ช่วยด้วยค่ะ จะฝันซ้ำๆว่ามีผู้ชายมาร่วมหลับนอนด้วย และยังโดนอำอีก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 10 เมษายน 2013.

1. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

ขอบคุณค่ะคุณจันมิมา ทีแนะนำและนำประสบการณ์ของคุณมาเล่าสู่กันฟัง

ดิฉันเองก็มีส่วนผิดที่หลงลืมพี่เขาไป ( ปี2ปีแรกดิฉันก็อุทิศบุญให้เขาทำบุญให้บ้าง )

มาช่วงหลังๆดิฉันก็ยังมีทำให้บ้างแต่ก็คงจะน้อยเกินไป แล้วยิ่งเวลาผ่านไปเรื่อยๆก็ยิ่งน้อย

ลงๆจนกลายเป็นลืมไปในที่สุด เรื่องของคุณจันทิมายังดีนะคะระยะเวลายังเร็วหน่อยที่เขา

มาหาคุณได้แลัคุณก็พากเพียรปฏิบัติจนเขาสามารถรับส่วนกุศลได้และปรับภพภูมิได้ในที่สุด

"ขออนุโมทนาสาธุกับคุณและดวงวิญญาณดวงนั้นด้วย "

ส่วนตัวดิฉันกว่าจะรู้ว่าเป็นพี่เขา( ถ้าเป็นพี่เขาจริงๆ ) ก็ผ่านมาตั้งหลายปีแต่ก็ยังมิ

วายมี้รื่องข้องใจว่า ถ้าเป็นพี่เขาจริงๆทำไมถึงได้ไม่มาเข้าฝันบอกกันดีๆ ว่าอยากได้อะไร

ดิฉันจะได้ทำให้เขาได้ถูกต้อง และที่สำคัญดิฉันสื่อกับพี่เขาไม่ได้ บางครั้งไปให้คนที่พอจะ

สื่อให้ได้เพื่อที่จะคุยกับเขาได้บ้าง ก็เกรงใจเขาค่ะ ( คือเขาไม่เรียกร้องเงินเลยซักบาทนึง)

ส่วนเรื่องจะให้ดิฉันไปวิ่งหาคนนั้นช่วยคนนี้ช่วยมันก็มีองคประกอบในหลายๆด้าน ( ดิฉันไม่

ค่อยมีปัจจัยเท่าไหร่ค่ะ ที่มีกินมีใช้อยู่ได้ทุกวันนี้ก็เพราะแฟนคนปัจจุบัน ช่วยเหลือแต่ก็ต้อง

ประหยัดหน่อย ลำพังขายของเลี้ยงตัวเองยังไม่พอกินเลยค่ะ )

ดิฉันต้องขอขอบคุณ คำแนะนำในทุกๆวิธี ที่มีให้กับดิฉันของเพื่อนๆสมาชิกทุกๆคน

ที่มีให้ ดิฉันจะลองช่วยเหลือตัวเองดูก่อนนะคะในแบบที่ก็รู้ๆกันอยู่ คือหมั่นทำบุญ ทาน,

ศีล, ภาวนา, กรรมฐาน เพื่ออุทิศให้ดวงวิญญาณพี่เอกเขา

2. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าไงลองสวดมนต์ภาวนาสั้นๆแต่ต้องตั้งจิตให้มั่นระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แล้วภาวนา
    พุทธัง สรณัง คัจฉามิ, ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ,
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ.
    หรือบทอื่นๆก็ได้ที่หมายถึงระลึกถึงคุณอย่างใดอย่างหนึ่งในสามประการนี้ แล้ววพยายามภาวนาทุกอิริยาบททั้งกลางวัน กลางคืน ให้ชิน แล้วถึงเราจะฝันเห็นผีเห็นวิญญาณไม่ดีเราก็จะนึกท่องได้เองในฝันโดยอัตโนมัติ พัมเองสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิเป็นประจำ ถ้าไม่ได้สวดบทนี้ก็จะสวดภาวนาตามที่บอกนี้แหละค่ะ เดี๋ยวนี้เวลาฝันเห็นผีจะมีแต่แผ่เมตตาอุทิศบุญให้ บางทีในฝันพอเราแผ่ให้ผีที่สวมใส่เสื้อผ้ามอซอ เขาก็เปลี่ยนเป็นเสื้อผ้าใหม่ทันที พอฝันถึงผีจะชวนไปอยู่ด้วยก็นึกถึงแม่ บอกว่าจะไปหาแม่ เป็นเองอัตโนมัติเลยค่ะ พอมานึกๆดู ฝันหลายครั้งแล้วเราก็แผ่เมตตาให้ภูติผีทุกครั้ง เลยคิดว่าคงเป็นเพราะเราเคยชินกับการแผ่เมตตาแผ่บุญ ถึงแม้ในฝันเราควบคุมอะไรไม่ได้ก็ยังทำให้เรายังนึกถึงการอุทิศบุญอยู่
    ยังไงก็พยายามรักษาศีล5ศีล8นะคะ วันนี้วันพระก็ทำบุญอุทิศให้เทวดาประจำตัวเราแล้วก็อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงนี้แล้วเผื่อจะดีขึ้นค่ะ ยังไงก็ตั้งสติภาวนาก่อนนอน พอเราหลับฝันถึงสิ่งไม่ดีเราจะได้มีสติสามารถสู้กับเขาได้ค่ะ

