ... พลังของผมอาจจะควบคุมไม่อยู่ในธรรมะ ....ผมให้อโหสิกรรม.... จิตของผมค่อนข้างจะรุนแรงสักหน่อย ... อย่าให้โกรธ .. มิเช่นนั้น ... ท่านจะพบกับอำนาจชั่วร้ายของผม ... WebSnow รู้จักผมดี ... เราเคยพบกันแล้วครั้งหนึ่ง .... ที่จักรวาลคู่ขนาน ของ อนันตะจักรวาล จำได้หรือเปล่า? ) .... เหอะเหอะ ....

3. กระเจียว

รู้สึกไปเองน่ะค่ะ ว่าสองท่านนี้เขาสัมพันธ์กันน่ะค่ะ นึกถึงพี่ณฐ ก็จะนึกถึงพี่ปริสัชชาไปด้วย แปลกใจตัวเอง

4. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    น้องกระเจียวคะ รูปใหม่นี้น่ารักจังเลยค่ะ

พี่ขอเล่าเกี่ยวกับชื่อพี่นะคะ ส่วนชื่อพี่ปาริสัชชานั้น ให้เจ้าตัวเขามาเล่าดีกว่า
    ชื่อ"ณฐมณฑ์" ที่คุณ NiNe แปลนั้นเกือบถูกเลยหละค่ะ
    แต่ความหมายตรงๆ คือ "แสงสว่างอันเป็นปัญญา"
    "ณฐ" แปลว่า ปัญญา "มณฑ์" มีความหมายอีกอย่างหนึ่งว่าแสงสว่างค่ะ

ส่วนคุณปาริสัชชานั้น พี่ฝันเกี่ยวกับเขาหลายครั้ง-หลายเรื่องก่อนที่จะได้รู้จักเขา
    เมื่อรู้จักกันก็เห็นมิตรภาพอันต่อเนื่องยาวนานจากอดีตชาติมาหลายภพหลายสมัย
    ตั้งแต่สมัยที่พี่ยังเกิดเป็นเพศชายค่ะ (ตั้งแต่สมัยที่ยังเกิดเป็นสัตว์ก็มีเหมือนกัน)

ในสมัยที่เกิดเป็นมนุษย์พร้อมๆ กันนั้น ส่วนใหญ่จะเป็นคู่หูคู่ฮา เป็นเพื่อนตายกันมาค่ะ
    และมีชาตินึง เขาใช้อกรับคมดาบโดยสละชีวิตตายแทนพี่ในสมัยเชียงแสน
    และชาตินั้น พี่ก็บวช(พระ)ตลอดชีวิตเพื่ออุทิศกุศลตอบแทนความเสียสละของเขาค่ะ
    และอีกหลายๆ ชาติที่ระลึกได้นั้นก็เคยฝึกจิต เคยได้อภิญญาด้วยกันมา

เรื่องอัศจรรย์ระหว่างพี่กับคุณปาริสัชชามีมากมายจนไม่น่าเชื่อ...
    แบบว่า ถ้าไม่เกิดขึ้นกับตนเองให้เห็นอย่างนี้ ก็ไม่อยากจะเชื่อเลยค่ะ
    เล่ามากไปเกรงจะเฝือ... เล่าแค่นี้ก่อนแล้วกันเนอะ
    (smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2004
  5. ขุนนางอยุธยา

ขุนนางอยุธยา บุคคลทั่วไป

ถึง ท่าน ณฐมณฑ์
    1 ในสมัยอยุธยาตอนปลาย ( พระเจ้าเอกทัศน์ ) คุณ ปาริสัชชากับ ข้าพเจ้ามีปฏิสัมพันธ์ต่อกันหรือไม่
    2 ในสมัยเชียงแสน คุณ ปาริสัชชากับข้าพเจ้ารู้จักกันมากน้อยเพียงใดหรือไม่รู้จักกันเลยในยุคนั้น

