ช่วยด้วยค่ะ เหมือนจะถูกปอบรังควาน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย xcute, 4 ตุลาคม 2017.

1. xcute

xcute สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2014
    ต้องบอกก่อนว่าดิฉันเป็นคนมีเซ้นส์ประมาณหนึ่ง และมีดวงวิญญาณมาอำและขอส่วนบุญอยู่บ่อยๆ โดยเมื่อคืนดิฉันนอนอยู่รู้สึกมีผู้หญิงสองคนมานอนข้างๆ และจิตของดิฉันบอกตัวเองว่าไม่ใช่วิญญาณแต่เค้าเป็นปอบ รุ่งเช้าวันนี้ดิฉันโทรปรึกษาพี่ที่มีญาณสัมผัสเค้าบอกว่าเมื่อคืนดวงจิตปอบมาจริง และวนเวียนอยู่ใกล้ตัว พยายามจะเข้าร่างดิฉัน ห้ามดิฉันขานรับเวลาคนเรียกชื่อโดยไม่เห็นตัวตนเป็นอันขาด แต่สำหรับตัวดิฉันเองรู้สึกว่าวันนี้ทั้งวันเหมือนมีอะไรมาทำให้ภายในท้องเจ็บเป็นระยะๆ ไม่บ่อย แต่ไม่เคยเจ็บภายในท้องแบบนี้มาก่อน เลยรู้สึกกลัวมาก จึงอยากขอรบกวนท่านที่มีญาณใช้ญาณตรวจดูให้หน่อยค่ะ และมีวิธีแก้ไขเรื่องนี้ยังไงบ้างคะ รู้สึกกลุ้มใจมากจริงๆ ค่ะ และวันนี้สวดมนต์แต่เช้านั่งสมาธินิดหน่อยเพราะยังฝึกนั่งสมาธิอยู่ยังไม่เก่ง เคยนั่งได้ถึงอาการปีติเท่านั้นค่ะ และได้ไปทำบุญถวายผ้าไตร ผูกสายสิญจน์ พกว่านไพลติดตัว แต่ก็ยังรู้สึกเจ็บภายในท้องอยู่เป็นระยะ ดิฉันต้องทำยังไงดีคะ ขอโทษที่อาจจะพิมพ์สับสนนะคะแต่กังวลมากจริงๆ ค่ะ ลืมบอกว่าดิฉันห้อยเหรียญบาทครุฑ ปี พ.ศ. 2517 ติดตัวอยู่เป็นประจำค่ะ และไม่ได้ถอดออกแม้เวลาอาบน้ำค่ะ

2. กุศโลบาย

กุศโลบาย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หาผ้ายันต์พิชัยสงคราม ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาอาราธนาเช้าเย็นครับ อธิษฐานขอให้ไล่ปอบ

3. กุศโลบาย

กุศโลบาย เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ปอบเข้าสิง

ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ยายผมถูกปอบเข้าสิง พระเก่งๆ หลายวัดเอาไม่อยู่ หมอก็เอาไม่ได้ สู้มันไม่ได้เลย ลูกอยากจะพึ่งบารมีหลวงพ่อว่ามีข้อแนะนำอย่างไรหรือไม่เจ้าคะ ?

หลวงพ่อ : หลวงพ่อก็สู้ไม่ได้เหมือนกัน ไอ้เรื่องผีปอบเป็นยังงี๊นะ เคยครั้งหนึ่ง คราวหนึ่งไปนอนที่ ท่าลาน นะ เอาเรือยนต์ขนาดเล็กไป อยากจะไปสืบราคาว่าค่าเหล็กค่าปูนราคาเท่าไหร่

ทีนี้บังเอิญไปจอดเข้าก็มีคนเขามาทำบุญ ความจริงไม่มีเครื่องขยายเสียงไม่มีอะไรหมด ไปกับเด็ก 2 คน เด็กผู้ชาย เด็กลูกศิษย์วัดน่ะ ขับเรือไปตอนนั้นอยู่วัดบางนมโค ทีนี้ตอนกลางคืนก็มีฆราวาสเข้ามาประมาณสัก 10 คนกว่า แกถือปืนมาด้วย แกบอก ” ท่านถอยๆเรือไปห่างๆหน่อยครับ ผมจะนอนริมตลิ่ง ที่นี่ไว้ใจไม่ได้ ถ้ามีอะไรผมจัดการกันเอง ”

นั่นหมายถึงคนนะ แต่ก็นอนไปถึงตอนตี 2 ตื่นขึ้นมา เห็นคนผู้ชายผู้หญิงบ้างแ่ต่งตัวไม่ดีวิ่งมายืนที่หน้าตลิ่ง แล้วก็มีผู้ชายคนหนึ่งนั่งบนหลังคาเรือยนต์ ห้อยขามากวักมือ ” มึงเก่งจริงมาซิวะ ”

ผลที่สุดเ้จ้าพวกนั้นมองเห็นคนบนหลังคาก็วิ่งหนีึหมดเลย

ผู้ถาม : คนมีปืนนั่นหรือครับ ?

