ช่วยด้วยครับคือผมอยากทราบวิธีการฝึกฌาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย อสูร, 17 พฤศจิกายน 2004.

1. อสูร

อสูร บุคคลทั่วไป

ช่วยด้วยคร๊าบ....อยากทราบวิธีการฝึกฌาน

ผมชื่อไตเติ้ลครับ อายุ 13 ปี ปัจจุบันเรียนอยู่ที่สามเสนวิทยาลัยครับ คือว่าผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาพี่ๆเเละทุกๆคนที่นี่นะครับ วันนี้เป็นวันเเรกที่ผมได้เข้ามาในเว็บไซท์นี้ครับ โดยส่วนตัวเเล้วชอบนั่งสมาธิครับ เคยนั่งลึกๆได้เเต่ก็ชอบหมดเวลา หรือมีคนมาทำให้ไม่สำเร็จเสียบ่อยๆครับ ผมอยากมีพลังจิต ซึ่งก็เคยรู้สึกอะไรเเบบนั้นหลายๆครั้งครับผม มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมไปฝึกปฏิบัติธรรมบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน เเล้วบังเอิญไปสนิทกับพระอาจารย์เเละสามเณรพี่เลี้ยงหลายคนครับ ผมเองก็ถามเรื่องของพระพุทธศาสนากับเขาไปๆมาๆ จนในที่สุดก็เข้าเรื่อง ฌาน ครับ ก็ยังไม่รู้เรื่องอะไรดีมากมายครับ เเต่เขาก็สอนเพ่งกสิณครับ ผมเลยเลือกอะไรที่มันไฟๆเลย เอาธูปปักไว้ในห้องมืดเเล้วจ้องจนตาไม่กระพิบ นั่งอยู่งั้นอ้ะครับ จนในที่สุดวันที่ 2 ผมก็ทำให้รอบตัวมืดสนิทได้เหลือเพียงไฟครับ เเต่ก็หลับตาเเล้วมองเห็นไม่ได้ เเย่จริงๆ เเต่วันนั้นเเหละ พอจบปุ๊ปเกิดอาการเลย อารมณ์นี่พุ่งๆๆๆๆๆ ตะโกนอย่างรุนเเรงน้ำตาเร็ดร่วง โกรธอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อนครับ ผมล่ะงงตัวเองจริงๆเลย พระอาจารย์งงกันใหญ่ ผมเลยหลบไปนั่งสมาธิคนเดียว สักพักก็ปกติ

ผมอยากฝึกได้จริงๆคับแต่ผมไม่มีคนนำทางครับ หลังจากกลับมาเป็นฆาราวาสก็ไม่ได้ทำอะไรมากมายอีกเลยครับ ตอนนี้ก็มีปัญหามากพอสมควรกับนักเลงโรงเรียนครับ ผมนิ่งเฉยแล้วนะครับ ก็เฮ้อๆ ก็ท่อง อิติปิโส พาหุง มหากา ชินบัญชร ทุกวันครับ อยากนั่งสมาธิแบบลึกๆได้จังเลยครับ - - แน่นำผมหน่อยนะครับ

2. ttt

ttt บุคคลทั่วไป

น้องเล่น MSN ถ้าเล่นขอเมลหน่อย

ถ้าตะก่อนเคยนั่งแล้วได้แค่ไหนแล้วตอนนี้มานั่งแล้วมันแย่ลงก็อย่าไปโมโหนะครับ
    มันจะทำให้เราเครียสและเป็นโรคประสาทได้
    เห็นบอกว่ามีอารมณ์โมโหโกรธด้วยคงเป็นเพราะไม่ได้ดังใจในสมาธิหรือป่าว
    ถ้าไงเดินสายกลางไว้นะครับเดี๋ยวแย่ ขอเมลมาแอดหน่อยอยากจะแนะนำสักนิดครับ ถ้าไม่เล่นก็ขอเมลติดต่อหน่อยละกัน

