ช่วยด้วยค่ะ จะฝันซ้ำๆว่ามีผู้ชายมาร่วมหลับนอนด้วย และยังโดนอำอีก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 10 เมษายน 2013.

1. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เผลอก็ถอด หงายท้องไปเลย

2. Saber

19
    หลวงพ่อวัดท่าซุงท่านถึงได้บอกให้พวกเรา หาพระเครื่องของครูบาอาจารย์ที่เรามั่นใจ นำมาพกติดตัวไว้ และอาราธนาไว้ทุกวัน จะป้องกันได้

3. Saber

19
    อย่าเข้าใจผิดนะครับ ว่า การที่ไป วัดสวดมนต์นั่งสมาธิ แล้วจะช่วยแก้ปัญหา กรรม ต่างๆ ได้นะครับ

หรือการที่คิดว่า มีพระพุทธรูปต่างๆอยู่ในบ้าน จะช่วยได้นะครับ

กรรม ปัจจุบัน ที่ประสบอยู่นั้น เกิดจาก กรรม ที่สร้างเอาไว้ใน อดีต ส่งผล ครับ

กฏแห่งกรรม สร้างกรรมอะไรไว้ก็ย่อมได้รับผลนั้น

ผมแนะนำส่วนตัวเลยนะครับ

แล้วถ้าทำได้ นะ ให้ไป บูชา

พระอุปคุต

มาครับ

ได้มาแล้ว ก็ ว่า คาถา กำกับ ด้วยนะครับ

บูชา 500-

ที่บ้าน วิริยบารมี ครับ

๓ - ๔ - ๕ พฤษภาคม ๒๕๕๖

พระอาจารย์เล็กรับสังฆทานที่บ้านวิริยบารมี.

แผนที่ และ อื่นๆ เข้าไปดูตามลิ้งนี้ครับ

http://palungjit.org/threads/กำหนดก...ายทอดสด-and-วีดีโอ-and-ภาพงาน-ปี-๒๕๕๖.483148/

.

4. Saber

19
    ถ้าอยู่ กาญ

แนะนำ ไปวัดท่าขนุน เลยครับ จขกท.

เดือนหน้า บวชเนกขัมมะ-วัดท่าขนุน- ได้เลยครับ

เดือนพฤษภาคม ๒๕๕๖
    ๒๔ – ๒๕ – ๒๖ พฤษภาคม ๒๕๕๖
    งานบวชเนกขัมมะปฏิบัติธรรม รุ่น ๔ – ๒๕๕๖ (๓ วัน)
    งานฉลองพระพุทธพลังจิตทองคำ
    งานทำบุญวันวิสาขบูชา (เวียนเทียน – ตามประทีป – ลอยโคม)
    งานอุปสมบทหมู่วันวิสาขบูชา

http://palungjit.org/threads/กำหนดก...ุกเดือน-and-เว็บพลังจิตจัดรถตู้บริการ.482578/

5. Saber

19
    และก็ คาถา “สัมปจิตฉามิ ” นั้นใช้ได้แต่ เฉพาะลูกศิษย์ สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เท่านั้นครับ

ถ้าไม่ได้เป็นสายนี้ ไม่ใช่สาย สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ใช้ สัมปจิตฉามิ ไม่ได้ครับ ใช้ไม่เห็นผล

.
    ตั้งใจรักษาศีล 5 บริสุทธิ์ ตั้งใจรักษากรรมบถ 10

และที่สำคัญ “สัมปจิตฉามิ” อ่านว่า สัม-ปะ-จิต-ฉา-มิ คาถาบทนี้ใช้ได้เฉพาะผู้ที่เป็น สัมมาทิฏฐิ

ถ้า นับถือ พุทธศาสนา แต่ เป็น มิจฉาทิฏฐิ หมดสิทธิ์ใช้เหมือนกัน เช่น พวกที่มีความเห็นผิดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  6. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    " ขอบคุณค่ะ คุณ saber " อนุโมทนา สาธุ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป ค่ะ "