6. ณฐมณฑ์

แหม...ท่าน...
    คนเราที่มาใช้ชีวิตร่วมวังในสมัยโบราณ มีหรือจะไม่รู้จักกัน

7. กระเจียว

เล่าอีกๆค่ะ

เล่าได้เลยไม่ต้องเกรงใจ

(kiss)

8. เณรน้อย

เณรน้อย Active Member

สงสัยๆ จังเยย

พี่ ณชมณฑ์ เคย เป็น ครู ของผม รึปล่าวเนี่ย

9. ณฐมณฑ์

คุณอิกคิวซังเป็นคนเดียวกันกับคุณเณรน้อยหรือเปล่าคะ

ขอตอบคุณอิกคิวซังว่า...
    สำหรับท่านที่อ่านข้อความที่ดิฉันเขียนแล้วถูกชะตา เกิดกำลังใจต่อการปฏิบัติ แสดงว่าเราเคยเกื้อกูลทางธรรมต่อกันมาเป็นอย่างน้อยค่ะ

10. ขุนนางอยุธยา

1 ข้าพเจ้าหมายความว่าเคยร่วมงานกันมาก่อนหรือไม่ หรือแค่เพียงรู้จักกันผิวเผินธรรมดา ( รู้จักแต่ชื่อ เคยเห็นหน้า แต่ไม่ได้คบค้าสมาคบต่อกัน )
    2 โปรดตอบ E- mail ด้วย
    3 คุณ ปาริสัชชา เป็นขุนนางฝ่ายพลเรือน ( ที่ศึกษาทางธรรม ) ใช่หรือไม่หรือว่าเป็นทหาร ( แต่ไม่น่าจะใช่นะ )

11. ณฐมณฑ์

ท่านขุนนางฯ ขา

1.ดิฉันไม่ได้ทราบอะไรทุกอย่างเกี่ยวกับอดีตชาติหรอกนะคะ อย่าคิดว่าดิฉันเป็นอับดุลนะ! :p
    2.จะตอบ email คุณเร็วๆ นี้ ขอเวลาหน่อยนะคะ
    แต่ขออนุ_าตไม่ตอบเรื่องอดีตชาติหรือเรื่องในเชิงทำนายทางโลกนะคะ
    3.ให้คุณปาริสัชชามาเฉลยเองดีกว่าค่ะ
    แต่จำได้ว่าคุณปาริสัชชาตัดสินใจบวช(ตลอดชีวิต)ที่วัดมเหยงค์ก่อนกรุงแตก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2004
  12. นภาลัย

นภาลัย Active Member

4 พฤศจิกายน 2004
    ดูภาด้วยได้ไหมคะพี่ณฐมณฑ์

13. ณฐมณฑ์

พี่ไม่ค่อยกล้ากำหนดดูเรื่องทางโลกของผู้ใดหรอกค่ะน้องภา
    ส่วนเรื่องของคุณปาริสัชชานั้น พี่ทราบเรื่องราวต่างๆ ของเขาเองโดยไม่ได้กำหนดรู้
    พี่เองไม่กล้าใช้_าณในการทำนายทางโลกน่ะค่ะ กลัวฟ้าผ่าอ่ะ

สั__าเดิมพาพี่มาที่เวปพลังจิตเกี่ยวกับการแนะนำกรรมฐานเป็นหลักน่ะค่ะ
    ใช้บริการพี่ในเรื่องกรรมฐานดีกว่าการทำนายนะคะ พลีสสสส

คุณขุนนางอยุธยาคะ
    ฝึกกรรมฐานด้วยกันดีกว่านะคะ
    อดีตชาติบางชาติก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าความสนุกแบบนิยาย...ที่เดี๋ยวก็ยิ้ม เดี๋ยวก็ร่ำไห้โศกาโศกี

แต่ถ้าเห็นหลายๆ ชาติเข้า จะรู้สึกว่าการเกิดเป็นใครสักชาติหนึ่งก็ไม่ต่างกับชาติอื่นๆ ที่เต็มไปด้วยทุกข์ ไม่ว่าจะเป็นกษัตริย์ ขุนนาง ทหาร ประชาชน หรือเป็นแมวสักตัวก็ตาม