จบ

3. wit

wit บุคคลทั่วไป

หลังจากเพ่งไฟจนจิตนิ่งสงบแล้ว พอมีอารมณ์อะไรมากระทบก็จะรุนแรงในความรู้สึกน่ะครับ เหมือนผ้าขาวทั้งผืนพอมีสีหยดลงไปนิดหน่อยก็กลับรู้สึกว่าเปื้อนมาก ถ้าเป็นคนโกรธง่ายไม่ควรเพ่งไฟควรเพ่งน้ำดีกว่าเพราะไฟเป็นธาตุร้อน จะสนับสนุนให้อารมณ์รุนแรงขึ้นได้ง่าย และขณะฝึกกสิณควรอยู่ในที่สงบยิ่งมีต้นไม้ยิ่งดีเพราะเมื่อออกไปข้างนอกเวลาจิตสงบจะรับกระแสจิตของสิ่งแวดล้อมได้ง่ายๆ ทางที่ดีควรกลับมามีสติสัมปชั__ะอยู่ภายในเสียก่อน ปล่อยวางความคิดไปเรื่อยๆจนจิตสงบและควบคุมความคิดได้ดีพอสมควรแล้ว ถ้าอยากฝึกกสิณก็ค่อยมาฝึกทีหลัง
    คนที่เริ่มต้นด้วยการฝึกกสิณเลยแล้วสามารถก้าวหน้าในทางธรรมได้นั้น อย่างน้อยก็ต้องมีบารมีทางด้านนี้มาพอสมควรแล้วล่ะครับจึงทำได้ดี ไม่งั้นคนฝึกกสิณใหม่ๆควรมีอาจารย์ที่ท่านเก่งจริงๆคอยให้คำแนะนำ หรือไม่ก็ต้องอ่านข้อมูลเกี่ยวกับข้อระมัดระวังหรือสภาวะธรรมที่อาจจะเกิดขึ้นได้ จากการฝึกกรรมฐานประเภทกสิณให้ดีและละเอียดเสียก่อน รวมไปถึงวิธีแก้ไขและป้องกันเวลาที่เกิดสภาวะธรรมต่างๆขึ้นมาครับ
    ปล.คนที่ฝึกสิณตั้งแต่แรกๆเลยบางทีเหมือนว่าภายในจิตยังไม่ชะล้างหรือมีโยนิโสมนสิการดีพอ เมื่อถูกสมาธิกดเอาไว้จนนิ่งสงบเวลาฟุ้งขึ้นมาอารมณ์จะรุนแรงกว่าปกติครับ(เหมือนกับการเหนี่ยวคันธนูดึงเอาไว้ พอปล่อยออกมาจึงมีแรงส่งที่รุนแรง) เพราะมีพลังจากสมาธิคอยเกื้อหนุน ขึ้นอยู่ที่ว่าอารมณ์ที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องดีหรือไม่ดี ถ้าเป็นเรื่องดีเช่นทำบุ_ให้ทาน สมาธิจะทำให้เจตนาในการทำบุ_ของเรามีพลังมากขึ้นครับ ทุกสิ่งล้วนมี 2 ด้านทั้งนั้นแหล่ะครับ ดังนั้นควรศึกษาให้ดีเสียก่อนที่จะฝึก และควรนำไปใช้ในทางที่ดีครับ

4. ฅ ฅน

ฅ ฅน บุคคลทั่วไป

อ้าว นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก อายุผม 3 เท่าน้องเจ้าของกระทู้เลย

5. ฅ ฅน

ฅ ฅน บุคคลทั่วไป

บ้านแทบแตก

6. อสูร

อสูร บุคคลทั่วไป

7. อสุร

อสุร สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2004
    ครับคือผมอยากทราบวิธีการฝึกฌานครับ ผมพยายามนั่งสมาธิจนสงบเเล้ว เเต่ก็ไม่เคยรู้สึกได้หรือทำได้เลยครับ ดังที่ผมเคยลงกระทู้มาก่อนหน้านี้ วันนี้ผมกำลังนั่งฝึกประมาณ 2 ช.ม. เศษ (ในเวลาเรียน เพราะเป็น Staff คือคอมพิวเตอร์เลยไม่ต้องเข้าเรียน) ไม่เคยได้เลยครับ อยากให้ผู้รู้ตอบผมจริงๆครับ