7. Saber

19
    แล้วอยากจะบอกว่า ถ้ายังไม่หายนะ

แนะนำ หาจัด พระขรรค์โสฬส หลวงพี่เล็ก ครับ

รับรอง ไม่มีอะไรเข้าไกล้ได้แน่ครับ

ถาม : หลวงพ่อคะ พิธีโสฬสนี่สำคัญอย่างไรคะ?
    ตอบ : สำคัญชนิดที่ว่าอาตมายังทำไม่เป็นเลย ถ้าท่านไม่อนุญาตก็ไม่รู้จะทำอย่างไร จริง ๆ แล้วเรื่องของพิธีของโสฬส สมัยก่อนถือว่าสูงสุด เป็นพิธีสำหรับเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินทั้งนั้น ครูบาอาจารย์ที่ทำพิธีในสมัยก่อน ก็เห็นมีหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง (พระปิดตาของหลวงปู่เอี่ยมราคาเป็นล้าน ๆ) มีหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ส่วนใหญ่แล้วท่านจะทำเป็นเครื่องคาดราชศาสตรา สำหรับเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน อย่างตะกรุดโสฬส เป็นต้น แต่พอมาสมัยหลวงปู่ศุขท่านทำเป็นอาวุธ คือ พระขรรค์โสฬส ทำขึ้นมาโดยใช้โลหะอาถรรพณ์ต่าง ๆ ตีขึ้นมาเป็นพระขรรค์แล้วทำพิธีปลุกเสกตามตำรา อาตมาจริง ๆ ทำไม่เป็น ต้องอาศัยหลวงปู่ศุขท่านสงเคราะห์ให้ สมัยนั้นที่ท่านทำพระขรรค์โสฬส ท่านทำไม่กี่เล่ม โดยเฉพาะเล่มหนึ่งในจำนวนนั้นคืออาวุธคู่พระหัตถ์ของเสด็จในกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ในเมื่อเป็นดังนั้น หลวงปู่ท่านก็สงเคราะห์ให้ อาตมาเคยได้คืบก็เอาศอก แรก ๆ ก็ไม่มีปัญญาสร้างตามวัสดุ ในเมื่อท่านอนุญาตว่าอย่างไรก็ได้ ก็เลยไปเรื่อย จะเอาวัตถุมงคลทุกอย่างเข้าพิธี ลักษณะเลยกลายเป็นผีถึงป่าช้า ไม่เผาก็ต้องฝัง ท้ายสุดก็เลยต้องมีกระทั่งน้ำมนต์ แต่ว่าน้ำมนต์นี่ได้ยินว่าจำหน่ายขวดละสิบบาท ที่เหลือทั้งหมดอาตมายึด ไม่รู้ว่าอีกนานเท่าไรถึงจะได้ทำอีก หรืออาจจะได้ทำครั้งเดียวในชีวิต

เนื่องจากฤกษ์ปลุกพระขรรค์โสฬสต้องเป็นวันเสาร์หรือวันอังคารขึ้น ๑๕ ค่ำเท่านั้น และถ้าตามฤกษ์ดั้งเดิม ท่านใช้เวลาเที่ยงตรง บังเอิญว่าฤกษ์วันอังคารขึ้น ๑๕ ค่ำ ปีนี้ตรงกับวันอาสาฬหบูชาพอดี อาตมาเองก็คิดไม่ถึง ก็เลยกลายเป็นฤกษ์พิลึกพิลั่นว่า ไม่รู้อีกนานเท่าไรวันอาสาฬหบูชาจะตรงกับฤกษ์โสฬสอย่างนี้อีก หรือว่าไม่รู้อีกนานเท่าไรที่ฤกษ์โสฬสจะไปตรงกับวันอาสาฬหบูชา ที่เป็นวันสำคัญของพระพุทธศาสนา ดังนั้น บางคนก็พูดว่าร้อยปีมีหนเดียว จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ต้องไปเปิดปฏิทินร้อยปีดู

เรื่องของพระขรรค์โสฬสใครจะเอาวัตถุมงคลอะไรมาเข้าพิธีก็ได้ แต่ว่าในกาลต่อไปข้างหน้า ถ้าหากว่าที่มาไม่ชัดเจน ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือของพวกเราเอง เนื่องจากพระขรรค์โสฬสที่ทำนั้น มีที่มาชัดเจนและตรวจสอบได้เป็นบางอย่างเท่านั้น อย่างแรกคือพระขรรค์โสฬสที่คณะของท่านรัตน์ กับคุณชัยรัตน์ ธรรมทัตโต ช่วยกันทำขึ้นมา จะมีจำนวนที่แน่นอน มีขนาดและน้ำหนักที่แน่นอน ส่วนอีกอย่างก็คือ พระขรรค์โสฬสประมาณ ๓ ขนาด ที่สร้างจากบ้านจ่าตุ่ม อันนั้นคือฝีมือการทำและเนื้อเหล็ก สามารถที่จะตรวจสอบได้ เป็นที่จดจำได้ นอกจากนั้นท่านจะขนครกสากกะเบืออะไรก็ตามเข้าพิธี แต่ถ้านานไปถึงเวลาบอกว่าอันนี้เข้าพิธีโสฬสมา คนเขาจะเชื่อก็ต่อเมื่อความน่าเชื่อถือของท่านมีมากพอ ถ้ามีไม่มากพอก็ควรจะไปหาของที่มีที่มาชัดเจนแทน
    อานุภาพ
    ๑ ใช้ในเรื่องของป้องกันภัย อันตราย จากคุณไสย วิชาอาถรรพ์ต่าง ๆ
    ๒ ใช้ในเรื่องมหาอำนาจ คือ ไปเจรจา ผู้คนพบเห็น เกรงใจ และให้ความช่วยเหลือ
    ๓ ใช้ทำลาย คุณไสย วัตถุอาถรรพ์ ต่าง ๆ คุณผี คุณคน
    การจะใช้พระขรรค์โสฬส จะต้องมีความเคารพพระรัตนตรัย เป็นที่สุด

