ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท้าวเวสสุวรรณ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jarinnicjar, 5 พฤษภาคม 2013.

1. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มาครับ
    พี่บอกว่าได้มาจากทหาร เขาเอามาแจกให้ทหาร ตชด.
    (สมัยตอนที่มีการสู้รบตามขอบชายแดน)
    แต่ดูลักษณะแปลกๆครับ มีเนื้อเกินตรงขอบเหรียญด้วยครับ
    จึงเรียนมาเพื่อช่วยดู และวิจารณ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      7,462
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      3,809
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  2. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่นพิเศษที่ทางกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดน เขต 8 ค่ายศรีนครินทรา อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช จัดสร้างขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกในโอกาสครบรอบปีเปิดค่ายเมื่อปี 2521 วัตถุประสงค์ก็เพื่อแจกตำรวจตระวณชายแดนผู้ปฏิบัติการเสี่ยงภัย และให้ประชาชนเช่าบูชาด้วยส่วนหนึ่ง เพื่อเอารายได้ ถวายแก่วัดยากจนในภาคใต้ คณะผู้ดำเนินการสร้างได้รวบรวมแผ่นยันต์ และตะกรุดทั้งเก่า และใหม่จำนวนมากมาเป็นชนวนของเนื้อเหรียญ (ใครมีเหรียญ ให้สังเกตุที่เนื้อเหรียญครับ เนื้อจะคล้ายๆเนื้อโลหะผสม มีรอยผิวไฟอยู่ทั่วไป ผิวเหรียญดูตึงเหรียญแท้ครับ เพราะเป็นเหรียญปั๊มครับ) และจัดพิธีพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถ วัดพระมหาธาตุ จ.นครศรีธรรมราช อันแสนศักดิ์สิทธิ์ครับ โดยมี "พล.ต.ต.ขุนพันธรักษราชเดช" มือปราบจอมหนังเหนียวเป็นเจ้าพิธี พระเครื่องรุ่นใดที่ท่านนี้มีส่วนร่วมในการสร้างด้วยส่วนใหญ่จะดัง และศักดิ์สิทธิ์ครับ ตามพิธีของท่าน เพราะท่านเป็นคนรุ่นเก่า รู้เรื่องพิธีกรรมเยอะ นอกจากนี้ยังมีพระเกจิอาจารย์ เข้าร่วมปลุกเสกหลายท่าน ดังนี้...
    1.พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    2.พระครูวรเวชย์วิสิฐ (หลวงปู่ครูบาธรรมชัย) พระอริยสงฆ์ แห่งวัดทุ่งหลวง จ.เชียงใหม่ สหธรรมมิก
    ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    3.พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง จ.นครศรีธรรมราช อริยะสงฆ์แห่งแดนทักษิณ
    4.พ่อท่านจันทร์ วัดทุ่งเฟื้อ จ.นครศรีธรรมราช
    5.พ่อท่านแก่น วัดทุ่งหล่อ จ.นครศรีธรรมราช ผู้สร้างพระปิดตาอันลือชื่อแห่งภาคใต้ พระปิตาของท่านส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อตะกั่ว มีหลายพิมพ์
    6. พ่อท่านจ้อย วัดเขาสุวรรณประดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี ผู้มีเมตตาสูงส่งยิ่งนัก ผู้ใดไปหาท่าน มักจะได้รับความเมตตาจากท่านอย่างมาก
    7. พระครูกาชาด (บุญทอง) วัดดอนศาลา จ.พัทลุง ท่านเป็นพระคณาจารย์ ศิษย์สายเขาอ้อ
    8. พรอาจารย์ศรีเงิน วัดดอนศาลา จ.พัทลุง วิปัสสนาจารย์สายเขาอ้ออีกท่านหนึ่ง ทรงคุณยิ่ง
    สำหรับที่ด้านหลังต้องเอารูป "ท้าวเวสสุวรรณ" มาประทับไว้ เพื่อเป็นความหมายของการเป็นผู้รักษา เนื่องจากท้าวเวสสุวรรณนั้นท่านเป็นหนึ่งใน "ท้าวจตุโลกบาล" คือ เป็นผู้รักษาโลกใน 4 ทิศ ซึ่งท่านท้าวเวสสุวรรณนั้น ท่านรักษาทางทิศเหนือ และเพื่อเป็นมหาอำนาจด้วย ระหว่างกำลังทำพิธีปลุกเสกนั้น ได้มีเหตุอัศจรรย์ หลายอย่างในพิธี ส่งผลให้พิธีครังนี้คงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์อย่างยิ่ง (รายนามพระอาจารย์หลายท่านที่กล่าวนามมาข้างต้นนั้น หลายท่านผมไม่ทราบสมณศักดิ์ ท่านต้องขออภัยที่มิได้นำมากล่าว ณ ที่นี้)
    หลวงพ่อท่านปรารภไว้ว่า "ใครที่บูชาเหรียญรุ่นนี้แล้วจะไม่มีตายโหง...นอกจากนั้นยังมีปรากฎการณ์แปลกๆที่เกิดขึ้นในระหว่างการหล่อเหรียญรุ่นนี้เช่น ชนวนต่างๆที่นำมาหล่อไม่ยอมละลาย จนต้องจุดธูปบอกกล่าวครูบาอาจารย์

จำนวนการสร้าง เท่าที่พอจะทราบมีเนื้อทองคำ สร้างประมาณ 3 เหรียญ เนื้อเงินแท้ สร้างประมาณ 20 เหรียญ ส่วนเนื้อโลหะรมดำสร้างขึ้นมาอีกจำนวนหนึ่งคิดว่าน่าจะมีจำนวนมากพอสมควรเนื่องจากสร้างเพื่อแจกให้แก่ทหาร ตำรวจตระเวนชายแดน และสงเคราะห์ประชาชนทั่วไปอีกจำนวนหนึ่ง

3. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ขอบพระคุณครับ
    สรุป มีเซียนฟันธงว่าปลอมครับ
    ถือเป็นวิทยาทานสำหรับคนรุ่นต่อๆไปด้วยน่ะครับ

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เก๊ห่างเลย ครับ

ความคมชัดไม่มีเลย

5. EAKZE

EAKZE Active Member

14 สิงหาคม 2012
    [​IMG][/url][/IMG]
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

6. EAKZE

EAKZE Active Member

14 สิงหาคม 2012
    ขอบข้างครับ
    ขอบคุณมากครับ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
  8. nuttawat_chin

nuttawat_chin เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 กันยายน 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เนื้อทองคำ เป็นบุญตาครับ :cool:

9. nuttawat_chin

nuttawat_chin เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

1
    ส่วนมากปัจจุบันที่พอพบ จะเป็นเนื้อโลหะรมดำ

[​IMG][​IMG]

10. nuttawat_chin

1
    ไม่คมเลยนะครับ อาจเหมือนของท่านแรกครับ ลองเทียบกับรูปที่ผมโพสนะครับ

11. yotigo

yotigo Active Member

11 มิถุนายน 2010
    ผมมีเหรียญทองคำ ปลอมไหม ครับ มีคนปลอมหรือเปล่า

12. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ทองคำ หรือ กะไหล่ทองครับ

ลองโพสมาดูครับ

13. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ไม่เข้าใจครับ ครับว่าเนื้อทองคำ ทองคำยังไงครับงงมาก