ช่วยดูหลวงพ่อปานให้ด้วยครับ (หน้าสุดท้ายครับ) แหะๆ มาอีกแระค้าบ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย superhonet_2, 4 สิงหาคม 2009.

1. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ดีมั้ยคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.6 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      23.7 KB
      เปิดดู:
      147
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  2. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ไม่ชอบครับ

3. huangnang

huangnang เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2007
    ถ้าไม่ชอบให้ผมได้ครับ

4. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว...แหะๆ งงแล้วคับ
    ท่านอื่นว่าไงบ้างคับ

5. superhonet_2

ฟันธงให้หน่อยคับพี่ๆทุกท่าน

6. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ออตโต้มาแว้วว เท่าที่ดูพิมพ์จันทร์ลอยองค์นี้ผมว่าแท้ครับ เพราะผมเองไล่เก็บพระคู้สลอดอยู่เหมือนกันครับ แต่เสียดายที่ไม่ชำนาญ เพราะว่าของศึกษา+ตำหรับตำราไม่ค่อยมีให้อ่านประกอบ วงการก็ไม่ค่อยนิยมเท่าที่ควรทั้งๆที่เป็นพระดีราคาถูก มวรสารเยี่ยมพิธีดีพุทธคุณไม่ต่างจากพระหลวงพ่อปานเนื้อดิน สร้างก็ไล่ๆกันห่างแค่ไม่กี่ปี รู้สึกว่าจะสร้างปี 2465 นะครับ พระคู้สลอดมีทั้งลงกรุละไม่ลงกรุ องค์ในภาพนี้ เป็นพระลงกรุครับ พระลงกรุนั้นถ้าเนื้อไม่แกร่ง สภาพจะเป็นอย่างที่เห็น ส่วนพระองค์ไหนผสมเข้าที่ เนื้อปูน+ผง+น้ำมันได้ที่ เนื้อจะแกร่งไปเลยที่เดียว ไม่ลอกอย่างที่เห็น ส่วนองค์ไหนที่แก่น้ำมัน จะฉำหนึกใส แบบเนื้อเทียนชัยกันเลยที่เดียวครับ ส่วนตัวแล้วเห็นผมพล่ามมาขนาดนี้ อย่าคิดว่าผมชำนาญพระคู้สลอดนะครับ ผมเองยอมรับว่ายังไม่เก่งพระสายนี้ ส่วนตัวผมมั่นใจพระหลวงพ่อปานเนื้อดินมากว่าครับ เพราะศึกษาได้ง่ายกว่า พระคู้สลอดศึกษาลำบากกว่า ยังต้องขอความรู้ท่านที่ชำนาญในเว็บพลังจิตเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ โดยเฉพาะเรื่อเนื้อพระกับการตัดขอบพระ ถ้าไครชำนาญพระสายนี้ มาคุยกันหน่อยนะครับ แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ เพื่อเป็นวิทยาทานคร๊าบบบ

7. 12480720

12480720 เป็นที่รู้จักกันดี

ออตโต้เชื่อถือได้ครับ

8. ออตโต้

ง่า ....5555 บอกแล้วครับว่าไม่ชำนาญเด๋วผมพลาดคุณป๊อบได้อายตามผมนากร๊ากกกกrabbit_cry

9. superhonet_2

ชุดนี้หล่ะครับพี่

10. ออตโต้

2 องค์นี้จันทร์ลอยแท้ พิมพ์ได้ครับ แต่ขี่ปลาไม่สามารถชี้ขาดได้เนื่อง(แต่ลึกๆว่าขี่ปลาผมว่าไม่ดีแนะให้ถ่ายใหม่ 50 50 )จากพระคู้สลอดถอดพิมพ์ได้น่ากลัวทีเดียวถามคุณป๊อบดูได้ ผมส่งพระเก๊พิมพ์ปลาจีนไปให้เค้าดูเล่นพิมพ์งี้ใช้ได้เลยแต่เนื้อไม่ผ่านที่ผมส่งให้คุณป๊อบดูนั่นแค่เก๊แบบเด็กๆเก๊น่ากลัวกว่านั้นมีแน่โดยเฉพาะพิมพ์ปลาจีนใหญ่ ส่วน2องค์ต้องถ่ายภาพชัดๆ แบบองค์แรกครับ เวลาถ่ายภาพ อย่าใช้แสงมากเกินไป ให้แสงแต่พอเหมาะนะครับ เพราะพระเนื้อสีขาวขืนให้แสงมากเกินไป มองไม่เห็นรายละเอียกเล็กๆพอดีครับ พระกรุนี้ต้องแม่นเนื้อ ถ้าแม่นเนื้อก็มีชัยไปกว่าครึ่ง แต่เนื้อก็ดันมีหลายแบบ ซ่ะอีก มีทั้งแก่ปูน แก่ผง แก่น้ำมัน หรือแบบเนื้อแกร่งๆแบบวัดเกศไชโยก็มี แถมแยกอีกว่าแก่ปูนลงกรุ แก่น้ำมันลงกรุ แก่ผงลงกรุ ถือว่าศึกษา ลำบากพอสมควรครับ ไครเก่งสายนี้ออกมาคุยกันเถอะครับ จะได้แบ่งปั่นความรู้กันครับ พลีสสสสส ป.ล. ขอภาพใหญ่ๆหน่อยครับพี่น้อง เล็กๆดูลำบากครับ ต้องดูเนื้อแบบชัดๆ+ขี้กรุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2009
  11. superhonet_2

แหะครับปัญหาคือผมดูเนื้อไม่เป็นนี่แหละครับพี่
    ปวดหัวตึ๊บๆเลยคับ

12. ออตโต้

แบบนี้แย่ครับเหอๆ เนื้อต้องศึกษากันพอสมควร โดยเฉพาะพระไม่ลงกรุ เนื้อเหมือนพระใหม่ มากๆครับ ล่าสุดผมเจอขี่ครุฑของเก๊ทำพิมพ์ได้ดี90% แต่เนื้อไม่ได้ครับ ส่วนตัวผมเองยังไม่กล้าคิดว่าตัวเองดูเก่งเลยครับ เหะๆ แค่พอดูได้อ่ะครับ

13. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

แท้ทุกองค์..