กระทู้นี้ ก็เพียงแต่เล่านิยายชีวิตดิฉันในอดีตชาตินิดๆ หน่อยๆ เท่านั้นเอง
    อันที่จริง อดีตชาติ หรือแม้แต่ปัจจุบันชาติก็ไม่มีค่าใดที่ควรแก่ความอาลัยในสายตาดิฉันตอนนี้นะคะ

14. wit00000@hotmail.com

wit00000@hotmail.com บุคคลทั่วไป

ถึงคุณณฐมณฑ์
    ผมอ่านเรื่องราวของคุณณฐมณฑ์บางส่วนแล้ว รู้สึกเลื่อมใสในการปฎิบัติของคุณมากครับ ผมเองก็มีปฎิบัติธรรมอยู่หลายวิธีเหมือนกัน จนบางครั้งก็ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกวิธีไหนดี ผมตามหาคนอย่างพี่มานานแล้วล่ะครับ ที่สามารถรู้ถึงอดีตชาติหรือเรื่องราวบางอย่างของผู้อื่นได้ ผมขอความกรุณานะครับช่วยหยั่งเข้ามาที่ตัวผมหน่อยแล้วแนะนำผมทีครับว่า ผมควรจะใช้กรรมฐานอันใดเป็นประจำดี ที่ปฎิบัติแล้วจะเกิดความก้าวหน้าที่สุดครับ (บางครั้งผมก็จะกำหนดจิตไว้ที่กลางทรวงอก หรือตามจุดต่างๆ บางทีก็จะรู้ตัวทั่วพร้อมทำจิตให้สงบ ส่วนกสิณก็มีทำบ้างแต่รู้สึกว่าไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าไหร่ครับฯลฯ)
    ปล.ถ้าเห็นถึงข้อบกพร่องหรือสิ่งไม่ดีก็แนะนำตักเตือนผมได้เลยนะครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

15. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    ดีจังค่ะที่พี่ได้เจอคู่หูมิตรแท้เข้าแล้ว
    ดีใจด้วยค่ะ

16. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    คุณน้องกระเจียวครับ...ถูกแล้วครับตามที่คุณNiNeกล่าว ชื่อ "ปาริสัชชา" เป็นชื่อพรหมโลกชั้นแรกสุดเลยครับ แต่อันที่จริงผมมาจากพรหมในชั้นเดียวกับ ท่านสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านเป็นหลวงปู่ให_่ของผมเอง แต่เหตุที่ใช้ชื่อ "ปาริสัชชา" มันมีเหตุที่มาหน่ะครับ แต่เกรงว่าหากเล่าลงลึกในรายละเอียด ก็เกรงใจผู้อ่าน เพราะอาจไม่ค่อยเป็นประโยชน์อะไรกับผู้ฟัง นอกจากจะฟังเพลินๆไปเท่านั้นนะครับ ...อีกอย่างก็คือผมชอบพูดในสิ่งที่ผู้ฟังอยากฟัง มากกว่าที่จะพูดในเรื่องที่ผมอยากพูดหน่ะครับ ....

ส่วนเรื่องความเกี่ยวเนื่องกันกับคุณณฐมณฑ์นั้น อันที่จริงผมเองก็เกรงใจที่จะพูดในที่สาธารณะอย่างนี้นะครับ คือเกรงใจคุณณฐมณฑ์ และก็เกรงใจศรัทธาบางท่านจะตกด้วย แต่ก็เห็นว่าคุณณฐมณฑ์เกริ่นนำไปก่อนแล้ว ผมเองจึงถือโอกาสขออนุ_าตเล่าต่อไปอีกสักเล็กน้อยนะครับคือว่า ผมเองกับคุณณฐมณฑ์มีความผูกพันกันมายาวนานมากตั้งแต่ในครั้งอดีตและมาจนถึงปัจจุบันด้วยนะครับ หลายๆครั้งหรือแทบจะทุกครั้ง ที่ลองสอบทวนกันทั้งเรื่องราวในอดีต และปัจจุบันก็ตรงกันมาก แม้แต่ความฝันก็ยังฝันได้ตรงกันเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ทีเดียว แต่คุณณฐมณฑ์เธอจะบรรยายรายละเอียดได้ชัดและกว้างกว่าผมนะครับ เพราะเธอเชี่ยวชา_ในการใช้ทิพยจักขุ_าณมาตั้งแต่ในอดีตชาติมานานมากกว่าผม คือผมเองจะทำได้บ้างก็แค่งูๆปลาๆ และต้องเป็นเรื่องที่สำคั_จริงๆ หรือเรื่องที่เกี่ยวกับทางธรรมโดยตรงเท่านั้นหน่ะครับ ถึงจะยังพอกล้อมแกล้มไปได้บ้าง ...