3. tassumalee

ขอบคุณค่ะ คุณjasmin99999 บทสวดพระมหาจักพรรด่นั้นเคยมีเพื่อนสมา

ชิกท่านนึงได้นำมาลงในเม้นท์ให้ดิฉันครั้งนึงแล้วค่ะ ( ดิฉันได้จดไว้แล้วและสมาชิกท่านนั้น

ได้บอกว่าให้สวดตอน 2ทุ่มครึ่งเพื่อปรับภพภูมิให้ดวงวิญญาณ ) ไม่แน่ใจว่าบทเดียวกันรึ

เป่ลา ดิฉันยังไม่ได้สวดเลยตอนนี้อยู่ ตจว. เดี่ยวคืนนี้ถึงที่พักแล้วจะสวดนะคะ

4. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ใช่ค่ะเป็นบทเดียวกัน ช่วงสองทุ่มครึ่งทางวัดหลวงตาม้าและลูกศิษย์จะอันเชิญเทพพรหมทั้งหลายมาร่วมสวดด้วย ทำให้การสวดในเวลานี้มีกำลังและพลังงานบุญเยอะค่ะ

5. tassumalee

คงจะเป็นแบบที่คุณพูดค่ะ เพราะถ้ายิ่งอาฆาตกันไป รึไม่ยอมอโหสิกรรมให้แก่กัน

มันก็คงไม่มีวันจบ มีแต่จะยืดเยื้อกันต่อไปไม่รู้อีกกี่ภพกี่ชาติ ในเมื่อชาตินี้พอจะระลึกได้

ว่าทำกรรมอะไรไว้กับใคร หรือมีใครทำกรรมไว้กับเรา ดิฉันเองก็ไม่รู้ว่าชาติที่แล้วไปทำ

กรรมอะไรกับพี่เขาไว้ รู้แต่เพียงว่าชาตินี้ ดิฉันเคยรักกับพี่เขาแต่ไม่สมหวังเพราะพี่เขาชิง

หนีดิฉันไปซะก่อน ทิ้งให้ดิฉันต้องต่อสู้ดิ้นรนอยู่บนโลกมนุษย์นี้ต่อไป

พอเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นมา จึงทำให้ดิฉันคิดได้ว่า ชีวิตมนุษย์เรานี้ช่างสั้นนัก เราจะตาย

เมื่อไหร่, ตายวันไหน, อายุเท่าไหร่, จะตายแบบไหน เราไม่สามารถเลือกได้เลย ( คงจะ

ยกเว้นผู้ที่ฆ่าตัวตาย เพราะเขาได้เลือกแล้วว่าจะตายด้วยวิธีใด ) เพราะฉนั้นสิ่งที่เราจะนำ

ติดตัวไปได้นั้น " มีเพียงบุญ และบาป, กรรมดีและกรรมชั่ว เพียงเท่านั้น "

6. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    ถ้าเขาจะมามีอะไร ก็ปล่อยไปเลย จะห่วงขันธ์อยู่ทำไม สุดท้ายก็ตายนอนทับแผ่นดิน
    ให้เจ้ากรรมนายเวรเขามาได้เต็มที่เถอะ ขออโหสิกรรม ส่งบุญ แล้วให้ใจตอนนั้นนึกถึงอย่างเดียว ตายเมื่อไหร่ขอไปพระนิพพาน เอาเลยสิ นี่ล่ะ บททดสอบกำลังใจมีอยุ่แล้ว ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคนด้วย

อนุโมทนาครับ

7. tassumalee

"ขอบคุณค่ะ คุณเวทนาขัน ขออนุโมทนา สาธุ กับคำแนะนำด้วย "

ถ้าเกิดเหตการณ์ขึ้นอีก ดิฉันจะลองทำตามที่คุณแนะนำนะคะ

8. tassumalee

นอนหลับไปแล้วค่ะแต่ต้องมาสดุ้งตื่น ตอนตี3 อีกแล้ว ไม่รู้เป็นไง กำหนดจิตไม่ทัน สวดมนต์

ก็เอาไม่อยู่ นี่ขนาดอยู่ในเรงแรม ตจว. ที่จันทบุรีนะคะเนี้ย " ก็ยังโดนอำ " เลยคิดว่าไม่นอนดีกว่า