8. Saber

19
    ส่วนอันนี้ แนะนำอีกเรื่องส่วนตัวนะครับ

ให้ทำทาน บริจาค จอบ เสียม ให้วัด ครับ

9. Saber

19
    มนุษย์ 5 จำพวก
    1. มนุสสเนรยิโก มนุษย์สัตว์นรก ได้แก่ มนุษย์ผู้ดุร้าย หยาบคาย ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตจี้ปล้นเอาทรัพย์สมบัติของผู้อื่นมาเป็นของตนโดยฆ่าเจ้าทรัพย์ตายบ้าง ทุบตีจนบาดเจ็บสาหัสบ้าง ข่มขืนแล้วฆ่าบ้าง เบียดเบียนผู้อื่นสัตว์อื่นทรมานผู้อื่นสัตว์อื่น เป็นคนไร้ศีลธรรม ไม่มีมนุษยธรรมคือศีล 5 ประจำตัวเลย นามว่า มนุสสเนรยิโก แปลว่า มนุษย์สตว์นรกคือเป็นมนุษย์แต่ชื่อ ส่วนความประพฤติทางกาย วาจา ใจนั้นเลวทราม ดุร้ายหยาบคายเหมือนสัตว์นรกฉะนั้น

2. มนุสสเปโต มนุษย์เปรต ได้แก่ มนุษย์ผู้มากไปด้วยความโลภ มากไปด้วยตัณหา ชอบลักเล็กขโมยน้อยโลภเอาของผู้อื่นมาเป็นของตน แย่งชิงวิ่งราวเป็นต้น แม้พวกที่เที่ยวขอทาน ก็สงเคราะห์เข้าในประเภทนี้ด้วย

3. มนุสสติรัจฉาโน มนุษย์สัตว์เดรัจฉาน ได้แก่มนุษย์ทีขวางศีลขวางธรรม มีโมหะคือความหลงมาก ไม่รู้จักบาป ไม่รู้จักบุญ ไม่รู้จักคุณ ไม่รู้จักโทษ ไม่รู้จักประโยชน์และมิใช่ประโยชน์ ไม่รู้จักบุญคุณของผู้มีพระคุณ เช่น บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เป็นต้น เป็นมนุษย์ผู้ไรศีลธรรม ดืมสุรา เสพยาบ้า กินกัญชา ทำอะไรทางกาย วาจา ใจ ก็ขวางๆผิดทำนองคลองธรรม นามว่า มนุสสติรัจฉาโน แปลว่ามนุษย์สัตว์เดรัจฉาน เดรัจฉาน แปลว่า ผู้ไปขวาง
    คือเดินทอดตัว ไม่ได้เดินตั้งตัวเหมือนคน คนเดรัจฉานก็ฉันนั้น ทำอะไรก็ขวางธรรม ขวางวินัย คือขาดศีลธรรมเสมอๆ

3. มนุสสภูโต มนุษย์แท้ๆ คือเป็นคนเต็มตัว ได้แก่คนรักษาศีล 5 มั่นเป็นนิตย์ไม่ขาด ไม่ประมาทต่อศีลเพราะศีลเป็นมนุษยธรรม คือเป็นธรรมประจำมนุษย์ ธรรมที่ทำให้คนเป็นคน มนุสสภูโต แปลว่ามนุษย์แท้ๆ เพราะมีคุณธรรมของคนคือศีล ศีล ท่านแปลว่า เศียร คือ หัว ถ้าคนขาดศีล ก็คือคนหัวขาดนันเอง เพราะขาดจากคุณธรรมของความเป็นคน

5. มนุสสเทโว มนุษย์เทวดา ได้แก่มนุษย์ผู้มีศีล 5 มั่นเป็นนิตย์ แล้วยังได้พยายามบำเพ็ญกุศลเพิ่มพูนบารมีอยู่เรื่อยๆ เช่น ให้ทาน ฟังธรรม เรียนธรรม ปฏิบัติธรรม ไหว้พระสวดมนต์ มีหิริคือความละอายต่อบาป มีโอตตัปปะ คือความสดุ้งกลัวต่อผลแห่งบาปอยู่เสมอ เรียกว่าเป็นผู้มีใจสูงดุจเทวดา เพราะประกอบด้วยเทวธรรม 7 ประการคือ