ขอย้อนกลับมาลองนึกไปถึงว่า หากมีใครคนหนึ่งกล้ากระโดดเอาตัวเข้ารับศาตราวุธแทนอีกคนหนึ่งจนตัวตายได้ และอีกคนหนึ่งก็ทดแทนด้วยการสละตนเองออกจากลาภยศและสมบัติที่มีมากมายมหาศาล เพื่อที่จะบวชทดแทนไปจนตลอดชีวิตได้นั้น อย่างนี้ก็ย่อมมีความผูกพันกันทางใจกันมากใช่มั้ยครับ... แต่ที่ผมกล่าวมานี้ก็ใช่ว่าผมจะติดอยู่ในอดีตชาติอะไร เพราะหากเราไม่ทำปัจจุบันชาติให้ดีตาม และทำให้ดียิ่งขึ้นไปกว่า หรือนำความรู้จาก_าณรู้อดีตไปใช้ให้เกิดประโยชน์เรื่องการเวียนว่ายตายเกิดในภพน้อยภพให_่ ซึ่งจะทำให้เราเกรงกลัวต่อความชั่วและเชื่อมั่นในการทำความดี และมีเมตตา พรหมวิหารเพราะคิดว่ามนุษย์หรือสัตว์ต่างๆนั้น บางทีก็อาจเคยเกิดเป็น_าติเรา หรือเคยเกี่ยวเนื่องกันมากับเราอย่างนี้เป็นต้น และเมื่อพิจารณาลงต่อไปจนถึงที่สุดจริงๆแล้ว ก็จะพบว่าเราๆท่านๆทั้งหลายต่างก็ตกอยู่ภายใต้กฎไตรลักษณ์อย่างเดียวกัน อันมีความไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่ตัวใช่ตนที่แท้จริงที่เราจะต้องมายึดเหนี่ยวอะไร ถึงแม้ใจเราจะเหนี่ยวรั้งไว้แต่สิ่งที่เราต้องการให้มี ให้เป็นอยู่นั้น ก็ต้องเสื่อมสลายลงไปอยู่ดี หากเราเข้าใจตรงนี้จิตใจเราก็จะปล่อยวาง และเบาสบาย เพราะเห็นความที่เป็นธรรมดาอยู่อย่างนี้...

สรุปความว่า วันนี้ผมเองได้คุยเรื่องที่เคยเกี่ยวเนื่องกันมากับคุณณฐมณฑ์แล้ว ก็ไม่อยากให้ท่านผู้อ่านท่านอื่นที่เคยเกี่ยวเนื่องกันมากับคุณณฐมณฑ์ และที่จะเกิดมีกำลังใจในการปฎิบัติธรรมอย่างจริงจังนั้นหมดกำลังใจลงแต่ประการใดนะครับ ขอทุกท่านที่มีเจตนาบริสุทธิ์และสนใจปฎิบัติธรรมจริงๆ พึงมีกำลังใจต่อๆไป และยิ่งๆขึ้นไปนะครับ... ในครั้งอดีตนั้นหลายท่านก็เคยอธิษฐานขอมาฟังการบรรยายธรรมของคุณณฐมณฑ์ในชาตินี้ ซึ่งเธอจึงตั้งใจตอบแทนอย่างบริสุทธิ์ใจให้สมกับเจตนารมภ์นะครับ ... ส่วนตัวผมเองนั้นก็คงเคยเกี่ยวเนื่องกันมากับบางท่านบ้าง แต่ไม่ได้อธิษฐานกันไว้ ผมจึงขอเพียงเข้ามาเพียงเสริมเป็นบางช่วงตามที่คุณณฐมณฑ์ปรารภกับผมไว้นะครับ....