พอเคลิ้มๆจะหลับมิหลับก็โดนอีก ( อุตส่าห์ไม่อยู่บ้านแล้วเชียว หนีไม่พ้นจริงๆ ) หันไปมองแฟนก็นอน

หลับมีความสุขดี มีแต่ดิฉันที่โดนคนเดียว " มันไม่ใช่เรื่องแปลกในชีวิตหรอกค่ะที่โดนอำ แต่มัน

แปลกที่มันมาเวลาเดิมคือ ตี 3 เป๊ะต่างหากแถมเป็นนอกบ้านด้วย "

9. Ekawattongman

Ekawattongman Active Member

ผมขอพูดหน่อยน่ะครับติดตามมานานอ่านบ่ายเรื่องในความฝันนี่คือว่าบางทีคนเราเวลานอนน่ะครับจิตคิดไปถึงเรื่องนั้นก็เลยนอนฝันถึงเค้าคิดถึงมันก็เลยฝันแต่เรื่องเดิมเวลาจะนอนอ่ะครับใครบ้างที่เคยนอนๆอยู่แล้วฝันนั้นเป็นฝันที่ดีอยากกลับไปฝันแบบนั้นอีกก็เลยคิดเอาก็เลยเป็นแบบนี้น่ะครับ
    2 อีกอย่างคือว่าที่ ที่บ้านหรอว่าคอนโดหรือว่าหอพัก ที่คุณนั้น เจ้าที่ เค้าอาจจะมาทักท้าย หรือไม่ก็ไปทำอะไรที่ไม่ดีแล้วไม่สามารถพูดได้น่ะครับ ถ้าเป็นแบบนี้จริง คุณต้องจุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางก่อนที่จะย้ายไปนอนที่ไหนหรือว่าจะไปอาสัยที่ ที่คุณจะไปหลับนอนต่างบ้านต่างแดนน่ะครับ สังเกด คนบ้านนอกเขาเวลาไปนอนต่างบ้านต่างแดนเขาจะให้เจ้าของบ้างช่วยให้จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางของบ้านให้รู้ว่าเรามาขออาสัยอยู่น่ะครับจะได้หลับสบาย และก็สบายใจทั้งสองฝ่ายด้วย
    3 อีกอย่างก็คือว่า ไม่งั้นคุณก็มีวิญญานตามอาคาดที่คุณเคยทำมิดีมิร้ายไว้กับเขาในชาตินี้และชาติหน้าถ้าเป็นวิญญาน แบบนั้นจริง คุณไปที่ไหน ผีบ้านผีเรือนก็ช่วยคุ่มครองคุณไม่ได้หรอกครับเพราะว่าเป็นสิ่งที่คุณสร้างขึ้นมาเองตอนที่คุณรู้ตัวหรือว่าไม่รู้ตัวน่ะ แบบนี้คุณต้องไปทำบุญอุทิตส่วนกุสนไปให้เขาทุกวัน ถ้าไม่มีเวลาทำเฉพาะวันพระก็ได้ครับ เข้าวัดทำบุญถวายสังคถานกรวดน้ำไปให้เขาบอกเขาว่าอย่าให้จองเวนจองกำกันเลยอะไรประมานนี้ขออโหสิกำให้ผมด้วยให้ฉันด้วยประมานนี้น่ะครับ
    4 อีกอย่าง อย่าคิดที่จะไปโกรธแค้นเขาอย่าคิดที่จะไปทำอะไรเขาเอาคืนเขาเลยมันจะยิ่งยากไปกว่าเก่าน่ะครับที่ นี่ สุดท้าย ทางที่ดีผมว่าทำบุญกรวดน้ำไปให้เขาบอกว่าเขาว่าฉันขอ อโหสิกำให้คุณสิ่งใดที่ทำมิดีมิร้ายฉันขอยกโทษให้คุณอย่าจองเวนจองกำกันอีกเลยครับอะไรประมานนี้