8. ตระกูล..แสงอาภา

ตระกูล..แสงอาภา สมาชิกใหม่

งืม....เก่งจัง 13 ปี เท่ากันเลย แต่เรายังไม่ค่อยรู้เรื่อง อะไรเกี่ยวก่ะเรื่องแบบนี้เลย ....จิงๆแล้ว.ก็อยากเป็นกับเขาบ้าง เพราะเห็นพี่ๆเขาคุยกัน แต่เรายังไม่มีความพยายามได้เท่านายเลย (คิดว่าน่าจะน่ะ!!~) (verygood)

9. wit

ค่อยเป็นค่อยไปกรรมฐานมีมากมายลองเลือกเอาสักวิธีนะครับ ไม่ต้องไปอยากจะให้สงบถึงมีความคิดอยู่ก็รู้ว่ามีความคิด เมื่อไม่ยินดียินร้ายแม้ในขณะที่มีความคิดเดี๋ยวจิตก็จะสงบระงับไปเอง ทำไปเรื่อยๆเมื่อสติแก่กล้าขึ้นเดี๋ยวก็จะควบคุมความคิดได้เองครับ สำคั_ว่าถึงตอนที่ไม่ได้นั่งสมาธิก็ให้มีสติรู้ชัดอยู่ภายในนะครับ

10. wit

ปล.ถ้าคุณสนใจเรื่องการฝึกกสิณหรือธรรมะที่ลึกซึ้งเช่นเรื่องอารมณ์ของฌาน ควรจะถามคุณณฐมณฑ์ กับ คุณปาริสัชชา ดูนะครับ

11. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ยกตัวอย่างครับ

ผมหนุ่ม
    ขอเสนอตัวอย่างครับ
    ไม่ยาก
    คุณสวดมนต์ ชินปั_ชรคาถา 9จบทุกวัน
    พร้อมด้วย พิจารณา พุทธคุณ
    แล้วย้อนดูตน ว่าทำตามพุทธองค์ได้เท่าใด
    ก้าวหน้าเมื่อใด
    จบด้วยตัดกาย ตามหลวงพ่อฤาษี

12. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    อายุ 13 เอง แต่สนใจเส้นทางนี้เร็วดีครับ เพราะ"ธรรม"เป็นสิ่งที่ดีสุดสำหรับชีวิต

แต่ก็อย่าหลงเชื่ออะไรง่ายๆน่ะครับ เพระอายุขนาดน้องการใช้เหตุผลยังอ่อนอยู่เยอะนะ
    ควรให้ตัวเองเป็นประจักษ์พยานด้วยตัวเองจริงเสียก่อนแล้วคอ่ยเชื่อ หรือ ไม่เชื่อน่ะ
    อย่าไปเชื่ออะไรง่ายๆ

เพราะแท้จริงแล้ว ศาสนาพุทธไม่ได้เป็นศาสนาที่เน้นเรื่องของศรัทธานำหน้า แต่เป็นศาสนาที่เน้นการปฏิบัติแล้วค่อยเชื่อว่าสามารถทำได้จริง หมายถึงศรัทธาจากการได้ผ่านการพิสูจน์ ปฏิบัติตามมาแล้ว

ส่วนถ้าจะให้พี่แนะนำการปฏิบัติธรรมน่ะครับ พี่อยากแนะนำว่า ตอนนี้ น้องอย่าไป สนใจ เรื่องฌาณ หรือ_าณ อะไรเหล่านี้เลย เพราะตรงนี้ก็ไม่ใช่แก่นแท้ของพุทธศาสนา ควรเอาพื้นฐานให้แน่นก่อน ถ้าพื้นฐานแน่นแล้ว จะไปทำอะไรที่ไหนก็สบาย

ขั้นแรก "ละชั่ว ทำดี "ให้ได้ก่อน สำหรับมือใหม่แบบน้อง ก็ถือ ศีล 5 เป็นรั้วกันความชั่วร้ายในใจเราให้หนาแน่น เสียก่อน แล้วก็เน้นเมตตา อย่าไปพยาบาทคนอื่น แม้เราจะถูกแกล้งก็ตาม