-บำรงเลี้ยงมารดาบิดา
    -ประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อบุคคลผู้เจริญ
    -พูดจาไพเราะเสนาะหู อ่อนหวาน นุ่มนวล
    - ไม่พูดส่อเสียดผู้อื่น
    - ละความตระหนี่เหนียวแน่น
    - รักษาคำสัตย์
    - ไม่โกรธ
    มนุษย์ที่มีคุณสมบัติเช่นนี้ ท่านขนานนามว่า มนุสสเทโว แปลว่า มนุษย์เทวดา

มนุสสเทโว มนุษย์เทวดา รู้จักไหมครับ หลังจากบริจาค จอบ เสียม ให้วัด แล้วนะครับ

เราจะมี ทิพย์สมบัติ

แล้วถ้าตอนนอน ใครมากวนนะครับ ถ้ามีสติ สติสัมปชัญญะ นะครับ

ให้นึก รำพึงในจิต เรียก อาวุธ หรือ พระขรรค์ ออกมาในมือ จะปรากฏขึ้นมาให้ครับ

แล้วก็ แทง ฟัน แม่งไปเลย ครับ สับให้เละไปเลย สั้นๆ

จะเมตตา แต่อย่า เมตตาแบบควายๆ เบียดเบียนตัวเอง ครับ ไม่ได้ว่านะ พูดตรงๆ

ลองดูครับ

แล้วไม่ต้องไปกลัวเค้าจะตายนะครับ ไม่ตายหรอก พวกนี้ จิตเป็นทิพย์ ครับ ไม่ตาย ไม่สูญ ไม่หายไปไหน

แต่ แทง ฟัน แค่ รูปกายทิพย์เค้า เท่านั้นครับ

.

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2013
  10. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับท่านที่มาช่วยตอบให้กับเจ้าของกระทู้ผู้อื่นจะได้ทราบด้วย ถึงแม้เราจะเชื่อมั่นในตนเองแต่ถ้ามีอกุศลกรรมบังเกิด เสร็จเลย(โดนมาแล้วก่อนนอน) กลิ่นก็เหมือนกันมาเตือน ตอนแรกลูกศิษย์โดนเล่นงานก่อน ตอนหลังแฟนเราโดนเลย (วันเดียวกันนับแต่ 5 โมงเย็นเป็นต้นไป) ขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองเลยรอดมาได้ ตอนนี้ก็ยังไม่ไว้ใจ ไม่รู้ว่าอะไร พระอาจารย์ท่านบอกให้ใช้มหาสติ บางทีก็หลุด แต่อาจจะมีบุญอยู่บ้างทำให้ฟื้นกลับมาได้เร็ว (สติมาปัญญามีนึกบทสวดมนต์ได้) ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งพระเจ้าตนหลวง(จ.พะเยา) พ่อขุนงำเมือง พระนเรศวร พระเจ้าทันใจ พระธาตุช่อแฮ ครูบาศรีวิชัย ฯลฯ ช่วยคุ้มครองลูกและทุกคนด้วยเทอญ

11. tassumalee

ที่ดิฉันหายเงียบไป.. ไม่ใช่ว่าเรื่องมันจบแล้วนะคะ มันก็ยังคงเกิดเรื่องซ้ำๆเหมือนเดิมอีก

ทั้งฝันทั้งอำเหมือนเดิมอีกค่ะ...เมื่อไม่กี่วันนี้เองดิฉันพึ่งโทรไปปรึกษา พ่อปู่เล็ก ( เว็บดูดวงในพลังจิตนี่

แหละค่ะ ) ดิฉันได้เล่าเรื่องราวให้ปู่เล็กฟัง ปู่ท่านก็มีเมตตาช่วยเหลือดิฉัน โดยให้ดิฉันจุดธูปไหว้พระ

ประธานในบ้าน และก็ไหว้เทพ,เจ้าที่เจ้าทางในบ้าน และปู่เล็กก็นำสวดให้ ( ทางโทรศัพท์ ) ก็เงียบไปได้

ไม่กี่วันค่ะ ( ปู่เล็กไม่ได้เรียกร้องเงินทองอะไรจากดิฉันเลย ท่านเต็มใจช่วยค่ะ ) ปู่บอกว่าวิญญาณแฟน