ขอให้คุณโชคดีครับ ขอให้ผ่านพ้นเรื่องแบบนี้ไปได้ไวๆๆครับ บายบาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  10. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเคยสัญญาหรือสาบานอะไรกันไว้หรือเปล่า หรือสาบานกับตนเองก็ได้ ลักษณะนี้คือเจ้ากรรมนายเวรแล้วล่ะ คุณอย่าเถียงเลยว่าตอนนั้นคุณไม่เคยคิดร้ายเขาเลย(ตอนเขามีแฟนใหม่) ตอนเขาตายคุณยังไม่ไป ไม่อโหสิกรรมทั้งกาย วาจา ใจ ลืมไปแล้วจนมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับตัวเอง จึงมาคิดหาสาเหตุ เขาหวังพึ่งคุณนะบุญกรรมที่สัมพันธ์กันเขาเองก็เคยช่วยเหลือคุณมาบ้างใช่ไหม(เดาเอา) คนที่ฆ่าตัวตายแบบนี้หลวงพ่อจรัญบอกกรรมฐานเท่านั้นที่จะช่วยได้ จิตก่อนตายเขาอาจจะคิดโทษตัวเองที่ไม่ได้ดูแลคุณเหมือนกับที่เคยตั้งใจไว้ จริงๆคุณตอนนี้ลำบากใช่ไหมล่ะ บอกแฟนคุณเลิกกินเหล้าเถอะ ตั้งใจทำมาหากินช่วยกัน เขาเป็นห่วงคุณอยู่นะ ถอนคำสาบาน อโสิกรรมด้วยใจจริง ทำให้เขาเห็นว่าตอนนี้คุณมีคนดีๆดูแลคุณได้แล้ว มีเวลาก็ปฏิบัติธรรม มีเงินก็ทำบุญให้ทาน อยู่ปกติก็รักษาศีล ผ่านไปให้ได้โดยใช้สติไม่แน่คุณอาจเจริญรุ่งเรืองขึ้น อย่าทำบุญสวดมนต์เพราะกลัวเขา เขาก็คือคนที่เรารักและรักเรา อยากให้เขาได้รับบุญจริงๆ

11. tassumalee

ดิฉันไม่เคยไปสาบานรึไปร่วมทำบุญกับพี่เขาที่ไหนๆเลยค่ะ มีแต่พี่เขามาหาดิฉัน

ก่อนที่จะเสีย แล้วมาบอกขอโทษดิฉันพร้อมทั้งถามว่า ดิฉันรักเขามั้ย ดิฉันก็ตอบไปว่า รัก

( ที่ตอบไปเพราะพี่เขาร้องไห้เหมือนเด็กเลยพร้อมทั้งกอดดิฉัน ดิฉันก็ งงๆ ว่าพี่เขาเป็นอะ

ไรไป "ดิฉัน รู้สึกดีกับพี่เขาค่ะแต่ในตอนนั้นไม่รู้ว่ารักรึเป่ลา" )

ส่วนเรื่องที่ไม่ไปงานศพนั้น " ดิฉันไม่ได้โกรธที่พี่เขาจะไปมีใครอีกคนเลยจริงๆ

ก็ใช้ชีวิตปกติ แต่ก็มีเสียใจบ้างและก็ใจหายบ้างค่ะ เพราะคนเคยมาหากันแล้วอยู่ดีๆก็หาย

หน้าไป ( ดิฉันเคยไปบ้านพี่เขาแต่ก็ไม่บ่อยมากเพราะแม่ไม่ค่อยให้ไปส่วนใหญ่พี่เขาจะมา

หาดิฉันค่ะ มีอะไรก็คุยกันในบ้าน ไปเที่ยวก็ไปกันเป็นกลุ่ม ไม่ค่อนได้อยู่สองต่อสอง )

ช่วงที่พี่เขาหายหน้าไปก็ไม่ได้คิดอะไรค่ะ คิดแต่ว่าพี่เขาคงจะยุ่งเพราะใกล้จะจบแล้ว

คงมัวแต่ทำงานส่งอาจารย์ รึตามเก็บงานอยู่ " ดิฉันมารู้ว่าพี่เอกไปคบกับรุ่นพี่ก็คือใกล้ๆวัน

ที่พี่เขาจะเสียชีวิตแล้วค่ะ เพราะเพื่อนมาบอกก่อนหน้าไม่กี่วันที่พี่เขาจะเสียอละพี่เขาก็มา

ขอโทษดิฉันก่อนหน้าที่พี่เขาจะค่าตัวตายเพียงแค่ 3 วันเอง" ดิฉันตั้งตัวไม่ทันค่ะ สับสน

และงงๆอยู่ว่าทำไมพี่เขาจึงทำแบบนั้น ( คนตจว. นั้นเขาจะมีความเชื่อกันค่ะ แม่ไม่ให้ดิฉัน

ไปงานศพค่ะ เพราะกลัวพี่เอกจะเอาตัวดิฉันไปอยู่ด้วย ดิฉันก็เลยไม่ได้ไปแต่ก็ไม่ได้หมาย

ความว่าดิฉัน จะไม่ได้ขออโหสิกรรม กับพี่เขานี่ค่ะ )

ส่วนเรื่องช่วยเหลือ พี่เอกไม่ได้มาช่วยอะไรดิฉัน บ้านดิฉันเลยค่ะ มีแต่มาหา

"บ้านดิฉันไม่ได้ร่ำรวยค่ะ แต่ก็ไม่ได้ยากจน คือพอมีกินมีใช้แถมที่บ้านยังมีอู่ทำพวกเหล็ก

