ช่วงเวลากรรมให้ผลกรรมส่งผล ท้อกันมั่งรึเปล่าครับ และผ่านช่วงนั้นมายังไงครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สุโขสุขี, 15 มีนาคม 2013.

1. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ผ่านไปหลายปี กลับเข้ามากระทู้นี้อีก อยากจะบอกว่าถึงแม้ผมยังไม่ได้รวย หรือ มีอาไรดีขึ้นมากมายก็ตาม แต่ปัจจุบันก็ดีกว่าเดิมมาหน่อยครับ ก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระ ทำบุญทำทาน นั่งสมาธิภาวนา ช่วงไหนที่หนักๆ มีแต่ความทุกข์ มีแต่อุปสรรคก็พยายามอดทน ใช้ขันติอย่างหนักเลยครับ แล้วก็พยามทำจิตใจให้สงบ ผมเองขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆพี่ๆ ทุกคน ที่เจออุปสรรค มีปัญากับชีวิต ขอให้อดทนและผ่านช่วงที่ไม่ดีไปได้โดยเร็วนะครับ สู้ๆ ครับ ที่สำคัญเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดนี้ น่ารักทุกคนครับ เวลามีปัญหาใดๆก็ตามจะคอยให้คำแนะนำวิธีเสมอ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2015
  2. งุ้งงิ้ง

งุ้งงิ้ง Active Member

ท้อค่ะ ท้อมาก วันนี้ก้อท้อ หลายครั้งอยากฆ่าตัวตาย แต่ระลึกถึงกฏแห่งกรรมไว้เสมอ พยายามประคองตัวเองไปเรื่อยๆ ปรารถนานิพพานค่ะ จึงด่วนตายไม่ได้ ต้องสร้างบารมี

3. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยและท้อกับชีวิตที่ไม่มีอะไร

4. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ท้อค่ะ.......

เพราะบอกได้เลย.... ตอนนี้กรรมดีกำลังส่งผลอย่างสม่ำเสมอ....

ชีวิตดีขึ้น ทำอะไรง่ายขึ้น สะดวกขึ้น ปัญหามีเข้ามาเราก็แก้ปัญหาได้ง่ายมาก

... ทาน ศีล ภาวนา... ตั้งมั่นไว้อย่าให้ขาด.....

พื้นฐานเลย .....ศีล5 เอาให้อยู่หมัด แล้วทุกอย่างจะง่าย ^_^

5. สกุลจันทร์

สกุลจันทร์ สมาชิก

เคยเจอค่ะ ช่วงที่แย่สุดๆ พบเจอช่วงเวลาแบบนั้นเพราะห่างธรรมะ และขาดสติค่ะ
    ยังดีที่ผ่านมาได้และมีสติกลับมาค่ะ ตอนนั้นวิธีที่ทำให้ผ่านปัญหามาได้คือมองทุกอย่างให้เป็นตามความจริง เขียนหลักอริยสัจสี่ แล้วเขียนปัญหาของตนลงไปในแต่ละหัวข้อ แยกแยะให้ออกว่ามีปัญหาอะไรบ้าง สาเหตุของปัญหาคืออะไร แนวทางแก้ไขคืออะไร แล้วต้องแก้ทีละอย่าง เริ่มทำในสิ่งที่ทำได้เลยและง่ายสุดก่อน แก้ปัญหาทีละเปลาะ เมื่อแก้ได้ 1 อย่าง จะทำให้มีกำลังใจแก้ปัญหาต่อไปได้ค่ะ เราไม่อาจทำให้ปัญหาจบลงทันที แต่เราทำให้เบาลงได้ด้วยการแก้ปัญหาให้เสร็จสิ้นทีละอย่างค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2017
  6. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อิจิโกะเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหา เยอะมากๆๆ
    เรียกได้ว่า จากคนที่มีความฝัน ความหวัง
    กลายเป็นคนไม่มีอะไร ทั้งความหวัง ความฝัน เงิน
    เพื่อน พ่อ แม่ พี่น้อง ญาติ ชีวิตนี้ไม่มีคำว่าโชคช่วย
    แต่อิจิโกะ ไม่เคยคิดว่า กรรม เจ้ากรรมนายเวร
    อิจิโกะ จะมองว่า ที่ล้ม เพราะอิจิโกะ ทำผิดอะไรตรงไหน
    ที่สำคัญ ผิดพลาดตรงไหน ทุกเรื่อง
    ถ้าเรามั่วแต่มองว่า เป็นเรืองวาสนา โชคไม่เข้าข้าง
    ก็ไม่มีทางสำเร็จหรอกคับ ยิ่งมองว่า เพราะทำเวร ทำกรรม
    ก็เหมือนโยนความผิดของตัวเองไปใส่คนอื่น (เขียนแบบนี้ จะด่าผมมั้ยคับ)
    ***ความเชื่อส่วนบุคคลคับ