หลวงพ่อ : ไม่ใช่ พวกผี ! พวกมีปืนน่ะนอนหลับไปแล้ว แต่ความจริผีอาจจะสะกดให้หลับก็ได้ ก็ถามคนบนหลังคาเขาบอกให้เขาลงมา ถามชื่ออะไร ถามว่าเป็นใคร บอก ” ผม พรสวรรค์ ครับ ”

เขาชื่อ ” พรสวรรค์ ” นะ บอก ” พวกที่มันมาเป็นพวกผีปอบ ”

ตอนเช้าเลยถามพวกแถวนั้นว่ามีผีปอบไหม เขาบอก ” มีมากครับ มีเยอะ ! ” ก็เป็นผีธรรมดา รูปร่างหน้าตาธรรมดาเรานี่นะ

ผู้ถาม : อย่างนี้ก็เห็นจะต้องพึ่งบารมี ท่านพรสวรรค์ ผู้หญิงหรือผู้ชายครับ พรสวรรค์ นี่ ?

หลวงพ่อ : นั่นนะซิ ลืมแก้ผ้าดู (หัวเราะ) ผู้ชายๆ ท่านพรสวรรค์ นี่อยู่นิพพาน นะ

ผู้ถาม : ก็สบายใจได้เลยนะ ขอบารมีท่านพี่ พรสวรรค์ ท่านช่วยสงเคราะห์ความจริงผ้ายันต์เกราะเพชรเคยใช้หรือเปล่า เจ้าของปัญหา ?

หลวงพ่อ : ผ้ายันต์แดงนี่ผีหนี ผีปอบหนีเพราะเคยใช้แล้ว ไอ้นี่มีแถวปราจีนบุรี มีผีกวน ใช่ไหม ก็มีนายทหารคนหนึ่งเป็นร้อยตรี แกมีผ้า 2 ผืนที่เคยให้ไว้ ตั้งแต่วันนั้นมาจนกระทั่ง 5-6 เดือน ไม่มีผีมารบกวนอีก นี่ชาวบ้านเขาไปหาหมอดูคนหนึ่ง หมอดูทางในนะ หมอดูนั่งๆหลับตาอยู่ประเดี๊ยวลืมตามถาม ” ไอ้บ้านนั้นมีผ้าแดงๆ ผ้าอะไร ผ้าอันนี้ผีกลัว ”

เอ๊ะ ! ผ้ากันผีปอบนี่ราคาแพงหน่อยเฉพาะผืนนั้นนะ ผืนอื่นปกติ

ผู้ถาม : อย่างนี้ถ้าจะสู้กับผีก็เอาผ้ายันต์แดง ผ้าอะไร พิชัยสงคราม

หลวงพ่อ : ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม ไปไว้ที่บูชาไปตั้งไว้ แต่อย่าเอาไฟจุดนะ (หัวเราะ)

ผู้ถาม : ผ้ายันต์กลัวไฟเหมือนกันหรือครับ ?

หลวงพ่อ : ไม่ใช่กลัว ผ้ายันต์ชอบไฟซิ ! เจอะเมื่อไหร่ลุกเมื่อนั้น

ผู้ถาม : นี่ได้ความรู้นะ ติดตัวก็ได้ หรือเอาไว้ที่บูชาก็ได้

(จากหลวงพ่อตอบปัญหา ธัมมวิโมกข์ ตุลาคม 2543)

4. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    สู้ๆนะคะ เคยฝันเหมือนกันแบบนี้ รอฟังผู้รู้อธิบายด้วยคนค่ะ

5. Than_2012

Than_2012 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่า อย่ายึดติดกับความรู้สึกนั้น อย่าหลงในนิมิตร
    ไม่ใช่ว่า ผมไม่เชื่อ เชื่อสนิทใจเลยล่ะ ว่ามีจริง...
    - ปอบ นะหรือ ไปสัมภาษณ์ตัวเป็นๆ มาแล้วนานนับชั่วโมง สาเหตุ ทำไม ยังไง
    - นอนกับวิญญาณหรอ โอ้ย!! ผมทั้งเห็นและสัมผัสเลยล่ะ ปล่อยเขาไป อยากนอนก็นอน อย่ามัวไปเพิ่งอยู่ที่เขา เขาก็ยิ่งได้ใจ
    - โทรไปสอบถามพี่ที่มีญาณสัมผัสหรอ ผมว่า คุณให้ความสัมคัญเกินไปมั๊ง หรือเค้ามโนตอบ คุยกับพระอินทร์ เสวนากับพญานาค ผมชอบไปเซ้าซี้ลองของลองดีกับพวกนี้อยู่และประจำ แบบไม่หวั่น เอาจริงๆเข้า ตอบเราตะกุกตะกัก ของแท้ก็มีแต่นานๆทีเห็น ไม่ต้องหวังพึ่งเขาหรอก ไม่ต้องถามใคร..
    สำคัญที่ ให้ก้าวข้ามญาณชั้นนั้นไปให้ได้
    จิต + สติ ที่เข้มแข็งต่างหากล่ะ ที่ช่วยคุณได้
    ปล.. ที่พูดมาเนี๊ยะ ผมผ่านมาแล้วครับเมื่อ 10 ปีก่อน..

6. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ
    1. วิญญาณผู้หญิงสองคนที่รู้สึกสัมผัสได้มีจริงครับ แต่ไม่ใช่ผีปอบอะไร แต่เป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรานั่นเอง
    2. อาการปวดท้อง (ไม่รู้ว่าตอนนี้หายยัง ลองเอาวิธีนี้ไปรักษาตัวเองดู ประกอบกับการทานยาด้วยก็ได้นะครับ)

.....โปรดใช้วิจารณญาณ......
    1. นึกถึงพระรัตนตรัยคุณพระ คุณเจ้า ครูบาอาจารย์ที่เรานับถือ อาจเป็นพุทธภูมิ เช่น หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า สมเด็จพุฒาจารย์โต หลวงปู่ปาน หรือครูบาอาจารย์ที่เรานับถือ
    2. ในใจเบา เบา สมิง สมิง สมิง ขอให้รักษาอาการปวดท้องให้ข้าพเจ้าด้วยเถิด....สาธุ สาธุ สาธุ
    3. มันจะมีพลังไปรักษา ถ้ายังไม่หายก็ทำบ่อย ๆ (เช้า กลางวัน เย็นตอนมีอาการ)

...อนุโมทนาบุญ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2017
  7. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    จริงๆแล้วปอบก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรมากมายนักนะครับ..และเราก็สามารถเลี้ยงไว้ได้ด้วย 55 ขอสอบถามอาการหน่อย 1.ตอนปอบ(ที่คุณว่านะผมไม่รู้ว่าใช่จริงไหม)มันได้เข้าสิงคุณไหม 2.คุณมีอาการชาตามฝ่ามือฝ่าเท้าไหมเวลาที่ปอบนั่งอยู่ใกล้ๆคุณ 3.กลางวันคุณเหนื่อยคุณเพลียไหมโดยเฉพาะตอนเดินบริเวณที่มีแดด 4.รู้สึกเหมือนมีอะไรดิ้นอยู่ในท้องในแขนหรือบริเวณอื่นๆในลำตัวบ้างไหม 5.ถ้ามีทั้งหมดก็อาจเป็นไปได้ที่จะถูกแฝงแต่ก็ยังฟันธงไม่ได้ว่าเป็นปอบหรือไม่ แล้วบ้านคุณอยู่ จ. อะไรเหรอครับเผื่อจะเป็นตัวช่วยวิเคราะห์ความเป็นไปได้ว่าน่าจะมีปอบไหมแถวนั้น 555 (พูดยังกะตำรวจจะจับผู้ร้าย) ลองหาพระมาอราธนาแล้วห้อยคอดูถ้าห้อยแล้วมือหรือเท้าเริ่มเป็นเหน็บกินตึงๆก็.....แต่ก็อาจจะไม่ใช่ปอบอีก ถ้าปอบเข้าจริงๆ2-3วันคุณจะเริ่มเหลืองละสังเกตุตัวเองเอาละกันและจะเหนื่อยเพลียเป็นพิเศษ เรื่องอื่นผมไม่ออกความเห็นนะครับ

8. รอใครบางคน

รอใครบางคน สมาชิกใหม่

6 พฤศจิกายน 2017
    ตอนนี้ดิฉันก็โดนปอบรังควานเหมือนกันค่ะ
    ไม่มีใครเชื่อหมอปลาให้ไปหาแต่มันดักไว้ทุกทางหนีไปไม่ได้ค่ะ