ส่วนเรื่องงานกรรมฐาน ก็หัดๆ ภาวนาไปครับ จะมีคำภาวนา อะไรก็ตาม หรือไม่มีคำภาวนา มีแต่ลมหายใจ ก็ได้ทั้งนั้น กรรมฐานกองไหนก็ได้ ที่คล่องๆ เลือกมาสัก 1 กอง ทำทุกอิริยาบท ไม่ว่า นั่ง นอน ยืน เดิน พูดคุย ฟังอาจารย์สอน ฯลฯ

หัดเจริ_สมาธิ ในหลายๆ อิริยาบททำให้ได้ ตลอดทั้งวัน พอเผลอหลุดไป นึกได้เมื่อไรก็ทำเมื่อนั้น
    แบบนี้เรียกว่า เพียรให้มาก ทำบ่อยๆเข้า ยอ่าขี้เกียจซะก่อน คงเจอของดีเข้าสักวันนึง

เวลาทำ ก็ภาวนาในใจเบาๆน่ะครับ ไม่ต้องแรง ไม่ต้องเคร่ง ไม่ต้องเพ่ง นึกได้ก็ทำ ทำเหมือนเป็นของเล่น ที่เราชอบเล่น รู้สึกให้มันเหมือนเวลาเราทำ "งานอดิเรกชิ้นโปรด"
    ภายใน 1-2 เดือน จะให้ผลลัพธ์เอง ว่า ชีวิตประจำวันของเรา สงบ ร่มเย็น และน่าอยู่ขึ้น

ส่วนลิงค์นี้ http://www.bangkokmag.com/provision/provision.php ก็เก็บไว้ แล้วลองไปเปิดดูน่ะครับ หลายๆหัวข้อ น่าจะ "มีประโยชน์กับน้องในตอนนี้ " มากกว่า เรื่อง ฌาณ หรือ_าณ

ขอให้โชคดีในธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2004
  13. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    สมาบัติ

ขณิกสมาธิ, ฌาน, อุปจารสมาธิ, ปฐมฌาน, นิวรณ์ ๕ ทุติยฌาน, ตติยฌาน, จตุตถฌาน (ฌาน ๔)
    รูปฌาน, อรูปฌาน, สมาบัติ ๘, นิโรธสมาบัติ, เข้าผลสมาบัติ

http://www.palungjit.org/smati/k40/smabat.htm

กสิณ 10

http://www.palungjit.org/smati/k40/kasin10.htm

14. 0897444374

0897444374 สมาชิก

17 มิถุนายน 2010
    ...

ผมอายุ12ปีผมก็ฝึกสมาธิบ่อยๆวันละ15หรือบางครั้งก็แค่8นาทีแต่เมื่อวานผมนั่งได้ตั้ง30นาที นั่งแล้วหายเคลียดจากการเรียนเยอะเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2010
  15. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    อายุ13 กำลังฟอร์แมตชีวิต บุคลิกแบบโลกๆ วางเป้าหมายว่าโตไปอยากเป็นตรงไหนของสังคม
    พิจารณา
    - ความมั่นคงในจิตใจ อารมณ์ (ฝึกสมาธิ ทัศนคติที่สันติ)ใจที่ดีย่อมนำไปสู่สิ่งที่ดี
    - เวลาเราทะเลาะ มีเรื่องต้องใช้กำลังกรณีคุยกันไม่รู้เรื่องแล้ว นี่ต้องมั่นคงทางกายด้วย คือแข็งแรง(ศิลปการต่อสู้) มีการรวมกลุ่มต่อสู้ให้เข้มแข็ง(สหภาพแรงงาน) เหมือนกับยามไม่มีสงครามแต่ประเทศก็ต้องมีกองทัพ
    - การเขินอายของการจีบสาว
    - การเรียน
    - การพยายามทำทุกสิ่งอย่างดีที่สุด try your best แม้ว่าทุกสิ่งก็ล้วนเป็นสมมติ
    แต่มันก็จริงที่ ทรัพย์ แปลงเป็นอริยทรัพย์ ได้
    - เรียนรู้ชีวิตไปเรื่อยๆ ก็จะเข้าใจว่ามันก็เป็นเพียงแค่เกมส์ ตามเหตุผล ตามปัจจัย เป็นไปเป็นธรรมดา ต้องเรียนรู้ที่จะไม่ทุกข์ แก้ปัญหาด้วยปัญญา และเป็นคนดี