7. สรวงพิมาน

สรวงพิมาน Active Member

กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ทั้งสุขและทุกข์ ก็ไม่ยั่งยืนคงทน แต่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เหมือนดินฟ้าอากาศ ที่มีหนาวมีร้อน ละความเพลินในอารมณ์ ที่จะพาให้ใจติดข้อง อยู่กับความรู้สึกนึกคิด ทั้งดีและร้ายต่างๆ

เอาสติมาอยู่กับลมหายใจเข้าและออก ทุกขณะจิต อะไรๆ มันย่อมผ่านไปเอง มันผ่านมา แล้วก็ผ่านไป เป็นธรรมดาของมัน ส่วนเรา ตามรู้ลมอยู่เสมอ กุศลกรรมเกิด ชีวิตจะค่อยๆ ดีขึ้นเอง

8. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาศีล 5 ให้ครบ

ถวายพระพุทธรูปปีละครั้งเพื่อหนุนดวงไว้

วันพระใหญ่ไหว้อย่าให้ขาด

วัดใกล้บ้านมีงานบุญ อย่าเฉยรีบไปร่วมทำบุญ

ทำบุญเสร็จกรวดน้ำแผ่เมตตา ขอมุ่งไปนิพพาน หากยังไม่ถึงขอให้มีกำลังทำบุญไปเรื่อยๆ

ทำมาแล้วได้ผลจริงถึงไม่รวยแต่ก็ไม่จม เวลาเดือดร้อนจะมีคนมาช่วย

ใครคิดไม่ดีกับเราจะสะท้อนกลับไปหาเค้าเอง สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

9. kamineko

kamineko เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    ถูกเบียดเบียนจนบางครั้งจิตหดหู่ บางครั้งก็เกิดความอาฆาต อยากตอบโต้ แต่ผลของ ทาน ศีล ภาวนา ที่เคยปฏิบัติมาช่วยค้ำจุน ให้เรามีสติ ไม่ตอบโต้ออกไปทางกาย แม้บางครั้งใจจะมีคิดอยู่บ้าง ก็แค่คิดในใจ พยายามทำทาน รักษาศีล สมาธิภาวนา กตัญญูต่อบุพการี โดยเฉพาะทานกับศีลและความกตัญญูนี่ทำสม่ำเสมอ

ไม่น่าเชื่อผลของการทำกรรมดีสะสมอย่างยาวนานจะส่งผล ทำให้มีกองหนุน มีคนช่วย ฝ่ายตรงข้ามก็ทำอะไรไม่ได้ ชีวิตก็ดีขึ้น อยากได้อะไรก็มักจะได้ ผลของทาน ศีลกับภาวนาเมื่อทำครบองค์ นี่เด่นชัดมาก เพราะทำให้ใจมีความสงบ มีเมตตา พอใจมีความสงบ ความสุขก็เกิดขึ้นไม่ยาก

แต่อย่างว่าของแบบนี้ ใช้เวลานานพอสมควร ไม่ได้ทันใจแบบใครต้องการ ถ้าไม่ท้อในความดีซะก่อน ยังไงทำดีย่อมได้ดีจริงแท้แน่นอน

10. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

นึกถึง
    1.คนที่ลำบากกว่าเรา ทั้งกายและใจ
    2.การปรารถนาของเรา จุดมุ่งหมายในชาตินี้ และชาติต่อๆไป
    3.หาอะไรทำเพื่อจะได้ไม่มีเวลาคิดถึงเรื่องปัญหาชีวิต เช่น สวดมนต์ นั่งสมาธิ
    4.หมั่นพิจารณาทำใจให้เป็นอุเบกขา ว่าอะไรๆ เข้ามา เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ดังคำโบราณว่า "ชั่วเจ็ดที ดีเจ็ดหน" ชีวิตมีขึ้นมีลง

11. สุโขสุขี

สู้ๆครับ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ อดทน ทำบุญทำทาน ปฏิบัติธรรม ทุกสิ่งจะดีขึ้นครับ
    ขออนุโมทนา กับการปรารถนาพระนิพพานในครั้งด้วยนะครับ สาธุๆ

12. สุโขสุขี

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์นะครับ ^ ^
    อนุโมทนา กับสิ่งดีๆที่ทำอยู่ด้วยนะครับ สาธุๆ ครับ

13. สุโขสุขี

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ
    "เขียนหลักอริยสัจสี่ แล้วเขียนปัญหาของตนลงไป..." เป็นวิธีที่ดีอีกวิธีหนึ่งเลยครับ ทำให้รู้ปัญหาและทางแก้

สู้ๆนะครับ

14. Luenvyshine

Luenvyshine ชีวิตที่ถูกคุมด้วยเวลา คือ วงจรชีวิต

19 มิถุนายน 2018
    แชร์บ้าง จะบอกว่า ชีวิตไม่ได้ดังใจอะไรเลยสักอย่าง ที่อยากทำอยากได้ไม่ได้ ที่ไม่อยากได้ไม่อยากทำต้องอดทนกล้ำกลืนทำตลอด เลยติดนิสัยพึ่งตนเองไม่พึ่งใคร และที่แย่คือ ไม่มีวาสนาจากสิ่งใดช่วยเหลือ ทำด้วยมือตนเองล้วนๆ ลงมือทำแต่ไม่ค่อยได้ผลดีเท่าไร

ที่ผ่านมา ผ่านมาได้ มักโกรธกับการถูกฉุดรั้งไม่ให้ไปยังเส้นทางที่ง่ายๆ และอดทนมาตลอด ตอนนี้โคตรเบื่อและมองว่า ชีวิตนี้เกิดมาเพื่อทำหน้าที่ให้ลุล่วง แล้วก็ตายเท่านั้น

ดังนั้น ใจจึงอยากมีอิสระเท่านั้น แต่ไม่ได้อิสระ มีอะไรไม่รู้ถ่วงชีวิตตน ถูกรั้งด้วย หน้าที่ ตลอด เซง

15. Preawpround

Preawpround สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2018
    มีท้อบ้างค่ะ แต่ให้กำลังใจตัวเอง และเจริญศีล ภาวนา ทำบุญทำทานให้จิตใจสบาย แล้วเวลาจะช่วยให้ทุกอย่างผ่านไป

16. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ตอนนี้ก็กำลังรับผลของกรรมในอดีตเหมือนกันครับ ให้ผลมา 5 ปีกว่าแล้ว คือทำอะไรก็ทรงๆกับแย่ลงเรื่อยๆ ทุกเรื่องติดขัด จากที่เป็นคนมั่งมี กลายเป็นตกที่นั่งลำบาก ในด้านความเป็นอยู่ครับ

ในด้านจิตใจก็ภาวนาบทที่รักที่สุดประคองใจไปเรื่อยๆ มีหลายครั้งที่มีความเครียดเข้ามาบีบจิตใจ ก็จะภาวนาสู้เอาครับ ภาวนาบทที่เรารักที่สุดจนชนะความคิดไม่ดีเหล่านั้นออกไปได้เป็นยกๆ แต่ก็เข้าใจครับเพราะสิ่งที่บีบคั้นเราทางสภาพความเป็นอยู่ได้โถมเข้ามาบีบจิตใจเราให้คิดไปในทางลบทางแย่ ถ้าไม่เอาพลังบวกคือบทภาวนาเข้าสู้ก็คงไม่มีอะไรดีขึ้นก้มหน้าแบกทุกข์ไปเรื่อยๆ