14. ออตโต้

สรุปแล้วครับ 5555 ป๋าวิสุทจัดการเรียบร้อย สงสัยผมต้องรบกวนพี่วิสุทหน่อยแล้วครับ เพราะมีประมาณ 2 โหล ต้องเอามาให้พี่วิสุทดูซ่ะหน่อยเหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2009
  15. superhonet_2

สองโหลแบ่งน้องได้น้า
    อิอิ
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ

16. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ยกมือครับ

ยกมือหนับหนุนครับ ขี่ปลาวัดดวงครับ ผมเลยลองไปค้นดูกระทู้เก่าๆครับ มีสมาชิกท่านหนึ่งเคยทำพระกรุคู้สลอดหักครับ ภาพที่นำมาลงจะเห็นเนื้อชัดเจน ฉ่ำโป๊ะ ศึกษาจะได้จากตรงนั้นแหละครับ ว่าเนื้อพระที่ฉ่ำและคราบกรุแบบฟองเต้าหู้เป็นอย่างไร ลองดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      91.5 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      235.6 KB
      เปิดดู:
      63
  17. ออตโต้

เรื่องเนื้อมีหลายแบบ ครับเนื้อแก่ปูน จะไม่ฉ่ำครับ แต่ถ้าแก่ผงจะเห็นเม็ดมวรสาร สีขาวเป็นเม็ดๆ+สีดำเล็กๆ แบบผงที่ใช้อุดพระหลวงพ่อปานเลยครับ(แหงล่ะก็พระคู้สลอดได้ผงลบสัตว์ทั้ง 6ของหลวงพ่อปานไปสร้างนี่นาบ้างคนว่าพระคู้สลอดนี่ล่ะพระเนื้อผงของหลวงพ่อปานเลยแล้วได้ผงไปเยอะด้วยอาจจะมากกว่าพระเนื้อดินด้วยซ้ำครับแถมด้วยผงยันต์เกราะเพชรอีก) องค์แก่มวรสารของผมมี 2 องค์ดูง่ายมาก จะเห็นเป็นเม็ดๆลอยอยู่ในเนื้อเลยครับ ถ้าพลิกหลังจะเห็นชัดกว่าด้านหน้าครับ ในองค์ที่ผงเยอะ ส่วนที่แก่ปูน จะไม่มีความฉ่ำเลย จะแห้งๆขาวๆอย่างที่เห็นแบบจันทร์ลอยองค์แรกนั่นล่ะครับ ส่วนแบบที่แก่น้ำมันเนื้อจะฉ่ำใสเหมือนเทียนชัย อาจจะอมเหลืองหรืออมขาวก็ได้ เท่าที่ผมเห็นมานะครับ ที่น่าสนใจที่สุดน่าจะเป็นการตัดขอบครับ ไครมีความรู้ด้านนี้มาช่วยแนะนำหน่อยครับ เพื่อเป็นวิทยาทานครับ เรื่องการตัดขอบพระคู้สลอดผมแปลกใจมากครับ พระพิมพ์เดียวกันบลีอกเดียวกัน ขอบไม่เท่ากันครับ แต่บางองค์บางพิมพ์ขอบเท่ากันครับ ขอบที่ว่านี่บางคนเรียกว่าปีกครับ บางองค์ปีกกว้าง เรื่องขอบไม่พอครับ เรื่องความหนาพระอีก พระพิมพ์เดียวกันความหนาต่างกันมากก็มีอีกครับ โดยเฉพาะขี่ครุฑ ผมมีหลายองค์ มาเที่ยบความหนาดูไม่เท่ากันเลยครับ บางองค์บางมากๆ บางองค์หนาเติ๊บ งง??? ขี่หนุมานเหมือนกัน เท่าที่ผมนับบล๊อกอยู่เจอ แล้ว 4 บล๊อกมีทั้งบล๊อกหนา บล๊อกบางโอ๊ยยย ปวดเฮด ครุฑนี่เหมือนกันนับได้แล้ว 4 บล๊อกอาจจะมีเพิ่มอีกส่วนพิมพอื่นๆก็มีหลายบล๊อกครับ ไม่ว่าไก่ นก ปลา เม่น รวมกันแล้วอาจจะถึง 40 บล๊อกแม่พิมพ์ครับ ไครเก่งทางนี่ออกมาให้ข้อมูลเพื่อการศึกษาทีครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2009
  18. superhonet_2

มีองค์ไหนเข้าตาบ้างมั้ยครับ

19. ออตโต้

ขี่ไก่เรียบบบบบ เก๊คับ

20. ออตโต้

ขี่เม่น 50 50 มีลุ้นถ่ายใหม่ เอาใหญ่ๆ ถ่ายผงมาด้วย พิมพ์ตื้น แต่เข้าทาง ขอภาพชัดๆเด๋วจัดห้ายยยย ของชอบเลย แต่เนื้อดูไม่ค่อยดีนะ แต่มีลุ้นๆ ถ่ายใหม่ๆ