เก่าก็ส่วนนึง อีกส่วนนึงมาจากที่ "ย้อนกลับไป เมื่อเกือบ10ปีแล้วค่ะ ดิฉันเคยหลวมตัวไปรับขันธ์มาจาก

ตำหนักนึงใน กทม. ( พอรับมาแล้วชีวิตมีแต่เรื่องยุ่งวุ่นวายมากค่ะ แถมฝันร้ายอีกต่างหาก ) ดิฉันก็เลย

ไม่กลับไปที่ตำหนักนั้นอีกเลย และยังไปให้ฤาษีสมพิศ ท่านทำพิธีถอนขันธ์ให้ ดิฉันก็อยู่ปรกติเรื่อยมา

( แต่ก็ยังมีเรื่องวุ่นวายอยู่บ้าง แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะคิดว่า เราได้ถอนขันธ์ไปแล้ว ) ปู่เล็กได้เมตตา

บอกว่า ที่ดิฉันได้ทำการถอนขันธ์นั้น.. ยังถอนออกไม่หมดซะทีเดียว จิตวิญญานก็เลยยังตามดิฉันอยู่

และที่ดิฉันฝันก็เป็นเพราะจิตวิญญาณดวงนี้

ดิฉันขอเตือนเพื่อนสมาชิกนะคะที่ท่านใด กำลังคิดจะรับขันธ์ " ขอให้ไตร่ตรองให้ดีก่อน ควร

คิดให้ถี่ถ้วน เพราะถ้าไปเจอตำหนักที่เขาคิดไม่ดีกับเรา นอกจากจะเสียเงินแล้วจะมีเรื่อง วุ่นวายตามมา

ทีหลัง ถ้าทำดีก็ดีทำไม่ดีก็แย่ เพราะขนาดเราเป็นคนธรรมดา ยังรักษาศีล 5 ได้ไม่ครบเลย ขาดบ้าง

พร่องบ้าง....

ตอนนี้ดิฉันไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ... หนีไม่พ้นจริงๆ ทั้งเข้าฝัน,ทั้งมาอำ ดิฉันได้ทำตาม

คำแนะนำของเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ที่ได้ให้คำแนะนำกับดิฉันแล้ว แต่มันก็ยังคงเหมือนเดิมขนาด

หนีไปตจว. มา10วัน ก็ยังตามไปตจว. กับดิฉันด้วย พอกลับมาถึงบ้านก็อีหรอบเดิม ( จนดิฉันหมด

ปัญญาแล้วค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง ) " ที่สำคัญดิฉันไม่รู้จริงๆว่า ไอ้เรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวดิฉันมันเกิดจาก

สาเหตุอะไร และไม่รู้ว่าเป็นจิตวิญญาณของใคร หรือเป็นภูตผีตนไหน " ( เพราะดิฉันสื่อไม่ได้ )

ดิฉันไม่รู้จะพูดหรืออธิบายยังไง เพราะมันเป็นเรื่องเดิม ซ้ำๆ มันก็บั่นทอนจิตใจดิฉันอยู่บ้าง

ทำให้รำคาญใจบ้าง เพราะมันเกิดขึ้นกับดิฉันบ่อยมาก ( หลายท่านอาจจะไม่เชื่อ ก็แล้วแต่วิจารณญาณ

ของแต่ละท่าน ) สำหรับดิฉันที่เป็นคนเจอเหตการณ์นี้ ก็คงไม่อยากให้มันเกิดอีก

ดิฉันไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะตอนนี้ " ขนาดมีคนช่วยดิฉันหลายคนแล้ว ในเรื่องนี้ ก็ช่วยได้

ในระดับนึง สุดท้ายก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก " วันพรุ่งนี้ ดิฉัน จะไปปฏิบัติธรรมที่ วัดอัมพวัน

เพราะดิฉันไม่เห็นจะมีวิธีใด ที่จะดีไปกว่าการปฏิบัติธรรมแล้วอุทิศส่วน กุศล ให้กับจิตวิญญาณใดก็ตาม

ที่เขามารบกวนดิฉันอยู่ในปัจจุบันนี้ หรือจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาแต่ชาติไหนๆก็ช่าง ถ้าดิฉันไป

ปฏิบัติครบ 7 วันแล้ว เมื่อกลับออกมาแล้ว ถ้ายังเจอเรื่องเดิมๆอีก ก็คงจะหมดหนทางแล้วจริงๆ.....