ค่ะ " ย้อยกลับไปเมื่อก่อนนั้น บ้านดิฉันหัวกระไดไม่แห้งค่ะ มีชายหนุ่มแวะเวียนมาไม่ขาด

สายเลย แต่แม่จะเอ็นดูพี่เอกค่ะ เพราะเห็นว่าอนาคตเป็นข้าราชการแน่นอน

" ดิฉันกับพี่เอกเป็นแค่คนทีเคยคบกัน แต่ไม่ใช่ สามีภรรยากันค่ะ "

ส่วนเรื่องแฟนคนปัจจุบันนี้ เขาดื่มเหล้าก็จริงค่ะแต่ดื่มหลังเวลางานค่ะ ( มีอาชีพ

มั่นคงค่ะ) พอดื่มเมาแล้วก็หลับ ไม่เที่ยว ไม่เล่นการพนัน ไม่เจ้าชู้ มีความรับผิดชอบค่ะ

" ดิฉันลำบากค่ะ ยอมรับ ลำบากมากกกกกค่ะและลำบากมาก่อนหน้าที่จะรู้จักกับเขาแล้ว

ดิฉันกล้าพูดได้เลยว่า ถ้าไม่มีเขาคนนี้ดิฉันคงลำบากยิ่งกว่านี้อีก เขาช่วยเหลือดิฉันทุกเรื่อง

ค่ะ ดิฉันตัวคนเดียวพ่อแม่ไม่มี (เสียหมดแล้วทั้งสองท่าน) ไม่มีบ้านอยู่ไม่มีญาติ ไม่มีเงิน

แต่เขาก็ยินดีช่วยเหลือดิฉันมา 4 ปีแล้ว ลำพังดิฉันขายของไม่พอกินหรอกค่ะ

เดี๋ยวดิฉันมาพิมต่อนะคะเตรียมตัวเดินทางก่อน ( แฟนเป็นเซลว์ค่ะ ไปทุกที

ส่วนเรื่องหาสาเหตุที่ดิฉันอยากรู้ว่าทำไมถึงได้ฟันซ้ำๆกันนั้น ก็เพราะอยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร

( หรือว่าเป็นเพราะกินมากนอนมากก็เลยฝัน แต่มันก็ฝันติกเต่อกันนานเหลือเกิน ) ถ้าไม่มีคนที่เขาสื่อกับวิญ

ญาณพี่เอกได้นั้น ดิฉันก็คงยังนึกไม่ออกว่าเป็นใคร ก็ดีแล้วค่ะทีระลึกได้ในชาตินี้ จะได้ไม่ต้องยืดเยื้อกันต่อไป

" ดิฉันก็ไม่คิดว่าพี่เขาจะยังห่วงดิฉันอยู่ แล้ววิญญาณพี่เขาจะยังไปไหนไม่ได้ แต่สำหรับตัวดิฉันไม่เคยคิดโกรธ

แค้น หรืออาฆาตที่พี่เขาไปคบกับคนอื่น เพียงแต่ไม่เข้าใจว่าทำไมพี่เขาถึงได้คิดสั้นไปฆ่าตัวตายด้วยกันทั้งคู่

เพราะถ้าพี่เอกทำผู้หญิงท้องจริง ทำไมถึงไม่ยืดอกรับแล้วจะอยู่ด้วยกันรึไม่นั่นก็อีกเรื่องนึง แต่ก็ยังได้มีชีวิตอยู่

ดูแลลูกต่อไป แต่เขาทั้งสองกับฆ่าตัวตาย ซึ่งมันเป็นปริศนาอยู่มาจนทุกวันนี้ "

แต่ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม ดิฉันจะหมั่นทำบุญให้พี่เขาเรื่อยๆ นี่ออกตจว.มา 5,6 วันแล้ว ดิฉันกับแฟนก็ทำบุญ

ให้ทุกวันค่ะ แวะทำบุญสร้างพระ, สังฆทาน, ให้พี่เขาตลอด มีสวดมนต์กันในรถทุกวัน แต่นั่งสมาธิก่อนนอน

ดิฉันยังไม่ได้ทำค่ะ (เพราะไม่สดวกจริงๆ )

ดิฉันจะพยามทำตามคำแนะนำของทุกๆท่านที่มีให้ นั่นก็คือ ทาน, ศีล, ภาวนา, กรรมฐาน เพราะดิฉัน

ก็หวังที่จะช่วยพี่เขา ให้ปรับภพภูมิ เพราะตอนนี้พี่เขาคงจะทุกข์ทรมานมาก

" ขอบคุณทุกๆคำแนะนำ ทุกความคิดเห็นที่เพื่อนสมาชิกมีให้กับดิฉัน '

ชาติที่แล้วดิฉันระลึกไม่ได้ว่าเคยทำกรรมอะไรไว้ แต่ชาตินี้ ดิฉันพอจะรู้ว่าได้ทำกรรมอะไรไว้บ้าง จึงพร้อม

และยอมชดใช้กรรมนั้นๆ แต่ก็จะไม่ละทิ้งการปฏิบัติ ( แม้อาจจะยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่นัก ) เพราะดิฉันหนีกรรม

ไปไม่พ้นต่อให้ดิฉัน ตายแล้วเกิดใหม่ไม่รู้กี่ชาติ หรือจะไม่ได้เกิดเลยก็ตาม ก็ยังหนีกรรมไปไม่พ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  12. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ตะกรุดมหาสะท้อนมีผลสะท้อนต่อการถูกกระทำทางวาจาหรือไม่ ?

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม : ตะกรุดมหาสะท้อน มีผลสะท้อนต่อการถูกกระทำทางวาจาหรือไม่ ?

ตอบ : มี

ถาม : มีข้อยกเว้นหรือข้อจำกัดใดบ้างที่ไม่แสดงผล ?

ตอบ : ไม่มีข้อยกเว้น..ตะกรุดมหาสะท้อนขยัน จะมากจะน้อยให้ผลหมด

ถาม : ผมแขวนมหาสะท้อนทั้งทองคำและเงินมาหลายปี แต่ยังไม่มีประสบการณ์เด่นชัดในทันทีทันใด แม้จะวางใจนิ่งต่อการกระทำ ไม่ทราบว่ามีเหตุผลอย่างใดครับ ?

ตอบ : สงสัยแขวนแบบควาย..! เคยเห็นควายแขวนกระดึงไหม ? เจ้าของเอาแขวนให้ควายก็ติดตัวไปเรื่อย ไม่เคยอาราธนาเลย ต้องอาราธนาและภาวนาคาถามหาสะท้อนเอาไว้ทุกวัน จนอารมณ์ใจทรงตัว

ถาม : ถ้าตะกรุดมหาสะท้อนลดความเข้มแข็งลง รบกวนหลวงพ่อส่งจิตอธิษฐานให้ด้วยครับ

ตอบ : จ่ายค่าอธิษฐานมาก่อน..!

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกันยายน ๒๕๕๕

ที่มา : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกันยายน ๒๕๕๕ - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

13. Saber

19
    ไม่ได้เรียกให้ช่วย ก็ให้มันดิ้นเอง (หัวเราะ)

14. Saber

19
    ถ้าประเภทมีเท่าไหร่ไว้กับบ้าน ก็เจริญนะจ้ะ

15. Saber

19
    มีพระอยู่ในใจแล้ว ไม่ต้องแขวนพระได้ไหม ?

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม : แต่ก่อนผมแขวนพระ พอมาระยะหลังไม่จำเป็นต้องแขวน เพราะเรามีพระอยู่ในใจ ?

ตอบ : ก่อนหน้านี้อาตมาก็ไม่พกวัตถุมงคล แต่มาตอนนี้พกเพียบเลย เพราะโดนมาจนเข็ด มีพระอยู่ในใจก็จริง แต่วันหนึ่งมีอยู่กี่ชั่วโมง ? แล้วตอนที่ไม่มีใครจะช่วยเรา ? เพราะฉะนั้น..ตัดสินใจเอาเองจ้ะ โยมว่าอย่างไรอาตมาเห็นด้วยทั้งนั้นแหละ เพราะไม่ได้เจ็บตัวด้วย ตัวเองเจ็บมาเสียจนเข็ดแล้วก็เลยพอ

ถาม : ถ้าเขาเสกของมาไม่ดี เราเอาไปเข้าพุทธาภิเษก จะแก้ได้ไหมครับ ?

ตอบ : ถ้าเข้าพุทธาภิเษกวิธีที่พระท่านสงเคราะห์ไม่ใช่แก้ได้อย่างเดียว แต่กลายเป็นของใหม่ไปเลย

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านวิริยบารมี เดือนกุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๕๕๖

ที่มา : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ - หน้า 3 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

16. Saber

19
    ถาม : โยมนำสร้อยพระไปวางแล้วคนอื่นเดินข้าม เกิดไม่มั่นใจขอหลวงพ่อเสกให้หน่อยเจ้าค่ะ

ตอบ : จำเอาไว้นะ..มีคนไปถาม หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ หลวงพ่อครับ แขวนพระหลวงพ่อแล้วลอดใต้ถุนบ้านได้ไหม ?" “หลวงพ่อครับ แขวนพระหลวงพ่อแล้วลอดราวผ้าได้ไหม ?” หลวงพ่อเดิมบอกว่า “งูเห่าเลื้อยลอดใต้ถุนบ้าน เลื้อยลอดราวผ้ามากัดเอ็ง เอ็งตายห่..ไหม ?” ตายสิครับ..หลวงพ่อเดิมบอกว่า“เออ..พระที่ข้าเสกก็เหมือนกันนั่นแหละ ลอดไปเถอะ ถ้าไม่ได้เจตนาจะลอดให้เสื่อมก็ไม่เป็นไร”

(ท่านอธิษฐานให้) เอ้า...เอาไป แสดงว่ากำลังใจยังไม่พอ แค่นี้เราก็ฝ่อแล้ว พระที่เสกด้วยพุทธานุภาพ อยู่ที่ต่ำอย่างไรก็ไม่เสื่อม แต่อย่าไปตั้งใจทำ อย่างเช่นตั้งใจเดินข้าม ตั้งใจลอดใต้ถุนบ้าน ตั้งใจลอดราวผ้าเพื่อให้เสื่อม ถ้าอย่างนั้นจะเสื่อมจริงๆ แต่เสื่อมแล้วคนทำลงนรก เพราะข้อหาปรามาสพระรัตนตรัยด้วย ถ้าไม่ได้เจตนาก็มุดไปเถอะ ตรงไหนก็ไปได้

ต้องบอกว่าใจเสื่อมจากคุณพระ ตั้งใจทำให้เสื่อมแปลว่าไม่เคารพแล้ว ในเมื่อเป็นอย่างนั้นก็เสื่อมจริงๆ แต่ตัวเองลงอเวจีไปด้วย

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนมีนาคม ๒๕๕๕

17. Saber

19
    สำคัญที่ใจเราซึ่งเป็นเครื่องรับ ถ้าไม่มั่นใจหรือกำลังใจไม่เปิดรับก็ไร้ประโยชน์

ถาม : คำว่า "จาร" จริงๆ คืออะไร ?

ตอบ : จาร คือ เขียนใส่ลงไปบนวัตถุ ต้องเขียนทีละตัว จารแปลตรงๆ ว่าเขียน

ถาม : จารกับยันต์ก็เหมือนกัน ?

ตอบ : ต้องจารลงไป ถึงจะออกมาเป็นยันต์ จารก็คือจารึกลงไป

ถาม : จารแล้วมีผลอย่างไรคะ ?

ตอบ : อยู่ที่กำลังใจคน ถ้ากำลังใจทรงตัว เท่ากับปลุกเสกไปในตัว

ถาม : ถ้าเรามั่นใจในวัตถุมงคลก็ได้ผล ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ได้ผล ?

ตอบ : วัตถุมงคลเป็นเครื่องส่งและมีการส่งพลังเป็นปกติ สำคัญที่ใจเราซึ่งเป็นเครื่องรับ ถ้าไม่มั่นใจหรือกำลังใจไม่เปิดรับก็ไร้ประโยชน์ ต้องทำให้ได้จริงๆ ด้วย ไม่ใช่ปากบอกว่ามั่นใจ แต่พอเห็นปากกระบอกปืนแล้วกำลังใจตกวูบ ถ้าอย่างนั้นก็ตายฟรี..!

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนเมษายน ๒๕๕๕

18. Saber

19
    พระอาจารย์เล่าว่า "เคยมีนักเลงสมัยก่อนอยู่คนหนึ่ง เป็นผู้กว้างขวาง มีเพื่อนฝูงมาก ใครโดนรังแกมาก็ช่วยคุ้มครองป้องกันเขา ไม่เหมือนกับนักเลงสมัยนี้ ที่ตีหัวหมาด่าแม่เจ๊กไปทั่ว นักเลงคนนี้แขวนพระปิดตาหลวงปู่ทับ วัดทอง แล้วหนังเหนียว ใครทำอะไรเขาไม่ได้ จะดวลปืนดวลมีดก็ไม่ไม่ได้กินเลือดเขา

วันนั้นมีคนมาขอดูพระ ด้วยความพาซื่อจึงให้เขาดู พอเขากระตุกหลุดจากคอ เขาชักปืนยิงเลย..นั่นเสียท่าเขา ที่เล่ามาก็เพราะเห็นพวกเราถอดพระให้คนอื่นเขาดูทั้งพวงเลย ถ้าเจอคนแปลกหน้ามาขอดู ให้ระวังไว้บ้าง"

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกันยายน ๒๕๕๕

19. Saber

19
    ถาม : วัตถุมงคล ถ้าอัญเชิญขึ้นคอหนึ่งองค์ กับขึ้นคอหลายองค์ แตกต่างกันหรือเปล่าคะ ?
    ตอบ : อยู่ที่เรา...ถ้ามั่นใจองค์เดียวก็พอ อาตมาเองสมัยก่อนไม่พกสักองค์ ลุยไปร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ แต่หลวงพ่อท่านเตือนว่าประมาทเกินไป เพราะถ้าสมาธิเราไม่ทรงตัว เผลอเมื่อไรอกุศลกรรมจะแทรกได้ แต่ถ้าเราอาราธนาพระท่านติดตัว จังหวะที่เราเผลอพระท่านยังคุ้มครองให้ อาตมาถึงต้องมาเริ่มพกวัตถุมงคลกันอีกที ไม่อย่างนั้นก่อนหน้านี้ขี้เกียจพก เพราะมั่นใจเกินร้อยแล้ว

ถาม : ถ้าวัตถุมงคลพุทธคุณต่างกัน เช่น องค์ด้านล่างเด่นทางลาภ องค์ด้านบนเด่นทาง..?
    ตอบ : ถ้าพุทธคุณต่างกันก็พกไปเถอะ ถ้าครอบจักรวาลองค์เดียวก็พอ
    อาตมาไปพม่านี่ปลดหมดตัวเลย เหลือแต่พระกริ่งพิชัยสงครามองค์เดียว ถ้าขืนเอาอย่างอื่นไป เดี๋ยวทหารพม่ายึดหมด อาตมาเลยเอาพระกริ่งเลี่ยมพลาสติกด้วยไปอยู่องค์เดียว ลุยไปทั่วประเทศพม่ามาหลายรอบแล้ว

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนธันวาคม ๒๕๕๕

20. Saber

19
    ขาดความเคารพ มีเท่าไรก็พังหมด..!

ถาม : ผมได้เช่าวัตถุมงคลที่เขาลงหนังสือพระว่ายิงไม่ออก ก่อนเช่าผมก็ถามว่าทดลองแล้วหรือยัง ? เขาตอบว่าทดสอบหมดแล้ว ผมเช่าแล้วทำการทดสอบปรากฏว่ายิงออกทุกนัด วัตถุมงคลพังเสียหายหมด ปัจจุบันผมไม่อยากทดสอบแล้ว แต่มาสะสมวัตถุมงคลของพระเกจิอาจารย์ที่ท่านมรณภาพแล้วไม่เน่าหรือกลายเป็นพระธาตุ เลยคิดว่าท่านปฏิบัติแล้วพิสูจน์ให้เห็นว่าท่านได้จริง ผมอยากทราบความเห็นของท่านว่าการทดสอบวัตถุมงคลและประสบการณ์ของท่าน มีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้และพระเกจิอาจารย์ที่ศพไม่เน่าอย่างไรครับ ?

ตอบ : ขอบอกว่าสะสมแบบนี้ก็เจ๊งเหมือนเดิม..! วัตถุมงคลเหมือนกับเครื่องส่ง จะส่งพลังงานอยู่ตลอดเวลา ใจของเราที่เป็นเครื่องรับต้องเปิดรับด้วยความเคารพ พลังงานนั้นถึงจะก่อให้เกิดผล การที่เราทดสอบแปลว่าขาดความเชื่อมั่น ขาดความเคารพ มีเท่าไรก็พังหมด..!
    ลำดับต่อมาก็คือพระเกจิอาจารย์หลายต่อหลายรูป แม้กระทั่งหลวงพ่อวัดท่าซุงเอง ท่านบอกว่าท่านทำวัตถุมงคลให้คงกระพันไม่ได้ เพราะลูกศิษย์ของท่านแต่ละคนแสบมาก ถ้าทำวัตถุมงคลพวกหนังเหนียวออกมามีหวังไปเป็นโจรกันหมด สายของหลวงพ่อฤๅษีท่านจึงเน้นในเรื่องลาภเป็นหลัก ส่วนอื่นถือว่าเป็นของแถมเท่านั้น

ส่วนในเรื่องของพระเกจิอาจารย์ที่มรณภาพแล้วไม่เน่าไม่สามารถยืนยันผลการปฏิบัติได้ เพราะว่าการที่ศพไม่เน่านั้นเกิดจากหลายสาเหตุด้วยกัน ประการแรกคือท่านอธิษฐานทิ้งเอาไว้ให้ ประการที่สอง คือ กินว่านยาบางอย่างซึ่งรักษาสภาพร่างกายไว้ได้ ประการที่สาม คือ เสกข้าวกินด้วยคาถาบางอย่างเป็นประจำ ตายไปก็ไม่เน่าเหมือนกัน เพราะฉะนั้นถ้าคุณทำอย่างนี้ก็คงเหมือนเดิม คือเสียของเปล่า

ถ้าใครอยากตายแล้วศพไม่เน่าให้ทำตั้งแต่วันนี้ ก็คือก่อนกินข้าวให้เสกด้วยพระอภิธรรม ๗ บท อันนี้หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านบอกว่าพระสั่งให้ท่านทำเอง เพื่อรักษาสภาพสังขารร่างกายไว้ให้ลูกหลาน

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนธันวาคม ๒๕๕๕