แต่ในเมื่อเราไม่ยอมให้ความทุกข์มาทำลายใจของเราตลอดไป ก็ภาวนาสู้เอาครับ คนเราไม่ได้คิดได้แต่เรื่องไม่ดีเรื่องเครียดๆตลอดไปทุกวินาทีหรอกครับ ภาวนาบทที่เรารักบทที่เราชอบติดใจเราที่สุดสู้ครับ ผมสู้มันทุกครั้งที่อารมณ์หมองๆเข้ามาในจิต แพ้บ้างชนะก็หลายครั้ง ถ้าแพ้คือเราก็ยอมเสวยอารมณ์เศร้านั้นไป ถ้าชนะเราก็จะมีกำลังใจทำความดีสร้างบุญกุศลต่อไปครับ เราอยู่กันไม่ถึง 100 ปีหรอก ไม่นานเราก็ได้ไปสวรรค์ไปพรหมกันแล้ว ทำบุญสู้มัน ภาวนาสู้มันครับ

17. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบครับครับ ท้อและเสียใจ แต่ไม่ถอย
    ตลอดสิบปี ชีวิตผมเหมือนขึ้นจากเหว และลงเหวตลอด แต่ผ่านได้ทุกครั้ง

18. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเจอมรสุมชีวิตมากยาวนานถึง 10 กว่าปี นานมากครับ แต่แปลกทุกครั้งที่ผมไม่สบายใจ ผมจะหันหน้าเข้าหิ้งพระ จุดเทียน อธิฐานสวดมนต์บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อย่าคาดหวังอะไรเพราะจะเหนื่อยท้อ หวังแค่ให้ผ่านพ้น และปฏิบัติเพื่อใช้หนี้กรรมเก่าครับ มาร ผลแแห่งกรรม บททดสอบ มาแน่นอนครับ จงวางจิตใจเป็นกลางอย่าหลงกับสิ่งที่ได้ อย่าทุกข์มากไปกับสิ่งที่เสีย ครับ.............เเสงสว่าง รออยู่ปลายอุโมงค์

19. ทองแท้ไม่แพ้ไฟ

ทองแท้ไม่แพ้ไฟ สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2019
    ท้อค่ะ แต่มีคนเคยบอกไว้ ว่าถ้าหากเราทำบุญกับใครไม่ขึ้น ก็ยิ่งต้องทำบุญกับเขามากขึ้นเท่านั้น ท้อมากเลยค่ะ แต่ถ้าหากเปลี่ยนวิธีคิดได้ ก็ช่วยเพิ่มพลังบวกให้เราได้นะคะ สู้ๆค่ะ

20. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอแบ่งประสบการณ์ให้อ่านนะครับ

ในช่วงเวลาที่กรรมไม่ดีส่งผลก็ทำใจยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น และในช่วงเวลาที่กรรมดีส่งผลก็ทำใจให้รู้สึกเฉยๆ

อาจจะเป็นความโชคดีของตนเองที่กรรมในส่วนที่ไม่ดีส่งผลน้อยกว่ากรรมที่ดี จึงทำให้การปฏิบัติสามารถทำได้อย่างต่อเนื่อง การปฏิบัติทางธรรมอย่างต่อเนื่องนั้นคือศีล สมาธิ และปัญญา จะทำให้การปล่อยวางในเรื่องของเวทนานั้นทำได้เร็วขึ้น โดยที่ขาดไม่ได้เลยคือองค์ภาวนา เมื่อมีองค์ภาวนาอยู่ตลอดเวลาที่ระลึกได้แล้ว องค์ภาวนานี้แหละจะเป็นตัวตัดความคิดในทางโลกธรรม
    ยิ่งมีชีวิตที่เหลือน้อยลงไปทุกวัน ยิ่งจะทำให้มีกำลังในเรื่องของการปฏิบัติ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2019