ที่จะแก้ไขเรื่องนี้

12. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันว่าเขาต้องเป็นเจ้ากรรมนายเวรนะคะ เป็นสิ่งเดียวที่กั้นยาก เหมือนดิฉันนี้ก็เหมือนกัน พระท่านขนาดตาทิพย์ รู้ ชื่อเรา บ้านเล่า แนะวิธีมา หญิงแก่ที่ตามดิฉันนั้นก็ไม่ไปคะ อย่างนี้ต้องทำใจให้อยู่ร่วมกันได้นะคะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ จะกั้นไม่ได้อย่างเดียวคือเจ้ากรรมนายเวร

เหมือนที่พระโมคคัลลานะ โดนตีตายขนาดเป็นพระอรหันต์ ก็ยังโดนตีจนตาย ส่วนพระอุบลวรรณาก็โดนย่ำยี ล้วนหนีเจ้ากรรมนายเวรไม่พ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2013
  13. krajoobin

krajoobin Active Member

ปรกตินอนราบบนเตียงนอนหรือปล่าวครับ ลองเปลี่ยนมานอนบนเตียงที่มีลักษณะกึ่งนั่งกึ่งนอนแบบบนรถทัวร์หรือบนเครื่องบินดูนะครับ ยกหัวสูงๆอย่านอนเอียงตะแคงด้านใดด้านหนึ่งให้พยายามนอนหงายให้เลือดลมเดินดีอาจช่วยได้ แต่ถ้าไม่หายให้เขียนหนวดเขียนเคราด้วยดินสอเขียนคิ้ว หรือสวมหมวกไอ้โม่งนอนเผื่อผีมันจะหมดอารมณ์เลิกยุ่งกับคุณก็เป็นได้นะ นี่พูดจริงๆนะไม่ได้เอาฮาเพราะเห็นลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล

14. tassumalee

" ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ ของคุณ krajoobin " ดิฉันก็นอนที่นอนธรรมดานี่แหละ

ค่ะ อาจจะลองปรับเปลี่ยนท่านอนดูบ้างค่ะเผื่อว่าจะช่วยได้

ดิฉันพึ่งกลับจากไปปฏิบัติธรรมที่ วัดอัมพวัน มาค่ะไปมา7วัน ก็เพื่ออุทิศให้กับเจ้ากรรม

นายเวรที่รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี ที่สำคัญให้พ่อกับแม่ค่ะ และเพื่อตัวดิฉันเองด้วย ความรู้ทางธรรมนั้นไม่มีที่

สิ้นสุดจริงๆ อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้การฝึกสติและได้แนวทางในการปฏิบัติ กรรมฐานสติปัฎฐาน 4

ถ้าเหตการณ์เดิมเกิดขึ้นกับดิฉันอีก ดิฉันจะพยามระลึกรู้กำหนดสติ ต่อสู้กับมันให้ได้

ดิฉันก็ไม่แน่ใจค่ะ ว่าเรื่องที่เกิดขึ้นมันเกิดขึ้นเพราะสาเหตุใด จะเป็นเจ้ากรรมนายเวรหรือจะเป็นจิต

วิญญาณดวงไหนก็ตาม คงทำได้แต่ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ได้แค่นั้นคงเป็นวิธีที่ดีที่สุดที่จะทำให้เขา

ได้ในตอนนี้

15. mild37naruk

mild37naruk เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    เดี๋ยวก็ผ่านพ้นไปได้ค่ะ ถ้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรก็ทำบุญ ปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ สวดมนต์ ไปเรื่อยๆ สักวันก็จะผ่านไปได้ค่ะ ตอนนี้ขอให้อดทน รักษาศีลไว้ตลอด บวชจิตก็ดีค่ะ อดทนนะค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ ' ; ))

16. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมไม่รู้ว่าหายหรือยังนะครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก้ไม่มีความรู้อะไรมาก
    แค่แนะนำเป็นแนวทางแล้วกันนะครับ

ในเมื่อคุณฝันแบบนี้เรื่อย ๆ ใจไม่ยินยอม ทำให้คุณเป็นทุกข์ คุณลองเปลี่ยนวิธีคิด
    ถ้าเค้าอยากจะทำอะไรก็ให้เค้าทำไปไม่ต้องไปสนใจ ถ้าคุณรู้ว่าโดนอำหรือว่าฝันอยู่ ให้คุณพยายามมีสติ
    ทำจิตให้เป็นสมาธิ กำหนดรู้ว่าฝันอยู่ อย่าไปหลงในอารมณ์
    คิดว่าตายเป็นตาย อย่างน้อยตายในอารมณ์สมาธิก็ได้ไปอยู่ในภพภูมิที่ดี

17. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

ปรึกษา หลวงพี่ที่สอนกรรมฐาน สิครับ องค์ที่ใส่แว่น อะครับ ท่านเก่งมาก มีผู้ปฎิบัติท่าน หนึ่งได้ยินเสียงคนเรียกชื่อ เห็นเป็นผี(แกเล่าให้ผมฟังแกไม่เคยเล่าอาการให้พระฟังเลย) พอหมดเวลา ถึงเวลานั่ง พระก็พูดว่า มีอะไรก็เอาออกมาให้หมดเลย พอจบคำพูด แกบอกผมวา
    มีอะไรไม่รู้หลุดออกจากตัวไป แล้วมันก็โล่ง แล้วตอนนั้นหมาหอนระงมเลย
    ผมก็นั่งอยู่ เสียงหมานี่หอนน่ากลัวจริงๆครับ
    ลองไปสัก7 วัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรครับ

18. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    เราก็เคยครั้งหนึ่งค่ะ นอนๆอยู่ก็รู้สึกตื่นกลางดึก ขยับตัวไม่ได้ แล้วเหมือนจะมีใครสักคนค่อยๆโถมตัวเข้ามา เราดิ้นสุดแรงเลยค่ะ ปากมันพูดไม่ได้ค่ะแต่ในใจคิดว่า

"อย่ามายุ่งกับชั้น ชั้นจะยอมให้คนที่ชั้นรักเท่านั้น!!"

เหมือนตะโกนในใจค่ะ = =" ได้ผลเพราะขยับตัวได้ .... ใจงี้เต้นตุ๊บตั๊บๆๆ

19. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    บทมหาจักรพรรดิ์ ครับ และวิธีสวด

บทบูชาพระ
    พุทธัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ
    ธัมมัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ
    สังฆัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ
    >>
    กราบพระ ๖ ครั้ง
    พุทธัง วันทามิ(กราบ) ธัมมัง วันทามิ(กราบ) สังฆัง วันทามิ(กราบ) ครูอุปัชฌาย์อาจาริยคุณัง วันทามิ(กราบ) มาตาปิตุคุณัง วันทามิ(กราบ) พระไตรสิกขาคุณัง วันทามิ(กราบ)
    >>
    บทสมาทานศีล ๕
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุท ธัสสะ(๓ ครั้ง)
    พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ปาณาติปาตา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    อทินนาทา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    อพรัมจริยา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    มุสาวาทา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    สุราเมรยะ มัชชปมาทัฎฐานา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ

อิมานิ ปัญจสิกขา ปทานิ สมาธิยามิ(๓ ครั้ง)
    สีเลนะ สุคะติง ยันติ สีเลนะ โภคะสัมปทา
    สีเลนะ นิพพุติง ยันติ ตัสมา สีลัง วิโส ธะเย

บทอาราธนาพระ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุท ธัสสะ(๓ ครั้ง)
    พุทธัง อาราธนานัง กะโรมิ
    ธัมมัง อาราธนานัง กะโรมิ
    สังฆัง อาราธนานัง กะโรมิ

คาถาหลวงปู่ทวด
    น้อมระลึกถึงหลวงปู่ทวด แล้วว่าคาถาดังนี้
    นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา (๓ ครั้ง)

คาถาหลวงปู่ดู่
    น้อมระลึกถึงหลวงปู่ดู่ แล้วว่าคาถาดังนี้
    นะโม โพธิสัตโต พรหม ปัญโญ (๓ ครั้ง)

บทขอขมาพระรัตนตรัย
    โยโทโส โมหะจิตเต นะพุทธัสมิง ปาปะกะโต มะยา ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ
    โยโทโส โมหะจิตเต นะธัมมัสมิง ปาปะกะโต มะยา ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ
    โยโทโส โมหะจิตเต นะสังฆัสมิง ปาปะกะโต มะยา ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ

บทสวดมหาจักรพรรดิ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะ(๓ ครั้ง)
    * สวดตามกำลังวัน อาทิตย์ ๖, จันทร์ ๑๕, อังคาร ๘, พุธ ๑๗, พฤหัส ๑๙, ศุกร์ ๒๑, เสาร์ ๑๐
    *นะโมพุทธายะ พระพุทธไตรรัตนญาณมณีนพรัตน์สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโม สังโฆยะธาพุทโมนะพุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชาอัคคีธานัง วะรังคันธังสีวลีจะมหาเถรังอะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโยอะหังวันทามิ สัพพะโสพุทธะ ธัมมะสังฆะ ปูเชมิ

บทอัญเชิญพระเข้าตัว (แผ่เมตตา)
    สัพเพพุทธา สัพเพธัมมาสัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญจะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิสัพพะโส(สวด ๕ จบ)
    พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆังอธิษฐามิ(ให้อธิษฐานเอา)