สรุปว่าจิตใจมั่นคง ก็คือไม่ทุกข์ แม้ว่าทุกข์ใดจรมาก็แก้ปัญหาตามเหตุผล

16. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    อ่านใน หลักสูตรอภิญญาหก หน้าแรก ซ้ายมือ เวปนี้แหละ ให้เข้าใจก่อน.........เมื่อเข้าใจแล้ว ฝึกปฏิบัติ ซึ่งก็คือสมาธินั่นเอง แต่เป็นสมาธิที่ได้ผลมากกว่าสมถะ .........

17. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งอยากได้ยิ่งไม่ได้ เมื่อถึงเวลาได้มันจะได้เองครับ

18. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ทำไวๆละครับ อย่าประมาทนะ

พอขึ้นม.ปลาย ต้องเรียนหนักขึ้น เรียนเล่นๆเหมือนม.ต้นไม่ได้

จะฝึกได้ไม่สะดวก

19. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตามนี้เลยครับ จขกท เข้ามาอ่านเเละฟังได้เลยครับ ปฏิบัติตามนี้จะได้ไปได้อย่างถูกต้อง ไม่หลงครับ เจริญในธรรมครับ

วิธีนั่งสมาธิขั้นเบื้องต้นของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=420

อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ

http://www.buddhism-online.org/board/index.php?topic=891.0

ชั้นของสมาธิ ( ฟังกันหลงเรื่องนิมิตในสมาธิ )

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4.1589/

ขั้นของสมาธิ<!-- google_ad_section_end -->

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">
    Artist: ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง
    <fieldset class="fieldset"> <legend>ไฟล์ แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td width="20"><input id="play_8532" onclick="document.all.music.url=document.all.play_8532.value;" name="Music" value="attachment.php?attachmentid=8532" type="RADIO">ฟัง</td> <td>[​IMG]</td> <td>027 ขั้นของสมาธิ.mp3 (2.83 MB, 3877 views)</td></tr> </tbody></table> </fieldset>
    <!-- google_ad_section_start -->ขั้นของสมาธิ โดย ศจ.อุบาสิกา คุณรัญจวน อินทรกำแหง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2010
  20. daruma

daruma เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2010
    เท่าที่ฟังดู น้องจขกท.ฝึกกสิณเพื่ออยากให้ตนเองมีฤทธิ์ มีสิ่งวิเศษที่เหนือกว่าคนอื่น เห็นบอกว่าผมอยากมีพลังจิต ใช่มั๊ย น้องอยากมีพลังจิตไปเพื่ออะไรเหรอคับ ถ้าเป้าหมายของน้องเป็นการนั่งสมาธิ ฝึกกสิณเพื่ออยากมีพลังจิตแล้วล่ะก้อ กลับไปทบทวนดูใหม่นะคับว่าพระพุทธองค์สอนให้เราปฏิบัติเพื่ออะไร ประเด็นมันผิดไปรึเปล่าการหลุดพ้นต่างหากที่เป็นเป้าหมาย แต่ก้อถือว่าเป็นสิ่งที่ดีที่น้องได้เริ่มต้นทำน้องอาจจะใช้ความอยากมีพลังจิตนี่แหละเป็นตัวผลักดันและกระตุ้นให้น้องฝึกปฏิบัติ แต่อย่าไปหลงไหลกับสิ่งเหล่านั้นนะคับ เพราะเมื่อน้องอยากได้อยากมี มันจะไม่เกิดให้น้องเห็นเพราะกิเลสความอยากเป็นตัวกั้น สู้ๆนะคับฝึกฝนต่อไป เดี๋ยวน้องจะเข้าใจเอง