ช่วยด้วยครับคือผมอยากทราบวิธีการฝึกฌาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย อสูร, 17 พฤศจิกายน 2004.

1. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านไปไวเหมือนโกหก จากปีที่โพส2004 นี่มัน2010แล้ว

2. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงน้องอสูร ถ้าอยากได้ฌาณ จากที่พี่อ่านมา คงต้องเริ่มใหม่เลยนะครับ ก่อนนั่งสมาธิให้อาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาดก่อน นุ่งผ้าใหม่ กราบพระ สวดมนต์ หลังจากนั้นเริ่มกระบวนการหรือพิธีในการทำสมาธิ ตอนนี้แหละที่เขาเรียกว่า "สมถะกรรมฐาน" คือการฝึกจิตให้สงบ โดยการบริกรรมบทภาวนาที่เราชอบใจ เช่น พุทธโธ ธรรมโม สังโฆ หรือสัมมาอรหัง บทใดบทหนึ่ง รู้จักผ่อนลมหายใจเข้าออก คือควบคุมลมหายใจเข้าออก หายใจเข้าสั้นก็รู้ว่าสั้น หายใจออกสั้นก็รู้ว่าสั้น หายใจเข้ายาวก็รู้ว่ายาว หายใจออกยาวก็รู้ว่ายาว กำหนดจุดรวมของลมหายใจเป้นจุดยึด เช่น ที่ปลายจมูก หรือกลางหน้าอก แล้วแต่ถนัด และพยายามทำจิตให้เป็นสมาธิ ไม่วอกแวก เอาความสงบเกิดขึ้นให้ได้ ถ้าทำได้ก็จะได้สมาธิเป็นขั้นๆคือ ขณิกะสมาธิ อุปจาระสมาธิ และอัปปณาสมาธิ หลังจากนั้นจิตจะรวม เขาเรียกว่าเกิดเอกัคคตา คือจะได้ฌาณ 1 ได้แก่ วิตก วิจารณ์ ปีติ สุข เอกัคคตา ผู้ปฏิบัติจะรู้เอง ถ้าได้แล้วและละสังขาร(ตาย) ตอนนี้ ก้จะได้ไปรูปพรหม ลองดูนะครับ

3. justabeatle

justabeatle สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากนะครับที่ตอบกระทู้

สวัสดีครับ ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้เองครับ เมื่อหกปีที่แล้ว ตอนนี้อายุ 19 แล้วครับ

พอดีมาเจอกระทู้นี้โดยบังเอิญครับ ^^

ตอนเด็กๆผม เด็กจริงๆเลย

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาตอบกระทู้นะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วย สำหรับวิทยา ธรรมทานนี้