เว็บพลังจิตและเว็บอื่นๆ ผมเองก็คงจะเข้ามาน้อยมากๆแล้วครับ เพราะช่วงนี้ผมเองก็จะขึ้นเขาไปอยู่วัดถ้ำประทุนเรื่อยๆ อีกทั้งคุณแม่ของผมก็ป่วยมากอยู่ ก็ต้องคอยดูแลท่านอย่างใกล้ชิดมากๆด้วย ... ผมขอขอบคุณคุณณฐมณฑ์ที่ช่วยส่งกำลังใจไปช่วยคุณแม่ผมที่รพ.เมื่อคืนนี้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ... ขอทุกๆท่านพึงเจริ_ในธรรมยิ่งๆขึ้นไปและเข้าถึงพระนิพพานทุกท่านด้วยนะครับ :) (และขอโมทนากับคุณน้องกระเจียวในกุศลจิตอีกครั้งนะครับ)

17. ขุนนางอยุธยา

1 ท่านเอื้อนเอ่ยแบบนี้ออกมาแสดงว่า ท่านไม่พอในตัวข้าพเจ้าใช่หรือไม่
    2 ข้าพเจ้ามิได้คิดว่าท่านคือ " อับดุล " เสียเมื่อใด ( แต่ท่านคือสาวสวยเทวาลัยประจำวังศรีสรรเพ็ชร_ต่างหาก ( สวยหรือเปล่าไม่รู้ ( อย่าโกรธนะ ) )
    3 คุณ ปาริสัชชาบวชตลอดชีวิต ( พอเข้าใจละว่าก่อนหน้านี้เดาผิดไปแบบเต็มๆ )

18. ปาริสัชชา

คุณภาเป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษีฯอยู่ใช่มั้ยครับ ... หากฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว การใช้ญาณแปดก็ไม่ใช่เรื่องยากของคุณภาอยู่แล้วใช่มั้ยครับ ...ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2004
  19. ปาริสัชชา

เรียนท่านขุนนางอยุธยาขอรับ.... ข้าพเจ้าขอเดาเอาเองว่า...

ข้อ 1) ท่านณฐมณฑ์ ท่านไม่ค่อยโกรธใครง่ายๆดอกนะท่าน
    ข้อ 2) ท่านณฐมณฑ์ ท่านมิปรารถนาทำนายเรื่องส่วนตัวใครดอก (และท่านจะเป็นสาวสวยฤาไม่นั้น ข้าพเจ้าทราบแต่เพียงว่า ผู้ที่มีธรรมในใจนั้นงดงามเสมอนะท่านขอรับ )
    ข้อ 3) ข้าพเจ้าบวชตลอดชีวิตที่วัดมเหยงค์นั้นเป็นจริง ... ส่วนท่านณฐมณฑ์ชาตินั้น มีใจต่อข้าพเจ้าเสมือนศิษย์เคารพครู หาเป็นเช่นดั่งที่ท่านเดาก็หามีไม่...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2004
  20. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ปาริสัชชาจะดูเหรอ ถ้าดูผมจะได้ขอโควต้ามั่ง ซัก 1 ข้อ
    (ขอให้ดูเพิ่มได้เป็น 20 ข้อ :p )

ตั้งจิต /\ บุ_กุศลใดที่ข้าพเจ้าบำเพ็_มาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันขอให้น้องนภาลัยนำไปใช้ในด้านกุศลได้ตามใจปราถนา.......สาธุ

พี่สาวเรามีอารมณ์ขันเหมือนกันนะ :boo: