ช่วยด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สมสร้างบุญ, 2 พฤษภาคม 2009.

1. สมสร้างบุญ

สมสร้างบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอปรึกษาด้วยครับ ผมกำลังหัดนั่งสมาธิ
    ผมมีปัญหาคือ เลวาที่นั่งอยู่จิตพอเริ่มจะรวม
    พอผมได้ยินเสียงแปลกๆ ผมก็จะตกใจและออกจากสมาธิเลย(ขี้กลัวและตกใจง่าย)
    ผมจะแก้ไงดีครับ

2. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องกลัวค่ะเสียงนั้นทำอะไรเราไม่ได้ค่ะ เคยได้ยินเสียงเหมือนกันค่ะ เป็นคนคุยกัน คนสวดมนต์บ้าง แต่ก็วางเฉยค่ะ ไม่ใส่ใจ และนั่งสมาธิต่อไปเดี๋ยวเสียงก็หยุดไปเอง แต่เดี๋ยวให้คนในนี้อธิบายต่อและชี้แน่ะว่าควรปฎิบัติอย่างไรดี

3. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

เวลานั่งสมาธิพอจิตเริ่มเข้าถึงอุปจารสมาธิก็สามารถได้ยินหรือเห็นสิ่งที่เป็นทิพย์ได้ เป็นเรื่องปกติค่ะ เสียงที่ได้ยิน ถ้าได้ยินก็วางเฉยเสีย ภาวนาต่อไปค่ะ จะได้ยินหรือเห็นอะไร รู้แล้วก็วาง ภาวนาต่อไปให้จิตอยู่กับคำภาวนาหรือลมหายใจค่ะ

ไม่ต้องกลัว ไม่มีอันตรายอะไรหรอกค่ะ ขณะที่นั่งสมาธิ มีเทวดารักษาอยู่
    ผีหรือสัมภเวสีไม่สามารถเข้าใกล้เราได้ในระยะ 1 เมตรค่ะ แต่ถ้าจะมีผีมาขอส่วนบุญ
    เค้าก็อยู่ห่างๆเรา ถ้าเห็นก็อุทิศส่วนกุศลให้ไปนะคะ

4. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    จิตปกติหลุกหลิก ซุกซนเหมือนลิง พอเราจะจับมันผูกเชือกไว้ มันก็ไม่ยอม เป็นธรรมดาครับ
    เพราะความเคยชินของมัน แรกๆก็แบบนี้ครับ อีกหน่อยจิตมันจะคุ้นเคยเองไม่ต้องแก้สิ่งใดครับ

5. murano

murano Active Member

ได้ยินบ่อยๆ แล้วจะชินไปเอง... ส่วนมากใจเราปรุงแต่งไปเอง ตอนเด็กๆ เคยโดนผู้ใหญ่หลอกมายังไง ก็มาโผล่ตอนนี้แหล่ะ อิอิ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ต้องไปสนใจนะครับ.....ความกลัวเป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้น.....มันไม่มีจริง......

7. cap5123

cap5123 Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    วางเฉยไม่ต้องสนใจอะไรกับเสียงต่างๆ

8. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

บัวเองก็เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ ตอนทำสมาธิจิตเริ่มรวมก็ได้ยินเสียงพูด
    ตอนนั้นพอได้ยินก็ตกใจ จิตถอนออกจากสมาธิ
    แต่พอทำมากขึ้นๆ ทำบ่อยๆ เสียงนั้นก็หายไปเองค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ยังไม่ถึงจิตรวม แต่อาจจะอยู่ระหว่างจิตกำลังจะรวม ยังไม่รวม

ถ้าจิตรวมจริงๆ จะรวมลงมาที่ฐาน เสียงอะไรต่างๆ มันไม่สนใจตัดการรับรู้ทั้งหมด เหลือแต่ตัวรู้ เมื่อจิตขึ้นมาจากจิตรวมแล้ว จิตจะตั้งมั่นสักระยะเวลาหนึ่ง

ความรวดเร็วในการที่จิตรวมของแต่ละบุคคลก็ไม่เท่ากัน ขึ้นกับความสามารถที่สั่งสมมาจจากอดีต บางคนรวมช้ามาก บางคนก็รวมเร็วหน่อย บางคนพอจิตเป็นสมาธิก็รวมพรึ่บลงไปเลย

10. นาๆจิตตัง

นาๆจิตตัง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    จะแก้ไงดี......!

อย่าสนใจ อย่าใส่ใจ.........ให้นิ่ง.....เฉย...อยู่กับกรรมฐานที่ใช้
    ที่สำคัญ "อย่ากลัว" ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ (สั่นๆ หวั่นๆ.....แต่ใจยังสู้)
    ให้ลืมตาขึ้น ค่อยๆ คลายออกจากสมาธิ แล้วนึกถึงพระ ทั้งพระพุทธเจ้าหรือครูบาอาจารย์
    ขออาราธนาท่านให้คุ้มครองฯ หรือพิจารณาถึงธรรมะ หลักธรรม ต่างๆขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    เช่น เกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่มีใครสามารถหลีกลี้หนีไปได้...ยอมรับกฎของสภาพความเป็นจริงต่างๆ
    ของชีวิต หรือข้อธรรมที่เราชอบ/ใช้พิจารณาเป็นประจำฯ พอคลาย...หรือจิตเริ่มสงบ...ระงับดีแล้ว
    ให้ค่อยๆ หลับตากำหนดสติ แนบเข้าไปกับข้อกรรมฐานที่เราใช้ฝึกนั้น

ถ้ายังหวาดหวั่นอยู่ ให้พิจารณาข้อธรรมะฯหรือสวดมนต์ฯ พอจิตเริ่มจดจ่อกับข้อธรรมฯนั้นๆ
    ไม่ส่ายแส่ ไปกับสิ่งแวดล้อมรอบตัว (ทั้งที่เห็น ได้ยิน.....หรือไปรับรู้เข้า) ให้ค่อยๆ วางจิตแลใจ
    กำหนดสติอยู่กับข้อธรรม...กรรมฐานที่เราใช้ฝึกนั้น

กรณีที่ยังไม่ไหว...หรือต้องการความเชื่อมั่นแลกำลังใจ ให้ห้อยพระฯ ขณะเจริญพระกรรมฐาน
    ทั้งสมาธิแลวิปัสสนาฯ ก็จะช่วยได้มาก

โมทนา...สาธุ..การ

11. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    รู้ รู้ รู้ ตะพรึด!! มันไปเรื่อยๆครับ
    มีปัญญาไว้ประกอบ รู้เห็นตามความเป็นจริงไปนะครับ ไม่ว่าอะไรก็ตาม
    มันย่อมไม่เที่ยงอยู่ดี เกิดขึ้นแล้วก็ดับไปเป็นธรรมดา.. ลองปฏิบัติดูนะครับ

อนุโมทนาครับทุกท่าน