คำอธิษฐาน ฝึกจิต เร่งสมาธิ เร่งนิมิต
    ข้าพเจ้า ......(นามของท่าน)...ผู้เป็นข้ารับใช้แห่งพระพุทธองค์ขอนอบน้อมและน้อมนำบารมีแห่งพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยบุคคลทุกชั้นภูมิพระโพธิสัตว์ และพระบรมมหาจักรพรรดิ ตั่งแต่อดีต ปัจจุบันและอนาคตครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆกันมา โดยมีบารมีรวมของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญเป็นที่สุด ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้าขึ้นสู่ภาวะ พระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 ขอพระกรรมฐานทั้ง 40 ทัศ พระปิติทั้ง 5 และวิปัสสนาญาณทั้ง 9 จงมาบังเกิดปรากฏในกายทวาร ในวจีทวาร ในมโนทวาร ของข้าพระพุทธเจ้า ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    .......ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะเมฆจิต สามารถกำหนดจิตรู้ภาวะการณ์ต่างๆทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิตที่ปรารถนาจะรู้เมื่อรู้แล้วขอให้เห็นภาพนั้นได้ชัดเจนแจ่มใสและพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกๆประการเหตุที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้าขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้นโดยมิต้องกำหนดจิตแม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

20. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

มาอ่าน หลายวันละ
    รู้สึกว่า

คุณทัศมาลี ใจดีมาก

ที่สู้อุตส่าห์ แผ่เมตตา ทำบุญอุทิศส่วนกุศล ให้สัมภเวสี ตัวนั้น
    และมีความพยายาม สืบสาวราวเรื่อง แห่งกรรมนี้ด้วย

เอาล่ะ
    ข้าพเจ้า อยากจะมาช่วยคิดด้วย นะ

ส่วนใหญ่แล้ว ที่ข้าน้อยเคยได้ยินมา ลูกสาวที่เคยลบหลู่ด่าล่วงเกิน พ่อ แม่อันเป็นที่รักนั้น
    มักถูกผู้ชายล่วงเกิน มิดีมิร้ายหรือทำร้ายให้เจ็บใจกาย

นี้น่าจะเป็นกรรมที่ซ้ำส่งมา
    แต่ช่างเถิด ก็ถือว่าผ่านแล้วไปละ

ทีนี้
    คุณลองกำหนดจิต ตั้งใจ
    ถาม ผี ตัวนั้นดู
    เกริ่นว่า

คุณผีนั้นมีความสุขสบายดี หรือไม่อย่างไรในสภาพนั้น(ผีไม่ตอบก็ช่างเถิด)
    แต่คุณทัศมาลีเองนั้น มีความทุกข์ทรมาณใจกายมาก
    เรื่องกามกิเลส เป็นธรรมดาเป็นของสร้างโลกก็จริงอยู่
    แต่หาก เป็นการเสพกามที่ผิดศีลธรรม ก็ทัศมาลี มีสามีอยู่แล้ว ย่อมผิดศีลข้อ สาม

ศีลข้อสาม บาปกรรมอย่างไร คุณผีก็ต้องได้รับกรรมแน่นอน
    คุณผีมาด้วยกรรมของตน ก็ต้องไปด้วยกรรมของตน (พวกเราก็ด้วย)

และได้ยินว่า หากสัตว์ที่พ้นนรกมาเรื่องกาม แล้ว หากเศษกรรมยังเหลือ ได้มาเป็นคนอีก ก็น่าเวทนาเต็มที
    บ้างเห็น วัว ควาย หมูหมา กาไก่ กลางทุ่ง ก็ยับยั้งใจไว้ไม่ได้ ไปเสพกะสัตว์ก็มี ด้วยกรรมวิบากทำให้ หน้ามืด ผิดมนุษย์ไป

ดังนั้นตอนนี้ คุณทัศมาลีรู้แล้ว ว่าความซวยนี้ เป็นกรรมของตัวเอง ก็ถึงคราวรับกรรมนี้
    แต่คุณผี เมื่อสิ้นอายุผีแล้ว จะไปที่ใดต่อ ก็คิดเอาเอง
    ผีถึงตายแล้วก็ตายได้ ล่ะ เทวดา พรหมยังตายเลย
    ไอ้ที่ทำกะคุณทัศมาลี ซึ่งไม่เอาความ แต่คิดว่า เป็นผีจะหนีกรรมพ้น เรอะ

คุณทัศมาลี ลองกำหนดจิตพูดอย่างนี้ไปนะคะ ไม่ต้องคุยผ่านใครหรอกค่ะ
    พวกเค้าได้ยิน กันหมด แน่นอน

ลองดูนะ ข้าน้อยมีเรื่องกะใคร ก็พยายามจัดการซึ่งๆหน้านี่ล่ะ ได้ผลดีเป็นส่วนใหญ่นะ